[Funland] Chuyện kể: Tìm mộ cụ nội, liệt sĩ chống Pháp

bixinh1803

Xe hơi
E chỉ ko hiểu sao g.d cụ chủ ko đi xn ADN nhỉ, giờ cái này làm cũng đơn giản, nhiều khi có người tin quá rồi, sợ đi ktra lại ko phải nên thôi.

Rồi cái sự cụ về bởi con cháu làm nhà thờ họ đẹp quá nên cụ về, ơ thế nếu con cháu nghèo thì cụ ko về à :(

Cái nhà thờ họ chắc mới có 10-20 năm nay mới rầm rộ, trc nếu có thì cũng chỉ của đám quan lại, địa chủ chứ dân đen làm gì có, nghĩ cũng thấy giới tâm linh cũng phân biệt giàu nghèo cc nhỉ
Xét nghiệm and ko đơn giản đâu cụ. Qua tìm hiểu thì em hiểu ko phải mẫu vật nào c đủ điều kiện để xét nghiệm. Nếu là xương thì chỉ có vài loại đạt tiêu chuẩn thôi.

Lại kể chuyện bác liệt sĩ nhà em, bác em sau khi tìm được mộ phần được mai táng trong nghĩ trang trường sơn khá trang trọng. Ban đầu gia đình em thấy thế là ổn, là may mắn vì còn nhiều gia đình chưa tìm sc người thân. Đến khi gia đình có điều kiện, thì bà em nước mắt ngắn nước mắt dài đòi đón bác về mai táng ở quê gần cha mẹ, anh em; ông em thì ko ý kiến gì, ông bảo theo nhà nước cũng tốt, các con cứ lựa việc mà liệu. Thế là có những vấn đề đặt ra như sau:
1. Liệt sĩ đã an táng trong nghĩa trang nhà nước ko phải thích là rút ra dc. Đề xuất đơn từ cũng ko đơn giản. Mà thường là làm chui
2. Thực tế có n trhop dưới mộ phần ko còn hài cốt, đôi khi chỉ còn lại một phần, thậm chí chỉ là di vật. Trhop đấy xử lý ntn?
3. Nếu chuyển bác em về, khi cải lên có hài cốt thì có đi xét nghiệm adn ko?
3. Nếu xét nghiệm adn ko phải thì làm tn? Lúc đấy ko thể chôn lại dc cũng ko thể mang về nhà dc. Giải quyết ntn.
Đấy nó phức tạp vậy đấy nên sau nhà em quyết định tìm dc bác đã là cái duyên, cái phúc. Bác ở với đồng đội với mảnh đất bác ngã xuống cũng là cái duyên. Ở đấy nhà nước lo hương khói cho bác vĩnh viễn, chắc gì con cháu đã chu đáo bằng. Nghĩ vậy tâm người sống thấy nhẹ nhàng, thanh thản. Nên nhà bác chủ xét nghiệm/ko xét nghiệm ko quan trọng bằng niềm tin và cái tâm với ng thân.

honda acura

Xe điện
Trước hết e xin chúc mừng cụ và gđ đã tìm đc cụ nội. E có bác gái sn1925 (chị ruột bố e) cũng là liệt sĩ chống Pháp. Bác e hy sinh cùng 1 đ.chí giao liên khi đang vượt sông Hồng vào thành HN thì bị địch phát hiện bắn chết ngay trên thuyền và thuyền trôi đến Thái Bình mới tấp vào bờ... Sau này gđ e cũng tìm đc bác nhờ nhà ngoại cảm Ng.V. Liên với nhiều tình tiết khó tin mà kể ra chắc nhiều cụ trong thớt này cũng sẽ ko tin như câu chuyện của cụ nên e sẽ ko đề cập đến nữa.
E chỉ đưa ra 1 vấn đề để các cụ có am hiểu về tâm linh bàn thảo là: Tại sao khi người thân của chúng ta mất, ai cũng mong linh hồn đc siêu thoát, hoặc theo thuyết luân hồi thì đầu thai chuyển thế sang kiếp khác. Vậy khi linh hồn đã siêu thoát hoặc chuyển kiếp ko còn nhớ gì hết về kiếp trước thì hàng chục thậm chí cả trăm năm sau lại vẫn có thể hiện về giao lưu với các nhà ngoại cảm, vẫn nhớ các ký ức xưa để sang tai lai lời cho các bà cô ông thầy giao lưu với con cháu???
(Nhận định cá nhận của e 99% ko phải linh hồn ông bà cụ kỵ hiện về mà là 1 dạng khác - ko siêu thoát, tồn tại nhiều và rất rất nhiều năm nên nắm đc gần như hết mọi chuyện đã kết nối với những người có khả năng ngoại cảm thật sự để giao lưu với chúng ta. Nhưng cũng chính vì ko phải người thân của chúng ta nên sẽ có những thông tin chưa thể chính xác hoàn toàn. Loại trừ những trường hợp ko có khả năng ngoại cảm nên nói bậy bạ, lừa đảo và những trường hợp khả năng yếu hay hết khả năng như bà H thì nói dựa)
em cũng có ý nghĩ như cụ, và nghĩ nó là ngạ quỷ
có thế mới giải thích được một số hiện tượng xin đồ tế lễ hay báo oán

Altis 2011

Xe điện
Xét nghiệm and ko đơn giản đâu cụ. Qua tìm hiểu thì em hiểu ko phải mẫu vật nào c đủ điều kiện để xét nghiệm. Nếu là xương thì chỉ có vài loại đạt tiêu chuẩn thôi.

Lại kể chuyện bác liệt sĩ nhà em, bác em sau khi tìm được mộ phần được mai táng trong nghĩ trang trường sơn khá trang trọng. Ban đầu gia đình em thấy thế là ổn, là may mắn vì còn nhiều gia đình chưa tìm sc người thân. Đến khi gia đình có điều kiện, thì bà em nước mắt ngắn nước mắt dài đòi đón bác về mai táng ở quê gần cha mẹ, anh em; ông em thì ko ý kiến gì, ông bảo theo nhà nước cũng tốt, các con cứ lựa việc mà liệu. Thế là có những vấn đề đặt ra như sau:
1. Liệt sĩ đã an táng trong nghĩa trang nhà nước ko phải thích là rút ra dc. Đề xuất đơn từ cũng ko đơn giản. Mà thường là làm chui
2. Thực tế có n trhop dưới mộ phần ko còn hài cốt, đôi khi chỉ còn lại một phần, thậm chí chỉ là di vật. Trhop đấy xử lý ntn?
3. Nếu xét nghiệm adn ko phải thì làm tn? Lúc đấy ko thể chôn lại dc cũng ko thể mang về nhà dc. Giải quyết ntn.
Đấy nó phức tạp vậy đấy nên sau nhà em quyết định tìm dc bác đã là cái duyên, cái phúc. Bác ở với đồng đội với mảnh đất bác ngã xuống cũng là cái duyên. Ở đấy nhà nước lo hương khói cho bác vĩnh viễn, chắc gì con cháu đã chu đáo bằng. Nghĩ vậy tâm người sống thấy nhẹ nhàng, thanh thản. Nên nhà bác chủ xét nghiệm/ko xét nghiệm ko quan trọng bằng niềm tin và cái tâm với ng thân.
Vâng, mẹ em sau khi tìm thấy mộ ông chú mình trong phần mộ 12 liệt sỹ hi sinh khi đánh đồn cũng bảo thôi biết nơi ông mất, biết là nằm trong số đó rồi, thế là an tâm. Còn hơn 70 năm rồi, có khi ông cũng đầu thai kiếp khác rồi.
nhà em lên xã nơi có phần mộ ông chú ruột mẹ em cũng chu đáo lắm, hỏi có cần xã xác nhận gì không, mẹ em bảo không ah, chỉ kên để biết hoàn cảnh hi sinh, nơi mất, ohaafn mộ để thi thoảng con cháu qua thắp nén nhang thôi.

Apache01

Xe tải
Em tạm rút ra kết luận như sau. Trước khi em toạch sẽ làm giấy bảo đảm không nhập vong viếc gì, cũng không nơ nần ai. Con cháu mà nhớ cứ làm két bia cúng. Cấm khóc lóc. Bật mấy bài em thích.nhảy tán loạn lên. Sống không biết lo cho nhau được.đến.đâu mà lo chết.
Mấy cái giấy đảm bảo ấy viết ra cho oai, cuối cùng chả đảm bảo đc gì... Cụ toạch rồi, có khi lại mò về nhập vào con cháu liên tục, lại khóc lóc, hú hét.... Con cháu quỳ lạy xin cụ thoát, cụ chả chịu thoát... Chả biết được...

Binhmoctn

Xe tải

Em thư riêng cho bác

firstfriend

Xe tải
Chúng tôi có đủ video cụ ợ, nhưng tôi không đưa lên đây.

Tôi đã nói nhiều lần trong OF rằng tôi chỉ muốn mình là 1 cái nick. Các cụ có thể tin hoặc không tin những điều tôi viết.
Giới hạn đạt kết quả tốt nhất về sự là có xác thực ADN
Giới hạn cao nhất về lý là các cụ đã chuyển cảnh giới lên cảnh giới tốt không còn trong 3 đường ác.

Đại gia đình cũng như một xã hội thu nhỏ, người thì thiên lệch về lý, người thì nặng về sự. Nên lý sự luôn luôn phải viên dung.
Nếu sự thực sự quan trọng thì ngày nay người ta đã không tiến hành hỏa thiêu toàn bộ, chỉ mang về một ít tro bụi.

Cũng chỉ là mấy câu an ủi cho thuận tai thôi cụ ạ.
Nói là tóm tắt quy luật thôi bác, còn để hiểu được thì chỉ có học mới thành thục được.

matizvan2009

Xe ba gác
Trừu tượng, cao siêu quá e chả hiểu được cụ ơi.
hị hị, như lý thuyết về ánh sáng đấy cụ, nếu cụ ngồi trên một con tàu siêu tốc có tốc độ nhanh hơn tốc độ ánh sáng thì cụ sẽ thấy trong quá khứ các cụ đang làm gì.
Hoặc nói thực tế hơn: cụ nhìn vào gương, cụ sẽ thấy động tác trong quá khứ của cụ với thời điểm quá khứ là 0.000000000000000000000000000000000000000 s (giây)

firstfriend

Xe tải

khi không hiểu về lý nghĩ thế cũng được.

Mà các cụ lại không đi guốc vào bụng con cháu sao? nên kệ, nó cũng chẳng có tâm giúp gì được cho mình thôi về làm gì cho mất thời gian. Thế bảo sao không khó. Tâm linh nó phải xuất phát từ tâm. Nếu tâm mà nghĩ hời hợt thì nó không linh là đúng

Nhưng có nhiều trường hợp các cụ lại đòi về bằng được là vì con cháu tâm nó khác.
Nên hiểu về phần lý sâu sắc hơn bác ak

Việc nhà bác rachfan nó có chuyển biến lần 7 là sau khi có sự thay đổi lớn. Tức là xây xong nhà thờ họ.
Về mặt lý là có sự chuyển biến và sự nó cũng chuyển biến tương ứng.

Nếu việc không thành, các bác cứ nghiệm thật kỹ câu Thuận thiên địa, đắc nhân tâm vạn sự thành.
Còn để hiểu được thì ..... phải học
Với lượng thông tin đưa chung chung thì em cũng chỉ nói được chung chung như vậy thôi.

Chỉnh sửa cuối:

firstfriend

Xe tải
Sở dĩ, đối với nhiều gia đình liệt sĩ chưa tìm được mộ, nỗi đau còn dai dẳng là vì chấp sự nhiều hơn lý.
Sự không công khai công nhận lý, tức là quy luật khách quan dẫn tới nỗi khổ đau cho cả người sống lẫn người đã chết.

Bởi vì rất đơn giản, nếu không đạt được yêu cầu về sự thì hoàn toàn có thể đạt được yêu cầu về lý vì nó hoàn toàn phụ thuộc vào yếu tố chủ quan chứ không đòi hỏi nhiều yếu tố khách quan.

Việc cản trở việc công nhận quy luật khách quan về lý cũng gián tiếp gây ra hậu quả tương tự. Đó là lý do khi giải quyết các công việc đặc biệt liên quan đến lợi ích chung của rất nhiều người, ta phải viên dung được cả sự và lý.
Nghe thì rất khô cứng, lý thuyết, nhưng nỗi đau là có thật và rất dai dẳng.

bixinh1803

Xe hơi
khi không hiểu về lý nghĩ thế cũng được.

Mà các cụ lại không đi guốc vào bụng con cháu sao? nên kệ, nó cũng chẳng có tâm giúp gì được cho mình thôi về làm gì cho mất thời gian. Thế bảo sao không khó. Tâm linh nó phải xuất phát từ tâm. Nếu tâm mà nghĩ hời hợt thì nó không linh là đúng

Nhưng có nhiều trường hợp các cụ lại đòi về bằng được là vì con cháu tâm nó khác.
Nên hiểu về phần lý sâu sắc hơn bác ak

Việc nhà bác rachfan nó có chuyển biến lần 7 là sau khi có sự thay đổi lớn. Tức là xây xong nhà thờ họ.
Về mặt lý là có sự chuyển biến và sự nó cũng chuyển biến tương ứng.

Nếu việc không thành, các bác cứ nghiệm thật kỹ câu Thuận thiên địa, đắc nhân tâm vạn sự thành.
Còn để hiểu được thì ..... phải học
Với lượng thông tin đưa chung chung thì em cũng chỉ nói được chung chung như vậy thôi.
Nói thật là e không hiểu những điều bác nói lắm đâu. Nhưng cho cùng lý thuyết nào dù là về quy luật tự nhiên, khoa học xã hội hay tư duy trừu tượng thì cũng phải dùng đc để giải thích, giải quyết các vấn đề thực tế, nếu không thì cũng chỉ là lý thuyết suông, nói như cụ ma văn kháng là "chân lý là cái lý có chân".

Cụ thể ở trường hợp nhà e phải trả lời đc câu hỏi có chuyển mộ cho bác hay ko? Cơ sở nào để chuyển?
Cả nhà họp bàn, thấy rằng tất cả những vấn đề đưa ra toàn là ý kiến người sống chứ cũng ko biết nguyện vọng của bác như nào. Và như thế thì mọi phương án cần sự đồng thuận của tất cả mọi người. Ông bà và các bác các chú xem xét, cân nhắc các phương án, yếu tố thấy rằng phương án nguyễn y vân - vẫn y nguyên là phương án phù hợp nhất với hoàn cảnh và tính nhất trí, đồng thuận cao, thế là triển thôi. Cuộc sống cứ suy nghĩ đơn giản nó dễ sống. Còn lúc nào ở miền tây phương cực lạc lúc đó ta tính tiếp ạ

TRÂU VÀNG II

Xe buýt
Trước hết e xin chúc mừng cụ và gđ đã tìm đc cụ nội. E có bác gái sn1925 (chị ruột bố e) cũng là liệt sĩ chống Pháp. Bác e hy sinh cùng 1 đ.chí giao liên khi đang vượt sông Hồng vào thành HN thì bị địch phát hiện bắn chết ngay trên thuyền và thuyền trôi đến Thái Bình mới tấp vào bờ... Sau này gđ e cũng tìm đc bác nhờ nhà ngoại cảm Ng.V. Liên với nhiều tình tiết khó tin mà kể ra chắc nhiều cụ trong thớt này cũng sẽ ko tin như câu chuyện của cụ nên e sẽ ko đề cập đến nữa.
E chỉ đưa ra 1 vấn đề để các cụ có am hiểu về tâm linh bàn thảo là: Tại sao khi người thân của chúng ta mất, ai cũng mong linh hồn đc siêu thoát, hoặc theo thuyết luân hồi thì đầu thai chuyển thế sang kiếp khác. Vậy khi linh hồn đã siêu thoát hoặc chuyển kiếp ko còn nhớ gì hết về kiếp trước thì hàng chục thậm chí cả trăm năm sau lại vẫn có thể hiện về giao lưu với các nhà ngoại cảm, vẫn nhớ các ký ức xưa để sang tai lai lời cho các bà cô ông thầy giao lưu với con cháu???
(Nhận định cá nhận của e 99% ko phải linh hồn ông bà cụ kỵ hiện về mà là 1 dạng khác - ko siêu thoát, tồn tại nhiều và rất rất nhiều năm nên nắm đc gần như hết mọi chuyện đã kết nối với những người có khả năng ngoại cảm thật sự để giao lưu với chúng ta. Nhưng cũng chính vì ko phải người thân của chúng ta nên sẽ có những thông tin chưa thể chính xác hoàn toàn. Loại trừ những trường hợp ko có khả năng ngoại cảm nên nói bậy bạ, lừa đảo và những trường hợp khả năng yếu hay hết khả năng như bà H thì nói dựa)
Nhận thức về tâm linh của cụ đang rất hỗn độn. Chỉ cần tin thêm vào trải nghiệm thực tế. Hồ nghi 1 chút hoặc hiểu kỹ hơn 1 chút về cái thứ mà cụ gọi là "thuyết " cụ sẽ thấy mọi thứ tường minh hơn.

wiv

Xe máy
Chúc mừng gia tộc cụ. Mồ mà tổ tiên thất lạc mà tìm thấy cũng nhờ âm phúc lớn mới làm được.
Hơn 10 năm trước tôi và chị ruột đi tìm mộ ông chú tôi. Cũng là liệt sĩ thời chống Pháp. Ông đi công tác từ vùng an toàn khu Thái Nguyên về vùng địch chiếm, dọc đường địch bắt được và bắn chết. Mộ thất lạc rồi dân quy tập về nghĩa trang nhưng là mộ vô danh. Chuyện rất dài và cuộc tìm kiếm rất chắc trở cả từ tìm mộ cho tới thuyết phục các cụ lớn tuổi hợp tác. Cuối cùng cũng đưa được ông về nghĩa trang quê nhà trọn vẹn. Lễ tổ chức đón liệt sỹ trở về cũng rất trang nghiêm.
Nhà cụ có xét nghiệm ADN ko ah?

TRÂU VÀNG II

Xe buýt
Nhà cụ có xét nghiệm ADN ko ah?
Vì lý do tâm linh nên ko thể xét nghiệm đc. Tuy nhiên với các thông tin nhiều chiều thì đều thuyết phục được tất cả mọi người.
Có 1 chi tiết khá thú vị. Vì ko đc phép xét nghiệm nên việc chuyển nghĩa trang về quê nhà gần như không thể (ko có căn cứ pháp lý). Cuối cùng nhờ tiếng nói của 1 VIP mà mọi thứ được khơi thông

wiv

Xe máy
Vì lý do tâm linh nên ko thể xét nghiệm đc. Tuy nhiên với các thông tin nhiều chiều thì đều thuyết phục được tất cả mọi người.
Có 1 chi tiết khá thú vị. Vì ko đc phép xét nghiệm nên việc chuyển nghĩa trang về quê nhà gần như không thể (ko có căn cứ pháp lý). Cuối cùng nhờ tiếng nói của 1 VIP mà mọi thứ được khơi thông
Nhà cháu cũng có 1 bác cả là liệt sỹ. Mới tìm đc mộ trong Quảng trị ( nhờ 1 người báo tin về xã). Sau ấy, sau ấy ông bác thứ 2 và cậu út cùng cả con cháu đến nghĩa trang thắp hương. Mộ đúng bảng tên, lấy ADN của ông bác thứ 2 và ông cậu út nhưng ko trùng. Đành phải để lại, ko mang đc về. Chục năm trước, mẹ cháu, bà gì, bà bác có đi gọi hồn, hồn về nhập vào bà đồng, nói bảo là tao chết ngoài biển, bị thủy chiều cuốn đi làm mọi người khóc như mưa và ko đi tìm nữa. Sau ấy chục năm thì có người đi tìm thân nhân , biết đc địa chỉ nên báo về xã. NÓi chung chả biết ntn. Giờ chắc cứ phải xét nghiệm ADN mới tin đc.

TRÂU VÀNG II

Xe buýt
Nhà cháu cũng có 1 bác cả là liệt sỹ. Mới tìm đc mộ trong Quảng trị ( nhờ 1 người báo tin về xã). Sau ấy, sau ấy ông bác thứ 2 và cậu út cùng cả con cháu đến nghĩa trang thắp hương. Mộ đúng bảng tên, lấy ADN của ông bác thứ 2 và ông cậu út nhưng ko trùng. Đành phải để lại, ko mang đc về. Chục năm trước, mẹ cháu, bà gì, bà bác có đi gọi hồn, hồn về nhập vào bà đồng, nói bảo là tao chết ngoài biển, bị thủy chiều cuốn đi làm mọi người khóc như mưa và ko đi tìm nữa. Sau ấy chục năm thì có người đi tìm thân nhân , biết đc địa chỉ nên báo về xã. NÓi chung chả biết ntn. Giờ chắc cứ phải xét nghiệm ADN mới tin đc.
Mỗi nhà mỗi cảnh. Tự mỗi nhà dựa trên thông tin, đánh giá xác suất, rủi ro rồi có quyết định cuối.

tran_aquan

Xe buýt
Có ông anh e chơi cùng cũng đi tìm mộ ls thời chống Pháp. Ls nhập luôn vào người vợ ông anh e, hút thuốc lá cười phe phé, chém ầm ầm luôn. Sau đợt ấy nhà cứ thắp hương là ông ls lại nhập vào vợ ông kia đến mức phải nhờ thầy mới hết

khottabit

Xe container
Nhận thức về tâm linh của cụ đang rất hỗn độn. Chỉ cần tin thêm vào trải nghiệm thực tế. Hồ nghi 1 chút hoặc hiểu kỹ hơn 1 chút về cái thứ mà cụ gọi là "thuyết " cụ sẽ thấy mọi thứ tường minh hơn.
Vâng, hiểu biết của e về tâm linh còn rất hạn chế nên rất mong cụ hay cụ nào am hiểu hơn giải thích về điều e hỏi ở trên đó

TRÂU VÀNG II

Xe buýt
Ta hãy dựng lên 1 bức tranh thế giới đa tầng tùy thuộc vào "mức độ năng lượng"
+ Tầng giới trần tục mà ta đang sống.
+ Tầng Thiên, nơi của các vị thần/thánh.
+ Tầng Âm, nơi ở của các vong linh.
Với mỗi người chết đi. Linh hồn sẽ được xét xử luận tội bởi các quan cõi âm. Nếu linh hồn đó bị định tội, họ sẽ bị trừng phạt (ở địa ngục) cho đến khi nào trả hết thì sẽ được thả tự do. Nếu linh hồn ko bị trừng phạt. Đó gọi là siêu thoát (khác qđ nhà Phật). Khi 1 linh hồn được siêu thoát, họ sẽ sống 1 cuộc sống khác ở thế giới âm. Khi ở TG này họ có thế đi lại và tác động nhất định với trần thế.
Cuộc sống ở âm giới+ tu dưỡng ở đó giúp linh hồn thanh sạch. Đạt đến 1 ngưỡng nhất định mới đủ điều kiện để chuyển kiếp. Thời gian có thể vài chục đến 1 vài trăm năm.
Trong thời gian này, có những linh hồn ko nằm trong vòng quản lý của âm giới(trốn/tránh...) hoặc
có những khúc mắc với người trần, họ có thể tự đòi hoặc đc chấp thuận đòi người trần phải trả nợ...
Các tôn giáo chỉ là 1 cánh cửa để nhìn vào TG tâm linh. Tùy hình dạng của cánh cửa mà mọi người nhìn thấy thế giới đó ra sao theo định hương của tôn giáo đó. Nếu chỉ dựa vào tôn giáo thi chỉ nhìn thấy cái họ muốn mọi người thấy mà ko thể nhìn thấy những góc khuất...
Đây là tổng hợp đúc kết của cá nhân. Tin hay ko thì tùy mỗi người

thanhgamo

Xì hơi lốp
Ta hãy dựng lên 1 bức tranh thế giới đa tầng tùy thuộc vào "mức độ năng lượng"
+ Tầng giới trần tục mà ta đang sống.
+ Tầng Thiên, nơi của các vị thần/thánh.
+ Tầng Âm, nơi ở của các vong linh.
Với mỗi người chết đi. Linh hồn sẽ được xét xử luận tội bởi các quan cõi âm. Nếu linh hồn đó bị định tội, họ sẽ bị trừng phạt (ở địa ngục) cho đến khi nào trả hết thì sẽ được thả tự do. Nếu linh hồn ko bị trừng phạt. Đó gọi là siêu thoát (khác qđ nhà Phật). Khi 1 linh hồn được siêu thoát, họ sẽ sống 1 cuộc sống khác ở thế giới âm. Khi ở TG này họ có thế đi lại và tác động nhất định với trần thế.
Cuộc sống ở âm giới+ tu dưỡng ở đó giúp linh hồn thanh sạch. Đạt đến 1 ngưỡng nhất định mới đủ điều kiện để chuyển kiếp. Thời gian có thể vài chục đến 1 vài trăm năm.
Trong thời gian này, có những linh hồn ko nằm trong vòng quản lý của âm giới(trốn/tránh...) hoặc
có những khúc mắc với người trần, họ có thể tự đòi hoặc đc chấp thuận đòi người trần phải trả nợ...
Các tôn giáo chỉ là 1 cánh cửa để nhìn vào TG tâm linh. Tùy hình dạng của cánh cửa mà mọi người nhìn thấy thế giới đó ra sao theo định hương của tôn giáo đó. Nếu chỉ dựa vào tôn giáo thi chỉ nhìn thấy cái họ muốn mọi người thấy mà ko thể nhìn thấy những góc khuất...
Đây là tổng hợp đúc kết của cá nhân. Tin hay ko thì tùy mỗi người
Buồn cười cho sự ngô nghê.

huyhung123

Xe điện
Vâng, hiểu biết của e về tâm linh còn rất hạn chế nên rất mong cụ hay cụ nào am hiểu hơn giải thích về điều e hỏi ở trên đó
E thấy cũng lươn lẹo thôi. Hỏi cho đến cùng thì lại cái câu quen thuộc: tùy duyên, mỗi nhà 1 cảnh... abc. Hài nhất cái câu do tâm linh nên ko xét nghiệm đc ADN. Túm lại là văn vở!