Chuyến đi đầu tiên năm Quý Tỵ

BmwnhaChuoi

Xe tăng
Cụ có lịch trình khá độc đáo và chơi tương đối kỹ :D, không lướt qua như nhà em, em đang chờ cụ tiếp đây ạ
Lịch trình xuyên Việt của cả nhà cụ nhà em còn phải chạy dài. Cảm ơn cụ đã theo dõi chuyến đi này của em

BmwnhaChuoi

Xe tăng
I.Nguyễn Trung Trực (1837- 1868), vị thủ lĩnh phong trào khởi nghĩa chống Pháp vào cuối thế kỷ 19 tại Nam Kỳ
Nguyên quán gốc Nguyễn Trung Trực ở xóm Lưới, thôn Vĩnh Hội, tổng Trung An, huyện Phù Cát, trấn Bình Định (ngày nay là thôn Vĩnh Hội, xã Cát Hải, huyện Phù Cát), sinh trưởng trong một gia đình nhiều đời sống bằng nghề chài lưới. Ông còn có tên khác là Chơn.Sau khi hải quân Pháp nhiều lần bắn phá duyên hải Trung Bộ, gia đình ông phải phiêu bạt vào Nam, định cư ở xóm Nghề (một xóm trước đây chuyên nghề chài lưới), làng Bình Nhựt, tổng Cửu Cư Hạ, huyện Cửu An, Phủ Tân An (nay thuộc xã Thạnh Đức, huyện Bến Lức, tỉnh Long An) và sinh sống bằng nghề chài lưới vùng hạ lưu sông Vàm Cỏ. Không rõ năm nào, lại dời lần nữa xuống làng Tân Thuận, tổng An Xuyên.(nay là xã Tân Tiến, huyện Đầm Dơi, tỉnh Cà Mau).
Ông là con trưởng trong một gia đình có 8 người con. Lúc nhỏ, ông rất hiếu động, thích học võ nên khi lớn lên ông là người có thể lực khỏe mạnh, giỏi võ nghệ và là người có nhiều can đảm, mưu lược.
Vốn là người tính tình ngay thẳng, chân thật nên lúc nhỏ, thời còn đi học, thầy đặt tên hiệu cho ông là Trung Trực.
Chi tiết về cuộc đời Nguyễn Trung Trực các cụ hỏi anh Google sẽ rõ.
Ngày 27/10/1868, nhằm ngày 28 tháng 8 năm Mậu Thìn, Pháp đưa ông ra pháp trường tại chợ Rạch Giá để hành quyết.
Khi ấy, ông mới 31 tuổi.
(Ðịa điểm hành quyết ngay tại miếng đất đối diện "chợ nhà lồng” Rạch Giá - bùng binh Bưu Điện Rạch Giá ngày nay)
Sáng sớm hôm đó, đồng bào tỉnh nhà đã tề tựu đông đảo để chứng kiến giờ phút vĩnh biệt của người liệt sĩ. Cảm động nhất là bà con từ Tà Niên - nơi nổi tiếng về nghề dệt chiếu - đã mang tới những chiếc chiếu hoa cạp điều để trải một đoạn đường mà người anh hùng dân tộc tiến ra pháp trường để thọ án tử.
Tên đao phủ hôm ấy là một người Khơ-me, thường được dân Việt gọi là “bòn”Tưa, y được người Pháp trả công cho mỗi cái đầu chém rụng bằng một quan tiền.
Tương truyền rằng trước khi hành quyết, Pháp hỏi ông cần ân huệ cuối gì không thì ông chỉ xin uống một trái dừa tươi.
Uống xong, ông ngâm sang sảng một bài thơ tuyệt mệnh sau đây:
Thư kiếm tùng nhung từ thiếu niên
Yêu gian đảm khí hữu long tuyền
Anh hùng nhược ngộ vô dung địa
Báo hận thâm cừu bất đới thiên.
Thi sĩ Ðông Hồ, một văn nhân nổi tiếng, sinh trưởng tại Hà Tiên đã dịch:
Theo việc binh nhung thuở trẻ trai
Phong trần hăng hái tuốt gươm mài
Anh hùng gặp phải hồi không đất
Thù hận chang chang chẳng đội trời.
Rồi ông đứng lên vén tóc gáy, nghểnh cổ bảo tên đao phủ thủ hãy chém một nhát cho thật mạnh để đầu được đứt lìa.
Theo truyền thuyết, khi lưỡi đao hạ thủ, đầu lìa khỏi cổ, nhưng ông vẫn kịp đưa hai tay hứng lấy, đặt lại trên cổ rồi mới chịu ngã gục xuống nền đất.
Cái khí tiết bi tráng ấy của ông khiến ai nấy chứng kiến thảy đều bàng hoàng và cảm phục.
Câu chuyện vừa kể tuy không rõ thực hư bao nhiêu phần, nhưng qua đó chúng ta cũng cảm nhận được tinh thần bất khuất của ông cùng tấm lòng yêu kính ông của người dân khắp mọi miền, nhất là bà con ở các tỉnh miền Tây .
Đây là tượng đài Nguyễn Trung Trực tại vườn hoa trung tâm thành phố Rạch Giá - Kiên Giang

Chỉnh sửa cuối:

BmwnhaChuoi

Xe tăng
Câu nói lưu danh của anh hùng Nguyễn Trung Trực
Khi ông bị người Pháp giải về Sài Gòn, viên thống soái Nam Kỳ lúc bấy giờ vừa dụ hàng vừa hăm dọa, Nguyễn Trung Trực đã trả lời rằng:
“Thưa Pháp soái, chúng tôi chắc rằng chừng nào ngài cho trừ hết cỏ trên mặt đất, thì mới may ra trừ tiệt được những người ái quốc của xứ sở này.”
Khi bị giam ở Khám Lớn Sài Gòn, ông cũng đã bình tĩnh nói với người hỏi cung là Đại úy Piquet:
“Số phận tôi đã đầy đủ, tôi đã không thành công trong việc cứu nguy nước tôi, tôi chỉ xin một điều là người ta kết liễu đời tôi càng sớm càng tốt.”
Và trước khi hy sinh, ông còn khẳng khái nhắc lại:
“Bao giờ Tây nhổ hết cỏ nước Nam mới hết người Nam đánh Tây”
Bà con ở Kiên Giang người dân coi ông là bậc thần thánh và lập đền thờ ông ở mọi nơi
Đình thần Nguyễn Trung Trực tọa lạc ở phía Tây trung tâm TP. Rạch Giá, là ngôi đình thờ ông sớm nhất & lớn nhất trong số 9 ngôi đền thờ ông trên địa bàn tỉnh Kiên Giang ( Số 14, đường Nguyễn Công Trứ, phường Vĩnh Thanh, TP. Rạch Giá, tỉnh Kiên Giang)

Và một số địa điểm khác dọc trên QL80 trên đường đến Hòn Đất

Con đường trung tâm thành phố được mang tên ông

Chỉnh sửa cuối:

BmwnhaChuoi

Xe tăng
Người Bắc có Đền Bà Chúa Kho để cho các cụ đến vay hoặc xin lộc rơi lộc vãi đầu năm thì người Nam đến miếu Bà Chúa Xứ làm việc này
Một ngôi miếu Bà Chúa Xứ bên cạnh đền thờ vị anh hùng dân tộc Nguyễn Trung Trực

Chỉnh sửa cuối:

BmwnhaChuoi

Xe tăng
Ngoài các ngôi chùa thờ Phật, người dân ở đây cũng có những nhà thờ Thiên Chúa Giáo. Các Nhà thờ ở đây có kiến trúc hiện đại với những tháp chuông khác lạ so với nhà thờ ngoài Bắc.
Nhà thờ Thị trấn Hòn Đất

BmwnhaChuoi

Xe tăng
Mải khám phá Kiên Giang nên quên mất việc đặt vé tàu quay lại đảo Phú Quốc và lịch trình chuyến đi lại kéo dài thêm
Tạm biệt Kiên Giang vào bình minh sớm. Em trở về với Tây Đô bằng xe Phương Trang

Chỉnh sửa cuối:

Kute_lakhe

Xe hơi
Xem thớt bác xong nhất định em sẽ đi 1 lần cho biết

BmwnhaChuoi

Xe tăng
Cảm nhận đầu tiên của em về TP. Cần Thơ là những con đường rộng, với chú lái taxi thân thiện (các em gái ở đây chắc các cụ cũng biết sự nhiệt tình, thân thiện thế nào rồi)
Sau một tuần ăn sáng không có phở. Em vào đây ăn sáng trước khi dạo quanh thành phố

Vẫn còn sớm nên trung tâm thương mại chưa mở của

Vòng xoay với đài phun nước

Chỉnh sửa cuối:

BmwnhaChuoi

Xe tăng
Cụ Chuột đã có bài về Cần Thơ gạo trắng nước trong rồi nên em không up hình ảnh nữa. Sau khi "cưỡi ngựa xem hoa"em ra sân bay để về nhà, nhớ Hà Nội lắm rồi

Nhà ga có thiết kế ngập tràn ánh sáng chứ không bí như Nội Bài quê ta

Nhà ga có bán hoa quả cho hành khách mua về làm quà

BmwnhaChuoi

Xe tăng
Dành cho các cụ chơi trò ghép hình đây

Em sẽ up đáp án sau

BmwnhaChuoi

Xe tăng
Tạm biệt Cần Thơ, chuyến đi đầu năm em kết thúc ở đây

BmwnhaChuoi

Xe tăng
Tặng các cụ offroad hình ảnh em chụp tại triển lãm ở nhà tù Phú Quốc

và tặng các OFer đang "đi bộ" cái xe ( xe này rất nhiều ở Rạch Giá )

Chỉnh sửa cuối:

KYNGLISH

Xe tăng
Cụ đi thế này là chuẩn nhất, đi bằng chim sắt về bằng ngựa sắt, trải nghiệm cả một vệt luôn... Phú Quốc xong lại rong ruổi miền Tây sông nước. Cụ làm em nhớ PQ và miền Tây quá. Chắc chuyến đi này cụ cũng chén nhiều đặc sản phỏng ạ? Nhất là món trường túc thì vùng này là nhất cụ nhể? Chúc mừng cụ có chuyến đi tuyệt vời nhé.

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com

BmwnhaChuoi

Xe tăng
xe khách hay là tầu mà thoáng thế cụ chủ nhỉ
Tầu biển tuyến Phú Quốc - Rạch Giá mà cụ.
Cái up ảnh của OF bị làm sao mà ảnh cứ thi thoảng nhẩy lung tung vậy nhỉ. Em up nó như này cơ mà

Chỉnh sửa cuối:

linhtinhqua

Xe hơi
Bác ăn phở đúng quán của người quen nhà em. Lâu lắm ko vào Cần Thơ rồi, nhớ quá...

Ngong_Hankang

Xe tăng
Cụ đi đúng vào dịp cụ già em cũng ra ngoài đó mấy ngày..hình như 1 tuần thì phải.Cụ già em được mời vì là cực tù ở ngoài đó hôm khánh thành đi cùng đoàn CT H2O ra đó dự lễ khánh thành:)

BmwnhaChuoi

Xe tăng
Cụ đi đúng vào dịp cụ già em cũng ra ngoài đó mấy ngày..hình như 1 tuần thì phải.Cụ già em được mời vì là cực tù ở ngoài đó hôm khánh thành đi cùng đoàn CT H2O ra đó dự lễ khánh thành:)
Vậy nên các khách sạn ở đây đều không nhận khách dịp này. Em nghe nói có mấy đến mấy nghìn người ra ngoài đó