[Thảo luận] Chuyện không đáng nói!

cuongscb

Xe tăng
Ôi, cái đá con mèo nhà chúng nó, em cũng bức cúc y như cụ chủ thớt.
Hôm Tết em đi về quê Gấu, đi đường dài người đã mệt mắt đã mỏi mà máy con ỉn nó cứ giương pha vào mặt mình, chỗ không có đèn đường thì chả ai kêu làm gì, đăng này những chỗ đèn đường sáng choang mà nó cứ giương cái mặt lên. Đi về đến nhà mà mỏi nhừ cả mắt vì cứ phải căng mắt ra để quan sát.
Đi trong phố cũng chả khá hơn, đi qua những đoạn đường hẹp, cần căn chuẩn để tránh nhau mà nó cú giương mắt lên nhìn, mình nháy nháy mấy phát nó cũng chả thèm hạ, cuối cùng em cũng giương hẳn pha lên, thế mà nó vẫn chả hiểu gì.
Em tin chắc có rất nhiều thằng đeo hiểu pha cốt là gì đâu, nó thấy để pha thì bẳng taplo báo đèn thì như thế mới là bật đèn, còn cos thì là chưa bật.
Nản hết chỗ nói.

0942554000

Xe hơi
he he vod cụ, bớt nóng cụ ạ. Trường hợp này đúng là thường như ở huyện. Em có số mobile của bác Thăng. Hay em OF tập trung làm bản kiến nghị rồi cùng nhau ký vào. Gọi điện mang qua nhà bác ấy chơi!

kiateck

Xe tải
hai bánh trong đó hai xe non của em luôn! nháy lại cho bốn bánh rất nhiều xe thấy xi hổ tự hạ xuống đấy các cụ ạ

xherox

Xe điện
Đối với những thằng cố tính thì phải treo nó lên rồi ném mứt cho nó ngộp thở thì thôi.Em cũng cực kỳ ghét những thằng cố tính để đèn pha chiếu thẳng vào xe ngược chiều.

hoanglee94

Xe tăng
2b e cũng chỉ pha khi nháy oto xin vượt, chứ như mấy thg LX, LIb, Sh, pS k mũ mão bật đèn là phải bật pha dù k phải xe nhập :))

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
:) vụ pha cốt này em thấy nội thành kém xa ngoại thành và các vùng quê các cụ ợ, em đi khá nhiều rầu, 2b và 4b ở HN thì thường xuyên choang pha vào mẹt và mít người khác, còn ở ngoại thành, tỉnh thấy 2b cũng biết đá pha :) ---> GREAT!

0942554000

Xe hơi
Cái này cụ nói chuẩn, em về quê gặp các bà, các thím đi buổi tối còn lịch sự. Chứ như mấy chú ranh con, nứt măt ra có cái Lx, Sh lại cứ tưởng mình ghê. Cả đời mỗi mình có xe này mà đi. Chán lắm cụ ợ!
:) vụ pha cốt này em thấy nội thành kém xa ngoại thành và các vùng quê các cụ ợ, em đi khá nhiều rầu, 2b và 4b ở HN thì thường xuyên choang pha vào mẹt và mít người khác, còn ở ngoại thành, tỉnh thấy 2b cũng biết đá pha :) ---> GREAT!

mach nha

Xe tải
Em thường đi đèn cốt nhưng khi gặp mấy thằng ngu lâu khó đào tạo, trên xe em có đèn Flash máy ảnh nhá! Em cho nó 1 phát đúp - còn kinh khủng hơn pha máy bay cụ chủ thớt định lắp.

biketn

Xe tải
Trường hợp này em gặp cũng nhiều đấy cụ ợ! Em cứ nháy 3 phát không thấy cụp xuống là em giảm tốc độ và giương pha bắn lại.
ủng hộ cụ luôn, cháu đi 2b mà rất ít khi bật pha nhưng nếu gặp 4b bật pha mà nháy 2 cái mà nó ko cụp là cháu gương bắn thẳng mặt nó luôn, kể cũng hơi nguy hiểm nhưng cay cú với mấy thằng vô ý thức này lắm ợ

mico

Xe đạp
Ngày xưa đi học lái, các bac giáo viên có nói vụ pha - cốt, nhưng chắc ít ai để ý. Đi nhiều, bị rọi pha lại nhiều mới biết được:P

OrientExpress

Xe máy
K phải là vơ đũa cả nắm, nhưng có 1 số đối tượng sau:

- Các mợ chưa dc học đến nơi đến chốn. Thậm chí còn k biết mình đang bật pha. Có biết thì quay sang "tắt pha thế nào", hoặc giả "sao thằng kia nó cứ nháy đèn".
- Các choai choai chạy SH, @, LX, vv các loại xe ga "sành điệu". Nhiều tiền ít chất xám. Hoặc đú, "phải thế mới máu" vv
- Các chú nhà quê ra fố k hề biết là xe mình có 2 pha. Quan điểm là xe có nút nào phải bật hết, cái đèn ký hiệu fa xanh xanh trên tableau phải bật thì mới là có đèn.
- Các chú tài taxi, xe tải ở tỉnh lẻ, học mấy cuốc lái xe cấp tốc rồi lên thành phố kiếm tiền nuôi vợ, mẹ con vv. Mấy chú này trình văn hóa thấp, chưa hiểu dc là khi ng khác chói mắt thì có khi ng ta oánh lái phang thẳng vào mẹt xe mình chứ k chừng
- Các ông xe bus (hoặc xe 50 chỗ), xe biển xanh, biển đỏ. Mấy ông này thì thik j là làm thôi, k ai đỡ dc.
- 1 số ông đi xe cực hịn, hoặc xe mới độ Xenon, HID j j đó, muốn mọi người biết mình có đèn sáng. Chả nhẽ bỏ cả chục chai ra độ đèn lại k dùng?

Thực ra khi gặp phải những bố này em cg bức lắm, nháy đèn liên tục, lấn xe ra giữa đường bắt mấy bố ý phải giảm tốc, tránh mình. Em tiếp tục nháy đèn, nhưng nháy lâu chứ k nháy nhanh. Mỗi lần lên Fa để 1 lúc mới hạ. Lấn làn ra để chiếu mấy bố ý. Em thấy khoảng 50-60% sẽ hạ. Số còn lại coi như k biết, k chấp. Trc kia em chạy Lazer, đèn nó tối, nên ít có tác dụng. Năm ngoái chạy Yaris, đèn sáng hơn thì thấy hiệu quả hơn. BH chạy Camry, đèn rất sáng, thấy hạ nhiều lắm.

Nhưng em k đồng ý quan điểm của 1 số bác nói là gắn đèn trần này nọ để "trả miếng". Mình đã biết là làm chói ng khác là k tốt & nguy hiểm rồi thì k nên làm thế với ng ta. Kể cả ng ta có đang làm thế với mình. Em là có nguyên tắc "k làm j với ng khác mà mình k muốn họ làm với mình". Ng ta vác dao đi chém mình k có nghĩa là mình dc quyền tự ý vác súng đi bắn trả thù người ta.
Chả biết Bác nói các chú nhà quê là ý gì?
Em mới hoàn thành chuyến đi Vinh qua đường HCM
Hầu như 100% xe máy, ôtô con, ôtô tải, xe khách trên đường đều tự động cụp pha khi gặp xe ngược chiều, thi thoảng có người quên thì nháy 1-2 cái là người ta cụp lại ngay.
Duy chỉ có xe biển HN là em thấy không hề, các Bác cứ vô tư phóng ầm ầm, pha sáng quắc.

30z5459

Xe hơi
chuyện thường ở đường mà. bác hạ hỏa đi, còn đối với chúng nó chỉ còn cách rương pha trả lại thôi, nói không được đâu

zerogravitation

Xe buýt
K phải là vơ đũa cả nắm, nhưng có 1 số đối tượng sau:

- Các mợ chưa dc học đến nơi đến chốn. Thậm chí còn k biết mình đang bật pha. Có biết thì quay sang "tắt pha thế nào", hoặc giả "sao thằng kia nó cứ nháy đèn".
- Các choai choai chạy SH, @, LX, vv các loại xe ga "sành điệu". Nhiều tiền ít chất xám. Hoặc đú, "phải thế mới máu" vv
- Các chú nhà quê ra fố k hề biết là xe mình có 2 pha. Quan điểm là xe có nút nào phải bật hết, cái đèn ký hiệu fa xanh xanh trên tableau phải bật thì mới là có đèn.
- Các chú tài taxi, xe tải ở tỉnh lẻ, học mấy cuốc lái xe cấp tốc rồi lên thành phố kiếm tiền nuôi vợ, mẹ con vv. Mấy chú này trình văn hóa thấp, chưa hiểu dc là khi ng khác chói mắt thì có khi ng ta oánh lái phang thẳng vào mẹt xe mình chứ k chừng
- Các ông xe bus (hoặc xe 50 chỗ), xe biển xanh, biển đỏ. Mấy ông này thì thik j là làm thôi, k ai đỡ dc.
- 1 số ông đi xe cực hịn, hoặc xe mới độ Xenon, HID j j đó, muốn mọi người biết mình có đèn sáng. Chả nhẽ bỏ cả chục chai ra độ đèn lại k dùng?

Thực ra khi gặp phải những bố này em cg bức lắm, nháy đèn liên tục, lấn xe ra giữa đường bắt mấy bố ý phải giảm tốc, tránh mình. Em tiếp tục nháy đèn, nhưng nháy lâu chứ k nháy nhanh. Mỗi lần lên Fa để 1 lúc mới hạ. Lấn làn ra để chiếu mấy bố ý. Em thấy khoảng 50-60% sẽ hạ. Số còn lại coi như k biết, k chấp. Trc kia em chạy Lazer, đèn nó tối, nên ít có tác dụng. Năm ngoái chạy Yaris, đèn sáng hơn thì thấy hiệu quả hơn. BH chạy Camry, đèn rất sáng, thấy hạ nhiều lắm.

Nhưng em k đồng ý quan điểm của 1 số bác nói là gắn đèn trần này nọ để "trả miếng". Mình đã biết là làm chói ng khác là k tốt & nguy hiểm rồi thì k nên làm thế với ng ta. Kể cả ng ta có đang làm thế với mình. Em là có nguyên tắc "k làm j với ng khác mà mình k muốn họ làm với mình". Ng ta vác dao đi chém mình k có nghĩa là mình dc quyền tự ý vác súng đi bắn trả thù người ta.
Chả biết Bác nói các chú nhà quê là ý gì?
Em mới hoàn thành chuyến đi Vinh qua đường HCM
Hầu như 100% xe máy, ôtô con, ôtô tải, xe khách trên đường đều tự động cụp pha khi gặp xe ngược chiều, thi thoảng có người quên thì nháy 1-2 cái là người ta cụp lại ngay.
Duy chỉ có xe biển HN là em thấy không hề, các Bác cứ vô tư phóng ầm ầm, pha sáng quắc.
Em đã nói trc là em k vơ đũa cả nắm, là em nói những đối tượng em thường xuyên gặp trong nội thành, chứ em đâu nói là tất cả đâu. 1 điều đương nhiên trong bất kỳ câu chuyện nào đó là luôn luôn có ngoại lệ. Có phải lái mới nào cũng lái kém đâu, có phải biển xanh nào cg bố láo đâu. Ta đang nói là nói đến cái thường gặp.

Trong nội đô, kể cả ở VN bây h, đa số đều có đèn cao áp chiếu sáng 2 bên đường. Như vậy thực tế k cần bật pha mà vẫn đảm bảo dc tầm nhìn. Vậy chí ít những chỗ dc chiếu sáng, k CẦN THIẾT phải bật pha kể cả khi k có ai. Với những chỗ chưa có chiếu sáng thì chỉ bật pha khi không có người đi ngược lại --> sẽ hạn chế tầm nhìn --> đi chậm thôi.

Cảm nhận của em vẫn đúng như em viết ở trên khi đi trong nội đô. Chủ yếu vẫn là các đối tượng đó, hoặc là k biết, hoặc là cố tình k muốn hạ pha khi bị nháy. Đa số mọi người chạy cốt.

Trải nghiệm mỗi người khác nhau. Như bác chạy đường trường, các lái xe chuyên nghiệp đều hiểu hiểm họa & đã từng nhận được đèn pha đi ngược, nên họ dễ dàng hạ pha khi có xe đi ngược. Tuy nhiên các lái amateur thì lại khác, k biết, k hiểu, hoặc cố tình "chứng tỏ". 2 phạm vi & phạm trù khác nhau bác ah.

Innova 12

Xe máy
Tôi cũng đã gặp vài lần như vậy rồi. Bọn đầu đất vô ý thức

dragonfe

Xe buýt
một lũ thiếu hiểu +ngu kụ ạ. em cũng ức chế lắm rồi. mà xxx không thấy bắt lỗi này nhỉ.

calibrationwater

Xe điện
Chia buồn với bác ! nhung Gấu nhà bác cần học thêm cách xử lý . Khi bị pha như vậy kg được nhìn vào xe đó mà nhìn ven đường, đi chậm .

Xe em : láp thêm cặp pha D 200 xe non + 2 cặp nava , nên kg phải nghĩ, nháy 1 mát là cụp ngay tắp lự ! he he

Chỉnh sửa cuối:

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
cụ nói phảim chỉ cần liếc mắt tí sang bên phải là ọk ạ, bất chấp thằng kia giương pha. Mà thực tế gấu nhà cụ chủ thớt cũng nên tập nháy pha lại

Chia buồn với bác ! nhung Gấu nhà bác cần học thêm cách xử lý . Khi bị pha như vậy kg được nhìn vào xe đó mà nhìn ven đường, đi chậm .

Xe em : láp thêm cặp pha D 200 xe non + 2 cặp nava , nên kg phải nghĩ, nháy 1 mát là cụp ngay tắp lự ! he he

bimbim taxi

Xe tăng
Những trường hợp này không phải hiếm gặp khi tham gia giao thông đâu ạ !
tốt nhất khi gặp những trường hợp này mình nên giảm tốc òi dương pha lên bắn cho nó phát ợ

luugutv1

Xe tăng
Tình trạng này ra đường thì gặp nhan nhản, cụ về lắp (dán) chống chói các gương cho mợ cháu.