Chuyến đi đầu tiên năm Quý Tỵ

Ngong_Hankang

Xe tăng
Vậy nên các khách sạn ở đây đều không nhận khách dịp này. Em nghe nói có mấy đến mấy nghìn người ra ngoài đó
Cái vụ hôm đó tổng thể khách mời là hơn 3000 người cụ ạ..Nghe cụ già em kể mà em bẩu sao lắm thế.Cụ bẩu là Đấy là mới chỉ đại diện thui chứ nếu tính mời tất những người đã tù ở đây mà còn sống thì...chả dám nghĩ nữa cụ ạ:))

minhmo

Xe cút kít
Cái vụ hôm đó tổng thể khách mời là hơn 3000 người cụ ạ..Nghe cụ già em kể mà em bẩu sao lắm thế.Cụ bẩu là Đấy là mới chỉ đại diện thui chứ nếu tính mời tất những người đã tù ở đây mà còn sống thì...chả dám nghĩ nữa cụ ạ:))
Ông cụ nhà em cũng đi dịp này, sáng hôm đó dậy mở ti vi xem chào buổi sáng thấy ngay cụ đang trả lời phỏng vấn. Mấy năm nay hầu như năm nào cụ cũng đi PQ, thế mà đợt này thấy cụ bồn chồn lắm, hôm rằm tháng riêng đã bảo chuẩn bị xong hết cả rồi, chỉ việc đi.
Em ra PQ cũng vào thăm cái nhà ngục ấy, nghe cụ kể nhiều về nó, nhưng xem xong đoạn phim giới thiệu và mấy cái đồ chơi của Bẩy Nhu thì không tưởng tượng được sự dã man của chúng.
Vừa rồi Kỵ thân sinh ra cụ Ngỗng:D có được tặng cái bằng danh hiệu: anh hùng lực lượng vũ trang cho tập thể cựu tù binh Phú Quốc không? Em thấy trao là danh hiệu tập thể nhưng mỗi người đều có 1 cái bằng bản chính, dấu đỏ, ở phía dưới có tờ giấy ghi tên, quê quán...với số người như vậy chắc hết nhiều gỗ ... làm khung cụ nhể.
CT H2O cũng là cựu tù chính trị ở đấy (lúc đấy đang là sinh viên).

Chỉnh sửa cuối:

BmwnhaChuoi

Xe tăng
Ông cụ nhà em cũng đi dịp này, sáng hôm đó dậy mở ti vi xem chào buổi sáng thấy ngay cụ đang trả lời phỏng vấn. Mấy năm nay hầu như năm nào cụ cũng đi PQ, thế mà đợt này thấy cụ bồn chồn lắm, hôm rằm tháng riêng đã bảo chuẩn bị xong hết cả rồi, chỉ việc đi.
Em ra PQ cũng vào thăm cái nhà ngục ấy, nghe cụ kể nhiều về nó, nhưng xem xong đoạn phim giới thiệu và mấy cái đồ chơi của Bẩy Nhu thì không tưởng tượng được sự dã man của chúng.
Vừa rồi Kỵ thân sinh ra cụ Ngỗng:D có được tặng cái bằng danh hiệu: anh hùng lực lượng vũ trang cho tập thể cựu tù binh Phú Quốc không? Em thấy trao là danh hiệu tập thể nhưng mỗi người đều có 1 cái bằng bản chính, dấu đỏ, ở phía dưới có tờ giấy ghi tên, quê quán...với số người như vậy chắc hết nhiều gỗ ... làm khung cụ nhể.
CT H2O cũng là cựu tù chính trị ở đấy (lúc đấy đang là sinh viên).
Hai cụ thật là vinh hạnh khi có thân phụ là những người đấu tranh để có Phú Quốc cho chúng ta đến nghỉ dưỡng ngày hôm nay! Chúc gia đình các cụ đặc biệt thân phụ các cụ mạnh khỏe, hạnh phúc và nhiều xèng để năm nào cũng ra Phú Quốc xem sự thay đổi hàng ngày

chich104

Xe máy
Đang có kế hoạch đi Phú quốc hè này.Hóng ảnh cụ trước

ThomasThang

Xe điện
Tạm biệt Cần Thơ, chuyến đi đầu năm em kết thúc ở đây
Thế cụ bay từ HN vào Phú Quốc, đi tàu vào đất liền, đi lòng vòng bằng xe đến Cần Thơ rồi lên máy bay... bay đi đâu? (cụ có nói là đi tàu về PQ lại mà)

ThomasThang

Xe điện
Một tiểu cảnh gợi nhớ về hình ảnh quen thuộc của miền Tây Bắc, nhưng ở đây không là cối giã gạo nước mà "tắm gội" cho cô út trước ngày lên chốn thị thành (em fun tí)
Quạt nước chạy điện trong các ruộng nuôi tôm, cho nước có oxy. Thường gắn hàng ngang vài chục cái trên 1 trục

TL_Vietnam

Xe lăn
Nhà cháu cũng thắc mắc Miền bắc gọi Cốc miền Nam gọi là Ly, thế cái Ly gọi là gì các kụ nhờ? ~X(

BmwnhaChuoi

Xe tăng
Thế cụ bay từ HN vào Phú Quốc, đi tàu vào đất liền, đi lòng vòng bằng xe đến Cần Thơ rồi lên máy bay... bay đi đâu? (cụ có nói là đi tàu về PQ lại mà)
Em quên không đặt vé tàu cao tốc trở lại PQ nên lên Cần Thơ bay về HN ( cơ bản là nghe thơ ca thấy bến Ninh Kiều hấp dẫn nên muốn dừng chân một lần)

BmwnhaChuoi

Xe tăng
Quạt nước chạy điện trong các ruộng nuôi tôm, cho nước có oxy. Thường gắn hàng ngang vài chục cái trên 1 trục
Em biết cái tạo O2 cho đầm tôm. Ở Tây Bắc thì nước suối nó chảy vào những cánh quạt làm bằng ống luồng rồi nước đổ xuống cái cối giã gạo bằng sức nước ( kiểu giống cầu bập bênh cho con nít chơi)

star797979

Xe máy
đất nc tôi ơi rưng vang biển ngọc.................