[Funland] Chuyển khoản tiền cho vay có cần yêu cầu người vay ghi giấy nợ?

kduc

Xe Cứu Trợ
E cho vay chưa bjo bị mất nhưng cũng hơi khó chịu. E có thằng bạn rất thân, chơi vs nhau suốt từ phổ thông lên ĐH, đi làm thì mỗi đứa 1 cv nên ít gặp nhau hơn. Cách đây hai chục năm nó vay e 300 củ, đó là tiền nhàn rỗi nên e ko gia hạn tgian. Sau 2 năm e đòi thì nó trả e tiền gốc, ko 1 đồng tiền lãi, cũng ko có 1 hộp sữa cho con em. E cũng hơi thất vọng vì cảm thấy nó ko trân trọng sự nhiệt tình của mình. Sau này nó hỏi vay vài lần nữa nhưng e đều tìm cách từ chối.
Cách hai trục năm mà bác đã có 300 củ nhàn rỗi thì còn ai đủ tư cách tư vấn nữa đây :)), tiện e có tờ giấy vay cây rưỡi từ trục năm mà chưa đòi được đây :D

asset19

Xe buýt
Từ chối cũng có lý do cụ ạ. Nhưng AE thân thiết mà ko giúp đc e cứ thấy áy náy sao đó nên e vẫn cho vay
Cụ tính cả nể thế này, nếu cụ là gái chắc cụ ễnh bụng mấy lần ấy nhỉ.
Em vang cụ.

hatchback

Xe buýt
E cho vay gần nửa tỏi, cũng mong như vậy cụ ạ. Chỉ sợ nó bị vỡ nợ thôi chứ e ko sợ nó trướt
Nữa tỷ là con số lớn, cháu nghĩ nên nói bạn viết cho cái giấy để về trình vợ, lý do là vậy.
Mặt bằng chung là vậy. Tuy nhiên người khá giả thì chuyện cho nhau vay vài tỷ không giấy tờ cũng nhiều.
Kinh nghiệm xương máu thì bạn càng thân càng ko nên cho vay cụ ạ. Xác định cho vay là mất tiền mất luôn bạn nhé :)
Thế sao gọi là bạn thân, chẵng lẻ lúc khó khăn toàn tìm bạn không thân để nhờ vả?
Đó là ý kiến riêng của cụ hay phổ biến là như vậy?
Cái này đúng đó cụ, lệnh chuyển khoản mình muốn viết gì chẳng được, chỉ là thủ tục giữa cụ và Ngân hàng thôi, không phải cam kết của đối tác.

toechuoi

Xe tăng
Em thấy nhiều trường hợp là dốc hết vốn liếng nhà cửa cho bạn bè vay, người bạn đó mang ơn rất nhiều và độ 5-7 năm sau thì trả gấp nhiều lần thế do làm ăn buôn bán thuận lợi. Nhưng đấy là em thấy trên phim thôi chứ ngoài đời em chưa thấy bao giờ.
Nên em nghĩ cụ cân nhắc xem bạn cụ có khả năng trả không và nếu bạn cụ không trả thì cụ sẽ thế nào. Nhiều khi mình hết lòng với bạn nhưng bạn mình không hết lòng thì hỏng hết. Họ sẵn sàng vứt bỏ mối quan hệ đấy vì khoản tiền vay mượn.

thangmin

Xe tăng

đây nó còn bắt e vay ko cho trả đây nè cụ, mong lúc nó cưới vàng rẻ tý mua cho được nhiều :D

UFA

Xe điện
Quan trọng là tin tưởng nhau hay ko thôi, trước e có t bạn thân gần 30 năm, lúc nó cần hỏi là e đưa( nếu đang có sẵn), lúc 100, lúc 300, lúc 500 tr, e chả bao giờ cần giấy, mà bạn e lúc nào cũng đàng hoàng trả đầy đủ

kduc

Xe Cứu Trợ
Em thấy nhiều trường hợp là dốc hết vốn liếng nhà cửa cho bạn bè vay, người bạn đó mang ơn rất nhiều và độ 5-7 năm sau thì trả gấp nhiều lần thế do làm ăn buôn bán thuận lợi. Nhưng đấy là em thấy trên phim thôi chứ ngoài đời em chưa thấy bao giờ.
Nên em nghĩ cụ cân nhắc xem bạn cụ có khả năng trả không và nếu bạn cụ không trả thì cụ sẽ thế nào. Nhiều khi mình hết lòng với bạn nhưng bạn mình không hết lòng thì hỏng hết. Họ sẵn sàng vứt bỏ mối quan hệ đấy vì khoản tiền vay mượn.
Có mỗi cái Dim trong truyền thuyết của a Qua thôi cụ, còn đâu ngậm bồ hòn cả =))

Mũi tên bạc

Xe container
Cụ à ơi với bạn cụ 1 lúc trên tin nhắn, rồi lấy đó làm bằng chứng. Bạn thân thiết với cụ thì chắc chắn cụ hiểu rõ hơn ai hết. Tuy nhiên theo kinh nghiệm của các vụ vừa mất tiền vừa mất bạn, thì phần lớn số tiền cho vay đều rất ít, không phải là 1 món lớn, dạng 1-2 chục củ kiệu chứ ko phải củ tỏi. :D
Nhìn chung đã vay thì nó lên rõ ràng trừ khi cụ chủ quá rộng lượng thôi. Không sau mất tình cảm lắm cụ ạ! Có thể cho vay 50tr được chứ cao hơn thì không nên với bạn bè!

Langthang_Mercedes

Xe container
Em không hiểu sao cụ chủ lại có thể giầu thế được nhỉ? Cho vay nửa tỷ nhẹ như lông hồng nhưng vẫn hỏi thủ tục thế nào.

Trumptrong

Xe máy
Không ai hiểu bạn mình bằng cụ cả, tin tưởng thì cho vay b/th với số tiền nhỏ khoảng 30 hay 50tr đổ lại. Với số tiền ấy cụ có thể chấp nhận mất để hiểu rõ một người bạn đích thực hay một người bạn ảo.
Mình đã từng mất khá nhiều tiền cũng kiểu cho bạn mượn rồi nó xù luôn, nhưng chỉ ở khoản 1 - 2tr thôi => do mình là kẻ thuộc tuýp thương người và không thể cầm lòng trước những lời đường mật ...
Thật sự e cũng ko phải tuyp ng lạnh lùng đc. Vay mượn tiền lớn toàn chỗ thân thiết thôi, còn vay vài chục trở xuống thì thường vay nóng trả ngay.
Kinh nghiệm xương máu thì bạn càng thân càng ko nên cho vay cụ ạ. Xác định cho vay là mất tiền mất luôn bạn nhé :)
E thì tư tưởng hơi nho giáo, đã là AE thân thiết thì phải dựa vào nhau. Những ai e còn tin tưởng và còn là bạn thân thì e vẫn cho vay. Những lần cho vay trước đây mặc dù ko vui lắm nhưng sau đó e đều cho qua

Taihoatu

Xe lăn
Nếu tin thì cho vay vì cái thằng nợ có cũng biết đó là số tiền bạn cho vay.
Còn nếu lăn tăn, tức là chưa tin bạn lắm. Tốt nhất trả lời thằng méo cho vay cho nó nhẹ đầu. lý do thì đầy.

Bakanbonko

Xe tải
Thật sự e cũng ko phải tuyp ng lạnh lùng đc. Vay mượn tiền lớn toàn chỗ thân thiết thôi, còn vay vài chục trở xuống thì thường vay nóng trả ngay.

E thì tư tưởng hơi nho giáo, đã là AE thân thiết thì phải dựa vào nhau. Những ai e còn tin tưởng và còn là bạn thân thì e vẫn cho vay. Những lần cho vay trước đây mặc dù ko vui lắm nhưng sau đó e đều cho qua

Em cũng giống cụ, nghĩ thân thiết nên chuyển tiền ngay ko chớp mắt. Nhưng nói gì thì nói, tiền vẫn là mồ hôi nước mắt của mình. Nếu giàu thì xác định cho luôn, còn ko thì cũng là tiền mình để giành làm việc này kia, hay thậm chí đi vay hộ. Lúc tiền ko về thì tức là mình mất :). Mất tiền cụ cho qua ko thấy tiếc và tức thì cụ cứ thoải mái cho (vay), ko có vấn đề gì cả.

vuongchieuquan

[Tịch thu bằng lái]
Cho bạn vay tiền, mất cả bạn cả tiền. Thân vl ra giúp nó chả tính đòi gì. Buồn buồn gọi làm cốc bia mà giờ nó tránh mặt mình vì deo có tiền trả. Chán vl các cụ ạ. Nên tốt nhất ko cho vay :))

vumanhkien

Xe buýt

Loe_hờ lú

Xe điện
Cuối năm em đang vay loạn lên đây.
Toàn gọi điện xong nhắn số tài khoản là bạn nó bắn cho vay. Nhưng chỉ vay tạm 10-20 triệu thôi.
Chả bao giờ vay đến tiền trăm triệu.
Nếu vay thế em vay ngân hàng thôi. Ko vay của bạn hay người thân được.

Ơ. Thế mà có người vừa cho em vay 3 tỷ, không giấy tờ, không chuyển khoản, cầm cái túi đen đựng 3 tỷ đưa em, và em cầm cất đi. Giờ em không trả thì họ có đòi được không ạ? :D
Cụ ko trả thì có thể xảy ra chuyênh như vụ bắn gia đình em gái trên TN nếu người cho vay cần tiền. Còn họ có gấp 10-100 chỗ cho cụ vay thì cũng có thể ko sao.