[Funland] Chuyện tế nhị về tranh chấp nhà cửa

Mr met

Xe tăng
Đã có tranh chấp là phải duy lý. Đúng lý trước đã.

Căn nhà bố mẹ cho cô con gái. Vậy theo lý là nhà cô ấy.

Sau đó nếu thương ông anh bất tài thì cô ấy có thể cắt ra biếu anh. Ấy là cái tình.

Xã hội ko có tình cũng chẳng sao, xã hội lý ko nghiêm ko thể phát triển.
Nói về lý bố mẹ mới hứa cho và anh trai đồng ý chứ đã cho và sang tên đâu?!
Xã hội nó là tổng hòa các mối quan hệ trong đó quan hệ gia đình?! Một xã hội ko có tình thì thật là bất hạnh các cá nhân sẽ chỉ quan tâm tới lợi ích của mình mà không thèm để ý tới lợi ích của cộng đồng và các người thân xung quanh, sự hi sinh là điều xa sỉ, viêc đùm bọc thương yêu giúp đỡ nhau là viễn tưởng cụ trẻ nhỉ?! Cụ có quan điểm của cụ người khác có quan điểm của họ?! Trái quan điểm mà cụ trù người ta là IQ thấp thì thật là ....!? Mà thôi em hỏi cụ có hiểu IQ là cái j ko đa 😉?!

phamhungbs

Xe điện
Ơ sao giống trường hợp nhà em, bố mẹ em có khoảng 400m2 đất, chia cho luôn đứa em gái và ông anh cả, còn nhà ông bà nói để lại cho cháu trai là con ông anh; mấy năm nay em mới biết nhưng thôi cũng chả cần mặc dù em vẫn chăm lo cho bố mẹ tốt và chưa bao giờ có chuyện gì, chỉ tủi thân là không được yêu thương vì có lẽ đi xa từ bé. Mợ được bố mẹ chia đất quả là hạnh phúc đấy.

yourdalink

Xe container
Trong trường hợp thớt này, mợ ấy còn bố còn mẹ để phân xử, chưa cần đến pháp luật. Hơi tý ra pháp luật thì truyền thống gia đình, đạo đức xã hội nhanh xuống lắm.
Xã hội chậm tiến vì quan điểm cổ hủ như này. Đúng là thời mạt pháp.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Anh em cũng chỉ là quan hệ giữa người vs người.

Va chạm quyền lợi cứ đúng pháp luật mà xử.

Nếu ông anh vì thua lý mà từ em thì ông ta cũng chả xứng làm anh.
Các cụ đúc kết: anh em kiến giả nhất phận. Tốt thì là anh em, xấu thì là người dưng. Chả ảnh hưởng gì đến hoà bình thế giới.
Bản thân cụ có thể "máu lạnh" nên cụ dễ dàng từ bỏ anh em nếu tranh chấp. Chứ chủ top có thể muốn níu kéo tình cảm anh em. Mỗi người một nhu cầu.
Chứ nếu thẳng tưng theo luật thì cần gì lập pic xin tư vấn làm gì, ra luật căn cứ điều mấy khoản mấy, tằng tằng lad xong, anh em ko thèm nhìn mặt nhau, nhưng mợ chủ chưa đủ máu lạnh làm vậy.

Mợ chủ là gái, về luật là bình đẳng, về tình cũng như theo truyền thống thì mợ nhẹ gánh trách nhiệm hậu sự hơn anh trai, nên mợ nhận phần ít hơn là hợp đạo lý truyền thống. Không có nghĩa là mợ ko đc nhận, chỉ là nhận ít hơn, đại loại mợi 40 hoặc 30, anh trai mợ sẽ đc 60 hoặc 70.

Chia chác cụ thể ra sao thì nội bộ gia đình bàn bạc, chỉ cần mợ quán triệt là cứ nhận phần mình giảm đi một chút. Bàn bạc nội bộ thì chỉ cần có bố mẹ + anh giai + mợ. 4 người bàn, nếu phần anh giai và mợ giả sử mỗi người quy ra 1 tỷ, thì mợ chủ động đề đạt "con xin lấy 800 củ thôi", ngầm hiểu anh gia đc tỏi 2. Là ok.

Đó là cách tốt để mợ vừa nhận đc tài sản bố mẹ cho, vừa giữ hòa khí anh em. Chứ cứ đòi sòng phẳng 50-50 thì cứ xác định anh em người dưng lun.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
thằng anh mà trở mặt làm người dưng với em gái vì bố mẹ chia 50-50 nhà cho em thì theo cụ "tình anh em" như thế nó là "tình" gì?

em chịu ko hiểu =))
Dĩ nhiên anh giai có thể muốn phần hơn, cũng là vì tư tưởng trọng nam khi nữ, cũng vì áp lực hậu sự hương khói, ... hoặc cũng có chút tham. Con người mà, ai chả thế. Nhưng em gái - nếu vì chút suy nghĩ đó của anh giai - mà cứ nằng nặc đòi ngang nhau, thì em gái cũng chả hơn gì anh. Em gái nên nhớ anh giai nó mún phần hơn cũng là có sự có lý phù hợp truyền thống dân tộc, trách nhiệm hậu sự. Di ảnh bố mẹ thì anh giai thờ, cúng giỗ.., vân vân. Do vậy em gái lùi một tí, nhận 40 là ok.

Em gái cứ nằng nặc đòi 50-50, là đáng trách hơn anh giai đòi 50-50. Có ai bắt gái không đc nhận chút nào đâu, chỉ là lùi lại nhận ít hơn. Đó là phù hợp truyền thống 1000 đời VN.

yourdalink

Xe container
Dĩ nhiên anh giai có thể muốn phần hơn, cũng là vì tư tưởng trọng nam khi nữ, cũng vì áp lực hậu sự hương khói, ... hoặc cũng có chút tham. Con người mà, ai chả thế. Nhưng em gái - nếu vì chút suy nghĩ đó của anh giai - mà cứ nằng nặc đòi ngang nhau, thì em gái cũng chả hơn gì anh. Em gái nên nhớ anh giai nó mún phần hơn cũng là có sự có lý phù hợp truyền thống dân tộc, trách nhiệm hậu sự. Di ảnh bố mẹ thì anh giai thờ, cúng giỗ.., vân vân. Do vậy em gái lùi một tí, nhận 40 là ok.

Em gái cứ nằng nặc đòi 50-50, là đáng trách hơn anh giai đòi 50-50. Có ai bắt gái không đc nhận chút nào đâu, chỉ là lùi lại nhận ít hơn. Đó là phù hợp truyền thống 1000 đời VN.
Thời đầu là mẫu hệ nhé cụ trẻ :P.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Thời đầu là mẫu hệ nhé cụ trẻ :P.
Thời lào theo thời đó, thời nay theo truyền thống đang áp thời nay.

Theo luật, 50- 50.
Theo truyền thống, giai phần hơn nhiều so gái.

Tổng hòa, giai phần hơn so gái là hợp tình hợp lý. Mức có thể là giai 60-70, còn gái 30-40.
Chứ gái mà cứ đòi 50-50 thì mới là vô tình. Ra luật xử rồi thì đừng có kể lể tình anh em. Anh giai nó chịu trách nhiệm hậu sự thờ cúng mà cứ đòi bằng nó thì gái quá tham.

canhhoabatdiet

Xe container
Quan điểm của em con gái đi lấy chồng là thôi, tất cả đều từ Lộc nhà chồng, còn từ lúc nhỏ đến khi học song em lo như con trai, còn con trai con dâu nó tốt đẹp với mình hay không cũng đành chịu. Bên nhà vợ em cũng vậy đừng có mơ dù đất đủ chia cho các con .
Cụ nói thế mấy mợ bán hàng online lại nhảy bổ vào bây giờ đó 😝

yourdalink

Xe container
Thời lào theo thời đó, thời nay theo truyền thống đang áp thời nay.

Theo luật, 50- 50.
Theo truyền thống, giai phần hơn nhiều so gái.

Tổng hòa, giai phần hơn so gái là hợp tình hợp lý. Mức có thể là giai 60-70, còn gái 30-40.
Chứ gái mà cứ đòi 50-50 thì mới là vô tình. Ra luật xử rồi thì đừng có kể lể tình anh em. Anh giai nó chịu trách nhiệm hậu sự thờ cúng mà cứ đòi bằng nó thì gái quá tham.
Tài sản của bố mẹ mà thằng anh cứ đòi phải thế này thế kia thì là thằng mất dạy. Bố mẹ có cho hàng xóm cũng phải chịu nhá. Tài sản của ai người đấy có quyền. Đây ông bà cho mợ thớt, chứ mợ ấy đòi gì đâu?

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Tài sản của bố mẹ mà thằng anh cứ đòi phải thế này thế kia thì là thằng mất dạy. Bố mẹ có cho hàng xóm cũng phải chịu nhá. Tài sản của ai người đấy có quyền. Đây ông bà cho mợ thớt, chứ mợ ấy đòi gì đâu?
Nếu bố mẹ cho hàng xóm hẳn thì lại dễ, 2 con tay trắng, chúng nó không hận nhau.
Chứ nếu thiên vị 1 đứa thì đứa kia hận. Mà trong trường hơpk này 50-50 mới là thiên vị con gái.
60 cho anh, 40 cho em gái, mới là công bằng, do xét đến yếu tố văn hóa dân tộc. Nếu áp luật pháp 50-50 thì vô tình.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Con nào chả là con khác với tao cho đứa này cái xe máy thì cũng phải cho đứa kia như thế.
Nhận thức sai lầm như của cụ là khá phổ bién và là nguồn cơn của những bi kịch trong gia đình, mấy đứa con về tranh nhau chia chác tài sản khi bố mẹ vẫn còn sống, chủ thớt là 1 ví dụ.
Con nào cũng là con, nhưng đứa giàu sụ ở trên phố rồi éo bao giờ cho nhà ở quê nữa, đứa nghèo hơn đang ở với bố mẹ chăm sóc hôm sớm thì cho nó, lịt mịa đã vài cái nhà trên phố còn cố về chia mảnh vườn cái ao với anh em ruột thịt cho nát cả cái nhà ra cả về nghĩa đen lần nghĩa bóng.
Cụ phán chuẩn ạ. Còn tùy thuộc hoàn cảnh gia đình của mỗi đứa cũng như sự tử tế của chúng nó.
Bố mẹ còn sống mà đã chửi nhau chuyện chia tài sản đã là không ra gì rồi... khỏi cần tìm nguyên nhân sâu xa hơn làm gì.

giaconngu

Xe tăng
Chào các cụ. Chúc các cụ cuối tuần vui vẻ.
Em có chuyện đau đầu muốn hỏi ý kiến các cụ, cụ nào có kinh nghiệm hay hiểu biết thì chỉ cho em với ạ.

Chả là 2 cụ thân sinh nhà em có 2 cái nhà canh nhau, cổng vào, sổ đỏ điện nước riêng biệt, nhưng vẫn để cửa thông 2 nhà để đi lại cho tiện. Một cái đã làm sổ đỏ cho gia đình anh trai em và 1 cái các cụ thân sinh em đang ở, dự định sẽ để cho nhà em.
Gia đình nhỏ của em thì đã mua nhà, định cư ở nơi khác nên, nhưng đợt này cũng muốn quay về quê để tiện chăm sóc ở gần ông bà cụ và cũng muốn sửa sang lại nhà cửa, làm thủ tục để nhận nhà của mình.
Gia đình anh trai em vẫn sinh hoạt tại cả 2 bên nhà, bố mẹ và em cũng đã nói chuyện với anh trai để anh chuyển hẳn sang nhà bên kia.
Anh trai em thì OK nhưng chị dâu có dấu hiệu không muốn hợp tác, vẫn ở lỳ bên phía nhà em.

Vậy theo các cụ làm thế nào để xử lý cho hợp tình hợp lý.
Cho nhà mợ xong rồi thì các cụ ở chỗ nào? Ở cùng vợ chồng mợ hay về nhà vợ chồng ông anh trai.

vietran

Xe ba gác
Nếu bố mẹ cho hàng xóm hẳn thì lại dễ, 2 con tay trắng, chúng nó không hận nhau.
Chứ nếu thiên vị 1 đứa thì đứa kia hận. Mà trong trường hơpk này 50-50 mới là thiên vị con gái.
60 cho anh, 40 cho em gái, mới là công bằng, do xét đến yếu tố văn hóa dân tộc. Nếu áp luật pháp 50-50 thì vô tình.
Luật pháp quy định bố mẹ toàn quyền, kể cả cho hàng xóm, còn khi k ý kién gì thì mới là chia đôi, mà thực tế chỉ chia đôi khi tranh chấp đưa nhau ra toà, còn theo phong tục và thông lệ thì đất hương hoả con trai sử dụng, con gái đi về nhà chồng mà hưởng bên đấy hoặc có chia thì con trai cũng phần nhiều hơn

vietran

Xe ba gác
Sau khi cho mợ thì bố mẹ mợ ở đâu, ở với mợ và con rể hay về nhà anh trai:-B.
Đuổi anh trai về nhà anh ấy khoá cửa thông 2 nhà lại
Cho bố mẹ mượn nhà của các cụ vừa sang tên cho, mình lại về phố
Ngoan thì cho ở nhờ, lệch pha cho ra đê 😂 bán nhà lấy tiền đi du lịch 😂
Nhiều ông bà bô phải đi ăn nhờ ở đậu thậm chí lang thang vì cái kiểu chưa chết đã sang tên sổ đỏ cho con hoặc cho con mượn nhà thế chấp lấy tiền làm ăn

Hư Không

Xe tăng
Nhiều khi như các cụ cũng khổ, cứ như nhà em lại lành. Vợ ck nhà em ở xa cả ngoại lẫn nội 100km, nên đối với nhà vợ, vk ck em bảo luôn các cụ là cho hết anh trai vợ, ông ấy nuôi 2 cụ, chăm 2 cụ là mệt lắm rồi. Vc con ko chăm đc bố mẹ nên nhà cửa, sổ tk các cụ cứ cho anh ấy tất.

Nhà em thì ông bà già em còn khỏe, các cụ bảo luôn là nhà cửa cho em, già hẳn tao lên ở với con trai. Mấy đứa em em đồng ý luôn. Em bảo tao ko lấy, để đấy hương hỏa và cho các cháu, anh em đi về, còn bố mẹ thì tao có nghĩa vụ, các cô lên chơi là vui rồi.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Ở bọn Tây, việc chia đôi chia đều cho con cái bất kể trai gái là rất ok, hợp tình hợp lý.

Ở VN, việc cúng giỗ không chỉ là vật chất như mấy mâm cơm hay đĩa hoa quả, nó còn là ràng buộc trách nhiệm tinh thần: ngày rằm, mùng 1, lễ tết, tổ chức ăn uống, mời mọc, nếu tổ chức có phốt gì lại bị họ hàng chê trách, ràng buộc thời gian, đi du lịch đúng ngày giỗ cũng khó (dễ bị họ hàng chê trách), tết nhất khó mà cả nhà đi du lịch nước ngoài kẻo họ hàng chê trách ko hương khói giao thừa cho bàn thờ tổ tiên, vân vân..... Nên con giai nó phải gánh cái ràng buộc lớn lao đó, con gái nhẹ gánh đi bao nhiêu, cứ còn bằng phân với anh thì hơi tham. Gái nên nhún nhường một chút, bố mẹ cho 50 thì "thôi, con xin nhận 40".

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Sao cụ là người ngoài cụ lại cho mình quyền phán xét chia anh em nhà người ta được bao nhiêu? Bố mẹ gia đình họ chia thế nào là việc của họ?

Cụ lấy cơ sở và logic gì? Ko phải cụ đang áp đặt sở thích của cụ lên gia đình người ta đấy sao?

Cụ thấy cụ dở hơi chưa?
Trên cơ sở mợ chủ phơi bày lên đây, mong nhận lời khuyên, chứ còn ở đâu nữa.
Mợ chủ đọc lời khuyên, tham khảo, rồi sẽ tự biết áp dụng cụ thể, chứ không phải áp dụng y hệt.

Tôi là tôi tích phân sự việc trên cơ sở: Luật pháp + Truyền thống văn hóa. Nó phải toàn diện. Mức chia cụ thể là do nội bộ quyết, nhưng trên thông tin mợ chủ đưa ra, tôi khuyên là mợ chủ nên lùi lại nhận phần ít, còn ít bao nhiêu tùy nội bộ gia đình bàn.