[Funland] Chuyện tế nhị về tranh chấp nhà cửa

Sunrise96

Xe buýt
E nghĩ nếu chưa sang tên mợ thì đất là của bố mẹ mợ ko có quyền bảo chị dâu và các cháu chuyển đi . Còn như mợ nói bố mẹ còn khỏe mà về sửa nhà sang tên mợ vậy ông bà ở đâu . Ở nhờ con dâu hay con dể . Và nếu trường hợp khi sang tên vợ chồng mợ mà chồng mợ muốn bán đi thì như thế nào ?
Giờ luật mới rồi cụ. Bố mẹ được quyền cho riêng con ruột. Trên sổ họ sẽ cộp dấu thừa kế. Dâu rể không có quyền gì trong sổ đỏ thừa kế đấy.
Cụ/mợ chủ cứ sang tên trước đi đã để những bọn tham khỏi nhòm ngó. Có thể vẫn cứ để cho các cụ ở. Tên mình rồi sau này sửa sau

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Cám ơn các cụ đã commment ạ.
Em cũng biết là chiều người già rất khó, nhưng thực tế là chị dâu không được lòng nên cũng không chăm sóc bố mẹ em mấy mà chủ yếu các cụ tự lo, sau có thuê giúp việc thì 2 anh em chia nhau gửi phần tiền người giúp việc.
Vấn đề em lo là những cái tác dụng phụ phát sinh về sau ạ, em cũng sẵn sàng chịu thiệt một chút để mọi việc êm ấm.
Được cái lọ thì mất cái chai thôi. Nếu muốn tình thì thôi nhà, nếu muốn nhà thì thôi tình. Không khéo án mạng chứ không đùa... tốt nhất cứ âm thầm làm cái di chúc hoặc sang tên sổ đỏ, đợi bố mẹ hai năm mươi rồi tính tiếp.

Website
www.kenagency.vn
Vụ này nếu không giải quyết ổn thì cực căng. Có đồng ý chuyển nhà thì sau này các cụ cũng khó sống đây. Con dâu nó sẽ đòi chia đôi trách nhiệm, con dể có chịu? Loanh quanh ông bà dắt nhau ra trung tâm dưỡng lão cũng nên. Em thấy con trai thì cho tài sản, con gái cho tiền là xong.

messi1986

Xe buýt
chưa gì đã thế rồi ít nữa nhà cụ chuyển hẳn về ở sẽ có nhiều chuyện xẩy ra

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Bố mẹ em và cả vợ chồng em sau này nếu có nhà cửa cho các con thì cũng ở dạng di chúc. Không có chuyện sang tên sổ đỏ cho bất cứ đưa nào khi mình chưa nằm xuống. Còn thích giúp con thì bán nhà lấy tiền cho hay cho vay gì đấy thì tùy. Chứ đang còn sống sờ sờ mà chúng nó đã chửi nhau đòi chia tài sản của mình là é.o được rồi. Mà chia hết xong nó đuổi cmn ra ngoài đường thì làm thế nào. Con cái bây giờ cũng mất dạy lắm, tin làm sao được 100%. Em cứ nói thế cho nó vuông.

phamhung126

Xe tải
Vụ này nếu không giải quyết ổn thì cực căng. Có đồng ý chuyển nhà thì sau này các cụ cũng khó sống đây. Con dâu nó sẽ đòi chia đôi trách nhiệm, con dể có chịu? Loanh quanh ông bà dắt nhau ra trung tâm dưỡng lão cũng nên. Em thấy con trai thì cho tài sản, con gái cho tiền là xong.
E chồng mợ chủ nó cũng đang về đòi chia nhà đấy, cứ bảo bình đẳng nam nữ nhưng ở Vn còn lâu nhé.

Medman

Xe đạp
Nhiều cụ nhận thức có vấn đề về mặt pháp luật , theo Luật thừa kế con gái hay con trai đều bình đẳng nếu ra Tòa để giải quyết...Khi sự việc còn có thể giải quyết được thì nên ngồi lại với nhau để giữ hòa khí gia đình ...Dăm ba ông dở thốt lên " Con gái về tranh nhà với anh trai làm gì " , thế tôi hỏi các ông con gái không là người à...???

Wave cùi bắp

Xe điện
Bà thớt muốn vẹn cả đôi đường, nhưng sự đời ko đơn giản. Nếu người ngoài còn thẳng tay thẳng chân được nhưng với người nhà muốn vẹn cả đôi đường e hơi khó. Em cũng đang ở hoàn cảnh này. Cùng lớp với mình (anh chị) sẽ dễ nhưng em sợ đời sau (con cháu) sẽ ko hiểu hoặc hiểu sai lệch do âm miu của cha hoặc mẹ (dâu hoặc rể) nếu họ có lòng tham. Bọn trẻ dù sao cũng vô tội nhưng thực sự em cũng bất lực trong việc giải thích cho chúng nó :(( :((:((

yourdalink

Xe container
Nhiều cụ nhận thức có vấn đề về mặt pháp luật , theo Luật thừa kế con gái hay con trai đều bình đẳng nếu ra Tòa để giải quyết...Khi sự việc còn có thể giải quyết được thì nên ngồi lại với nhau để giữ hòa khí gia đình ...Dăm ba ông dở thốt lên " Con gái về tranh nhà với anh trai làm gì " , thế tôi hỏi các ông con gái không là người à...???
Mấy ông đó có vấn để về nhận thức. Để hài hoà thì mợ chủ cũng hài hoà rồi. Đang tìm cách cho êm đẹp thôi. Chứ nhà của bố mẹ mợ ấy bố mẹ mợ ấy có cho hàng xóm cũng phải chịu.

Haolo1992

Xe tăng
Bố mẹ ốm đau

Mất là cái chắc.bố mẹ nghèo xem có về chăm ko .mà vụ này chính ra ông con rể nên đứng ra khuyên vợ ko nhận.
Giờ mà cụ vẫn tin là con dâu chăm mẹ chồng khi về già á?
Không có cửa đâu, toàn con gái thôi cụ ơi.

yourdalink

Xe container
Nhà em cũng đang dính 1 vụ. Đất do bà em mua từ 1 người con, tự xây nhà ở. Nhưng khi chuyển thì người đó lại viết giấy cho một người khác (hđ có xác nhận của xã), bảo đứng tên hộ. Giờ họ xúm lại với nhau để bán đi cho người đó tiền.
Bà em còn đang sống sờ sờ với em. Quan điểm của em là khi nào bà mất thích thì chia theo pháp luật. Mảnh đất có vài trăm triệu, chả bằng 1/10 cái xe em đang đi. Nhưng cay mà lại ở thế yếu. Em chỉ đang tạm ngăn chặn giao dịch.

samoclan

Xe điện
Dễ anh zai râu quặp rồi. Kiểu này phải rứt điếm càng sớm càng tốt

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Khó nhỉ. Mợ ngồi nói chuyện riêng với chị dâu xem tâm tư, nguyện vọng, lý lẽ của chị là gì. Đừng để cho trẻ con có mặt ở đó và phải cố gắng giữ hoà khí. Đã là người một nhà thì thẳng thắn, cởi mở có khi cũng ra nhiều vấn đề.

biahoihanoi

Xe lăn
Cám ơn các cụ đã comment, nhiều người họ tính toán và bất chấp lắm ạ.

Bố mẹ và anh em em cũng đã nhất trí, nhưng chị dâu có đánh tiếng với người khác là kiên quyết không chuyển ạ.
Các thủ tục như chuyển tên sổ đỏ thì các cụ nhà em đã bảo từ lâu rồi ạ, về mặt pháp luật hay danh chính ngôn thuận thì không sao nhưng chỉ sợ họ chơi bài cùn, gây sứt mẻ tình cảm trong nhà thôi ạ.

Em không tranh giành gì cả ạ, em chỉ nhận tài sản bố mẹ em cho em thôi ạ
Bảo cụ làm sổ đỏ tên mợ là xong. Con nào chả là con mà nhiều cụ trên này phân biệt ghê thật.

Camontinhyeu

Xe điện
Các cụ đừng phân tích theo hướng luật, văn hoá người Việt nó khác, mợ phận gái mà về nhận đất lúc này em thật nát nhà. Khổ nhất hai cụ,