[Funland] Chuyện những người trẻ Việt đến Nhật Bản chỉ để "chết"

brick

Xe buýt
Cũng không biết thế nào. Em thấy đồng chí Nhật khi rời Việt nam lại khóc cơ. Ông sếp của em thì nói là ông ấy không muốn về Nhật vì căng thẳng lắm.
Giờ cụ mới biết ah? Tụi đấy sang đây sướng như tiên. Lương cao + công tác phí. Nhà cửa công ty lo. Vợ con (nếu có) công ty bao học trường quốc tế. Thằng nào chăm vẫn cày đến 8 9h tối, thằng nào rau muống thì cắp đít về đúng giờ. Gái gú nhiều, xinh và chiều hơn ở quê, rượu rẻ, đặc biệt thằng nào nghiện thuốc lá thì VN là thiên đường. Cty thằng bạn em trước có vụ 1 ông Nhật chơi cờ bạc cá độ thua còn đi thụt két, sau điều tra ra bảo cho chọn 1 là gọi CA, 2 là tự nghỉ việc về nước. Cu cậu nghỉ việc nhưng mấy tháng sau lại thấy có mặt ở VN :))

odaiba

Xe tăng
Không cần nói nhiều nhỉ.

Lemica

Xe tăng
Cùng thời gian đó có khoảng 140k người Nhật tự tử ạ.
Mỗi năm Nhật Bản có khoảng 20k người tự tử (gấp 2,5 lần nạn nhân tử vong vì TNGT của Việt Nam).
Nguồn
Cái này ở VN mình không hiếm đâu, Nhật chưa so được nếu con số này là đúng.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Cái này ở VN mình không hiếm đâu, Nhật chưa so được nếu con số này là đúng.

Tiếng Việt có vẻ hơi mập mờ.
Tiếng Anh thì rõ nghĩa hơn một chút (https://english.vietnamnet.vn/fms/society/176129/annual-suicide-rates-in-vn-peak-due-to-depression.html)

Nghĩa là 36k ~ 40k (có ý định tự tử, đã thực hiện tự tử) còn chết thật hay không thì không biết.
Còn ở Nhật thì 20k là chết thật hàng năm (số người có ý định tự tử, hoặc tự tử mà không chết, có lẽ cao gấp nhiều lần số đã chết thật).

Su Đình

Xe tăng
Rất nhiều người Nhật đến những đất nước như VN và dek muốn trở về Nhật, đấy là sự thật em biết qua 2-3 trường hợp ở cty em làm trước kia, từ chú đầu bạc trắng quá tuổi nghỉ hưu đến 4-5 niên và cả mấy chú trung niên, dù hạn về nước đã đến mà các chú níu kéo bằng mọi cách, đến phút chót cầm vé hồi hương mà buồn thiu chứ không hề có niềm vui quay về cố quốc [-(
Cái này thì đúng, không chỉ Nhật mà cả Hàn. Bọn nó được sang VN làm chuyên gia chả sướng quá, lúc về là buồn thiu, tìm mọi cách xin ở lại.

tqt77

Xe điện
em mới ở bển về, quả thực cuộc sống với những người Việt Nam là rất khó khăn, họ (ng JP) hầu như ko có định kiến về ng Việt nhưng họ yêu cầu sự tuân thủ tuyệt đối, họ sống cũng tình cảm nhưng rất ghét những ng thích thể hiện, vô kỷ luật,... mặt khác vì cuộc sống đắt đỏ, thu nhập của người lao động cũng gọi là tạm đủ, ai có nhu cầu kiếm tiền gửi về nhà thì thật sự sẽ là áp lực lắm, các cháu bên đó tính toán tiết kiệm từng vài chục yên chứ ko có sung sướng như 1 số ng nghĩ đâu.

Chuẩn trai Nam

Xe tăng
Lao động tay chân khổ thực sự
Còn anh em làm có hàm lượng chất xám cao hơn thì bảo là vẫn ổn .
Nhưng bên đấy thì ko có thời gian ê a như Việt Nam ta rồi .
9h sáng đến 12h trưa mà quán cf vẫn đông nghịt .
4h chiều quán nhậu đã kín khách

Graef Germany

[Tịch thu bằng lái]
Nhật Bản cuộc sống nặng nề bỏ con mịa. Cái thứ tiếng khó học. Cháu méo thích.

dexom

Xe Cứu Trợ
Rất nhiều người Nhật đến những đất nước như VN và dek muốn trở về Nhật, đấy là sự thật em biết qua 2-3 trường hợp ở cty em làm trước kia, từ chú đầu bạc trắng quá tuổi nghỉ hưu đến 4-5 niên và cả mấy chú trung niên, dù hạn về nước đã đến mà các chú níu kéo bằng mọi cách, đến phút chót cầm vé hồi hương mà buồn thiu chứ không hề có niềm vui quay về cố quốc [-(
Vì sao vậy cụ ây?

--Lamborghini--

Xe cút kít
Vâng, ở nhà cứ nghĩ đi Nhật thì sướng lắm.
Thu nhập cao đấy nhưng cực nhọc vô cùng, chi phí lại đắt đỏ.
Chốt lại là không biết sang để làm gì các cụ nhỉ. Kiếm tiền nhiều để làm gì khi phải ăn mỳ qua bữa, làm không có thời gian nghỉ
Đã xác định làm ở bọn rẫy thì phải làm thật, mà đa phần công việc này là công việc tay chân nên vất vả là đương nhiên. Không làng nhàng như thiên đường này.
Những người đang làm họ cũng hiểu vấn đề này và phải chấp nhận.
Bài báo mang tính chất phiến diện bởi bản thân Ngưởi Nhật họ cũng làm việc như vậy, chấp nhận sang đây làm là phải làm như họ.
Nhưng làm ở Nhật an toàn hơn rất nhiều làm ở VN.
Nếu đến những cơ sở sản xuất của VN mới thấy đa phần mạng người rẻ như thế nào: bảo hộ không có, cơ sở làm việc bẩn, chắp vá,....

TNMC1984

Xe hơi
Em thấy ở đâu cũng có cái hay và cái dở
Quan trọng là bằng lòng với những gì mình có & có lý tưởng sống tích cực là ok

bodi

Xe tăng
bài không đủ dữ kiện để kết luận, không đủ góc cạnh, không rõ hoàn cảnh cụ thể của từng em ...

Quỳnh hp

Xe tăng
Ngày xưa em đi học bên ấy, tiêu 1 tháng khoảng 8 man kể cả thuê nhà ngon lành. Cơm tự nấu. Nếu lương tháng 20 man thì quá ngon vì cao hơn học bổng, mà học bổng học xong đứa nào chả về mua xe mua nhà.
Vâng lương e ngày trc đc 12 lá vì e đi học và làm cho bọn toshiba, ăn trưa tại căng tin cty hết 7 sên 1 tháng, cơm sáng tối nấu tự tục hết 1 lá 1 tháng,chi tiêu linh tinh khoảng 1-2 lá 1 tháng nữa. Ngày ấy ae xklđ lương đã 20-26 lá 1 tháng rồi vì ae làm thêm vào thứ bảy, cn và ngày lễ, bọn e thì ko đc làm thêm. E giao lưu với ae xklđ nên e biết, có hôm đến nhà ae chơi gặp canh sóc đĩa chiếu bạc lên đến hàng trăm lá cụ ạ,bảo sao ko có tiền gửi về,
Trc cụ ở vùng nào vậy.

.Chuối.

Xe tăng
Làm thêm giờ để hoàn thành công việc cụ nhé. 1 công việc thằng Nhật làm hết 8 tiếng thì thằng VN làm hết 10 tiếng là thường.
Cụ cứ chém! Em làm bao năm với bọn Nhật mà có thấy thằng Nhật nào như cụ nói đâu, toàn thằng câu giờ thành thần:D, lead bọn đấy lắm lúc chỉ muốn đuổi cmn việc, nhưng đuổi chúng nó thì ai đứng ra zả tiền trợ cấp thất nghiệp cho chúng bây giờ;)) (mèng mèng cũng hơn 100K Trump cho 1 cái quyết định chứ bỡn đâu:P).

tungpv90

[Tịch thu bằng lái]
cuocsongnhatban. Trang của em giới thiệu làm sim cho các bạn :D.
Ngày trước em đi baito mấy thằng toàn làm 3 việc tháng hơn 35man. cày hơn trâu

nguyen_son2508

Xe buýt
chung quy lại vẫn là do chữ "Tiền", chẳng ai là người muốn xa xứ cả nhưng họ không kiếm sống được ở trên quê hương của chính mình nên bất đắc dĩ phải đi thôi. Gia đình em cũng 28 năm lưu vong xa xứ nên cảm giác đấy em hiểu mà

hph0909

Xe tải
Bác này đã từng ở Nhật nói đúng này, còn ở xã hội nào cũng vậy thôi, có xấu có tốt, chứ cứ nhìn có một sự việc mà suy đoán thì đúng sao được, chứ bạn em đi Nhật vẫn sướng so với Việt Nam

IP man

Xe lăn
Cụ cứ chém! Em làm bao năm với bọn Nhật mà có thấy thằng Nhật nào như cụ nói đâu, toàn thằng câu giờ thành thần:D, lead bọn đấy lắm lúc chỉ muốn đuổi cmn việc, nhưng đuổi chúng nó thì ai đứng ra zả tiền trợ cấp thất nghiệp cho chúng bây giờ;)) (mèng mèng cũng hơn 100K Trump cho 1 cái quyết định chứ bỡn đâu:P).
Thì thằng Nhật câu giờ 1, thằng VN câu giờ 2 nên thằng VN làm nhiều thời gian hơn là đúng rồi :D.

.Chuối.

Xe tăng
Đi đâu bây giờ cũng thấy xkld Nhật. Đang có phong trào thì phải. Đợt trc thấy nhiều cụ trên này khuyên là không nên làm mảng xklđ Nhật vì tổn hại phần âm đức, sao lại thế các cụ ;))
Nói chung là cũng hơi bị thất đức, anh em bên đấy cứ giao du với tụi DHS trá hình sẽ hiểu ngay vấn đề thôi:D.
Em thấy vấn đề tiêu cực nhất của món này là việc đẩy những người có nhận thức kém vào môi trường thiếu lành mạnh, khiến những thứ tiêu cực hệ lụy từ nhận thức kém ấy càng có điều kiện phát huy. Cũng có một thời gian thử làm với mong muốn góp phần tạo cơ hội cho người và cho mình, cũng ngon ăn thật, nhưng chỉ một thời gian ngắn em thấy vấn đề mà mình không thể giải quyết được nên dừng, tiền bạc em cũng tán luôn đếk thèm lấy:D.

Chỉnh sửa cuối: