[Funland] Chuyện tế nhị về tranh chấp nhà cửa

lo1vtn

Xe buýt
Nhà E có mỗi cái nhà to. Bố mẹ E tuyên bố nó là của E. Con gái đi lấy ck nghỉ. Văn hóa nhà E nó thế. Tuyên bố sớm cho bọn nó đỡ tính:)).

huongdo03

Xe tăng
Nhà ôb chưa sang tên cho mợ thì mợ kệ đi ạ, ai ở đâu cứ ở đấy, thi thoảng mợ về chơi cho vui. Bà chị dâu và mấy đứa cháu sở dĩ cứ ở lỳ vì đây là nhà ôb, ôb ko ý kiến thì thôi mợ ý kiến làm gì? Khi nào sang tên hẵng hay.
Còn con nào cũng là con nhé, ngta giỏi giang ngta tự mua đc nhà thì kệ chứ, mua đc 10 cái nhà mà bm cho thích lấy cứ lấy.

Ladagia

Xe điện
Sao lại án mạng hả cụ?
Cụ ko thấy nhiều vụ a.e trong nhà đâm chém nhau vì tranh giành đất cát à? Luật thừa kế ở mình là 1 chuyện, có phải nhà nào bố mẹ cũng phân chia đất đai cho con cái như Luật đâu. Luật chủ yếu áp dụng trong trường hợp khi bố mẹ chưa kịp di chúc cho con.

Mr met

Xe tăng
Cảm ơn cụ! Thực ra em mới là người hạnh phúc ( cho đến thời điểm này) mặc dù đứng ra lo toan gánh vác nhưng chuyện to chuyện nhỏ trong nhà đã luôn có chồng bên cạnh đồng hành, lúc ở nhà thì nhìn cách mẹ đối đãi với gđ chồng, khi lấy chồng thì may mắn gặp đc ông chồng tử tế, hiếu thuận, nhìn chồng cư xử mà cư xử theo thôi ạ. Còn khi chỉ có hai vợ chồng thỉnh thoảng em cũng hay giận lẫy và nhõng nhẽo với chồng, chồng em hay cằn nhằn lấy được cô vợ chẳng chịu lớn khổ quá. Đấy chồng em cũng không hẳn là hạnh phúc vui vẻ hoàn toàn đâu ạ. Vợ chồng phải nhường nhịn lẫn nhau thôi cụ ạ.
Thực ra như mợ nói là hai vợ chồng hâm nóng lại tình cảm qua việc giận lẫy hay cằn nhằn vui vui thôi!? Tất nhiên chồng hay vợ đều nên coi hai nhà như nhau!? Chồng vợ cũng như anh em, đàng hoàng đại lượng thì sẽ không bao giờ cảm thấy bị thiệt thòi mà sẽ luôn vui vẻ!? Cho đi điều tốt đẹp mới nhận lại điều tốt đẹp!? Đừng quá căn ke làm gì thì mới nhẹ lòng và hạnh phúc được mợ nhỉ?!,

Ladagia

Xe điện
Lắm người suy nghĩ rất chán. Nào là nhà đất phải cho con trai. Rồi bố mẹ cho con trai 1 nhà , con gái 1 nhà thì mất dâu mất cháu. Rồi thì em gái giầu trên phố phải nhường anh trai ở quê.

Nhà cháu gần như tài sản bố mẹ cháu cho anh trai cháu tất, riêng nhà HN ông bà phải mua cho ông ấy 2 cái rồi ông ấy cho bay theo chứng khoán. Thế nhưng ông ấy và chị dâu chưa nuôi bố mẹ được ngày nào. Nhà cháu tự làm, tự mua, vẫn phụng dưỡng bố mẹ tử tế. Cháu chẳng cần, cháu chỉ bảo ông bà là ông bà làm vậy là không công bằng. Con thấy cách chia tài sản dồn hết cho con trai nghèo của ông bà là sai.
Như nhà mợ thì ông bà bô quá thiên vị cậu ấm. Phải cậu ấm phá giỏi thì mợ thành ra quá thiệt thòi. Ông bô bà bô nhà mợ thì chuẩn cổ hủ rồi.

Henry 27

Xe tăng
Như nhà mợ thì ông bà bô quá thiên vị cậu ấm. Phải cậu ấm phá giỏi thì mợ thành ra quá thiệt thòi. Ông bô bà bô nhà mợ thì chuẩn cổ hủ rồi.
Cháu là con trai út mà còn bị thế, đừng nói là con gái cụ ạ.

Mr met

Xe tăng
IQ cao tức là sống và làm việc theo pháp luật.
IQ thấp là ngồi xổm lên luật.

Socrates nói: con người khác con vật ở chỗ chúng ta có luật. Ko biết cụ ở hiểu đc ko?
Con người còn có tình cảm và lý trí để làm sao hài hòa các mỗi quan hệ và bồi đắp tình cảm gắn bó chứ không như con vật được dạy bảo cắn là cắn!? Ăn là ăn không biết phân biệt nặng nhẹ trên dưới không biết anh em, bố mẹ, ông bà cụ nhỉ!?
Có những cái không dùng luật mà rạch ròi được đậu vì nó sẽ thành tham lam, ích kỷ và cô độc đấy!?

Ladagia

Xe điện
Em vừa mời rượu cụ.
Suy nghĩ của em cũng giống của cụ. Nam nữ bình đẳng nhưng đừng lộn xộn.
Mà mợ chủ thớt kể là ông bà già mới nói mồm là để cho, mà đấy là mồm mợ chủ thớt kể lại, éo biết thực hư thế nào.
Nhưng cái chi tiết ông bà già đang còn sống mà nhảy bổ về đòi thủ tục và sửa sang nhà cửa, đã thấy nhố nhăng rồi.
Thuyết âm mưu là có khi thằng rể nó xui con vợ về để làm thủ tục xí phần.
Đó chỉ là thuyết âm mưu theo quan điểm của cụ, nhưng thực tế ở Việt Nam rất rất nhiều nhà là như thế. Tranh nhau gì ko biết chứ tranh giành đất cát thì ko gì có thể hàn gắn. Thế nên bố mẹ phải rõ ràng, dứt khoát về vấn đề này.

Henry 27

Xe tăng
Nhà E có mỗi cái nhà to. Bố mẹ E tuyên bố nó là của E. Con gái đi lấy ck nghỉ. Văn hóa nhà E nó thế. Tuyên bố sớm cho bọn nó đỡ tính:)).
Cháu tuyên bố với các F1. Bố sẽ cho tiền mỗi đứa đủ đi du học. Xong là hết. Bao giờ bố mẹ chết thì còn gì chia đều, trai gái như nhau. nhà cháu cũng nói sớm cho bọn F1 đỡ tính :)

Ladagia

Xe điện
Cháu là con trai út mà còn bị thế, đừng nói là con gái cụ ạ.
Cụ là con trai à? Em tưởng con gái thì đã thiệt thòi lắm rồi, con trai nữa thì em k hiểu cách nghĩ của bố mẹ cụ là ntn. Nhà 2 thằng con dzai thì cũng chia thằng trưởng nhiều hơn thằng thứ 1 chút (vì nó lo thờ cúng, giỗ Tết), nhưng ko thể 1 thằng có hết 1 thằng ko có gì đc.

vietran

Xe ba gác
Éo hiểu cụ IQ cao thế nào mà lúc éo nào cũng chê người khác IQ thấp nhỉ? Người IQ cao thì không bao giờ nói thẳng ra thế đâu cụ, em đoán IQ của cụ chắc tầm 75
75 cao quá, 40 thôi, đúng bằng ngọn cỏ, lái chả qua nổi 😂🤣
Mịa 1 ông bố có đến 2 cái nhà ở Hn cho con trai chơi chứng thì cần éo con gái chu cấp, “em chu cấp tất” chắc năm được 2 đôi tất chân 😂

Henry 27

Xe tăng
Cụ là con trai à? Em tưởng con gái thì đã thiệt thòi lắm rồi, con trai nữa thì em k hiểu cách nghĩ của bố mẹ cụ là ntn. Nhà 2 thằng con dzai thì cũng chia thằng trưởng nhiều hơn thằng thứ 1 chút (vì nó lo thờ cúng, giỗ Tết), nhưng ko thể 1 thằng có hết 1 thằng ko có gì đc.
Chuyện gì cũng có thể xảy ra cụ ah. Ông ấy làm ăn thì chán, nhưng phá cực khéo. Đợt ông ấy vỡ Ck lần 1, cháu còn phải xoay trả nợ họ hàng hộ lão ấy hơn tỏi vì lão ấy trốn, họ đến đòi ông bà. Cháu đón ông bà từ quê lên ở cùng, nhưng phải nói là tính cháu cũng khắc khẩu với cụ Ông. Đến giờ, hàng tháng vẫn giấu cháu bơm cho ông cả mỗi tháng 4-5 triệu tiêu đấy.

vietran

Xe ba gác
Cụ k nên ngoáy vào nỗi đau của người khác thế 😂🤣
Thường bố mẹ thương thằng út, đằng này lại thiên vị thằng cả 😂
Thằng 2 cái nhà thằng chẳng cái nào
Đúng là cổ hủ 😂

keyon

Xe tăng
Quan điểm của em con gái đi lấy chồng là thôi, tất cả đều từ Lộc nhà chồng, còn từ lúc nhỏ đến khi học song em lo như con trai, còn con trai con dâu nó tốt đẹp với mình hay không cũng đành chịu. Bên nhà vợ em cũng vậy đừng có mơ dù đất đủ chia cho các con .

lo1vtn

Xe buýt
Cháu tuyên bố với các F1. Bố sẽ cho tiền mỗi đứa đủ đi du học. Xong là hết. Bao giờ bố mẹ chết thì còn gì chia đều, trai gái như nhau. nhà cháu cũng nói sớm cho bọn F1 đỡ tính :)
Chuẩn Cụ luật pháp là 1 chuyện, còn luật gia, và văn hóa mỗi gia đình. Như nhà E có mỗi cái nhà , mai nay có chết thì Các Cụ vẫn ngự trên bàn thờ thôi :)). Đội gái mà nó đòi chia sao đc.

Henry 27

Xe tăng
Cụ k nên ngoáy vào nỗi đau của người khác thế 😂🤣
Thường bố mẹ thương thằng út, đằng này lại thiên vị thằng cả 😂
Thằng 2 cái nhà thằng chẳng cái nào
Đúng là cổ hủ 😂
Bình thường cụ, Thẳng cho 2 cái nhà thì phá hết, giờ ở cc time đểu. Thằng không cho cái gì thì giờ cái gì cũng có, Đời nó công bằng chán

Ladagia

Xe điện
Chuyện gì cũng có thể xảy ra cụ ah. Ông ấy làm ăn thì chán, nhưng phá cực khéo. Đợt ông ấy vỡ Ck lần 1, cháu còn phải xoay trả nợ họ hàng hộ lão ấy hơn tỏi vì lão ấy trốn, họ đến đòi ông bà. Cháu đón ông bà từ quê lên ở cùng, nhưng phải nói là tính cháu cũng khắc khẩu với cụ Ông. Đến giờ, hàng tháng vẫn giấu cháu bơm cho ông cả mỗi tháng 4-5 triệu tiêu đấy.
Thôi thì mỗi nhà mỗi cảnh. Nhà cụ đc cụ thì hỏng ông anh. Vẫn biết cách làm của bố mẹ chiều ông anh quá nhưng cũng là a.e, cụ khỏe cụ gánh cho ông ấy phần nào vậy. Bố mẹ nào cũng thương con cả thôi, thấy thằng này nó đói nó rách trong khi thằng kia nó giàu có thì bao h cũng thương cũng lo thằng đói hơn mà. Kể ra khoản đất cát của bố mẹ, ổn nhất vẫn là mỗi thằng có 1 tý. Nhà ông bác em 2 ông con dzai, ông lớn ngoan ngoãn tu chí làm ăn, ông bé nghiện lòi chỉ phá, lúc chia đất ông lớn đc 1/3 (vì ko ở chỗ đấy), ông bé đc 2/3 :D

Ladagia

Xe điện
Cụ thấy anh em đâm chém nhau vì đất cát nó giống con vật chưa?

Tranh chấp luật phân xử cứ thế mà theo nó mới giống người cụ ạ.

Mang đâm chém ra doạ người khác gì con thú cụ nhỉ :))
Em dọa ai hở cụ? Đúng là nếu có tranh chấp thì cứ Luật mà phang. Mà a.e đã ra Pháp luật thì cũng sẽ chẳng còn a.e nữa.

Ladagia

Xe điện
Anh em cũng chỉ là quan hệ giữa người vs người.

Va chạm quyền lợi cứ đúng pháp luật mà xử.

Nếu ông anh vì thua lý mà từ em thì ông ta cũng chả xứng làm anh.
Các cụ đúc kết: anh em kiến giả nhất phận. Tốt thì là anh em, xấu thì là người dưng. Chả ảnh hưởng gì đến hoà bình thế giới.
Trong trường hợp thớt này, mợ ấy còn bố còn mẹ để phân xử, chưa cần đến pháp luật. Hơi tý ra pháp luật thì truyền thống gia đình, đạo đức xã hội nhanh xuống lắm.

hoangdung59

[Tịch thu bằng lái]
Chị dâu chắc tham nên mặt nặng mày nhẹ đây mà, chuyện thường ngày ở quê em ạ