[Funland] Chuyện học phí, phép vua vẫn thua lệ làng

Cortana

Xe tải
Điều hoà có giá nhỉ. Dùng mấy năm bán vẫn đc nửa giá :(

MiTa

Xe lăn
Tất cả các khoản thu ngoài đều do hội phụ huynh đồng thuận và tự nguyện đóng góp. Ko liên quan đến thày cô và ban giám hiệu chúng tôi. 1 hịu chưởng lói.

poiuy

Xe ba gác
Điều hòa loại to mới dùng mấy năm thì vẫn còn ngon,mỗi lớp 2 cái, mỗi năm nhà trường thanh lý cũng phải gần 20 cái, mỗi cái mua gần 10tr bán thanh lý cũng phải được 4-5tr . Nhưng cái đấy không quan trọng, quan trọng là tại sao không để luôn những cái điều hòa đấy cho các em lớp sau, sao phải tháo ra. Coi như các phụ huynh mua tặng trường đi,nhà trường cũng có bỏ tiền ra đâu, nên tại sao không để lại lớp sau dùng. Đằng này chuyển lớp cũng tháo mang theo, học hết khóa thì tháo ra bán.
Tháo ra bán là đúng. Để lại lớp mới vào chả ai muốn dùng cái ĐH chạy 4-5 năm. Nhà cụ thì cụ xài đồ cũ chả sao, nhưng đồ tập thể mà xái đồ cũ, lại phải bỏ tiền mua nữa nhỡ 1-2 tháng nó hỏng lăn ra đấy ai chịu trách nhiệm? Lại chửi ban PH sao? Lúc đó kêu gọi đóng tiền có mà khó hơn lên Trời.

tungLam.nwl

Xe tăng
Quan trọng là cái quỹ đấy được sử dụng thế nào? Trường công muốn con học, ngủ có điều hòa thì phải đóng góp để mua là điều dĩ nhiên, trừ khi năm sau người ta lại tháo ra bán để đòi mua mới thì mới nói chứ dùng cho các khóa sau không phải đóng thì cũng vẫn là tốt. Làm phần thưởng cho các cháu vào các dịp lễ tết, có quỹ để mua đồ thủ công trang trí phòng học hoặc các dịp hội thao..thì chả ai tiếc cả.
Hội phụ huynh người ta phần lớn chả được lợi lộc gì ngoài việc mất thời gian, công sức do đó ngoại trừ việc lợi dụng việc chung để mưu lợi cá nhân nếu có thì cần phải nhìn nhận đúng và tôn trọng công sức của người ta đối với các con, các cháu.

ngoc_phuong

Xe lăn
Cái gì đã mà nhà nước, bộ ngành đã cấm thì không được làm.
Còn cố tình làm thì sai rồi. Quy tắc chung là thế.

Arizona

Xe tăng
Nhà em F1 học trường làng nên chưa thấy mấy khoản đóng góp kiểu này. Mà em tưởng BPH giải tán từ mấy năm này rồi cơ mà.

ngoc_phuong

Xe lăn
Nhà em F1 học trường làng nên chưa thấy mấy khoản đóng góp kiểu này. Mà em tưởng BPH giải tán từ mấy năm này rồi cơ mà.
Cánh tay nối dài của BGH. Giải thế nào đc

DucHoan

Xe tăng
Tháo ra bán là đúng. Để lại lớp mới vào chả ai muốn dùng cái ĐH chạy 4-5 năm. Nhà cụ thì cụ xài đồ cũ chả sao, nhưng đồ tập thể mà xái đồ cũ, lại phải bỏ tiền mua nữa nhỡ 1-2 tháng nó hỏng lăn ra đấy ai chịu trách nhiệm? Lại chửi ban PH sao? Lúc đó kêu gọi đóng tiền có mà khó hơn lên Trời.
Nếu thế thì Vip quá, nếu thế thì mua luôn bàn ghế mới luôn bác nhỉ. Với lại em ko bảo lớp sau mua lại, mà là tặng lại luôn, tức là ko phải mất một đồng nào mà lớp học vẫn có điều hoà, vẫn đảm bảo mát ngon lành. Còn nếu hỏng thì góp vào sửa, ko sửa đc thì lúc đó mua mới.

DucHoan

Xe tăng
Mua 10 tr dùng 4,5 năm bán thanh lý 4,5 triệu , cụ mua không em bán cho .
Ko được 4-5tr thì cũng phải 3tr , mà em bảo ko quan trọng cái đó, mà quan trọng là phụ huynh tặng lại cho trường thì nhà trường giữ lại cho khoá sau, khoá sau vào sẽ ko phải nộp tiền mua điều hoà nữa thì có phải tốt hơn ko. Còn mấy bác bảo ko sài đồ cũ thế nọ thế chai, vậy nếu nhà trường đc trang bị sẵn điều hoà, thì các bác có yêu cầu nhà trường thay mới đh ko?

tellme

Xe tăng
View attachment 5484679
Các cụ tuần rồi đã đi họp phu huynh chưa?Tình hình học phí năm nay sao rồi?
Vậy học sinh phải tự quét lớp và lau chùi nhà vệ sinh. Các ông bố bà mẹ sẽ lại gào lên: con tôi đi học sao lại bắt chúng nó làm thế này, sao nhà vệ sinh bẩn...?
Không thu tiền trông xe thì chắc là không được đền khi mất xe rồi.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Ko được 4-5tr thì cũng phải 3tr , mà em bảo ko quan trọng cái đó, mà quan trọng là phụ huynh tặng lại cho trường thì nhà trường giữ lại cho khoá sau, khoá sau vào sẽ ko phải nộp tiền mua điều hoà nữa thì có phải tốt hơn ko. Còn mấy bác bảo ko sài đồ cũ thế nọ thế chai, vậy nếu nhà trường đc trang bị sẵn điều hoà, thì các bác có yêu cầu nhà trường thay mới đh ko?
Nhà trường không làm trung gian để nhận của lớp trước cho lớp sau.
Nhà trường vẫn khuyến cáo, khuyến cáo không được thì yêu cầu phụ huynh cũ tháo ra; tháo ra cho ai thì cho.

Không phải nhà trường tham lam cái ĐH cũ (hồi đầu, nếu PH cho thì nhà trường lắp vào các phòng chưa có, giờ có đủ rồi mà nếu PH vẫn cho thì nhà trường thay cái nào hỏng hoặc thanh lý)

Nhà trường không nhận trung gian vì sao ? Vì nhận thế thì mọi trách nhiệm ở cái ĐH đó nhà trường sẽ chịu. Nó hỏng, chả may nó rơi, tiền điện nhiều hay ít...này nọ phát là đám PH lại gào nhà trường lên ngay.

Cả mở ĐH cũ, nếu PH cũ không lấy, bán thanh lý kịch đường tàu được vài chục; so với một nhà cũng nhiều, nhưng so với cả nhà trường không có lớn lắm.

Máy chiếu: Ông nào bẩu sau 5 năm các con học mà còn dùng lại được thì đúng là lậy bố cả nón.

ngoc_phuong

Xe lăn
Sướng mày khổ tao

matizvan2009

Xe ba gác
Mịa, cái chức Hội trưởng hội phụ huynh là cái chức mà đã lỡ nhận năm đầu tiên rồi thì dóe bao giờ thoát được đã nói lên tất cả rồi.
Ông nào bảo HPH trục lợi thì xung phong làm đê.

poiuy

Xe ba gác
Nếu thế thì Vip quá, nếu thế thì mua luôn bàn ghế mới luôn bác nhỉ. Với lại em ko bảo lớp sau mua lại, mà là tặng lại luôn, tức là ko phải mất một đồng nào mà lớp học vẫn có điều hoà, vẫn đảm bảo mát ngon lành. Còn nếu hỏng thì góp vào sửa, ko sửa đc thì lúc đó mua mới.
Cụ rất thiếu tính thực tế. Bàn ghế là thứ mà ai cũng có thể nhìn, sờ, đánh giá được chất lượng. Máy móc thì khác, phải có chuyên môn mà cũng chưa chắc đã phán chính xác về tuổi thọ của nó. Bao giờ cụ là 1 trong những người chịu trách nhiệm trước 1 tập thể thì mới thấy việc tiết kiệm vài đồng xài đồ cũ đôi khi mang lại những vấn đề tiêu cực ngoài mong muốn. Mà tặng lại lớp sau, lớp sau là lớp nào? khi bế giảng đã biết lớp sau là ai đâu? Thà tháo thanh lý hoặc tặng lại cho trường thanh lý để lấy tiếng còn hơn.

NAM CHÍCH

Xe tăng
Quan trọng là cái quỹ đấy được sử dụng thế nào? Trường công muốn con học, ngủ có điều hòa thì phải đóng góp để mua là điều dĩ nhiên, trừ khi năm sau người ta lại tháo ra bán để đòi mua mới thì mới nói chứ dùng cho các khóa sau không phải đóng thì cũng vẫn là tốt. Làm phần thưởng cho các cháu vào các dịp lễ tết, có quỹ để mua đồ thủ công trang trí phòng học hoặc các dịp hội thao..thì chả ai tiếc cả.
Hội phụ huynh người ta phần lớn chả được lợi lộc gì ngoài việc mất thời gian, công sức do đó ngoại trừ việc lợi dụng việc chung để mưu lợi cá nhân nếu có thì cần phải nhìn nhận đúng và tôn trọng công sức của người ta đối với các con, các cháu.
Đúng đó cụ, lớp con em BPH tận 5 người mà cũng chỉ quản lý cái quỹ có 42 triệu thôi, 43 cháu nhưng 1 cháu miễn thu.
Chi cái gì đều phải thống nhất cả BPH, trưởng ban không được cầm quỹ đâu, có người thu chi riêng. Như vậy đủ để thấy không thể chi lung tung được, đến kỳ họp phải có trách nhiệm giải trình từng đồng trước lớp nhé.

thaibom

Xe buýt
Em làm QL trong GD em hiểu những bức xúc của các cụ, nhưng các cụ có dám để con mình tự tay đi dọn nhà vs không, có để con mình ngồi học trong 1 cái phòng học (theo đúng tiêu chuẩn - 2 cái quạt trần) không, phòng học không tivi, máy tính, máy chiếu, không nước uống... không có các hoạt động trải nghiệm, ngoại khóa, không tổ chức các hoạt động vui chơi khác...

Tutuchien

Xe tải
Đầu năm học đi họp phụ huynh thì căng nhất là đóng tiền _ Lôm nhôm lộm nhộm nhất chính là các khoản tiền mà nhà trường thông qua Hội Phụ huynh để thu và có rất nhiều khoản thu mà không được phép thu nhưng thông qua hội phụ huynh lại thu được.
Thời buổi công nghệ 4.0 rồi nên bỏ Hội Phụ Huynh đi

Dream Hilux

Xe tăng
Phụ huynh nào cũng muốn các con có các hoạt động, không thu tiền thì hoạt động kiểu gì, con các cụ mà các cụ cũng không muốn phối hơp với nhà trường định các việc nhà trường lo hết à ? trường lấy đâu ra tiền ? cái điều hoà đấy các cụ có lắp cho con các cụ dùng không ? hay đợi nhà nước ? nhà nước không lắp điều hoà trường học đâu nhé, đợi đấy.
Cụ chuẩn, có nhiều cụ không đi họp cứ nói không đúng, để con có điều hòa và csvc tốt, bớt nhậu 1 bứa cụ nhỉ

thanhgamo

Xe container
Em làm QL trong GD em hiểu những bức xúc của các cụ, nhưng các cụ có dám để con mình tự tay đi dọn nhà vs không, có để con mình ngồi học trong 1 cái phòng học (theo đúng tiêu chuẩn - 2 cái quạt trần) không, phòng học không tivi, máy tính, máy chiếu, không nước uống... không có các hoạt động trải nghiệm, ngoại khóa, không tổ chức các hoạt động vui chơi khác...
Cụ nói thế chứng tỏ tư duy rất thiển cận, tư duy của những năm 60-70.
Hóa ra sự phát triển về kinh tế của đất nước không có tác dụng gì đến cơ sở vật chất cho học sinh à?
Quá thất vọng cho tư duy của người làm giáo dục.
P/s: gần như hiệu trưởng trường nào cũng có ô tô hết rồi, thu nhập từ trường lớp mà ra chứ đâu nữa.

Happyten

Xe máy
Nhà cháu là dân sx may mặc,thấy nhà trường bán đồng phục học sinh với giá trên trời mà hoảng và bực nữa,có cái áo sơ mi cộc tay vải xoàng xĩnh mà 270k,giá như nhà làm thì chỉ với giá chỉ 70k thôi (đã bao gồm lãi ),chất lượng còn ngon hơn gấp tỷ lần,nhà trường bán hàng lãi khủng quá.