[Funland] Chuyện học phí, phép vua vẫn thua lệ làng

NAM CHÍCH

Xe tăng
Đúng đấy bác.
Chỗ con tôi vận động và được ngồi nguyên phòng học cũ trong vài năm tới.
Học sinh chuyển đi ==> được hoàn lại 300K.
Học sinh chuyển về ==> đóng thêm 300K.

Máy chiếu thì phải mua rồi.
Nhà trường nó còn bẩu: Tụi bây phải mua chỗ abc, để bảo trì cho nó tiện.
Giá bán: Tất nhiên là giá niêm yết.
Ko có chuyện đó đâu cụ ơi, em là người mua điều hoà, cây nước và máy chiếu cho lớp F1 nhà em đây. Giá và nơi mua ưu tiên ngon bổ rẻ và gần trường để bảo hành cho tiện. Riêng máy chiếu em mua trên OF nhà mình chứ đâu xa?

NAM CHÍCH

Xe tăng
Trong một khối lớp có đúng tuyến, trái tuyến + ngoại giao.....Thành phần phụ huynh vì thế cũng khác nhau khá nhiều về mọi mặt đấy cụ.
Đúng đó cụ, 1 khối 8 lớp là mỗi lớp khác nhau. Có lớp có Phụ huynh có điều kiện tặng luôn 1 cái điều hoà khoảng 10tr khi vào đầu cấp luôn. Thi thoảng có lớp có em điều kiện khó khăn là miễn thu quỹ lớp cả năm luôn mà.

xegiacmo

Xe container
Điều hòa trong lớp học cho trẻ em ở vùng nhiệt đới thời hiện đại có thể nói là một dạng quyền con người mới. Chính phủ cần đầu tư làm cái này.

Đáng ngại là ngay cả quyền con người cơ bản hơn - nhà vệ sinh sạch sẽ - còn chưa đạt, cho nên học sinh trường công không chuyên còn khổ dài dài.
Ô tô là quyền con người , chính phủ cần cấp cho mỗi người 1 cái =))
Sống ở đất nước tg 3 , chính phủ miễn phí rất nhiều cho giáo dục , đòi hỏi ccc :))

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Ko có chuyện đó đâu cụ ơi, em là người mua điều hoà, cây nước và máy chiếu cho lớp F1 nhà em đây. Giá và nơi mua ưu tiên ngon bổ rẻ và gần trường để bảo hành cho tiện. Riêng máy chiếu em mua trên OF nhà mình chứ đâu xa?
Chỗ tôi thế đấy bác.
Tất nhiên, văn bản ghi là, quý vị phụ huynh mua chỗ đel nào chả được. Tùy tụi bây.

Thế la, hội Phụ huynh lại vận động nhau "ủng hộ ".

poiuy

Xe ba gác
Cái này muôn thuở cụ ơi, năm học nào Bộ, Sở, Ngành rồi báo, đài chẳng bắt đầu bài ca những khoản không được phép thu.
Nhưng nó vẫn thế.
Phép "Vua" nó không nghiêm thì "Làng" nó tìm cách lách để đặt lệ thôi.
Hội cha mẹ học sinh vẫn là cánh tay nối dài của nhà trường.
Theo em thì bỏ cái Hội này được rồi, hoặc là để nhưng không cho phép thu khoản nào cả. Cho khỏi viện cớ đổ lỗi cho Hội đứng ra thu theo tinh thần "Tự nguyện".
Các khoản đóng góp cho Hội đều là "Tự nguyện" nhưng với một mức đóng nhất định #-o
Có gì đâu, đơn giản. Khi đó trường con cụ học sẽ chẳng có tiện nghi gì, chỉ gồm toàn những thứ Nhà nước cấp. 90% HS của trường hạnh kiểm trung bình, điểm trung bình 5-6 đủ chuẩn lên lớp, giáo viên dạy đủ tiết hết giờ về. Không biết cụ có muốn con mình học ở 1 ngôi trường như thế không?

Su Đình

Xe tăng
Theo em thấy (các trường con cháu nhà em đã học và đang học cũng dăm trường) thì chẳng trường, thầy cô nào ăn mấy cái món đóng góp đầu năm của phụ huynh đâu, vì món này thu chi đều minh bạch và các phụ huynh soi còn hơn kiểm toán. Mọi người muốn con em mình học hành trong điều kiện tốt (có điều hòa máy lạnh, có rèm che nắng, lớp học trang trí đẹp, ngày lễ tết của các cháu có các hoạt động (trung thu, tết, sinh nhật tháng...) thì đóng góp thêm vào quỹ PH là bình thường. Nhà trường, các thầy cô chén là chén những món khác cơ.

poiuy

Xe ba gác
Vấn đề là năm nào cũng đóng tiền lắp điều hòa. Vậy những cái điều hòa năm trước đi đâu?
Điều hoá đóng tiền 1 lần dùng 5 năm. Thử hỏi sau 5 năm cái điều hoà còn được bao nhiêu %. Thanh lý được rồi. Các lớp mới họ đều mua ĐH mới cả. Chắc cụ chưa tìm hiểu kỹ, tiền điện lại nghĩ là tiền điều hoà cũng nên.

butchikim

Xe ba gác
Học phí thì theo quy định Sở trình UBND, HĐND quyết nhé. Cụ tổ HT sống lại cũng ko dám thu hơn.

Còn phí khác thì ... thôi chả muốn nói.

Su Đình

Xe tăng
Còn các bác làm trong hội PH em nói thật là em phục các bác ý. Nhiều bác chắc nhiệt tình và cũng có thời gian rảnh rỗi, chứ em thấy khổ bome. Mỗi dịp lễ tết gì, hoạt động gì của các con là các bác ý phải sắp xếp thời gian tham gia, nhưng lúc nào cũng bị sự soi mói, đánh giá của một vài phụ huynh khó tính khác, đặc biệt trong thu chi, rồi việc tổ chức các hoạt động cho trẻ con. Mà em thấy ban PH con nhà em trong đóng góp thường bao giờ cũng nhỉnh hơn các PH khác.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Điều hoá đóng tiền 1 lần dùng 5 năm. Thử hỏi sau 5 năm cái điều hoà còn được bao nhiêu %. Thanh lý được rồi. Các lớp mới họ đều mua ĐH mới cả. Chắc cụ chưa tìm hiểu kỹ, tiền điện lại nghĩ là tiền điều hoà cũng nên.
Có những nơi trường chỉ có mỗi cái vỏ lớp không, các cháu đóng tiền sắm tất, kể cả bàn ghế. Hết năm trường lại bỏ đi, lớp mới lại đóng tiền sắm lại. Em không tiện nêu tên trường, có cụ nào rơi vào trường hợp này thì lên tiếng nhé.

poiuy

Xe ba gác
Có những nơi trường chỉ có mỗi cái vỏ lớp không, các cháu đóng tiền sắm tất, kể cả bàn ghế. Hết năm trường lại bỏ đi, lớp mới lại đóng tiền sắm lại. Em không tiện nêu tên trường, có cụ nào rơi vào trường hợp này thì lên tiếng nhé.
Đến mức mua cả bàn ghế thì là của hiếm rồi. Thường thì chỉ phải thuê sửa chữa bàn ghế thôi.

xeco111

Xe hơi
trường làng quê e, hội phụ huynh mua điều hòa về lắp mà còn ko dc dùng. và học thêm buổi chiều cũng ko dc, vì có 1 phụ huynh kiện lên phòng về là cấm hết. ko dc học buổi chiều và cũng ko dc bật điều hòa

ubisapro

Xe trâu
Lại bài ca muôn thủa :D. Cơ bản chi đúng là e thấy ổn rồi :))

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Cái điều hòa mười mấy triệu, cái máy chiếu (em không biết dùng ở trường loại nào chứ ở công ty là mấy chục triệu) thì cho vàng thằng hội trưởng là em cũng đếch dám gợi ý CHO.
.
Cô giáo bạn vừa vào lớp 1 nhà em bảo laptop của cô đang dùng dùng không ổn định , đề nghị được mua laptop , mọi người đi họp không ai nói gì , hội phụ huynh chuẩn bị mua laptop cho cô.
Giống lớp con em năm ngoái thế. Nhưng lớp con em năm ngoái có PH chả biết sợ ai, còn chửi thẳng cô giáo con này con nọ nên vụ này chìm xuồng.
Nhưng vẫn mua điều hòa và máy chiếu rồi tặng lại trường. Em nghĩ nếu điều hòa và máy chiếu k bị tháo đi thì có khi bây giờ 1 phòng phải đến 10 cái điều hòa. Vì điều hòa có phải dễ hỏng thế đâu.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Tách gì nhiều lớp hết cấp thanh lý ĐH giá rẻ chứ nhất định không tặng cho trường. Hazzz
Trường F1 em chắc cú lắp. Viết đơn xin lắp và tặng lại trường thì mới cho lắp. Còn k tặng thì k cho lắp nhé. Nhà trường cũng chơi bài cao tay lắm. Để các cháu nóng vài hôm rồi phụ huynh nhao nhao lên mới cho lắp.
1 năm cỡ mưới mấy lớp 5 ra trường.

just for fun

Xe lăn
Lớp F1 nhà cháu quỹ hội đóng tầm 500k/kỳ, ăn chơi xem phim mỗi năm 2 lần.
Hội phụ huynh bầu ra để điều hành, mỗi một dịp cần đến phụ huynh sẽ cử 5 phụ huynh phụ trách, theo số thứ tự các con từ trên xuống, trong ban PH có 1 mẹ thủ quỹ, tháng nào nhóm phụ huynh nào phụ trách làm sự kiện của lớp sẽ do hội trưởng điểm mặt chỉ tên. Hê hê, cuối năm ai cũng vui cả chả thấy ai thắc mắc chi tiêu vì ai cũng phải trải qua chi tiêu chung ít nhất là 1 lần. Ngay từ ban đầu bác HTPH bảo là bầu hội trưởng chứ ko phải bầu cu li, xác định ngay từ đầu là vậy nên các bố các mẹ đến phiên phải phụ trách sự kiện của lớp cũng hết sức thoải mái khi đến phiên tham gia. Lớp F1 nhà cháu phụ huynh chơi thân với nhau, các con thi thoảng đến nhà chơi ngủ lại nhà nhau, phụ huynh rủ nhau đưa con đi du lịch, vui phết ạ :))
Điều hoà, đèn chiếu sáng xịn, trang trí vẽ vời lớp chi mạnh tay ngay từ đầu, phụ huynh tự gọi tự quản tự làm. Dùng 5 năm, hết 5 năm nếu muốn tặng lại nhà trường hoặc thanh lý thì tuỳ. Nhưng nhớ là tặng nhà trường chứ ko phải tặng học sinh khoá sau nên phụ huynh khoá sau đừng hỏi điều hoà khoá trước đâu nghe nói buồn cười lắm :))

Chỉnh sửa cuối:

rdesigner

Xe hơi
Túm lại nếu ko có cơ chế xử lý từ trên, dưới ko minh bạch thu chi thì chủ đề này muôn thuở, đến hẹn lại lên 😆

thanhgamo

Xe container
Cô giáo bạn vừa vào lớp 1 nhà em bảo laptop của cô đang dùng dùng không ổn định , đề nghị được mua laptop , mọi người đi họp không ai nói gì , hội phụ huynh chuẩn bị mua laptop cho cô.
Mua laptop cho cô giáo là hơi quá đáng.
Các cụ có câu "Làm đĩ thì phải sắm váy áo".
Cô giáo tham và ỷ lại quá.

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
thời buổi làm kinh tế mà các cụ.