[Funland] Chuyện tế nhị về tranh chấp nhà cửa

leceti

Xe tải
Tài sản thừa kế để bố mẹ tự quyết. Con cái nghe theo thôi thì giữ được tình cảm ae.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Gia đình nhỏ của em thì đã mua nhà, định cư ở nơi khác nên, nhưng đợt này cũng muốn quay về quê để tiện chăm sóc ở gần ông bà cụ và cũng muốn sửa sang lại nhà cửa, làm thủ tục để nhận nhà của mình.
Gia đình anh trai em vẫn sinh hoạt tại cả 2 bên nhà, bố mẹ và em cũng đã nói chuyện với anh trai để anh chuyển hẳn sang nhà bên kia.
Khả năng chị dâu ghen tức và tiếc công chăm sóc bố mẹ chồng, giờ đứa em chồng (là cụ, không chăm sóc 2 ông bà) quay về nhận lộc.

hh_tuki

Xe hơi
Nói chung là nếu con gái về nhận nhà ,nhận đất kiểu gì cũng xích mích.
Trừ trường hợp nhà con gái con rể nghèo thì về ở rể.
Hoặc là con gái ở vậy ko lấy chồng.

Chứ mà có nhà ko quá nghèo về con dâu còn lâu nó mới chịu.kể cả bố mẹ cho.

vietran

Xe ba gác
Em nghĩ là cụ chưa đọc kỹ ạ, em không tranh giành gì mà chỉ nhận phần được bố mẹ cho mình để về ở cùng tiện chăm sóc các cụ thôi ạ.
Thì mợ cứ về ai cấm mợ đâu
Cái cần bây giờ là làm thủ tục sổ đỏ tên mợ theo đúng ý định của bố mẹ mợ đã, từng bước một theo đúng quy trình

kdchuyennghiep

Xe tăng
Chào các cụ. Chúc các cụ cuối tuần vui vẻ.
Em có chuyện đau đầu muốn hỏi ý kiến các cụ, cụ nào có kinh nghiệm hay hiểu biết thì chỉ cho em với ạ.

Chả là 2 cụ thân sinh nhà em có 2 cái nhà canh nhau, cổng vào, sổ đỏ điện nước riêng biệt, nhưng vẫn để cửa thông 2 nhà để đi lại cho tiện. Một cái đã làm sổ đỏ cho gia đình anh trai em và 1 cái các cụ thân sinh em đang ở, dự định sẽ để cho nhà em.
Gia đình nhỏ của em thì đã mua nhà, định cư ở nơi khác nên, nhưng đợt này cũng muốn quay về quê để tiện chăm sóc ở gần ông bà cụ và cũng muốn sửa sang lại nhà cửa, làm thủ tục để nhận nhà của mình.
Gia đình anh trai em vẫn sinh hoạt tại cả 2 bên nhà, bố mẹ và em cũng đã nói chuyện với anh trai để anh chuyển hẳn sang nhà bên kia.
Anh trai em thì OK nhưng chị dâu có dấu hiệu không muốn hợp tác, vẫn ở lỳ bên phía nhà em.

Vậy theo các cụ làm thế nào để xử lý cho hợp tình hợp lý.
Để em gọi cụ ngáo buồn vì nghèo vào tư vấn cho cụ!

chichihua

Xe buýt
Cụ tạm thời chưa sửa sang vội. Về ở trước 1 mình ở với ông bà 1 thời gian, làm thủ tục xong xuôi đã. Khi sang tên hoàn thành làm bữa cơm nhỏ mời anh em họ hàng đến nhà cho danh chính ngôn thuận. Sau đó lựa lời nói sửa sang nhà cửa. Chuyện của cụ muốn êm ấm e nghĩ ko vội dc.

Duytung

Xe buýt
Con nào cũng có quyền thừa kế và trách nhiệm với bố mẹ. Mợ cứ theo di chúc mà thực hiện.

Về pháp lý: sang tên nhà và đất ngay và luôn.

Về tình cảm: mợ gặp riêng anh trai. Nói chuyện nghiêm túc về việc sang tên. Anh trai hay chiều em gái. Sau đó để ông bà họp gia đình công bố di chúc và làm di chúc theo qui định pháp luật.

Việc phân chia tài sản sẽ mất lòng, nhưng đừng bao giờ cố làm vừa lòng tất cả mọi người. Sai lầm đấy.

Tác dụng phụ: bà chị dâu bỏ mặc bố mẹ mợ. Coi như người dưng, thù ghét,...mợ có kế hoạch sống cùng ông bà ko? Nếu phải sống với nhà chông, giải pháp con trai có phần hơn để ổn thỏa mọi chuyện. Mợ xem hỗ trợ anh trai tiền hoặc tài sản gì đó là đẹp.

MilkTea

Xe đạp
Khả năng chị dâu ghen tức và tiếc công chăm sóc bố mẹ chồng, giờ đứa em chồng (là cụ, không chăm sóc 2 ông bà) quay về nhận lộc.
Nói chung là nếu con gái về nhận nhà ,nhận đất kiểu gì cũng xích mích.
Trừ trường hợp nhà con gái con rể nghèo thì về ở rể.
Hoặc là con gái ở vậy ko lấy chồng.

Chứ mà có nhà ko quá nghèo về con dâu còn lâu nó mới chịu.kể cả bố mẹ cho.
Cụ tạm thời chưa sửa sang vội. Về ở trước 1 mình ở với ông bà 1 thời gian, làm thủ tục xong xuôi đã. Khi sang tên hoàn thành làm bữa cơm nhỏ mời anh em họ hàng đến nhà cho danh chính ngôn thuận. Sau đó lựa lời nói sửa sang nhà cửa. Chuyện của cụ muốn êm ấm e nghĩ ko vội dc.
Con nào cũng có quyền thừa kế và trách nhiệm với bố mẹ. Mợ cứ theo di chúc mà thực hiện.

Về tình cảm: mợ gặp riêng anh trai. Nói chuyện nghiêm túc về việc sang tên. Anh trai hay chiều em gái. Sau đó để ông bà họp gia đình công bố di chúc và làm di chúc theo qui định pháp luật.

Việc phân chia tài sản sẽ mất lòng, nhưng đừng bao giờ cố làm vừa lòng tất cả mọi người. Sai lầm đấy.

Tác dụng phụ: bà chị dâu bỏ mặc bố mẹ mợ. Coi như người dưng, thù ghét,...mợ có kế hoạch sống cùng ông bà ko? Nếu phải sống với nhà chông, giải pháp con trai có phần hơn để ổn thỏa mọi chuyện. Mợ xem hỗ trợ anh trai tiền hoặc tài sản gì đó là đẹp.
Cám ơn các cụ đã commment ạ.
Em cũng biết là chiều người già rất khó, nhưng thực tế là chị dâu không được lòng nên cũng không chăm sóc bố mẹ em mấy mà chủ yếu các cụ tự lo, sau có thuê giúp việc thì 2 anh em chia nhau gửi phần tiền người giúp việc.
Vấn đề em lo là những cái tác dụng phụ phát sinh về sau ạ, em cũng sẵn sàng chịu thiệt một chút để mọi việc êm ấm.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Theo luật thì con trai hay con gái đều như nhau, chia đều.

Nhưng ở VN, giá trị của con trai nó vẫn hơn con gái ở cái khoản truyền thống thờ cúng. Con gái rồi đi lấy chồng, thờ cúng cho nhà chồng, còn con trai nó mới thờ cúng mình. (Phần nhiều người VN vẫn lo lắng băn khoăn nếu chết đi mà di ảnh của mình không ai hương khói, và ngược lại cảm thấy yên tâm thảnh thơi nếu biết khi chết đi vẫn có đứa con trai nó hương khói hàng ngày). Đó là giá trị tinh thần mà con trai đem lại cho cha mẹ khi cha mẹ còn sống.

Nên theo tình mà nói thì con trai nhận phần hơn là hợp tình.

Chính vì không xét yếu tố tình vào, khi phân chia cứ cào bằng như nhau theo lý (luật), sẽ gây căm phẫn mâu thuẫn.

Nếu bạn là con gái, bạn nên lùi 1 tí, và nhận phần ít hơn, ví dụ 40 cho bạn và 60 cho anh trai (em trai).

Những bậc làm cha mẹ cũng cần tính tới điều này, nếu bản thân trong thâm tâm vẫn sợ không ai thờ cúng sau khi mình chết, và ngược lại cảm thấy relax, calmdown khi yên tâm rằng sau khi mình chết vẫn được ăn hoa quả mùng 1 và 15 âm hàng tháng, rồi ngày giỗ, ngày tết,... thì chứng tỏ con trai của mình đang đem lại cho mình cảm giác tích cực yên tâm, do vậy khi chia phần nên chia hơn 1 chút cho con trai.

Chỉnh sửa cuối:

yourdalink

Xe container

Em cũng nghĩ như thế này là hợp lý. Việc đó nhà mợ nên họp riêng. Sau đó công bố cho chị dâu biết. Nhà của ông bà ông bà cho ai là quyền ông bà. Nhưng cũng có nhiều trường hợp, con cả ở với bố mẹ, bao năm vun vén, chăm sóc. Khi bố mẹ mất mặc nhiên ở đó, cũng k có điều kiện hoặc k đầu tư thêm mảnh khác. Một ngày đẹp trời em gái về đòi quyền thừa kế (đúng theo Luật, nhưng trước đã đc cho vàng cho đất, giờ đất đắt lên về đòi quyền lợi) thì cũng tội cho ông anh.

yourdalink

Xe container
Mợ nên bàn với anh trai rồi thống nhất với bố mẹ cho cửa nhà êm ấm. Mợ cũng có nhà rồi, có thể san siu cho ông anh chút quyền lợi gì đó đc chứ?

butchikim

Xe ba gác
Cho mấy bà con dâu tham gia thì dễ nát lắm.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn rồi, các cụ cho thì các cụ sẽ làm thủ tục, ko cần phải tranh chấp

Bố mẹ còn mà con gái đã về tranh giành nhà là sai rồi
Ông anh phải ở cả 2 bên để chăm sóc các cụ là đúng

Sunrise96

Xe buýt
Chào các cụ. Chúc các cụ cuối tuần vui vẻ.
Em có chuyện đau đầu muốn hỏi ý kiến các cụ, cụ nào có kinh nghiệm hay hiểu biết thì chỉ cho em với ạ.

Chả là 2 cụ thân sinh nhà em có 2 cái nhà canh nhau, cổng vào, sổ đỏ điện nước riêng biệt, nhưng vẫn để cửa thông 2 nhà để đi lại cho tiện. Một cái đã làm sổ đỏ cho gia đình anh trai em và 1 cái các cụ thân sinh em đang ở, dự định sẽ để cho nhà em.
Anh trai em thì OK nhưng chị dâu có dấu hiệu không muốn hợp tác, vẫn ở lỳ bên phía nhà em.

Vậy theo các cụ làm thế nào để xử lý cho hợp tình hợp lý.
Cám ơn các cụ đã comment, nhiều người họ tính toán và bất chấp lắm ạ.

Bố mẹ và anh em em cũng đã nhất trí, nhưng chị dâu có đánh tiếng với người khác là kiên quyết không chuyển ạ.
Các thủ tục như chuyển tên sổ đỏ thì các cụ nhà em đã bảo từ lâu rồi ạ, về mặt pháp luật hay danh chính ngôn thuận thì không sao nhưng chỉ sợ họ chơi bài cùn, gây sứt mẻ tình cảm trong nhà thôi ạ.

Em không tranh giành gì cả ạ, em chỉ nhận tài sản bố mẹ em cho em thôi ạ
Đối với em zai hay gái đểu là con. Con nào cũng phải có phần . Cụ /Mợ phải để bố mẹ sang hẳn tên mình rồi hãng hay. Khi chưa sang tên sẽ khó nói chuyện với anh em, chị dâu. Vì bạn chưa phải là chủ, những người tham họ vẫn sẽ cho là của chung.
Khi nào bố mẹ sang hẳn tên mình hãng sửa chữa và có quyền mời những người không có quyền hạn ra

MilkTea

Xe đạp
Đối với em zai hay gái đểu là con. Con nào cũng phải có phần . Cụ /Mợ phải để bố mẹ sang hẳn tên mình rồi hãng hay. Khi chưa sang tên sẽ khó nói chuyện với anh em, chị dâu. Vì bạn chưa phải là chủ, những người tham họ vẫn sẽ cho là của chung.

Khi nào bố mẹ sang hẳn tên mình hãng sửa chữa và có quyền mời những người không có quyền hạn ra
Cụ nói rất đúng, cám ơn cụ rất nhiều ạ.
Phần nhà bên kia là mặt đường to và có giá trị hơn, nhưng em thấy như vậy cũng hợp lý ạ.
Em cũng hơi lo xa nhưng vì bố mẹ và anh em đã nói chuyện và thỏa thuận xong rồi, sang tên chỉ là vấn đề thời gian thôi nhưng sau khi sang tên xong mà vẫn bị chây ỳ thì em cũng chưa biết sẽ nên xử lý thế nào cho êm đẹp.

Ngỗng già

Xe buýt
Nhiều ông lúc đầu không tham nhưng sau lại tự diễn biến. Đừng đổ lỗi cho dâu (rể) , ăn thua là ở con m, nó không có hiếu với bm thì sao có con dâu rể ngoan.
Chắc bm cụ cũng có một khoản Tk nên mới sang tên sớm cho con, nếu chỉ có lương hưu thì rủi ro cao. Tốt nhất cứ sang tên cầm sổ rồi về nhà cụ mà ở, sau này một cụ quy tiên rồi thì hãy về ở mà chăm sóc. Lúc chỉ còn một mình, các cụ rất muốn con cháu tập trung, lúc đó mới cần cụ báo hiếu.

Chỉnh sửa cuối:

vietdongbn

Xe buýt
E nghĩ nếu chưa sang tên mợ thì đất là của bố mẹ mợ ko có quyền bảo chị dâu và các cháu chuyển đi . Còn như mợ nói bố mẹ còn khỏe mà về sửa nhà sang tên mợ vậy ông bà ở đâu . Ở nhờ con dâu hay con dể . Và nếu trường hợp khi sang tên vợ chồng mợ mà chồng mợ muốn bán đi thì như thế nào ?

Sunrise96

Xe buýt
Cụ nói rất đúng, cám ơn cụ rất nhiều ạ.
Phần nhà bên kia là mặt đường to và có giá trị hơn, nhưng em thấy như vậy cũng hợp lý ạ.
Em cũng hơi lo xa nhưng vì bố mẹ và anh em đã nói chuyện và thỏa thuận xong rồi, sang tên chỉ là vấn đề thời gian thôi nhưng sau khi sang tên xong mà vẫn bị chây ỳ thì em cũng chưa biết sẽ nên xử lý thế nào cho êm đẹp.
Bố mẹ và anh đã thống nhất thì cụ/mợ sang luôn tên đi. Chần chừ nhỡ một trong hai cụ làm sao là không sang được đâu. Vì lúc đấy phải cần chữ ký của tất cả anh chị em, dâu rể ...
Em nghĩ sang xong mình là chủ rồi thì không có ai có thể có cớ chây ỳ được. Đừng trông chờ ông anh cụ giải quyết. Anh cụ chỉ mượn vợ để làm khó cụ/mợ khi chưa được các cụ sang tên thôi