[Thảo luận] Chuyện ma trên đường các cụ ơi.

Oceanboy

Xe buýt
Đây vẫn là ma cũ. Có chuyện ma mới ko cụ ;))

lyanhdung_77

Xe hơi
Các cụ ơi, vào đây kể chuyện ma trong các chuyến đi nào.
Câu chuyện hầu các cụ sau đây em nghe bố thằng bạn kể trên đường đèo Cù mông (bác lái xe tải đường dài thời bao cấp). Trên một chuyến chở gạo từ miền nam ra bắc vào những năm đầu thập niên 80, hôm đó có khu vực miền Trung có mưa to. Đoàn xe của bác có gần chục chiếc, bác đi cuối cùng. Chiếc đi trước cách bác khoảng 4-5 phút. Xe của bác qua đèo Cù mông tầm 9g tối, xe không có kính bên cửa phụ, trời mưa bác có tấm cót ép để che, không nhìn được guơng bên phụ. Tới chân đèo phía nam từ xa bác thấy một người đàn ông vẫy xe đi nhờ, người này không mặc áo mưa, chỉ có một túi xách nhỏ trên tay. Bác cũng định bắt thêm người khách kiếm thêm chút trà nước và có bạn đồng hành cho vui, hơn nữa đêm hôm mưa gió thế này thấy cũng tội nghiệp người ta. Bác quyết định giảm tốc độ. Khi xe đến gần, qua ánh đèn xe bác nhận ra người đàn ông không có mặt, toàn bộ phần mặt là một cái gì đó trắng như cái ấm tích (bình nước). Bác lái xe vội rồ ga chạy qua, nhưng xe tải tăng tốc chậm lắm. Tấm cót ép che cửa bên phụ bung ra, bác tưởng như người đàn ông kia đu lên cửa phụ, thậm chí không dám nhìn sang, bác cứ thế đạp ga phóng tới. Khoảng 5-6 phút sau định thần lại bác mới dám nhìn sang cửa phụ, may quá không có gì, chỉ có nước mưa ướt hết bên ghế. Bác tĩnh tâm dần dần, nhưng khi xe lên gần đỉnh đèo bác lại thấy đúng người đàn ông đấy, vẫn bộ quần áo đấy, cái túi xách đấy, vẫn cách vẫy xe đấy. Bác nhìn vào mặt người đàn ông và vẫn thấy cái ấm tích ấy, lần này không hốt hoảng như lần trước, bác duy trì tốc độ xe đều đều đi qua. Xe vừa qua chỗ người đàn ông đứng thì tấm cót ép lại bất ngờ bung ra, bác lại có một cơn hốt hoảng, đạp ga tới. Nhưng lần này, bác đã dám nhìn sang cửa phụ, qua gương chiếu hậu và nhờ ánh đèn hậu bác thấy người đàn ông đang đứng dưới đường. Lúc này bác bắt đầu khấn trời, phật, thánh, thần đủ cả để trấn tĩnh mình, thở phào khoan khoái vừa qua cơn hoảng sợ. Bác định vượt xe trước nên tăng thêm tốc độ, một lúc sau thấy đèn đuôi xe trước đang thấp thoáng đằng xa bác đã thấy vững tâm hơn. Bỗng... bên đường lại vẫn người đàn ông ấy đang vẫy xe bác. Lần này, không dám nhìn thẳng vào người đàn ông bác đạp lút ga chạy như bay, như biến. Qua chỗ người đàn ông tấm cót ép lại bung ra, một cái ấm tích có tóc thò đầu vào cabin xe hét lên một tiếng, bác cũng hét lên một tiếng mà đến bây giờ bác cũng không nhớ lại được mình hét gì. Nhắm mắt bác đạp lút chân ga, có lẽ đến 10-15 giây sau (khi đó bác cảm giác nó dài như cả tiếng đồng hộ), khi hết tiếng hét bác mới mở được mắt và đạp phanh dúi dụi. Xe đã gần ra đến mép đường bên trái. Cái ấm tích không còn bên cửa xe nhưng bác không còn chút mật nào nữa. Mặc dù sợ nhưng bác vẫn phải dừng xe ngồi thở vài phút mới dám đi tiếp. Đến khi qua đèo, vượt được xe đầu tiên bác dừng xe gọi tài xế xe trước hỏi: có người đàn ông nào vẫy xe không? Câu trả lời: không có.
Nghe mà hãi quá cụ ơi, đọc xong tim đập thình thịch

hiromasa

Xe tải
Các cụ chỉ được cái thần hồn nát thần tính thôi , có cụ nào gặp thực sự chưa ợ ? Có khi nào các cụ tự hỏi , ma là gì ? Tại sao có ? Hình hài ra làm sao ? Và làm thế nào để nhận biết được ma ?

Muon_biet

Xe cút kít
Chuyện này xảy ra chẳng qua là do ảo giác, ảo giác của con người hình thành khi mệt mỏi trong trạng thái thần kinh căng thẳng.

1.6gli

Xe container
Gặp con ma xinh như ngọc trinh vẫy xe các cụ có dừng lại cho lên không ạ?

Không Biết Lùi

[Tịch thu bằng lái]
Nghe khiếp thật. Nhất là đầu như cái ấm tích.
Nhưng sao tấm cót ép lại bung những mấy lần. Bung là bung hẳn ra mất hay bay phập phùng? Nếu bung mất thì bác ấy vẫn đủ tĩnh tâm để che lại 3 lần mà.
NGhe thấy đoạn này hình như là cụ chủ chém gió thì phải

TienTuu

Xe hơi
em gai hết cả người rồi ạ!

laitaulaixe

Xe tải
Chuyện bác xe ôm:
Bác Thìn chạy xe ôm ở xóm Chùa nhiều năm nay, từ khi xe tàu còn chưa tràn vào VN. Xóm chùa còn nghèo lắm, ít nhà sắm được cái xe máy tàu. Bác Thìn là người vui vẻ, xởi lởi nên bà con ai cũng quí, ai có việc gì sớm hôm, mưa nắng đến gọi bác, bác đều nhiệt tình xách xe ra phục vụ. Hôm đó một cô gái trẻ, mặc áo sơ mi hoa màu hồng nhạt, chiếc quần tây cũ màu xám đậm, khoảng 19-20 tuổi sắc mặt nhợt nhạt, hớt hải chạy đến lúc bác đang ngủ trưa.
-Bác Thìn ơi, bác đến chở người nhà cháu đi bênh viện với, bao nhiêu tiền cháu trả bác.
-Ừ, đợi một tí, bác đi ngay, nhưng cháu là con nhà ai?
-Cháu là Nhàn, con bà Nhân xóm giữa đây. Lâu quá không gặp bác, chắc bác quên cháu.
-Bà Nhàn, cạnh nhà ông Tới, chỗ gốc đề đi vào phải không?
-Vâng, bác ạ. Bác đi nhanh hộ cháu với.
Bác Thìn dắt xe ra: Cháu ngồi lên đây bác chở đi luôn cho nhanh.
Tới gần gốc cây đề, đường rẽ vào nhà bà Nhân hẹp hơn bác phải đi chậm lại. Từ đây vào sân nhà cô còn không xa. Cô gái nói:
-Bác ơi, bác cho cháu xuống đây, bác cứ vào nhà đi.
Bác dừng xe cho cô gái xuống rồi tiếp tục chạy xe từ từ vào sân nhà bà Nhân. Gần đến nơi bác nghe tiếng khóc, thấy đám đông 7-8 người đang khóc ỉ ôi:
-Nhàn ơi, sao con bỏ cha bỏ mẹ con đi....
-Chị Nhàn ơi, sao chị nỡ bỏ chúng em...
Bác ngạc nhiên nhìn vào giường, cô gái bác chở trên xe lúc nãy đang nằm yên lặng trên giường, vẫn bộ quần áo đấy nên bác nhận ra, đôi mắt cô nhắm nghiền, khuôn mặt nhợt nhạt hết sức sống. Thấy bà hàng xóm đang lăng xăng, bác tìm hiểu sự việc thì biết: Cô Nhàn đi làm đồng buổi sáng về kêu mệt không ăn cơm, rửa chân tay thay quần áo rồi lên giường nằm. Cả nhà ăn cơm xong quay lên thì thấy cô đã chết.

the phong

Xe máy
Em hay đọc truyện ma của Nguyễn Ngọc Ngạn, em thấy truyện này quen quen

MaxMax

Xe tải
Em đánh dấu để nửa đêm mới đọc ;)

Jinzin

Xe điện
Em đọc cũng thấy gai gai cả người nhưng e thích cái cảm giác này vì e thích thể loại phim và truyện kinh dị.

laitaulaixe

Xe tải
Tớ là mợ đây, 12h đêm tắt điện nằm đọc có thấy sao đâu, ma còn tốt hớn ng ý chứ, đề phòng người chứ k lo đề phòng ma
Em tình nguyện vodka cho mợ, mợ thật bản lĩnh, thật đáng khâm phục. Em luyện bao năm rồi mà không được như mợ đâu. Mợ có bí kíp gì truyền cho em với.

T-Đức

Xe tải
Xe gây tai nạn chết người thì vong hồn có đi theo làm hại người không?

Em sưu tầm được chuyện này:
http://congly.com.vn/xa-hoi/van-de-quan-tam/xe-gay-tai-nan-chet-nguoi-thi-vong-hon-co-di-theo-lam-hai-nguoi-khong-22271.html

Hỏi: Thưa nhà ngoại cảm! Tôi thường thấy người ta hay thắp nhang và cắm hoa ở đầu xe tải, xe khách là nhằm mục đích gì? Một số xe trên cabin họ đặt tượng hoặc hình ảnh một vị Giáo chủ như Quán Âm Bồ Tát, Chúa Jesu... về mặt tâm linh có tác dụng gì không. Trường hợp xe gây tai nạn chết người thì vong hồn có đi theo xe để phá hoặc làm hại người lái không? Những đoạn đường có người chết vì tai nạn người ta hay lập am thờ, vong hồn có vào đó hay không? Xin cảm ơn nhà ngoại cảm.

Bạn đọc Thanh Nhàn (Trà Vinh)

Trả lời: Những hình ảnh bạn nêu ra tôi cũng thường thấy trong thưc tế, vì chắc ai cũng thường thấy, hoặc nghe qua truyền thông những tai nạn xe cộ thương tâm, đưa đến những cái chết thê thảm không toàn thây. Vì vậy nhiều chủ xe, hoặc tài xế rất lo sợ gặp tai nạn họ đặt hình ảnh vị Giáo chủ trong xe để cầu nguyện cho các chuyến đi được an toàn, đi tới nơi về đến chốn. Cá biệt cũng có người do thiếu hiểu biết họ thắp hương cúng để cô hồn đừng quấy phá họ.

Những hình ảnh đó cũng có tác dụng nhắc nhở bác tài lái xe cẩn thận hơn, cố gắng thực hiện lời dạy từ bi, bác ái của đức giáo chủ. Có lần ở Hà Nội tôi đi xe taxi có tượng đức Quan Thế Âm Bồ Tát, tôi hỏi bác tài còn trẻ dượi 30 tuổi: Cháu có hay chay nhanh để giành khách không?

Cháu thường hay nhường vì nghĩ đồng nghiệp chạy nhanh giành khách là họ đang cần tiền lo cho vợ bệnh, con đau ở nhà, hơn nữa cháu sợ gặp tai nạn không có tiền bồi thường. Cũng rất lạ, những ngày như thế thường hay gặp may mắn.

Tôi đi Ấn Độ vài lần, có lúc đi đường trường hằng ngàn cây số, xe khách nào cũng có hình ảnh các vị thần linh của họ, xe cộ nhiều hơn, cũ kỹ hơn ở VN, nhưng rất ít thấy tai nạn dọc đường, mặc dù họ chỉ có một tài xế chạy ngày chạy đêm. Tôi rất ngạc nhiên hỏi họ, mới biết rằng thấy họ chạy nhanh như vậy nhưng lại thường nhường nhịn nhau. Sau này được biết thêm khoảng 80% người Ấn ăn chay, tánh tình điềm đạm, ít nóng nẩy, dọc đường chỉ có những quán nhỏ bán trà sữa, cảnh ăn uống nhậu nhẹt gần như không có.

Riêng trường hợp xe gây tai nạn chết người, cá biệt có người lập am nhò bên đường gọi là cho vong hồn trú ngụ, không vất vưởng quậy phá người khác; Thường thì khi chết vong hồn đi theo nghiệp lực của họ đã tạo ra lúc còn sống, nhưng thường tâm người sống hay gắn kết vong hồn với xác thân mà họ chôn cất trong nghĩa địa. Trạng thái tâm lúc cận tử gây xúc cảm bất ngờ, hoặc đau đớn, oằn oại thì vong hồn hay trở lại "thăm viếng" nơi họ bỏ xác. ( những năm trước đây, khi đi cầu nguyện tại các nghĩa trang liêt sĩ từ Bắc vào Nam tôi thường thấy còn rất nhiều vong hồn người Trung Hoa kể cả thời nhà Thanh, vong hồn lính Pháp, lính Lê Dương, Nhật, Mỹ. v...v vây quanh nghĩa trang, họ cũng mong muốn được cầu nguyện để được về hẳn quê hương của họ). Còn cá biệt khi xe cán chết người rồi bỏ chạy thì vong hồn chạy theo xe, là vì do vong hồn rất bất ngờ, rất thắc mắc, bực mình về chiếc xe đã gây nên đau đớn và bỏ chạy cộng với tâm sợ hãi, tâm lo lắng của tài xế lúc đó đã hút vong hồn lao theo.

Kenket

Xe điện
Mấy chuyện này e thấy cụ chủ nên lập thớt bên quán cafe thì đúng hơn...

anhtho

Xe ngựa
Trên đèo Cù Mông rất nhiều các miếu nhỏ, do TNGT có nhiều người die nên người ta dựng lên.