[Funland] Chuyển khoản tiền cho vay có cần yêu cầu người vay ghi giấy nợ?

Trumptrong

Xe máy
Em có đứa bạn thân chơi với nhau hơn chục năm rồi. Trước giờ nó luôn đàng hoàng, nhiệt tình với bạn bè. Năm nay nó gặp khó khăn trong làm ăn và phải vay mượn bàn bè mỗi ng 1 ít. Thực sự thì trước giờ e cho bạn bè vay nhiều lần rồi, phần lớn là đều trả muộn hơn so với hứa hẹn ban đầu và đều làm e có sự khó chịu nhất định. Những lần e cho vay đó e đều đưa tiền trực tiếp hoặc ckhoan mà ko bjo bắt ghi giấy nợ gì. Thằng này thì là bạn thân thiết, thực sự e cũng ko muốn ghi giấy nợ nần gì, trong cái lệnh chuyển tiền e sẽ ghi nội dung là chuyển cho vay. Như vậy là chặt chẽ chưa các bác nhỉ?

Pumzen

Xe ba gác
Cụ à ơi với bạn cụ 1 lúc trên tin nhắn, rồi lấy đó làm bằng chứng. Bạn thân thiết với cụ thì chắc chắn cụ hiểu rõ hơn ai hết. Tuy nhiên theo kinh nghiệm của các vụ vừa mất tiền vừa mất bạn, thì phần lớn số tiền cho vay đều rất ít, không phải là 1 món lớn, dạng 1-2 chục củ kiệu chứ ko phải củ tỏi. :D

anhtuan2512

Xe tải
Nếu là quỹ đen của cụ thì thôi, còn bà xã cụ biết thì cứ viết giấy đoangf hoàng.

butchikim

Xe ba gác
Không muốn mất cả bạn lẫn tiền thì tìm cách từ chối khéo, trừ khi bạn rất thân thì xác định bạn không trả cũng không sao hẵng cho vay.

vumanhkien

Xe buýt
Quan trọng số tiền cụ cho vay là bao nhiêu và uy tín của bạn cụ với cụ ntn thôi, còn nếu đã là thân thiết lâu năm rồi thì em nghĩ là cụ cũng cứ yên tâm, người ta tạm thời khó khăn lúc này thôi chứ ko ai trướt của cụ đâu.

SPL

Xe container
Trước em có thằng bạn học cùng ĐH cũng không thân gì, ra trường cả chục năm nó bảo xây nhà vay em 50tr, 2vc em bảo không có, chỉ cho vay 10tr, coi như giúp, nó không trả thì coi như tặng chứ cho vay nhiều khó đòi, dễ mất tình cảm, nó hẹn 1 năm mà đến 2 năm em hỏi nó mới trả, cũng chả bảo tao chưa có hay gì. Năm xưa em dính vụ cho ông bạn trên mạng vay 60 củ, đòi mãi mới trả 20tr, may em có giấy, lại đòi chán chê lòi ra tiếp 20tr, còn 20tr cuối cùng 2vc ép lòi con mắt mới về nốt, tởn tới già. Thành ra quan điểm của vc em là có nhiêu xài đó, không vay nợ gì ráo, mệt mỏi lắm, tiền vay đưa đứng, tiền đòi toàn quỳ. Xưa vay có 4 cây vàng của bố vợ, 2 bà chị vợ với 20tr tiền mặt, em có 3 cây nữa là 7, bán đi mua cái xe lúc vàng 37.5 thế mà sau 1 tháng nó lên 50tr, thế là mất toi hơn trăm củ, lo trả vcđ luôn. Cụ cho vay thì cứ giấy tờ đàng hoàng, sau càng dễ nói chuyện chứ không nó phủi thì ngoài mất tiền còn mất tình cảm, nhiều vụ rồi

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Trước em có thằng bạn học cùng ĐH cũng không thân gì, ra trường cả chục năm nó bảo xây nhà vay em 50tr, 2vc em bảo không có, chỉ cho vay 10tr, coi như giúp, nó không trả thì coi như tặng chứ cho vay nhiều khó đòi, dễ mất tình cảm, nó hẹn 1 năm mà đến 2 năm em hỏi nó mới trả, cũng chả bảo tao chưa có hay gì. Năm xưa em dính vụ cho ông bạn trên mạng vay 60 củ, đòi mãi mới trả 20tr, may em có giấy, lại đòi chán chê lòi ra tiếp 20tr, còn 20tr cuối cùng 2vc ép lòi con mắt mới về nốt, tởn tới già. Thành ra quan điểm của vc em là có nhiêu xài đó, không vay nợ gì ráo, mệt mỏi lắm, tiền vay đưa đứng, tiền đòi toàn quỳ. Xưa vay có 4 cây vàng của bố vợ, 2 bà chị vợ với 20tr tiền mặt, em có 3 cây nữa là 7, bán đi mua cái xe lúc vàng 37.5 thế mà sau 1 tháng nó lên 50tr, thế là mất toi hơn trăm củ, lo trả vcđ luôn. Cụ cho vay thì cứ giấy tờ đàng hoàng, sau càng dễ nói chuyện chứ không nó phủi thì ngoài mất tiền còn mất tình cảm, nhiều vụ rồi
đù. mượn vàng làm đám cưới là dại nhất trong các cái dại. E có con nhỏ bạn là người yêu cũ của e lấy chồng... lúc làm đám cưới ( 2013)anh chồng muốn nàm to nên vay .. vàng bà con họ hàng :) ... được vài tháng vàng lên dựng đứng :(....

Em có đứa bạn thân chơi với nhau hơn chục năm rồi. Trước giờ nó luôn đàng hoàng, nhiệt tình với bạn bè. Năm nay nó gặp khó khăn trong làm ăn và phải vay mượn bàn bè mỗi ng 1 ít. Thực sự thì trước giờ e cho bạn bè vay nhiều lần rồi, phần lớn là đều trả muộn hơn so với hứa hẹn ban đầu và đều làm e có sự khó chịu nhất định. Những lần e cho vay đó e đều đưa tiền trực tiếp hoặc ckhoan mà ko bjo bắt ghi giấy nợ gì. Thằng này thì là bạn thân thiết, thực sự e cũng ko muốn ghi giấy nợ nần gì, trong cái lệnh chuyển tiền e sẽ ghi nội dung là chuyển cho vay. Như vậy là chặt chẽ chưa các bác nhỉ?
Vài triệu thì thôi, vài chục trở lên thì nên có giấy cụ ạ.

asset19

Xe buýt
Cụ đừng cho vay.
Từ chối khéo đi.

Moriarty

Xe container
Bảo ra vay tín chấp ngân hàng, giờ đầy ra, ko thì FE Credit nó dâng tận tay.

Trumptrong

Xe máy
Quan trọng số tiền cụ cho vay là bao nhiêu và uy tín của bạn cụ với cụ ntn thôi, còn nếu đã là thân thiết lâu năm rồi thì em nghĩ là cụ cũng cứ yên tâm, người ta tạm thời khó khăn lúc này thôi chứ ko ai trướt của cụ đâu.
E cho vay gần nửa tỏi, cũng mong như vậy cụ ạ. Chỉ sợ nó bị vỡ nợ thôi chứ e ko sợ nó trướt

Bakanbonko

Xe tải
Kinh nghiệm xương máu thì bạn càng thân càng ko nên cho vay cụ ạ. Xác định cho vay là mất tiền mất luôn bạn nhé :)

thuyphongthanh

Xe lăn
Cứ nói đến vay tiền là thấy rất phiền.

Chopchopchop

Xe buýt
Ơ. Thế mà có người vừa cho em vay 3 tỷ, không giấy tờ, không chuyển khoản, cầm cái túi đen đựng 3 tỷ đưa em, và em cầm cất đi. Giờ em không trả thì họ có đòi được không ạ? :D

Trumptrong

Xe máy
Kinh nghiệm xương máu thì bạn càng thân càng ko nên cho vay cụ ạ. Xác định cho vay là mất tiền mất luôn bạn nhé :)
E cho vay chưa bjo bị mất nhưng cũng hơi khó chịu. E có thằng bạn rất thân, chơi vs nhau suốt từ phổ thông lên ĐH, đi làm thì mỗi đứa 1 cv nên ít gặp nhau hơn. Cách đây hai chục năm nó vay e 300 củ, đó là tiền nhàn rỗi nên e ko gia hạn tgian. Sau 2 năm e đòi thì nó trả e tiền gốc, ko 1 đồng tiền lãi, cũng ko có 1 hộp sữa cho con em. E cũng hơi thất vọng vì cảm thấy nó ko trân trọng sự nhiệt tình của mình. Sau này nó hỏi vay vài lần nữa nhưng e đều tìm cách từ chối.

DVG

Xe điện
Lệnh ck không phải là bằng chứng cho vay, cho dù cụ có ghi câu gì trong đó nhé.

BMW Z69

Xe buýt
Bạn em vay tiền toàn tự đề nghị viết giấy.
Nhưng em nghĩ đúng là hạn chế vay và cho vay, tình cảm bạn bè nhiều lúc bị sứt mẻ :(

tuan.vu17

Xe tải
Không ai hiểu bạn mình bằng cụ cả, tin tưởng thì cho vay b/th với số tiền nhỏ khoảng 30 hay 50tr đổ lại. Với số tiền ấy cụ có thể chấp nhận mất để hiểu rõ một người bạn đích thực hay một người bạn ảo.
Mình đã từng mất khá nhiều tiền cũng kiểu cho bạn mượn rồi nó xù luôn, nhưng chỉ ở khoản 1 - 2tr thôi => do mình là kẻ thuộc tuýp thương người và không thể cầm lòng trước những lời đường mật ...