Chuyến đi Lào lần 2 của nhà HorsePower nhân Tết con Ngựa 2014

HorsePower

Xe container
Nhiều cụ khen xe làm anh bạn em nở mũi. Mũi em không thấy gì. Con này GL 350 Blueefficiency máy dầu. Chở đủ tải chạy đường dài ngọt như không. Leo dốc đủ đà đạp ga thấy dư. Nhưng khi phải phanh giữa dốc rồi bò lên cũng hơi phải gắng sức, chắc do máy dầu và với xác đó 550 mới dư dả. Chân ga nặng nên cảm giác xe cũng nặng, không linh hoạt, bù lại lúc đạp sâu động cơ mới cho thấy dư thừa sức kéo và phản ứng mạnh mẽ.
Cám ơn các cụ đã theo rõi, động viên. Hôm nay em bắt đầu về Vinh, còn muốn cố đi đền ông Mười chiều nay nữa. Còn chặng về Hà nội hy vọng đường xá ngày sau Tết không quá đông.
Cụ giaophuong có thắc mắc 2 ngày cho Vientian và VangVieng có ngắn không thì hoàn toàn lô gích.
Đi vang vieng phải ngủ đêm thì hợp lý, nơi đó khí hậu tốt và chơi Kayak. Thế nên nhà em hủy đi Vang Vieng để giành thời gian chơi cho thong rong ở Vientiane. Nơi đây bạn bè cũng nhièu nên thậm chí còn thấy thiếu. Thôi câu chuyện em xin kể sau. Giờ chào các cụ em đi chuẩn bin xe cộ còn Chẩu về Vn

Chỉnh sửa cuối:

HorsePower

Xe container
Việc hẹn hò bao giờ cũng thế. Tết nhất osin thì cho chủ "nghỉ khỏe"để ôm tiền lương, tiền thưởng Tết về quê, để lại núi công việc nhà vốn sẵn bấy lâu "không quen", nay tay 5 tay 10 vừa lo cơm nước, lo giặt giũ, là ủi, lau dọn nhà cửa, trông con cái...nói chung tất tật 1 lúc bỗng đâu đổ xuống mấy cái thân chỉ lo những việc "đại sự"...hehe... lấn bấn, rối bời cả thể xác lẫn tinh thần...để rồi 2 nhà vẫn gặp được nhau vao 8g30 sang ngày 4 Tết, bỏ lại tất cả lo toan trên, bỏ mặc mọi việc muốn sao thì sao, lên đường đã.
Set lại cái đồng hồ để căn xem quãng đường. 9:05 sáng mồng 4 Tết Off we go!

Đại lộ Thăng Long hiện còn tranh cãi thu phí....cũng bỏ nốt, miễn bình để nhẹ tênh lên đường:

Sau khi lên kế hoạch để sang Laksao ngủ, so với chuyến đi 3 năm trước, tinh thần cũng thảnh thơi hơn, cộng với lần này đi 2 GD với cơ số 4 tài, 2 phụ nên xe bon bon hăm hở.

Chỉnh sửa cuối:

dylan5555

Xe tải
Cụ chủ đã về chưa vậy, đoàn bọn em đi 5 xe theo lịch trình xuất phát 14h ngày mùng 2 Tết Hải Phòng - Vinh, mùng 3 tết: Vinh - Viên chăn, mùng 4 tết: Viên Chăn, mùng 5 Tết Viên Chăn - Luongphabang, mùng 6 tết Luongphabang, mùng 7 tết Luongphabang - Xieng Khoang, mùng 8 tết Xiêng Khoảng - Hải Phòng ạ. Em cũng gặp rất nhiều cụ bên Lào nhưng không được gặp cụ. Trước khi đi em cũng tham khảo nhiều bài viết về Lào trên OF và đã đọc bài của Cụ, sau đó em đi theo chương trình của bác Trần Quang. Chúc đoàn cụ thượng lộ bình an

HorsePower

Xe container
Cụ chủ đã về chưa vậy, đoàn bọn em đi 5 xe theo lịch trình xuất phát 14h ngày mùng 2 Tết Hải Phòng - Vinh, mùng 3 tết: Vinh - Viên chăn, mùng 4 tết: Viên Chăn, mùng 5 Tết Viên Chăn - Luongphabang, mùng 6 tết Luongphabang, mùng 7 tết Luongphabang - Xieng Khoang, mùng 8 tết Xiêng Khoảng - Hải Phòng ạ. Em cũng gặp rất nhiều cụ bên Lào nhưng không được gặp cụ. Trước khi đi em cũng tham khảo nhiều bài viết về Lào trên OF và đã đọc bài của Cụ, sau đó em đi theo chương trình của bác Trần Quang. Chúc đoàn cụ thượng lộ bình an
Nhà em vừa về, khỏe cả, vui và hả hê.
Đoàn cụ đi hoành quá. Em cũng ham 1 chuyến như vậy nhưng chắc chưa thực hiện được. Năm nay cũng như năm 2011, nhà em chỉ đến Vientiane rồi về, tổng cộng 6 ngày.
Mong đọc bài của cụ!

HorsePower

Xe container
Được 3 câu chuyện gặp nhau năm mới cả nhà đã đến ngã 3 Xuân Mai, nay phải chuyển thành ngã tư mới phải.
Tuy mới mồng 4 nhưng lượng xe và ngừoi đi lại đã khá đông, hàng quán, hầu như là quán ăn đã tấp nập người ra vào, chợ bày bán, chủ yếu rau quả 2 bên đường.

Đường HCM đoạn này vẫn khá đông, ngày thường còn đông nữa, giờ đường mòn đã thành đường phố.

tainon

Xe điện
Ô Cụ Yen đã về chưa? Em đang ở vientian. Xe em trắng 7 chỗ biển 29A-028.52 nhé.

Cụ còn ở Lào ta gặp nhau nâng 1 ly thì quí quá.
năm ngoái em còn gặp 2 cụ matiz 1 phi vào tận Tây Nguyên ,nhìn xa xa em lị cứ tưởng cụ cũng máu thế

HorsePower

Xe container
Chạy 1 loáng đã tới điễm giáp ranh 3 tỉnh Hòa Bình, Ninh Bình và Thanh Hóa.
Nơi này xưa nổi tiếng với cảnh quan hoang vu, hùng vĩ, đặc sản thịt thú rừng.
Ngày nay đã khá đông vui, Quán xa xa là quan gần như đầu tiên mở ở đây.

Chạy thêm 1 đoạn nữa, qua mấy cây cầu qua rừng Cúc Phương là đến quán dừng chân ưa thích của nhà e mỗi lần đi ngang.
Mới 1 năm k đi mà suýt chạy quá vì không nhận ra. cảnh sắc cũng khác, nhà cửa xây mới...con ngừoi thì dĩ nhiên mỗi lần gặp lại khác.

May mà có cây cầu .... quên tên, trước hay bắt đè vạch và tốc độ. Giờ biển tốc độ cũng bỏ, đoạn sạt lở xa xa thấy cũng dọn dẹp lại cho an toàn
Mồng 4 tết vẫn còn không khí ngày Xuân, bà con địa phương hầu như 100% để đầu Gió luồn qua kẽ..tóc phi thoải văn mái đi chúc Tết xóm riêng xóm tỏi.
Giờ này còn tạt đầu như vậy, chút nữa sau bữa trưa cánh xế phải hết sức cần thận.

HorsePower

Xe container
Năm nào cũng hóng các chuyến đi của nhà cụ, chúc gia đình cụ chủ thượng lộ bình an, liên tục cập nhật cụ nhé
Cám ơn Cụ. Nhà em đã về đến nơi an toàn.
Cụ Sướng quả là sướng thật. Cụ vẫn đi cả nhà ợ, chưa có chú rể nào theo à? Cụ làm một thớt hành trình đi, em hóng.
Chúc gia đình các cụ, các mợ có một chuyến du xuân vui vẻ.
Nhà em có gái còn xinh hơn nhà Cụ Yen suong đây nhá. Cụ chúc bên đấy mà không chúc bên em là nhất bên trọng,khinh là k có được đâu cụ minhmo...keke..

Bẽn Lào wifi và 3G cực chuối
Chuối ngự
Cụ tham khảo ở đây có nhiều thông tin hữu ích.
Cám ơn Cụ đã trả lời hộ em
E kê gạch đánh dấu, đợi ảnh chuyến đi đầu xuân của cụ !
Nhà Cụ kiếm đâu lắm gạch kê thế?
Bài của Cụ du xuân đâu mau up lên cho anh em xem đi chứ.
Up late dating......
e đặt gạch hóng ảnh của cụ :D
Gửi Cụ gói Bim Bim nữa
các cụ có ngày dài tháng rộng đi sướng quá , em m4 đã phải đi làm
Công việc gì mà hệ trọng vậy. Cả nước nghỉ dài mà mỗi cụ xuất hành sớm vậy?
chợ cụ chụp những ảnh đẹp đầu xuân bên đáy ah
Ảnh đẹp có ngay...nhưng xấu đừng chê nghe Cụ
E kéo ghế ngồi hóng ảnh chuyến đi của cụ ..
Nhà Cụ này có Ghế...Sang!

HorsePower

Xe container
Từ khi xong giai đoạn thứ nhất đường HCM 2006 tới này, trừ 1 số ít đoạn đã xuống cấp, còn hầu như chất lượng đường khá tốt, có những đoạn hầu như không suy chuyển. Có lẽ do lưu lượng xe ít , không có siêu trường siêu trọng và nền cốt đường tốt nên nhìn chung xe chạy không lo.
Tổng toàn tuyến dài hơn 3000 km (Từ Pác bó, Cao Bằng)
Tương lai đến 2020 đến tận Đất mũi.

Thanh Hóa:

Nếu luôn vắng được thể này thì tốt:

Ngồi trên xe, dùng máy Bao diêm nên ảnh chỉ dc có vậy:

HorsePower

Xe container
Cầu Cẩm Thủy, bắt vạch đây. Ngày Xuân nên chắc OK.
Những năm 80 qua đây còn dùng Phà kéo tay.
Lâu quá rồi em không nhớ, chỉ nhớ là cả xe oto, cả ngừoi...tất tật lên phà rồi người ta dùng sức người kéo tời qua sông.
Giờ chỉ 10 giây đã sang bên kia. Tết nhất cờ phướn đặc thù của kiểu trang trí lễ hội bên ta, đến mấy cái cầu ngắn tí hin qua sông Tô Lịch HN mà cắm dày đặc. Chắc cho vui mắt mấy đứa trẻ con.

Trước đây Phà kéo tay chắc mắc tời vào núi kia:

HorsePower

Xe container
Trước khi đi anh bạn hỏi suốt về đường HCM....chắc cũng lo lắng vì vắng và ít dịch vụ bên đường.
Giải thích mãi không bằng mắt thấy:

Chả thiếu gì, Cả nhà nghỉ KS, Ka ra cô rê đủ cả, tắm trắng, may Veston, uốn tóc....đu đủ...
Vẫn còn những đoạn thế này:

Ngút ngàn tầm mắt:

Police Tết nhất vẫn cần mẫn thực thi pháp luât. Chủ yếu bắt Mũ bảo hiểm xa máy:

HorsePower

Xe container
Nhòm sang đỉnh dốc bên kia:

Đến trưa bắt đầu có nắng:

Xe to nhỏ đều chạy chung 1 tốc độ. Nếu nhanh lắm cũng đến điểm ăn trưa gọi trước được đĩa trứng rán.

HorsePower

Xe container
thạp luông đúng không bác
tháng 6 em cũng vủa qua đây
Khải Hoàn môn à
bác có đi bộ vào buổi sáng ở đây không
hay lắm bác à đúng không?
Nơi này dù qua rồi ai cũng quay lại.
Thap Luong giờ qui hoạch khác hẳn. Các khu xung quanh giải tỏa xây chùa, tượng phật mới rất to và qui mô.
Khải hoàn môn vẫn thế. Em không đi bộ mà thuê xe đạp loanh quanh mấy phố chính.
Chuyện đấy em sẽ chi tiết sau.

Kenket

Xe điện
Cụ xuất phát đúng hôm trời đẹp nhỉ, cụ tiếp đê...

HorsePower

Xe container
Gấu nhà em, đã chuẩn bị sẵn Bánh mì kẹp và Xôi giò, lấy đó làm lương thực chính, vừa ngon, vừa chủ động lại an toàn.
Nhà em vào quán ăn nhanh, thêm mấy món Trứng rán, canh...cho trẻ con ăn rồi chạy tiếp mải miết, Phố Châu trực chỉ.

Tới Ngã Tư Thái hòa tạm biệt 1 xe về Vinh nhà em đi tiếp. Lúc này trời tối cũng nhanh. Vừa đi vừa lo không biết cửa khẩu đóng mấy giờ.
Phương án 2 được nhanh chóng thông qua: Nếu không kịp làm thủ tục chuyển về Khu Sơn Kim (Nước Sốt) nghỉ, sang hôm sau làm thủ tục sớm.
Qua ngã này đã thấy rất nhiều xe biển HN nghỉ lại.

Chạy qua KS Volga có Cụ nào lần trước nghỉ đêm.
Trời chiều bỗng đâu sập xuống nhá nhem chỉ trực tối, Lúc này đường vắng nên em cũng chạy khá nhanh, cảnh vật bên đường vun vút vội vàng.
Lên cửa khẩu mà quay xuống mười mấy cây đường đèo cũng mất công.
Nói đoạn em lại vù ga.
Giờ mới tới ngã tư đi Đô Lương.

pingpoong

Xe tăng
Cụ ơi sang đấy có Tắp Tắp không ạ :))