[Funland] Chuyển khoản tiền cho vay có cần yêu cầu người vay ghi giấy nợ?

banmotnucuoi

Xe lăn
Em làm xây dựng nên vay mượn và lỗi hẹn là bình thường, nhưng cũng chưa bao giờ vay tới tiền trăm cả, (mượn sổ thế chấp ngân hàng thì có)
Nói chung xác định có nợ phải trả, nhưng sợ nhất là nhiều người coi tiền đi vay là tiền của mình, ăn tiêu bạt mạng, hay tham gia vào các việc kinh doanh rủi do hơn oánh bạc

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Chỉnh sửa cuối:

Langthang_Mercedes

Xe container
Giờ đi đòi nợ mà mình như người có lỗi mới khổ.

Vivuvip

Xe buýt
Cho vay cũng được, ghi chuyển khoản là cho vay hay ko ghi cũng chẳng ích gì.
Quan trọng nhất là xác định đã cho bạn vay, không đòi được thì coi như cho.
Chứ xác định phải đòi bằng được thì mất cả bạn cả tiền!
Kinh nghiệm từ em đây, bạn thân cái mứt, giờ gọi hỏi thăm sức khỏe nó còn lơ đi chả dám nghe (sợ mình đòi tiền vay nóng)!
Nóng cái con khỉ, mấy năm rồi!

Nga Ngọc Ngà

Xe buýt
Không ai hiểu bạn mình bằng cụ cả, tin tưởng thì cho vay b/th với số tiền nhỏ khoảng 30 hay 50tr đổ lại. Với số tiền ấy cụ có thể chấp nhận mất để hiểu rõ một người bạn đích thực hay một người bạn ảo.
Mình đã từng mất khá nhiều tiền cũng kiểu cho bạn mượn rồi nó xù luôn, nhưng chỉ ở khoản 1 - 2tr thôi => do mình là kẻ thuộc tuýp thương người và không thể cầm lòng trước những lời đường mật ...
Nhà cháu cũng vài lần mất như cụ kể. Có người bạn nọ, sau nhiều lần cháu phải "quỳ đòi nợ", ức quá, cháu nghĩ đằng nào cũng mất bạn rồi, hà cớ gì lại phải chịu mất thêm tiền. Thế là cháu đòi tận mặt, làm vài cách khác nữa (tất nhiên không làm tổn hại đến danh dự hay thân thể gì của nhau). Cuối cùng cũng đòi được. Món nợ 10 triệu, cách đây mấy năm rồi. Giờ bạn bè gặp nhau trong cả đám bạn, chỉ cười hỏi xã giao, chứ cấm có thăm nom hay vay mượn gì nhau mấy năm qua.

Trumptrong

Xe máy
Cách hai trục năm mà bác đã có 300 củ nhàn rỗi thì còn ai đủ tư cách tư vấn nữa đây :)), tiện e có tờ giấy vay cây rưỡi từ trục năm mà chưa đòi được đây :D
Bình thường thôi cụ ạ. Thằng bạn vay tiền e bjo, 20 năm trước nó có gần 2 chục tỏi mà giờ vẫn gặp cảnh nợ nần :D

Trumptrong

Xe máy
Em không hiểu sao cụ chủ lại có thể giầu thế được nhỉ? Cho vay nửa tỷ nhẹ như lông hồng nhưng vẫn hỏi thủ tục thế nào.
E ko giầu đâu cụ ạ, vẫn làm công ăn lương.
Cho vay cá nhân với nhau chỉ dựa trên niềm tin, tình cảm nên ứng xử mỗi ng 1 khác. E muốn hỏi các cụ thường ứng xử ntn thôi chứ thủ tục thì ko có

cusao

Xe lăn
Em có đứa bạn thân chơi với nhau hơn chục năm rồi. Trước giờ nó luôn đàng hoàng, nhiệt tình với bạn bè. Năm nay nó gặp khó khăn trong làm ăn và phải vay mượn bàn bè mỗi ng 1 ít. Thực sự thì trước giờ e cho bạn bè vay nhiều lần rồi, phần lớn là đều trả muộn hơn so với hứa hẹn ban đầu và đều làm e có sự khó chịu nhất định. Những lần e cho vay đó e đều đưa tiền trực tiếp hoặc ckhoan mà ko bjo bắt ghi giấy nợ gì. Thằng này thì là bạn thân thiết, thực sự e cũng ko muốn ghi giấy nợ nần gì, trong cái lệnh chuyển tiền e sẽ ghi nội dung là chuyển cho vay. Như vậy là chặt chẽ chưa các bác nhỉ?
Tùy theo mức độ thân-sơ thì chỉ có bác mới biết. Em thì gợi ý theo quan điểm của em thế này, bác dùng đc thì dùng, thấy vô lý thì bỏ nhé bởi chỉ là quan điểm cá nhân không mang tính vạn năng.
- Tùy theo khả năng tài chính của mình mà đánh giá khoản cho vay là to hay nhỏ (ng có 1000ty thì 1 ty cũng coi là nhỏ và ngược lại). Hãy cho bạn vay khoản nhỏ nhưng tự coi như mất-tức là cho bạn nhưng không tuyên bố là cho mà chỉ cho vay để bạn có áp lực với việc sử dụng khoản tiền đó 1 cach hiệu quả (kinh doanh, tháo gỡ....không phải để tiêu xài lãng phí). Khi nào có thì trả, ko trả được cũng thôi vì đó là khoản nhỏ.
- Nếu là khoản lớn thì dứt khoát không cho vay vì 2 lý do: 1 là ảnh hưởng đến tài chính nhà mình là ko được bởi theo nguyên tắc "mình chưa vững còn giúp đc ai nữa?", 2 là: Cho vay khoản lớn (đối với cả ng cho vay và ng đi vay) thì dễ sinh lòng tham khi nghĩ đến chuyện trả. Khả năng này là rất lớn vì đây là diễn biến tâm lý bình thường, bất kể việc trước đây người đó có tư cách là tốt hay xấu hoặc mối quan hệ giữa 2 người là có độ tin cậy cao hay thấp. Hệ quả là có rủi ro rất lớn với việc mất tiền và mất bạn.
Nếu bác đồng ý với em 2 quan điểm trên thì khi cho bạn vay ta hiểu là ta chọn cách giúp bạn và tự nhủ luôn là ta tặng bạn thì thôi không cần biên nhận gì cả. Sau này bạn trả đc thì tốt, nếu không trả đc thì rõ ràng đó mãi mãi là 1 việc cụ thể mà ta giúp đc bạn
Đối với những giao dịch xã giao thì 1 đồng cũng cần có bằng chứng vì nó vừa là vật chất vừa là danh dự của các bên. Mà ai cũng thừa hiểu đối với ng ngoài thì ngoài danh dự ra thì ta có gì để giữ gìn nữa đâu?

Quả Tạ

Xe hơi
Cho bạn vay tiền, mất cả bạn cả tiền. Thân vl ra giúp nó chả tính đòi gì. Buồn buồn gọi làm cốc bia mà giờ nó tránh mặt mình vì deo có tiền trả. Chán vl các cụ ạ. Nên tốt nhất ko cho vay :))
có khi bạn cụ vay về chữa bệnh dạ dày, đại tràng... đang kiêng không uống được, nghĩ thế cho nó thoáng đầu cụ ạ.

Mr.Alo

Xe lăn
cuộc sống khó khăn vay mượn là bình thường , cụ thấy giúp được thì giúp ko thì cứ trả lời thẳng , thế cho thoải mái

Langthang_Mercedes

Xe container
E ko giầu đâu cụ ạ, vẫn làm công ăn lương.
Cho vay cá nhân với nhau chỉ dựa trên niềm tin, tình cảm nên ứng xử mỗi ng 1 khác. E muốn hỏi các cụ thường ứng xử ntn thôi chứ thủ tục thì ko có
Nếu tiền đó cho vay mà chẳng may bạn không thể trả được nhưng không ảnh hưởng đến kinh tế gia đình cụ và là tiền riêng của cá nhân cụ thì cần quái gì viết giấy.

Nếu đó là tiền của vợ chồng cụ đồng lòng cho bạn vay thì bảo nó viết giấy để vợ cụ yên tâm hơn.

Cá nhân em thì cứ liên quan đến tiền to tất ra ngân hàng, ngân hàng không cho vay ắt có rủi ro to, vậy nên không ủng hộ vay mượn cá nhân, làm khó người khác.

Khanhkhanh12323

Xe đạp
Bậ thân hồi cấp 3 mượn tiền và cái kết sau 11 năm đây nhé, tới giờ vẫn chưa trả luôn