[Funland] Chuyện kể: Tìm mộ cụ nội, liệt sĩ chống Pháp

Nguoimoivao3

Xe tăng
Phật giáo nguyên thủy bị thu hẹp vì nó không phù hợp với mô hình phân biệt đẳng cấp trong xã hội mà nó được sinh ra, nên giai cấp thống trị không cho phép nó tồn tại, điều đó là bình thường cụ ạ. Và như cụ nói, Phật giáo đi qua nơi khác, hấp thụ, hòa trộn với các tôn giáo bản địa cũng là bình thường. Cái nào cũng là thực cả.

Ai thấy hợp cái nào thì theo cái đó. Có điều, nên tìm hiểu và hiểu (ít nhất là ở mức độ nhất định nào đó) cái mình theo, chứ đừng theo một cách hời hợt, dễ dãi hay cực đoan quá.

Như em thì em thích Phật giáo nguyên thủy, vì Phật tổ không dùng cây gậy để dọa nạt, cũng không treo củ cà rốt để mê hoặc. Còn sau này đâu đó có hơi hướng của cái gọi là kinh doanh trên sự sợ hãi của mọi người.
Phật giáo Nguyên thuỷ bị suy vong ở Ấn Độ là do bị Hồi giáo tiêu diệt cụ nhé. Bao nhiêu Sư sãi bị giết hết. Đại học Nalanda rộng lớn thế, mười mấy nghìn sư bị Hồi giáo giết sạch. Cả một thư viện Kinh, Tạng khổng lồ bị đốt mấy tháng sau mới cháy hết.

không còn sư thì lấy ai truyền bá Phật Pháp?

em thì thích Phật Giáo Đại Thừa. Vì Nhập thế nên mới có thể truyền bá, lan toả Phật Pháp mạnh mẽ ở Phương Đông. Chứ cứ kiểu Xuất thế như Phật giáo Nguyên thuỷ thì làm sao Phật giáo có thể lan toả rộng như hiện nay?

Theo Phật giáo Đại Thừa thì cũng không nhất thiết phải để bị đe doạ bởi cây gậy; hay để bị mê hoặc bởi củ cả rốt cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Nguoimoivao3

Xe tăng
Các bác có 2 chọn lựa, hoặc tự nhân mình là người mê tín, hoặc chỉ ra mình đang hành động theo quy luật khách quan nào.
Bản chất là nó có quy luật, nhưng các bác không chịu học hỏi nên mới sa vào con đường mê tín dị đoan và hành động hoàn toàn theo cảm tính, chứ không hề có lý tính.

Em chưa nói câu nào phủ nhận chuyện tâm linh, em cũng chưa nói câu nó phê phán việc nhà bác rachfan, mà em chỉ thấy là tới tận gần chục lần đi tìm mộ mà không có 1 hình ảnh, video nào thì hơi vô lý.
Sao cụ cho là "...tới tận gần chục lần đi tìm mộ mà không có 1 hình ảnh, video nào ..."

Cụ rachfan không chia sẻ video, hình ảnh vv theo em không có nghĩa là không có cụ nhé. Vì những cái đó (videa, photo vv) là liên quan đến sự riêng tư của gia đình. Không thể đem chia sẻ tuỳ tiện trên cõi mạng được. Là em thì em cũng không đời nào chia sẻ.

Em nghĩ cụ Rachfan chia sẻ câu chuyện nhà cụ ấy lên đây cũng chỉ là để chia sẻ trải nghiệm của bản thân và gia đình về khía cạnh tâm linh, coi như góp thêm một câu chuyện tâm linh thực tế cụ ấy và gia đình đã trải nghiệm. Chứ không phải cụ ấy chia sẻ để hành nghề liên quan tâm linh mà phải đưa hình ảnh hay video để chứng minh. Ai tin thì tin không tin thì thôi.

Như em thì rất tin ; vì cụ Rachfan cũng có tên tuổi trên OF; chưa bao giờ thể hiện là người nói tầm phào nói nhăng nói cuội vv. Thêm nữa em cũng từng được chia sẻ rất nhiều câu chuyện tâm linh khác tương tự, rất nhiều cáu chuyện có video. Nên em thấy tin hoàn tìan chuyện nhà cụ Rachfan.
Cụ không tin thì thôi có ai ép đâu nhưng theo em cụ không nên phát biểu kiểu dè bỉu như vậy

Chỉnh sửa cuối:

Nguoimoivao3

Xe tăng
E thấy hay có bài ko biết thì đừng báng bổ,

Vì thật ra các hiện tượng tâm linh, chả có ai chứng minh, ko có bằng chứng, nên đúng là chả ai biết

Nên câu chuyện ở đây chỉ là niềm tin, các vị lại đánh tráo khái niệm thành ko biết thì đừng báng bổ, câu chuyện thực ra là tin hay ko tin thôi, và ko tin thì cũng chả phải tội lỗi gì :)
Không biết, không hay không rành không rõ thì không nên chỉ trích, chê bai cũng như báng bổ. Đó cũng là một trong những lời dạy của Đức Phật cụ nhé!

Đặc biệt người bình thường thì không nên chỉ trích chê bai phỉ báng những người xuất gia cụ nhé

bixinh1803

Xe hơi
Vâng, mẹ em sau khi tìm thấy mộ ông chú mình trong phần mộ 12 liệt sỹ hi sinh khi đánh đồn cũng bảo thôi biết nơi ông mất, biết là nằm trong số đó rồi, thế là an tâm. Còn hơn 70 năm rồi, có khi ông cũng đầu thai kiếp khác rồi.
nhà em lên xã nơi có phần mộ ông chú ruột mẹ em cũng chu đáo lắm, hỏi có cần xã xác nhận gì không, mẹ em bảo không ah, chỉ kên để biết hoàn cảnh hi sinh, nơi mất, ohaafn mộ để thi thoảng con cháu qua thắp nén nhang thôi.
Vâng.
Nhà em cũng quan điểm như thế. Nếu có không phải thì mình cũng thắp hương cho các liệt sĩ, đồng đội của bác thôi; rồi thì ở nơi xa khác, gia đình khác lại thắp cho bác.

Nguoimoivao3

Xe tăng
Nói chung khi ko biết thì điều cần là tin và không tin thôi. Giải thích để hiểu được thì kiến thức nền cũng phải đủ thì mới hiểu được.
Phật giáo thì có lắm dòng lắm pháp tu lắm và nhiều khi lại rất tréo ngoe. Vì thế thằng nào to mồm thì thằng đó thắng. Dòng nào nói hợp ý ai thì người đó đúng chứ thực chất ko có đúng sai.
Ví dụ trường hợp của cụ, với các vị sư tu Phật đại thừa (thường ở Miền Bắc) thì có 1 số họ có làm làm việc giải nghiệp. Thường thì các pháp sư là điều này nhưng nếu pháp sư làm thì cũng cần có 1 số vị tăng ni niệm phật để hỗ trợ. Nếu sư làm luôn được thì càng tốt.
Những trường hợp đột tử theo tâm linh chính là nghiệp nặng, đặc biệt là nghiệp của dòng họ. Nghiệp đổ thì sẽ phải trả giá bằng sinh mệnh hoặc sự nghiệp, tài sản lớn. Vì thế giải nghiệp là 1 cách để hóa giải, ngắt cái vận hạn giáng xuống dòng họ.

Trùng có nguồn gốc từ nợ nghiệp nhưng ở cấp độ rất nặng.
Em cùng quan điểm với cụ

Nguoimoivao3

Xe tăng
Đội sư ấy giờ hay nói về những thứ không thể chứng minh cũng không thể bác bỏ, khiến cho người ta bán tín bán nghi và tặc lưỡi làm cho "yên tâm", nên họ rất giàu. Bản thân Phật giáo đúng ra là vô thần và chẳng có cúng bái gì cả.
Cái thế giới tạm gọi là tâm linh quyền năng kia, nếu nó có thật, nhẽ cùng lắm là read-only thôi. Nếu có thể can thiệp bằng cúng bái thì mấy đồng chí "củi" có cả đống tiền với quyền trong tay đã chẳng bao giờ bị đốt :), các ảnh đều rất tín cả đó.
ai nói cụ Phật giáo là vô thần vậy? Đế Thiên Đế Thích có phải Thần không? Chư Thần hằng hà sa số từng về chầu nghe Đức Phật Như Lai thuyết giảng có hẳn tích trong Kinh sách đấy cụ!

Không thầy nào Sư nào dám nói hay từng nói là"... có thể can thiệp hết bằng cúng bái... " cụ nhé! Cúng bái nếu có chỉ là cách thức/phương pháp để trợ duyên thôi. Quan trọng là người đặt lễ cúng bái phải sám hối, thay đổi từ tâm,thực hành ít nhất 4 giới: không sát sinh; không nói dối; không tà dâm, không trộm cắp (giới thứ 5 không uống rượu) đồng thời tâm luôn hướng thiện + tích cực làm điều thiện + phóng sinh nữa thì cúng bái mới có hiệu quả, sẽ có thể giảm bớt nghiệp hay giải hết được nghiệp tuỳ duyên và phước đức mỗi người ...

Chứ không Thầy nào Sư nào dạy là chỉ cần cúng bái là giải hết nghiệp đâu cụ.

Củi mà vẫn cứ tiếp tục tham nhũng (nghĩa là gian dối + trộm cướp) coi như vẫn phạm giới nặng thế thì nghiệp nặng cúng bái nào cứu nổi.

Nhưng cụ tin hay không thì tuỳ, thực tế thì củi nào biết cúng dường xây chùa, cúng dường tam bảo, từ thiện, phóng sinh vv thì đều thấy được ân huệ án nhẹ hơn dự kiến..

ví dụ to tướng là thứ trưởng N V Tiến

Chỉnh sửa cuối:

huyhung123

Xì hơi lốp
Không biết, không hay không rành không rõ thì không nên chỉ trích, chê bai cũng như báng bổ. Đó cũng là một trong những lời dạy của Đức Phật cụ nhé!

Đặc biệt người bình thường thì không nên chỉ trích chê bai phỉ báng những người xuất gia cụ nhé
Haha, thế cho nên xuất gia 1 cái là làm thầy, béo tốt phương phi, xe đẹp đồ xịn, tiền nhiều ko đếm xuể... Thu nhập tốt đến mức các doanh nghiệp nhảy vào lập BOT chùa, tuyển nhân viên gõ mõ về và làm marketing mạnh mỗi mùa du lịch đầu năm... Thấy họ đầu tư nghìn tỉ mà thu hồi vốn rất nhanh!
Chúng sinh ko được chỉ trích, cứ cúng dường là được, càng nhiều càng ít!

huyhung123

Xì hơi lốp
ai nói cụ Phật giáo là vô thần vậy? Đế Thiên Đế Thích có phải Thần không? Chư Thần hằng hà sa số từng về chầu nghe Đức Phật Như Lai thuyết giảng có hẳn tích trong Kinh sách đấy cụ!

Không thầy nào Sư nào dám nói hay từng nói là"... có thể can thiệp hết bằng cúng bái... " cụ nhé! Cúng bái nếu có chỉ là cách thức/phương pháp để trợ duyên thôi. Quan trọng là người đặt lễ cúng bái phải sám hối, thay đổi từ tâm,thực hành ít nhất 4 giới: không sát sinh; không nói dối; không tà dâm, không trộm cắp (giới thứ 5 không uống rượu) đồng thời tâm luôn hướng thiện + tích cực làm điều thiện + phóng sinh nữa thì cúng bái mới có hiệu quả, sẽ có thể giảm bớt nghiệp hay giải hết được nghiệp tuỳ duyên và phước đức mỗi người ...

Chứ không Thầy nào Sư nào dạy là chỉ cần cúng bái là giải hết nghiệp đâu cụ.

Củi mà vẫn cứ tiếp tục tham nhũng (nghĩa là gian dối + trộm cướp) coi như vẫn phạm giới nặng thế thì nghiệp nặng cúng bái nào cứu nổi.

Nhưng cụ tin hay không thì tuỳ, thực tế thì củi nào biết cúng dường xây chùa, cúng dường tam bảo, từ thiện, phóng sinh vv thì đều thấy được ân huệ án nhẹ hơn dự kiến..

ví dụ to tướng là thứ trưởng N V Tiến
Vậy phải điều tra ngay cái tội ăn hối lộ! Chết thật, quá nguy hiểm!

Nguoimoivao3

Xe tăng
Haha, thế cho nên xuất gia 1 cái là làm thầy, béo tốt phương phi, xe đẹp đồ xịn, tiền nhiều ko đếm xuể... Thu nhập tốt đến mức các doanh nghiệp nhảy vào lập BOT chùa, tuyển nhân viên gõ mõ về và làm marketing mạnh mỗi mùa du lịch đầu năm... Thấy họ đầu tư nghìn tỉ mà thu hồi vốn rất nhanh!
Chúng sinh ko được chỉ trích, cứ cúng dường là được, càng nhiều càng ít!
Phước ai nấy hưởng nghiệp ai nấy chịu.

Việc của mỗi người là sống tốt. Những việc khác hãy để Nhân Quả lo. Nhân Quả rất chính xác không sai một ly bạn nhé...

Để sống tốt, muốn sống tốt ít nhất nên tránh phải tránh phạm phải Thân Khẩu Ý Nghiệp ...

Nghĩ không đúng về người khác, là Ý nghiệp

phát ngôn không đúng về người khác, kết tội không có bằng chứng, là Khẩu nghiệp

Ý nghiệp lẫn Khẩu nghiệp đối với các bậc Xuất gia, sẽ gánh Nghiệp nặng hơn

Chỉ kẻ vô minh mới không biết đến Nhân Quả Luân hồi Nghiệp Báo và Thân Khẩu Ý Nghiệp. Kẻ đó thật đâng tội nghiệp

Nguoimoivao3

Xe tăng
Vậy phải điều tra ngay cái tội ăn hối lộ! Chết thật, quá nguy hiểm!
A Di Đà Phật. Chỉ kẻ vô minh mới nghĩ việc Cúng dường Tam Bảo, cũng dường xây chùa, từ thiện, phóng sinh vv là hối lộ thôi.

Cúng dường Tam Bảo hay Xây Chùa là đang góp phần Bảo vệ lẫn Lan Toả Chính Pháp; nếu thành tâm thì ít nhiều, tuỳ duyên đều là đang tạo thêm Phước đức cho bản thân.

Từ thiện, phóng sinh nếu từ tâm cũng là đang giẻo trồng thêm phước đức.

Phước Đức được tích thêm thì nghiệp báo sẽ giảm đí ...

Phước Đức cũng như tiền gửi trong ngân hàng. Càng tích luỹ thì số tiền đó càng ngày càng tăng. Không tích luỹ thì số tiền vẫn thế. Đã không tích luỹ còn tiêu hết, đến lúc hết Phước sẽ thấy Nghiệp bâo nhãn tiền.

Vậy nên mỗi người đều nên gắng gieo trồng ruộng Phước Đức của riêng mình để mà tích luỹ Phước Đức cho bàn thân ...

Chưa kể, chúng ta hiện đang sống trong một đât nước có Luận Pháp. Hối lộ hay tham nhũng là những hành vi vi phạm pháp luật. Ai có bằng chứng thì nên tố cáo. Nếu không có bằng chứng mà cứ nói khơi khơi không có bằng chứng thì là hành vi vu khống. Hành vi vi phạm pháp luật. Xét về Luật Nhân Quả thì hành vi đó là đang phạm phải Ý Nghiệp Khẩu Nghiệp; gieo trồng nhân xấu

Chỉnh sửa cuối:

firstfriend

Xe tải
Bài học về Thuận Thiên Địa, đắc nhân tâm vạn sự thành của vua Lý Thái Tổ:
Trong các việc lớn của vua Lý Thái Tổ sau khi lên ngôi là:
- Dời đô về Hà nội-Thăng Long để làm điểm tựa phát triển cho muôn đời, trong đó việc lập tứ trấn và xây 8 chùa để an cư lạc nghiệp là những việc thuộc về sự.
- Tháng 12 năm Canh Tuất (năm 1010 dương lịch), Lý Thái Tổ sai sứ sang nước Tống để thỉnh kinh điển Phật giáo, vua Tống Chân Tông chấp thuận, trao cho vua Lý kinh Địa Tạng cùng với chữ ngự bút do chính tay vua Tống viết đó là việc thuộc về lý.
Lý sự viên dung, nên thủ đô nghìn năm tồn tại cùng với đó là nhân tài mỗi thời đều đều đặn xuất hiện.

-Sao các bác không suy nghĩ, một người tài năng hiếm có như vua Lý Thái Tổ, vì sao lại làm như vậy?Phần sự thì dễ hiểu hơn, nhưng phần lý các bác chia sẻ thêm về ý kiến của mình xem thế nào?

Chỉnh sửa cuối:

firstfriend

Xe tải
Sao cụ cho là "...tới tận gần chục lần đi tìm mộ mà không có 1 hình ảnh, video nào ..."

Cụ rachfan không chia sẻ video, hình ảnh vv theo em không có nghĩa là không có cụ nhé. Vì những cái đó (videa, photo vv) là liên quan đến sự riêng tư của gia đình. Không thể đem chia sẻ tuỳ tiện trên cõi mạng được. Là em thì em cũng không đời nào chia sẻ.

Em nghĩ cụ Rachfan chia sẻ câu chuyện nhà cụ ấy lên đây cũng chỉ là để chia sẻ trải nghiệm của bản thân và gia đình về khía cạnh tâm linh, coi như góp thêm một câu chuyện tâm linh thực tế cụ ấy và gia đình đã trải nghiệm. Chứ không phải cụ ấy chia sẻ để hành nghề liên quan tâm linh mà phải đưa hình ảnh hay video để chứng minh. Ai tin thì tin không tin thì thôi.

Như em thì rất tin ; vì cụ Rachfan cũng có tên tuổi trên OF; chưa bao giờ thể hiện là người nói tầm phào nói nhăng nói cuội vv. Thêm nữa em cũng từng được chia sẻ rất nhiều câu chuyện tâm linh khác tương tự, rất nhiều cáu chuyện có video. Nên em thấy tin hoàn tìan chuyện nhà cụ Rachfan.
Cụ không tin thì thôi có ai ép đâu nhưng theo em cụ không nên phát biểu kiểu dè bỉu như vậy
tội của em qua cái miệng của bác to thế không biết :D
các bác không cần phải nghiên cứu em làm gì, cứ nghiên cứu quy luật khách quan thì bàn nó mới thoáng được.
Ông cụ đi khắp thế giới, nghiên cứu cả đông tây kim cổ rồi phải thốt lên: Đây chính là cẩm nang thần kỳ, đó phải là kết luận có trọng lượng chứ.

Chỉnh sửa cuối:

huyhung123

Xì hơi lốp
A Di Đà Phật. Chỉ kẻ vô minh mới nghĩ việc Cúng dường Tam Bảo, cũng dường xây chùa, từ thiện, phóng sinh vv là hối lộ thôi.

Cúng dường Tam Bảo hay Xây Chùa là đang góp phần Bảo vệ lẫn Lan Toả Chính Pháp; nếu thành tâm thì ít nhiều, tuỳ duyên đều là đang tạo thêm Phước đức cho bản thân.

Phước Đức cũng như tiền gửi trong ngân hàng. Càng tích luỹ thì số tiền đó càng ngày càng tăng. Không tích luỹ thì số tiền vẫn thế. Đã không tích luỹ còn tiêu hết, đến lúc hết Phước sẽ thấy Nghiệp bâo nhãn tiền.

Vậy nên mỗi người đều nên gắng gieo trồng ruộng Phước Đức của riêng mình để mà tích luỹ Phước Đức cho bàn thân ...

Chưa kể, chúng ta hiện đang sống trong một đât nước có Luận Pháp. Hối lộ hay tham nhũng là những hành vi vi phạm pháp luật. Ai có bằng chứng thì nên tố cáo. Nếu không có bằng chứng mà cứ nói khơi khơi không có bằng chứng thì là hành vi vu khống. Hành vi vi phạm pháp luật. Xét về Luật Nhân Quả thì hành vi đó là đang phạm phải Ý Nghiệp Khẩu Nghiệp; gieo trồng nhân xấu
Haha tự ông có minh khai ở trên: có tội nhưng hay đi cúng dường thì được giảm tội, cũng tội đấy nhưng ko đi cúng hay cúng ít thì tội nặng hơn...
Thật là đẳng cấp!
Nhân quả là gì ông có minh chắc éo gì đã hiểu. Haha! Tóm lại cứ cúng nhiều vào là hưởng phúc báo nhỉ? Haha!
Thôi xách đít đi làm đi. Dân giờ khôn rồi, mấy bài lừa 1000 năm rồi, quen rồi.
Chào nhá!

daiama

Xe tải

Hehe cứ cho là tích phúc đức ít nhiều giải nghiệp theo nghĩa nào đó đi, thì việc tích phúc cũng chẳng liên quan đến cúng dường cho các chùa. Cúng vào chùa không thấy họ đóng góp cho XH được cái gì, chỉ thấy chùa ngày càng to đẹp hơn, tiền đậm đặc hơn, gỗ quý hơn, sư béo tốt xe đẹp đồ xịn hơn và càng ngày càng tai tiếng hơn. Đơn giản là một ngành kinh doanh đội nốt tâm linh béo bở và không nộp thuế. Cúng dường vào chùa không hề tích phúc đức, thậm chí còn gây nghiệp thêm thì có, thuế thì không nộp, tuyên truyền mê tín dị đoan đút lót thần thánh u mê dân chúng. Thà cúng cho nhà nước còn ít nhiều thấy kết quả đâu đó tốt cho XH hơn :D.

firstfriend

Xe tải
Haha tự ông có minh khai ở trên: có tội nhưng hay đi cúng dường thì được giảm tội, cũng tội đấy nhưng ko đi cúng hay cúng ít thì tội nặng hơn...
Thật là đẳng cấp!
Nhân quả là gì ông có minh chắc éo gì đã hiểu. Haha! Tóm lại cứ cúng nhiều vào là hưởng phúc báo nhỉ? Haha!
Thôi xách đít đi làm đi. Dân giờ khôn rồi, mấy bài lừa 1000 năm rồi, quen rồi.
Chào nhá!
Hehe cứ cho là tích phúc đức ít nhiều giải nghiệp theo nghĩa nào đó đi, thì việc tích phúc cũng chẳng liên quan đến cúng dường cho các chùa. Cúng vào chùa không thấy họ đóng góp cho XH được cái gì, chỉ thấy chùa ngày càng to đẹp hơn, tiền đậm đặc hơn, gỗ quý hơn, sư béo tốt xe đẹp đồ xịn hơn và càng ngày càng tai tiếng hơn. Đơn giản là một ngành kinh doanh đội nốt tâm linh béo bở và không nộp thuế. Cúng dường vào chùa không hề tích phúc đức, thậm chí còn gây nghiệp thêm thì có, thuế thì không nộp, tuyên truyền mê tín dị đoan đút lót thần thánh u mê dân chúng. Thà cúng cho nhà nước còn ít nhiều thấy kết quả đâu đó tốt cho XH hơn :D.
đấy là vì các bác chưa học được gì từ bài học lịch sử của vua Lý Thái Tổ.
Khi nhận thức đầy đủ được thì các bác mới vận dụng được việc thuận thiên địa, đắc nhân tâm được.

quy luật khách quan thì cách đây vài nghìn năm, bây giờ hay sau này cả vài nghìn năm thì nó vẫn thế.
Không thể đổ lỗi cho người này người kia, hay cái sai của một cá nhân nào đó và vin vào đó mà bác bỏ cả một hệ thống phương pháp luận về nhận biết và hành động theo quy luật khách quan được.

Nội dung em vẫn xoay quanh việc đi tìm mộ liệt sĩ, nhưng việc bàn bạc nó sẽ phải có thứ lớp tuần tự.

Còn với những người ý chí chủ quan, duy ý chí quá mạnh thì phương pháp đơn giản nhất là tự quán chiếu bản thân.
Bạn có thể nhịn thở được không?
Bạn có thể nhìn mãi mà không nhắm mắt được không?
Hay bạn có thể cưỡng lại cơn buồn ngủ được không?
Hay nói vui là uống 3 lít nước vào xong bạn có thể dùng ý chí để đóng van tiết niệu lại không?

Sức mạnh của quy luật khách quan trong một con người chúng ta còn không chi phối nổi thì sức mạnh của quy luật khách quan của tự nhiên, xã hội, của thế giới chúng ta làm sao chi phối nổi.

Cũng vậy, không thể vì vô số quan tham nhũng mà bác hệ thống triết học Mác-Lê nin và Tư tưởng đạo đức Hồ Chí Minh được, vì sao, vì đó là công cụ nhận biết quy luật khách quan và phương pháp hành động theo nó. Còn việc người vận dụng sai, hiểu sai dẫn tới làm sai là chuyện bình thường, thời nào cũng vậy.

Và các phương pháp nhận biết quy luật khách quan và hành động theo nó vì thế sẽ tương đồng trên vô số phương diện, chỉ lả ngôn ngữ diễn đạt khác nhau như người phương Đông và người phương Tây cùng nói về một khái niệm.

Chỉnh sửa cuối:

firstfriend

Xe tải
Còn nếu cảm thấy quá khó khăn khi vượt qua sự cố chấp của bản thân để chấp nhận các quy luật khách quan thì phải nghĩ tâm tâm niệm niệm trong đầu là đi tìm mộ liệt sĩ là vì bản thân họ rồi sau mới đến lượt những người thân còn sống.

Vì suy cho cùng thì đến cả cái xét nghiệm AND thì người chết họ cũng chả cần. Nhưng nếu vì quyền lợi của họ mà làm, thì không cần phải gọi họ cũng sẽ tìm đủ mọi cách để về, hoặc tìm báo hiệu cho người còn sống.

Trong việc định đô ở Thăng Long của vua Lý Thái Tổ, nhà vua được quá nhiều lần báo mộng chỉ đường đi nước bước từ việc xây thành, lập tứ trấn đến... vô vàn các việc khác. Vì sao? Vì trong lời nói, suy nghĩ, hành động và ý định của nhà Vua đều mong muốn được Thuận Thiên địa.

Vậy tại sao ta không rút ra bài học thành công từ chính ví dụ thực tế có kiểm chứng hơn cả 1000 năm này rồi? Ông đã làm gì để đạt được yêu cầu đó. cụ thể nó là cái gì? Đó là người thực, việc thực, có sự kiểm chứng theo thời gian, thành quả không còn gì phải bàn cãi.
Vì bài học đó quá hay ho, dễ áp dụng, lại dễ thực hành... thì vì sao chúng ta không học?

Chỉnh sửa cuối:

firstfriend

Xe tải
Nếu trả lời được câu hỏi trong tất cả các việc về Lý (ngoài các việc về Sự là các hành động cụ thể) thì việc nào quan trọng nhất đảm bảo yêu cầu Thuận Thiên Địa của vua Lý Công Uẩn thì các bác cứ làm đúng như thế là được.

Trong chiếu dời đô, mong muốn Thuận Thiên Địa, đắc nhân tâm của Vua Lý Công Uẩn là rât rõ ràng. Đó là một trong những khởi đầu quan trọng nhất sang trang của toàn bộ lịch sử dân tộc,

Đừng học tập hay chú ý đến những sai lầm của người khác quá nhiều, sẽ dễ mất phương hướng cứ các Anh hùng dân tộc mà học tập.

Phương pháp đó áp dụng được cho việc làm việc với thế giới vô hình một cách bài bản, đúng pháp và không rơi vào trận bát quái những câu chuyện tâm linh mà không thể xác thực và đoán định

trích:
Xưa nhà Thương đến đời Bàn Canh 5 lần dời đô[7], nhà Chu đến đời Thành Vương 3 lần dời đô[8], há phải các vua thời Tam Đại[9] ấy theo ý riêng tự tiện dời đô. Làm như thế cốt để mưu nghiệp lớn, chọn ở chỗ giữa, làm kế cho con cháu muôn vạn đời, trên kính mệnh trời, dưới theo ý dân, nếu có chỗ tiện thì dời đổi, cho nên vận nước lâu dài, phong tục giàu thịnh. Thế mà 2 nhà Đinh, lại theo ý riêng, coi thường mệnh trời, không noi theo việc cũ Thương Chu, cứ chịu yên đóng đô nơi đây, đến nỗi thế đại không dài, vận số ngắn ngủi, trăm họ tổn hao, muôn vật không hợp. Trẫm rất đau đớn, không thể không dời.

Huống chi thành Đại La, kinh đô cũ của Cao Vương[10], ở vào nơi trung tâm trời đất, được thế rồng cuộn hổ ngồi, chính giữa nam bắc đông tây, tiện nghi núi sông sau trước. Vùng này mặt đất rộng mà bằng phẳng, thế đất cao mà sáng sủa, dân cư không khổ thấp trũng tối tăm, muôn vật hết sức tươi tốt phồn thịnh. Xem khắp nước Việt đó là nơi thắng địa, thực là chỗ tụ hội quan yếu của bốn phương, đúng là nơi thượng đô kinh sư mãi muôn đời.Trẫm muốn nhân địa lợi ấy mà định nơi ở, các khanh nghĩ thế nào?

Chỉnh sửa cuối: