[Funland] Chuyện nhà vợ.

meunin2013

Xe buýt
Căng đây tuỳ tình hình tâm tư tình cảm. Có tiền ko giúp sau này vc khó thoải mái với nhau.

.Đệm Lò Xo_BJ.

[Tịch thu bằng lái]
Nếu xinh như cụ kể khéo nó còn lo lại cho gd cụ ấy chớ, e là e cứ hóng ảnh mới tư vấn chuẩn dc :D
Vâng cụ đến tuổi ế rồi mà. Lấy ai, rồi ai lo cho cưới xin cũng thành vấn đề đấy, nói chung thấy nó thiệt thòi mà mình cũng không giúp gì đk.
24 tuổi còn trẻ chán, chỗ em giờ zai nhiều gái ít, còn không có gái mà lấy ấy, đầy đứa bỏ chồng có 1 con rồi mà đầy thằng vẫn lao vào, 24 t xinh đẹp thì phút mốt.

.Đệm Lò Xo_BJ.

[Tịch thu bằng lái]
Hà nội tầm 1 tỷ là mua được nhà rồi.

Phương án bán nhà là hay nhất. Còn sau này vợ chồng cụ giúp đỡ được khoản nào thì giúp trong trách nhiệm của mình ( ốm đau, đi chơi, lễ tết, sửa nhà...) cụ yên tâm là cụ còn nhiều cơ hội để giúp bố mẹ vợ bằng tiền một cách chính đáng.

Còn xin lỗi, cái thể loại cờ bạc, bóng bánh, lô đề, cho vay nặng lãi...thì 1 cắc em cũng không giúp. Cụ tin em đi, giúp 1 lần là sẽ có lần 2, lần 3 đấy.
Chuẩn cụ, bà già em có ghi tý lô tý đề, bọn nào lạ lạ là tuyệt đối không cho nợ, bọn này mà cho nợ 1 lần thì cứ thế mà xác định, thêm nữa là bọn zai gái, có thay máu thì may ra nó thay đổi.

Mrphamvn

Xe tăng
Em gái 24t mà lại xinh đẹp thì ra tiền lắm ạ

wild nature

Xe điện
Bán nhà trả nợ chứ còn làm gì nữa.
Xem phim nàng dâu order cũng phảng phất tình cảnh cụ chủ.
Cụ giúp trong khả năng và ko ah đến gđ riêng. Vd có thể 200-300 tr, gọi là hỗ trợ. Dù gì cũng rể cả.

Nhớ lại khi e sa cơ, nhà vk còn xúi con thu vén tiền gđ e, ko đưa e xu nào, lý do nuôi con - mà e vẫn nuốt ko trôi. ( mặc dù tiền thì 90% do e làm ra)

.Đệm Lò Xo_BJ.

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung thân ai người đấy lo thôi cụ, kể cả bố mẹ vợ. Nên thế cho văn minh. Mới cả như cụ kể, nhà vợ của cụ vẫn còn cửa để gỡ. Đó là căn nhà thì bán đi giải quyết. Đằng nào không muốn bán mà đòi người khác giúp em thấy không được. Như nhà em cũng rơi vào trường hợp tương tự. Nhà vợ cũng chẳng dư dả gì, nợ nần một ít ngân hàng và có thằng em út học một trường thuộc ngành công an - quân đội mà ra trường tất nhiên không bao giờ thất nghiệp. Tuy nhiên nhà vợ lại thích cho nó vào chỗ thơm tho đồng nghĩa phải chạy tiền. Tiền không có thế là bảo vợ chồng em giúp đỡ theo kiểu anh chị có, cuộc sống ổn định rồi thì phải có trách nhiệm giúp em. Em và vợ em gặt phát luôn. Chúng em không khó khăn nhưng cũng chẳng dư dả. Tiền bạc để dành có song còn phải dự phòng việc này việc khác. Trong khi bên vợ còn ngôi nhà, bán đi khối tiến tha hồ mà lo. Sau vụ này giận vợ chồng em nhưng kệ thôi. Mình còn gia đình của riêng mình, lo cho người khác kể cả người thân mà ảnh hưởng đến gia đình mình thì không nên chút nào, trừ một số trường hợp bất khả kháng như bệnh tật.
Khổ cái tư duy bần nông nước mình.

Con cái lớn không lo tự lập, để bố mẹ bán nhà bán cửa lo cho ăn học, học xong lại lo bán nhà bán cửa vay mượn chạy việc, muốn việc ngon lại phải thêm tiền.

Kéo theo bao hệ lụy, như vc cụ chẳng hạn, phải giúp đỡ tài chính cho thằng kia nó có việc làm, có việc rồi bản tính dựa giẫm, ỷ lại, làm biếng, thích dùng tiền giải quyết mọi việc, và tiếc cái số vốn chạy việc nên lại phải đục khoét, tham nhũng.

Lại 1 vòng luẩn quẩn.

hali

Xe buýt
Website
btb.vn
Nếu nhà cụ bị thế thì sao ạ? Trách nhiệm ăn uống ốm đau - chứ có tiền để phá thế thì khó lắm

G810

[Tịch thu bằng lái]
Bàn với vợ giả vờ ly thân đi, thế là chả phải giúp giề, cứ giả vờ ngăn cmn nhà ra để nhà vợ nó tin mà đỡ làm phiền, mà dư thế vợ đỡ mang tiếng.

Sau này lúc nhà vợ khá khẩm hơn thì lại bày trò tái hợp, lúc đó mà nhà vợ có tiền thì lại bàn với vợ lên mặt với nhà chồng một tý....miễn sao hai vợ chồng đồng thuận là kệ cmn miệng lưỡi thiên hạ thôi, mình cứ kiếm nhanh xong té là được.

Mà sau này lúc đủ xèng bốc vợ con qua bển rồi thì nhớ làm chó gì cái họ vợ ý nữa. Thế mới là vì tương lai con em chúng mình.

Muốn giúp mới khó chứ chả muốn giúp thì đầy mưu. ;))

Công Minh HN

Xe tải
Em cũng không có kinh nghiệm vụ này lắm ạ. Em note ý cụ.
Theo em cụ phải rắn, kể cả không nhìn mặt nhau. Nếu cụ giàu có, tiền bạc rủng rinh, có của ăn của để mà không giúp thì mới mang tiếng còn nếu cụ cũng chẳng dư dả gì, phải cố mới giúp được một ít thì cụ phải nói thẳng, bảo bọn con chỉ có từng này và khuyên bên vợ bán nhà đi mà lo. Nếu bên vợ không chịu và sau lại giở giọng ra thì xin xỏ, cụ nhất quyết nói không. Còn cứ dây dưa hay ngại ngùng thì khổ cụ và gia đình thôi. Em thấy như riêng chuyện bố vợ cụ vay tiền song chỉ trả 1 ít, số còn lại bơ đi là đếch chấp nhận được. Chắc một phần do cụ ngại, sợ mang tiếng nên mới thế. Vì thế vụ này cụ mà cứ tiếp tục cách xử lý như vậy rồi đến lúc cụ bán nhà cụ đi mà lo cho nhà vợ trong khi nhà vợ vẫn phởn phơ.

HoangTra

[Tịch thu bằng lái]
Chia buồn cùng cụ chủ.

Cái gia đình bên vợ cụ cũng lằng nhằng, bố vợ thì nợ nhưng muốn chạc, họ hàng nhà vợ có chuyện lại muốn con rể nhảy vào chịu trận ^:)^^:)^^:)^.

Tiền bạc phải sòng phẳng, ái tình phải công minh.

Không trả được thì xin chứ kiểu bố vợ cụ lìu tìu muốn chạc thế là chán rồi, nhà vợ còn đỡ chứ em họ, con dì con cậu đại bác bắn không tới kệ cmn nó, nhất là cái bọn cờ bạc với bọn zai gái thì chỉ có nước để cho xã hội nó dạy, 1 thành phân 2 thành nhân.

Chả bù cho bố vợ em, khó khăn nhung vẫn cố làm chứ không vay mượn con cái, con Air Blade hơn 40 củ, có 37 củ rồi, thiếu mấy củ nữa đợi bán thóc, bán gà để mua chứ không hé răng vay vượn, vợ em kể với em kiểu tâm sự vợ chồng hàng ngày thôi chứ không phải cái kiểu kể lể để em đưa ra quyết định mua xe máy cho bố vợ. Đúng là con cái ra sao 1 phần không nhỏ do cách sống của bố mẹ.

Em chả nói chả rằng về ngoại dẫn bố vợ 1 phát lên Honda múc thẳng cho bố vợ con xe máy luôn, miễn trình bày :D, trước đó bố mẹ vợ và vợ em cũng rất quý em rồi. Tiếc gì đâu.
Trăm hương trăm hoa, mỗi nhà mỗi cảnh cụ!
Vấn đề củ cụ chủ thớt thì 1 phần chắc ông bà nhạc cũng máo đầu tư lãi cao mà thiếu kiến thức lại gặp họ hàng lừa nữa thì khó đỡ!
Mình nghĩ số tiền nợ đối với cụ chủ cũng lớn so với tài sản tích lũy của cụ ấy nên cụ ấy mới băn khoăn! Nên theo quan điểm cá nhân mình thì cụ chủ cân nhắc giúp đỡ gia đình vợ trong khả năng cho phép và đề xuất họ giải quyết dứt điểm khoản nợ (có thể bán nhà).

camry7858

Xe tải
Em cũng có tiếng có điều kiện ạ. Không giúp tất nhiên mang tiếng. Em thì chỉ muốn cư xử sao cho phải phép thôi ạ. Tối đa 200 thì ok. Chứ hơn nữa thì không ạ. Chứ 200 xong rồi cứ quấy em vì 1 việc không thể giải quyết rồi lại gãi em.

camry7858

Xe tải
Vấn đề củ cụ chủ thớt thì 1 phần chắc ông bà nhạc cũng máo đầu tư lãi cao mà thiếu kiến thức lại gặp họ hàng lừa nữa thì khó đỡ!

Mình nghĩ số tiền nợ đối với cụ chủ cũng lớn so với tài sản tích lũy của cụ ấy nên cụ ấy mới băn khoăn! Nên theo quan điểm cá nhân mình thì cụ chủ cân nhắc giúp đỡ gia đình vợ trong khả năng cho phép và đề xuất họ giải quyết dứt điểm khoản nợ (có thể bán nhà).
Bây giờ chủ nợ thì đòi nhạc. Nhạc đi đòi em họ không được. Em họ nhạc chưa bán thì nhạc bán làm gì. Em thì nghĩ kệ có khi hơn, chứ đưa tiền giờ chắc bỏ trả lãi mất. Em cũng chưa hành động gì.

hacknich

[Tịch thu bằng lái]
nhà vợ cụ tham nên mới đứng ra vay lãi ngày để cho ông em họ chứ giúp đỡ gì nhau đâu. nếu không tham thì không ai dám đi vay và cho vay kiểu như vậy. giờ cụ có đồng nào thì giúp đồng ý nhưng chỉ trả cái lãi cao kia cho dứt điểm,đỡ đẻ ra nhiều. còn đâu ông bà nhạc tự xoay, không xoay được thì bán nhà mà trả. không giúp thì không phải mà giúp cho những người tham thì ôi thôi, sau này chắc gì biết đến mặt mình.

.Đệm Lò Xo_BJ.

[Tịch thu bằng lái]
Em đồng ý với ý kiến của cụ, nói chung ca này khó cả về tài chính lẫn tâm lý. Vì ông nhạc thì vẫn nợ xèng, mà nợ theo kiểu chây ỳ, thêm nữa là lan man loằng ngoằng đến họ hàng hang hốc nhà vợ, những ca như này phải xử lý khéo chứ không phản dame ảnh ngược tới quan hệ vợ chồng.

.Đệm Lò Xo_BJ.

[Tịch thu bằng lái]
Bây giờ chủ nợ thì đòi nhạc. Nhạc đi đòi em họ không được. Em họ nhạc chưa bán thì nhạc bán làm gì. Em thì nghĩ kệ có khi hơn, chứ đưa tiền giờ chắc bỏ trả lãi mất. Em cũng chưa hành động gì.
Ông bà nhạc còn cái nhà, lớn rồi biết ăn biết nghĩ chứ, ăn thì ăn 1 mình rồi có việc lại nhờ vả người khác. Bán nhà đi mua cái nhà nhỏ con con mà ở biết đâu lại hay, vừa mở to mắt ra cho bớt tham, vừa 1 túp lều tranh 2 trái tim vàng. Những cái đôi khi tiền cũng chẳng mua được.

Công Minh HN

Xe tải
Em cũng có tiếng có điều kiện ạ. Không giúp tất nhiên mang tiếng. Em thì chỉ muốn cư xử sao cho phải phép thôi ạ. Tối đa 200 thì ok. Chứ hơn nữa thì không ạ. Chứ 200 xong rồi cứ quấy em vì 1 việc không thể giải quyết rồi lại gãi em.
Đây chính là điều em lo ngại cho cụ và cụ phải cân nhắc. Cụ muốn đỡ mang tiếng thì giờ cụ đến đưa số tiền cụ có thể giúp và bảo bọn con chỉ cố được đến từng này, không hơn không kém cũng như lần này là lần cuối cùng. Lần sau bố mẹ kêu thì cũng chịu. Chẳng may lần sau cụ tiếp tục bị gãi thì phải rắn, nhất mực nói không còn muốn ra sao thì ra. Cụ không phải ngại nữa vì lần trước nói đến thế rồi. Mà em nói thật, cái kiểu bố mẹ vợ con rể nói đến như thế mà phải dày mặt ra xin xỏ này nọ thì không hiểu phúc đức vào đâu nữa. Nhà em lần trước cũng phải xử lý như thế, oke không nhìn mặt nhau thì thôi. Mình cũng chẳng việc gì phải hổ thẹn.

.Đệm Lò Xo_BJ.

[Tịch thu bằng lái]