[Funland] Chuyện học phí, phép vua vẫn thua lệ làng

banmotnucuoi

Xe lăn
Không thu thì lấy tiền đâu mà chi ? Muốn nhà vệ sinh sạch sẽ , có người dọn thường xuyên như trường tư thì phải nộp tiền . Muốn các con được mát mẻ thì phải nộp tiền điều hoà , cỡ 500 k / cháu / 5 năm
Nhà nước nên khuyến khích việc hỗ trợ tiền cơ sờ vật chất cho nhà trường, trên tinh thần tự nguyện chứ ko phải bắt ép. Em thấy nó có ý nghĩa rất lớn cho các con.
Việc dã ngoại, liên hoan của các cháu cũng vậy, phụ huynh chỉ đóng tối thiểu các phụ huynh có thể ủng hộ thêm. Em thấy đấy là bình thường

VCHDHN

Xe container
Vấn đề là năm nào cũng đóng tiền lắp điều hòa. Vậy những cái điều hòa năm trước đi đâu?
Cụ nói cụ thể ở đâu dám làm thế. Không phải cái gì cũng hợp lý, vừa lòng tất cả phụ huynh. Nhưng việc như cụ nói ai dám làm phải có gan hùm :))

CAC

Xe buýt
Em thấy chỉ cần thu, chi đúng mục đích là được, thu thêm để phục vụ các con cũng tốt. Ví dụ: Điều hoà chỉ thu đầu cấp, năm sau chỉ đóng tiền điện + bảo dưỡng sửa chữa nếu có. Nghĩ ra khoản gì để thu nghe nó vừa tai thì chẳng phụ huynh nào phản đối đâu (đấy là em suy từ cá nhân em ra thôi ạ :) ).

giangha2k3

Xe tăng
Cu nhà em lớp 8, vẫn bị cái khoản trông xe, nếu không đi xe đạp đến trường thì chỉ đóng có 2tr linh 1k, đăng ký mang xe đến trường thì tổng đóng góp cả năm (học phí, học thêm, quỹ lớp...) là 2tr136k, các cụ ở thủ đô chắc khó tin con số này nhỉ.

DonaldTrump79

Xe tăng
Cái này muôn thuở cụ ơi, năm học nào Bộ, Sở, Ngành rồi báo, đài chẳng bắt đầu bài ca những khoản không được phép thu.
Nhưng nó vẫn thế.
Phép "Vua" nó không nghiêm thì "Làng" nó tìm cách lách để đặt lệ thôi.
Hội cha mẹ học sinh vẫn là cánh tay nối dài của nhà trường.
Theo em thì bỏ cái Hội này được rồi, hoặc là để nhưng không cho phép thu khoản nào cả. Cho khỏi viện cớ đổ lỗi cho Hội đứng ra thu theo tinh thần "Tự nguyện".
Các khoản đóng góp cho Hội đều là "Tự nguyện" nhưng với một mức đóng nhất định #-o
Kiểu tự nguyện cố định mức min còn max thì càng nhiều càng ít cụ nhỉ :D

CAC

Xe buýt
Cụ nói cụ thể ở đâu dám làm thế. Không phải cái gì cũng hợp lý, vừa lòng tất cả phụ huynh. Nhưng việc như cụ nói ai dám làm phải có gan hùm :))
Có đấy cụ nhé (kèm theo chữ tự nguyện ủng hộ). Người ta đã bảo tự nguyện rồi mà vẫn đóng thì miễn bàn. F1 nhà em mới học mẫu giáo thôi nên cứ khoản nào tự nguyện mà em thấy không hợp lý là em xin phép không đóng do gia đình không có điều kiện. Các cô cũng chẳng vì thế mà đối xử phân biệt với các cháu đâu. Các cấp học cao hơn thì em không biết dư lào!

VCHDHN

Xe container
Có đấy cụ nhé (kèm theo chữ tự nguyện ủng hộ). Người ta đã bảo tự nguyện rồi mà vẫn đóng thì miễn bàn. F1 nhà em mới học mẫu giáo thôi nên cứ khoản nào tự nguyện mà em thấy không hợp lý là em xin phép không đóng do gia đình không có điều kiện. Các cô cũng chẳng vì thế mà đối xử phân biệt với các cháu đâu. Các cấp học cao hơn thì em không biết dư lào!
Hic. Em cũng như các cụ ở đây chắc chắn đã trải nghiệm đủ cảm giác như cụ khi f1 bắt đầu đi học :). Cụ cứ từ từ nghe ngóng rút kinh nghiệm cho các cấp học sau. Trên phương châm tất cả vì con:))

Mentor

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thớt không thấy năm nào gần Tết cũng có chỉ thị của TT vv không biếu xén quà cáp đó sao :)). Tuy nhiên cũng cần nhìn thoáng ra chút. Ví dụ như điều hoà chẳng hạn. Nếu tất cả cùng chờ NS thành phố duyệt biết bao giờ đc. Phụ huynh xúm vào phút mốt là có, các con có môi trường tốt để yên tâm học. Tổ chức sinh nhật, phần thưởng HK, liên hoan.........lấy tiền ở đâu. Thu đúng thu đủ chi đúng là OK:))
Điều hòa trong lớp học cho trẻ em ở vùng nhiệt đới thời hiện đại có thể nói là một dạng quyền con người mới. Chính phủ cần đầu tư làm cái này.

Đáng ngại là ngay cả quyền con người cơ bản hơn - nhà vệ sinh sạch sẽ - còn chưa đạt, cho nên học sinh trường công không chuyên còn khổ dài dài.

Molie

Xe tải
Điều hòa trong lớp học cho trẻ em ở vùng nhiệt đới thời hiện đại có thể nói là một dạng quyền con người mới. Chính phủ cần đầu tư làm cái này.

Đáng ngại là ngay cả quyền con người cơ bản hơn - nhà vệ sinh sạch sẽ - còn chưa đạt, cho nên học sinh trường công không chuyên còn khổ dài dài.
Nhà nước làm sao đầu tư được điều hoà cho các trường học được, nhiều nơi trường còn thiếu chứ có dám mơ đến điều hoà đâu.

Matxech

Xe container
Cái hội PH như mõ làng
Chưa nói đến chuyện chi tiêu cho các cô và các con những ngày lễ tết rồi đi tham quan
Đi tham quan con các ông bà nghịch như giặc trông chúng nó đến là khổ
Hở ra cái là các ông nhõi lượn mất
Hồi con e học cấp 1 có 1-2 ông nhóc lượn nhanh như lươn
Mỗi kỳ đi tham quan e doạ bác mang dây đây rồi mày ko ngoan bác buộc tay 3 bác cháu mình vào nhau đấy
Đồ đạc thì phải trông cho nó còn hơn bố mẹ nó
Đồ ăn tự túc mang đi thì lên xe các ông bỏ mịa ra oánh chén luôn rồi
Đến bữa thì các ông ngồi xem các bạn ăn mình lại phải đi kiếm đồ ăn cho các ông ý
Đến là cực

Kiabuoisang

Xe container
Cụ biết 1 mà không biết 2, không nên chém linh tinh.
Các trường giờ được khoán chi 1 cục rồi, tự liệu cơm mà gắp mắm, không ai cầm tay chỉ việc như xưa nữa.
Nhưng mà cung cấp suất ăn bán trú thì....đừng có hòng nhé, trên chỉ chỗ.
Thưa với cụ là khoán nhưng trong dự toán tiền lg cướp đâu ra lg bảo vệ. Em nói trên cơ sở thực tiễn vì rất nhiều trường phải thu tiền gửi xe để lấy tiền đó trả lương bảo vệ.

thanhgamo

Xe container
Thưa với cụ là khoán nhưng trong dự toán tiền lg cướp đâu ra lg bảo vệ. Em nói trên cơ sở thực tiễn vì rất nhiều trường phải thu tiền gửi xe để lấy tiền đó trả lương bảo vệ.
Chứng tỏ cụ chả hiểu gì cả.

DucHoan

Xe tăng
Có một cái rất buồn cười là lắp điều hòa lớp học, khi mới vào trường thì phụ huynh sẽ góp tiền lắp điều hòa, khi đổi lớp học thì lại tháo mang theo, tức là 2 lớp đổi cho nhau thì điều hòa của đứa nào đứa đấy tháo rồi lắp sang. Khi ra trường thì thường sẽ tặng lại điều hòa cho trường, và nhà trường thường bán đi để lấy tiền. Mỗi năm tính ra nhà trường thu được nhiều tiền từ điều hòa phết, ngoài ra còn một số khoản nữa như chăm sóc giờ nghỉ trưa, học phí học buổi chiều ... Nói chung trường ở quê thì ko biết thế nào, nhưng ở hn là nhà trường mỗi tháng cũng thu kha khá

buicongchuc

Xe ba gác
Em cũng đã từng làm trong ban phụ huynh 1 năm, lệ làng mệt lắm các cụ ạ!

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Trường công dạy khá ổn nhưng vẫn nhập nhèm thu chi. Sao không xét luôn chuẩn mực tất cả các lớp giống nhau. Lớp này thấy lớp kia có bàn ghế mới, điều hoà mới nên cũng gato kêu gọi phụ huynh đóng tiền. Chả lẽ lúc giơ tay biểu quyết 30 ông giơ tay còn 10 ông ko đồng ý :))

VCHDHN

Xe container
Trường công dạy khá ổn nhưng vẫn nhập nhèm thu chi. Sao không xét luôn chuẩn mực tất cả các lớp giống nhau. Lớp này thấy lớp kia có bàn ghế mới, điều hoà mới nên cũng gato kêu gọi phụ huynh đóng tiền. Chả lẽ lúc giơ tay biểu quyết 30 ông giơ tay còn 10 ông ko đồng ý :))
Trong một khối lớp có đúng tuyến, trái tuyến + ngoại giao.....Thành phần phụ huynh vì thế cũng khác nhau khá nhiều về mọi mặt đấy cụ.

buicongchuc

Xe ba gác
Có một cái rất buồn cười là lắp điều hòa lớp học, khi mới vào trường thì phụ huynh sẽ góp tiền lắp điều hòa, khi đổi lớp học thì lại tháo mang theo, tức là 2 lớp đổi cho nhau thì điều hòa của đứa nào đứa đấy tháo rồi lắp sang. Khi ra trường thì thường sẽ tặng lại điều hòa cho trường, và nhà trường thường bán đi để lấy tiền. Mỗi năm tính ra nhà trường thu được nhiều tiền từ điều hòa phết, ngoài ra còn một số khoản nữa như chăm sóc giờ nghỉ trưa, học phí học buổi chiều ... Nói chung trường ở quê thì ko biết thế nào, nhưng ở hn là nhà trường mỗi tháng cũng thu kha khá
Tách gì nhiều lớp hết cấp thanh lý ĐH giá rẻ chứ nhất định không tặng cho trường. Hazzz