[Funland] Chuyện tế nhị về tranh chấp nhà cửa

Kurumasuki

Xe container
Tiêu đề thớt sai nghiêm trọng "tranh chấp nhà cửa"
Đây là nhà bố mẹ, chưa cho đứa nào ( có thể đã nói mồm là SẼ cho mợ chủ)
Các cụ mà tiến bộ sẽ bán nhà CHO MỢ MỘT PHẦN còn lại gửi tiết kiệm lấy lãi rồi sang nhà ông anh cả góp tiền ăn chung thì sao?

canhhoabatdiet

Xe container
Sao lại gọi là tranh giành hả cụ. Nếu nhà đó bố mẹ cho cô em thì là của cô ấy. Vậy thôi.

Suy nghĩ cảm tính là biểu hiện của IQ thấp kém. Dân tộc này cần phải thay đổi cách suy nghĩ bần nông ấy ngay từ những sự vụ như này thì mới tiến lên được.

Có anh em thì tốt, ko anh em cũng chả sao. Anh em suy cho cùng là 2 cá thể cùng cạnh tranh 1 nguồn dinh dưỡng từ bố mẹ. Hợp thì quan hệ, ko hợp thì luật lệ mà phang.
Nghe giọng cụ “bất nhân”, “”trắng mắt” phết 😜

vietran

Xe ba gác
Cụ nói nghe ngang quá, em thật
Ngangbsao thím? Thím cũng giống mợ chủ à?
Giỏi thì về ở hẳn chăm sóc ông bà xem nào
Bố mẹ chưa chết đã đòi về đuổi ngừoi làm sổ đỏ đứng tên mình.
Các xụ éo ngu đâu, có cái nhà đã phân đôi, snag tên sổ đỏ cho thầng anh 1 nửa, còn 1 nửa đứa em trên phố về đòi sang tên nốt, mai đẹp trời nó bán mịa đi thì ra đê mà ở,
Mịa toàn đòi trứng khôn hơn vịt

Getzcoi

Xe tăng
Tư tưởng của em cũng khá tiến bộ, con nào cũng là con,
Nhưng phải thành thật mà nói rằng, con trai, con dâu gánh trách nhiệm với gia đình mình nặng hơn. Chưa nói đến việc ốm đau chăm sóc, chỉ là những việc trong đối nội đối ngoại, bố mẹ sẽ gọi đến con trai con dâu. Năm đi ăn hàng chục đám giỗ, bốc mộ, việc đình làng... cũng ko phải đơn giản với người đi làm công ăn lương. Nên em vẫn biết ơn ông anh bà chị em lắm.
Nên em là phận gái, việc nhà đất các cụ có thế nào cũng được. Nếu anh em vui vẻ thì em sẽ nhận, nếu ko vui thì lùi (vì mình cũng có cuộc sống tương đối rồi), có hơn kém thì anh chị và cháu mình hưởng chứ có mất đi đâu ( hình như em dễ tính quá)

canhhoabatdiet

Xe container
Con nào chả là con khác với tao cho đứa này cái xe máy thì cũng phải cho đứa kia như thế.
Nhận thức sai lầm như của cụ là khá phổ bién và là nguồn cơn của những bi kịch trong gia đình, mấy đứa con về tranh nhau chia chác tài sản khi bố mẹ vẫn còn sống, chủ thớt là 1 ví dụ.
Con nào cũng là con, nhưng đứa giàu sụ ở trên phố rồi éo bao giờ cho nhà ở quê nữa, đứa nghèo hơn đang ở với bố mẹ chăm sóc hôm sớm thì cho nó, lịt mịa đã vài cái nhà trên phố còn cố về chia mảnh vườn cái ao với anh em ruột thịt cho nát cả cái nhà ra cả về nghĩa đen lần nghĩa bóng.
Em vừa mời rượu cụ.
Suy nghĩ của em cũng giống của cụ. Nam nữ bình đẳng nhưng đừng lộn xộn.
Mà mợ chủ thớt kể là ông bà già mới nói mồm là để cho, mà đấy là mồm mợ chủ thớt kể lại, éo biết thực hư thế nào.
Nhưng cái chi tiết ông bà già đang còn sống mà nhảy bổ về đòi thủ tục và sửa sang nhà cửa, đã thấy nhố nhăng rồi.
Thuyết âm mưu là có khi thằng rể nó xui con vợ về để làm thủ tục xí phần.

canhhoabatdiet

Xe container
cụ có vẻ IQ thấp. :))
Người ta nói “anh em như thể chân tay, rách lành đùm bọc, dở hay đỡ đần”
Soi lại câu của cụ: “ Có anh em thì tốt, ko anh em cũng chả sao. Anh em suy cho cùng là 2 cá thể cùng cạnh tranh 1 nguồn dinh dưỡng từ bố mẹ. Hợp thì quan hệ, ko hợp thì luật lệ mà phang.”
=== Không phải phường trộm cướp thì cũng dạng người bất nhân. 😁

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Thuyết nữa là câu view lấy số vào chợ bán hàng.

Các cụ sống sờ sờ chưa chỉ đạo thủ tục chia chác gì mà đã ở đẩu đâu tính toán đòi về ở cùng, rồi nghi kỵ anh chị em thế là éo được.

Ở cùng vất vả bỏ con mịa, ko phải bố mẹ ruột đẻ mình ra chắc nhiều lúc không chịu nổi.

Em vừa mời rượu cụ.
Suy nghĩ của em cũng giống của cụ. Nam nữ bình đẳng nhưng đừng lộn xộn.
Mà mợ chủ thớt kể là ông bà già mới nói mồm là để cho, mà đấy là mồm mợ chủ thớt kể lại, éo biết thực hư thế nào.
Nhưng cái chi tiết ông bà già đang còn sống mà nhảy bổ về đòi thủ tục và sửa sang nhà cửa, đã thấy nhố nhăng rồi.
Thuyết âm mưu là có khi thằng rể nó xui con vợ về để làm thủ tục xí phần.

Chỉnh sửa cuối:

Mimi14

Xe hơi
Người ta nói “anh em như thể chân tay, rách lành đùm bọc, dở hay đỡ đần”
Soi lại câu của cụ: “ Có anh em thì tốt, ko anh em cũng chả sao. Anh em suy cho cùng là 2 cá thể cùng cạnh tranh 1 nguồn dinh dưỡng từ bố mẹ. Hợp thì quan hệ, ko hợp thì luật lệ mà phang.”
=== Không phải phường trộm cướp thì cũng dạng người bất nhân. 😁
Em định phạt rượu mà ấn nhầm.

Mỗi người một ý kiến, lấy ý của mình mà ép vào người khác để phán xét, dù người ta nói đúng luật, là thói quen không hay.

Cuộc đời hay dở nghìn đường, nhìn để ngẫm thì khó, mà phán xét thì rất dễ cụ ạ. Nên ở quê người ta mới có câu "ai mà đi bịt được miệng thiên hạ, kiểu gì cũng nói được".

Cụ mạt sát người ta xong cho cái mặt cười vào, chả hiểu cười cái gì.

agrimeco

Xe lăn
Dính đến đất cát là mất hết tình nghĩa nhất lại là quan hệ chị dâu em ck. Ko rõ ràng ngay từ đầu mà chỉ hứa thôi là sau này mệt mỏi lắm, nhà em cũng đang phải giải quyết hậu quả đây

bencuoi

[Tịch thu bằng lái]
Đây mới là chuẩn dâu trưởng ah!? Đại lượng, chu đáo, không tham, không so bì chồng mợ thật hạnh phúc!? Mình sống đàng hoàng thì các em nó mới nể và phục, gia đình mới có trên có dưới có trước có sau chứ anh chị mà tham lam, lèm nhèm so bì tị nạnh thì em ún nó cũng chả tôn trọng!? Nhà em mọi việc trong nhà các cụ là số một anh cả là số 2 sau đó mới tới các em!? Có vấn đề gì cần thảo luận thì nêu ý kiến thoải mái nhưng khí quyết định thì theo thứ tự trên dưới ko ai được phép hỗn hào hay so bì!?
Cảm ơn cụ! Thực ra em mới là người hạnh phúc ( cho đến thời điểm này) mặc dù đứng ra lo toan gánh vác nhưng chuyện to chuyện nhỏ trong nhà đã luôn có chồng bên cạnh đồng hành, lúc ở nhà thì nhìn cách mẹ đối đãi với gđ chồng, khi lấy chồng thì may mắn gặp đc ông chồng tử tế, hiếu thuận, nhìn chồng cư xử mà cư xử theo thôi ạ. Còn khi chỉ có hai vợ chồng thỉnh thoảng em cũng hay giận lẫy và nhõng nhẽo với chồng, chồng em hay cằn nhằn lấy được cô vợ chẳng chịu lớn khổ quá. Đấy chồng em cũng không hẳn là hạnh phúc vui vẻ hoàn toàn đâu ạ. Vợ chồng phải nhường nhịn lẫn nhau thôi cụ ạ.

cuhaifus

Xe container
Cám ơn các cụ đã commment ạ.
Em cũng biết là chiều người già rất khó, nhưng thực tế là chị dâu không được lòng nên cũng không chăm sóc bố mẹ em mấy mà chủ yếu các cụ tự lo, sau có thuê giúp việc thì 2 anh em chia nhau gửi phần tiền người giúp việc.
Vấn đề em lo là những cái tác dụng phụ phát sinh về sau ạ, em cũng sẵn sàng chịu thiệt một chút để mọi việc êm ấm.
Gặp thẳng anh trai chị dâu nói lên thiện chí như thế, chấp nhận bơm cho chị dâu bao nhiêu đó ví dụ 5 lít hay 3 lít để cho êm ấm, bằng ko thì cứ đúng luật mà làm theo thừa kế, lúc đó thì mất lòng cũng phải chịu, cơ bản là sợ các cụ lại đau đầu rồi huyết áp thì dở mợ ạ

Sunrise96

Xe buýt
Em có cả con trai và con gái. Con nào cũng là con. Em luôn dậy dỗ các con em từ nhỏ phải sống công bằng thì mới đúng nghĩ tình anh em đùm bọc nhau. Một chiếc bánh không thể chia đều tuyệt đối cho các con. Nhưng zai có thì gái cũng phải có dù to hay nhỏ. Sau này về già khi ta chết là hết. Giai hay gái thờ cũng thế mà thôi. Lúc sống hãy dậy dỗ và sống công bằng với các con trước đi đã
Còn thể loại anh em đã cố tình sống tham lam, bẩn thỉu thì cũng chả còn ý nghĩa gì khi cố gắng níu giữ.
Nhiều cụ lấy lý do tập tục ở ta giai thờ, giai phải được hưởng hết thì chỉ là biện minh cho lòng tham lam mà thôi

hahuanvn

Xe buýt
Chào các cụ. Chúc các cụ cuối tuần vui vẻ.
Em có chuyện đau đầu muốn hỏi ý kiến các cụ, cụ nào có kinh nghiệm hay hiểu biết thì chỉ cho em với ạ.

Chả là 2 cụ thân sinh nhà em có 2 cái nhà canh nhau, cổng vào, sổ đỏ điện nước riêng biệt, nhưng vẫn để cửa thông 2 nhà để đi lại cho tiện. Một cái đã làm sổ đỏ cho gia đình anh trai em và 1 cái các cụ thân sinh em đang ở, dự định sẽ để cho nhà em.
Gia đình nhỏ của em thì đã mua nhà, định cư ở nơi khác nên, nhưng đợt này cũng muốn quay về quê để tiện chăm sóc ở gần ông bà cụ và cũng muốn sửa sang lại nhà cửa, làm thủ tục để nhận nhà của mình.
Gia đình anh trai em vẫn sinh hoạt tại cả 2 bên nhà, bố mẹ và em cũng đã nói chuyện với anh trai để anh chuyển hẳn sang nhà bên kia.
Anh trai em thì OK nhưng chị dâu có dấu hiệu không muốn hợp tác, vẫn ở lỳ bên phía nhà em.

Vậy theo các cụ làm thế nào để xử lý cho hợp tình hợp lý.
Em có mấy gạch đầu dòng mợ tham khảo:

- Nếu mợ nhận tất cái phần mà bố mẹ nói là cho thì mợ sẽ mất anh em, con cháu mất ông bà. Coi như tất cả mất nhau. Về lý mợ chả có j sai cả. Khi ốm yếu, bo mẹ sẽ phải ở với con rể, con gái. Không ở được vs a cả đâu. Chị “râu”, cháu hàng ngày nó lườm nguýt cho bằng chết.

- Nếu mợ nhận độ 50, 60% số diện tích đó thì có khi êm ái hơn tí, cũng vẫn mặt nặng, mày nhẹ với nhau nhưng có thể tạm chấp nhận được. Mợ có chịu thiệt như phương án này được không ?

- Nếu mợ bảo bố mẹ bàn với anh zai là: anh cứ “ăn cả” đi, nhưng anh fai hỗ trợ cho em gái ít tiền. Giả dụ phần bố mẹ dự định cho trị giá 1 tỷ, thì a zai hỗ trợ em độ 500, 600,700 triệu xiền hoặc kiếm mảnh khác trị giá tầm đó cho em. Mợ cũng có chịu thiệt như phương án này đươc không? Em nghĩ đây là phương án có vẻ ổn nhất. Chứ k nên sống trên cùng mảnh đất với anh em zai. Với nhà dễ tính, thoải mái thì không vấn đề. Chứ như hiện tại nhà mợ là không nên ở cùng.

Có thân !!!

Ladagia

Xe điện
Sao lại gọi là tranh giành hả cụ. Nếu nhà đó bố mẹ cho cô em thì là của cô ấy. Vậy thôi.

Suy nghĩ cảm tính là biểu hiện của IQ thấp kém. Dân tộc này cần phải thay đổi cách suy nghĩ bần nông ấy ngay từ những sự vụ như này thì mới tiến lên được.

Có anh em thì tốt, ko anh em cũng chả sao. Anh em suy cho cùng là 2 cá thể cùng cạnh tranh 1 nguồn dinh dưỡng từ bố mẹ. Hợp thì quan hệ, ko hợp thì luật lệ mà phang.
Ai cũng nghĩ như cụ thì dễ có án mạng trong gia đình lắm.

Baolongkub

Xe tăng
Bao giờ sang tên đổi chủ thì có tiếng nói còn ko cứ 3 mặt một lời với anh chị & bố mẹ
Chuyện người lớn thì để người lớn trao đổi còn bọn trẻ con đi chỗ khác chơi
Theo em cứ ngồi trao đổi thẳng thắn là ổn mà

Ladagia

Xe điện
Tư tưởng của em cũng khá tiến bộ, con nào cũng là con,
Nhưng phải thành thật mà nói rằng, con trai, con dâu gánh trách nhiệm với gia đình mình nặng hơn. Chưa nói đến việc ốm đau chăm sóc, chỉ là những việc trong đối nội đối ngoại, bố mẹ sẽ gọi đến con trai con dâu. Năm đi ăn hàng chục đám giỗ, bốc mộ, việc đình làng... cũng ko phải đơn giản với người đi làm công ăn lương. Nên em vẫn biết ơn ông anh bà chị em lắm.
Nên em là phận gái, việc nhà đất các cụ có thế nào cũng được. Nếu anh em vui vẻ thì em sẽ nhận, nếu ko vui thì lùi (vì mình cũng có cuộc sống tương đối rồi), có hơn kém thì anh chị và cháu mình hưởng chứ có mất đi đâu ( hình như em dễ tính quá)
Bố mẹ mợ có khá giả mới lo đc (cho đc) mợ mảnh đất, cái nhà. Bố mẹ ko khá, trong khi mình lấy chồng đã có nhà riêng (tự mua hoặc nhà chồng cho) thì ko nên về đòi đất đòi nhà của bme nữa, nó tạo thêm gánh nặng cho bme, cho anh em trong nhà. Quan điểm của em là con gái đi lấy chồng, nếu bme cho thì lấy, ko có thì thôi, tự lo đi. Anh em phải sống nhường nhin, biết điều. Thế mới là đạo.

La già

Xe tăng
Ngangbsao thím? Thím cũng giống mợ chủ à?
Giỏi thì về ở hẳn chăm sóc ông bà xem nào
Bố mẹ chưa chết đã đòi về đuổi ngừoi làm sổ đỏ đứng tên mình.
Các xụ éo ngu đâu, có cái nhà đã phân đôi, snag tên sổ đỏ cho thầng anh 1 nửa, còn 1 nửa đứa em trên phố về đòi sang tên nốt, mai đẹp trời nó bán mịa đi thì ra đê mà ở,
Mịa toàn đòi trứng khôn hơn vịt
Nói kiểu này em cũng đồng ý với cụ, đất hương hỏa cho con gái hôm sau nó bán cmn cho người ngoài thế là hết. Thà bảo anh con trai cho nó tiền rồi muốn mua đâu thì mua, thằng anh nó thương em gái nên cũng muốn để 2 cụ quyết định chứ bình thường mợ kia chỉ tuổi tôm thôi.

Henry 27

Xe tăng
Chào các cụ. Chúc các cụ cuối tuần vui vẻ.
Em có chuyện đau đầu muốn hỏi ý kiến các cụ, cụ nào có kinh nghiệm hay hiểu biết thì chỉ cho em với ạ.

Chả là 2 cụ thân sinh nhà em có 2 cái nhà canh nhau, cổng vào, sổ đỏ điện nước riêng biệt, nhưng vẫn để cửa thông 2 nhà để đi lại cho tiện. Một cái đã làm sổ đỏ cho gia đình anh trai em và 1 cái các cụ thân sinh em đang ở, dự định sẽ để cho nhà em.
Gia đình nhỏ của em thì đã mua nhà, định cư ở nơi khác nên, nhưng đợt này cũng muốn quay về quê để tiện chăm sóc ở gần ông bà cụ và cũng muốn sửa sang lại nhà cửa, làm thủ tục để nhận nhà của mình.
Gia đình anh trai em vẫn sinh hoạt tại cả 2 bên nhà, bố mẹ và em cũng đã nói chuyện với anh trai để anh chuyển hẳn sang nhà bên kia.
Anh trai em thì OK nhưng chị dâu có dấu hiệu không muốn hợp tác, vẫn ở lỳ bên phía nhà em.

Vậy theo các cụ làm thế nào để xử lý cho hợp tình hợp lý.
Lắm người suy nghĩ rất chán. Nào là nhà đất phải cho con trai. Rồi bố mẹ cho con trai 1 nhà , con gái 1 nhà thì mất dâu mất cháu. Rồi thì em gái giầu trên phố phải nhường anh trai ở quê.

Nhà cháu gần như tài sản bố mẹ cháu cho anh trai cháu tất, riêng nhà HN ông bà phải mua cho ông ấy 2 cái rồi ông ấy cho bay theo chứng khoán. Thế nhưng ông ấy và chị dâu chưa nuôi bố mẹ được ngày nào. Nhà cháu tự làm, tự mua, vẫn phụng dưỡng bố mẹ tử tế. Cháu chẳng cần, cháu chỉ bảo ông bà là ông bà làm vậy là không công bằng. Con thấy cách chia tài sản dồn hết cho con trai nghèo của ông bà là sai.

Henry 27

Xe tăng
Nói kiểu này em cũng đồng ý với cụ, đất hương hỏa cho con gái hôm sau nó bán cmn cho người ngoài thế là hết. Thà bảo anh con trai cho nó tiền rồi muốn mua đâu thì mua, thằng anh nó thương em gái nên cũng muốn để 2 cụ quyết định chứ bình thường mợ kia chỉ tuổi tôm thôi.
Cổ hủ.

La già

Xe tăng
Ko phải cổ hủ mà là IQ thấp cụ ạ.

Sống bất chấp luật pháp.
Éo hiểu cụ IQ cao thế nào mà lúc éo nào cũng chê người khác IQ thấp nhỉ? Người IQ cao thì không bao giờ nói thẳng ra thế đâu cụ, em đoán IQ của cụ chắc tầm 75