Chuyên đề về Pajero Sport G 2WD 3.0 Mivec

Voanhdao

Xe đạp
Bác đi như vậy là chưa hiểu hết tính năng rất hay này của xe. Cách làm như sau: Khi xe hơi xuất phát, hoặc chưa cần xuất phát, bác gẩy lẫy số bên phải để xe lên số 2 (Công tơ mét chỉ số 2), xe lên nhẹ nhàng êm mượt. Xe đi đc 1 tí thì giữ lẫy bên phải khoảng 2 giây thì xe tự chuyển sang D. Khi đó ta đi bình thường, ko cần nhìn công tơ mét.
Cám ơn bác!
Để em tập vậy :)

pdkhoajp

Xe điện
Hôm trước em cho thổi thử 1 lỗ bằng ngón tay trỏ ở vị trí cong cong nơi thoát hơi của ống bô. Kết quả là xe giảm hẳn tiếng bùm bùm. Giờ ngồi trong xe thì ko nghe thấy bùm nữa. Còn bên ngoài thì nghe thấy nhỏ hơn. Lúc đầu thì cảm thấy hay vì ko còn bùm nhưng dần dần thấy quả thực là cảm giác khi lái xe rất chán. Giờ trong xe chỉ nghe thấy tiếng ồn từ ngoài vọng vào và tiếng ồn do bản thân khung xe gây ra, tuy ko lớn nhưng cản giác rất buồn, ko còn tí phấn khích nào. Vì vậy em khuyên các bác ko nên cắt nó đi.

pdkhoajp

Xe điện
Hôm nay em vừa chạy thử xe PS G 4x4 2014. Em có so sánh với PS G 4x2 thì thấy xe 4x4 này có nhiều ưu điểm hơn so với đời 4x2 (ngoài vụ cài cầu thì đương nhiên), cụ thể là: Xe cách âm tốt hơn, tiếng pô nghe nhỏ hơn từ trong cabin; Hộp số dường như được lập trình lại để phù hợp cả khi xe đi rất chậm mà ko bị gằn, tức là nó ở số 2 chứ ko phải số 1 như trước. cái này rất phù hợp khi đi bị tắc đường, bò xe trong thành phố; Tay lái nhẹ hơn trước nhiều; Hệ giảm sóc tốt, xe êm cả ở hàng ghế trước, ko bị dội lên cabin (có thể do lốp to hơn); Phanh rất ăn, dù phanh sau là tang trống, ABS hoạt động tốt.

Bác nào có điều kiện thì nên mua xe này so với xe đời 2013.

BiK

Xe điện
Thế thì xe em hình như cũng có sẵn tính năng này rồi, lúc xe đi ì ì trong phố đông, đang từ D em gẩy sang M để xem đang đi số mấy thì toàn thấy báo số 2 \m/. Xe em là D 4x2, sx 1/2014. Thanks cụ đã tt.

pdkhoajp

Xe điện
Xe em đã chạy được 2.5 vạn/1.5 năm. Dạo này xe em có hiện tượng ga răng ty xuống rất thấp, khoảng 400 rpm. Có lúc vượt chướng ngại khi xuất phát thì xe chết máy, phải đề lại. Em cũng ko hiểu thế nào, tuy nhiên cũng phán đoán là do cổ hút lâu ngày bị bẩn nên mới như vậy. Em đã cho rửa cổ hút thì đúng là bẩn thật.

Cổ hút trước khi tháo, nhìn sơ qua thấy ko bẩn lắm

Cổ hút sau khi tháo, các bác có thể thấy hơi có bụi bám bên trong

Đang rửa cổ hút. Đúng là rất bẩn.

Sau khi xong xuôi và lắp lại cổ hút thì xe em có hiện tượng ga răng ty rất to, tầm 1500 rpm. Khi chạy thì nếu ko đạp ga thì vòng tua toàn 1200 rpm. Xe cứ lao vút vút như con ngựa bất kham, chân lúc nào cũng phải sẵn sàng tỳ phanh Đến đèn đỏ thì ga răng ty lại vọt lên 1500 rpm. Xe cứ nổ ầm ầm trên phố, ngại chết lên được. Em không hiểu thế nào. Về hỏi bác sỹ google rồi làm đủ cách như rút cọc âm ắc qui 5 phút; hoặc đi vài chục km cho ECU học lại,..vv. nhưng đều ko ăn thua, xe vẫn thế.

Cuối cùng, em đành vào hãng xem thế nào thì được anh em dùng máy MUT III cắm vào máy và đưa thông số bướm ga về trạng thái ban đầu của nhà sản xuất. Bây giờ thì xe lại ngon rồi, mượt như xe mới., ga răng ty khoảng 750 rpm.

Như vậy, kinh nghiệm rút ra là đối với PS dùng ga điện thì sau khi vệ sinh cổ hút thì phải dùng máy MUT III cài lại thông số của hãng, cách làm như sau:

1) Cắm máy MUT III vào cổng ODB II

2) Bật khóa điện;

3) Reset lại thông số của hãng trên máy MUT III,

4) Tắt và rút chìa khóa

5) Bật chìa khóa và nổ lại kiểm tra là OK.

Cái hay là sau khi reset, kể cả có tháo ắc qui ra thì các thông số chuẩn vừa cài lại vẫn không bị mất.

Các bác lưu ý nhé.

BiK

Xe điện
Bác Khoa đưa toàn thông tin bổ ích, thanks bác. Vodka cho bác nhiều thì nó cũng thế ;))

pdkhoajp

Xe điện
Qua tìm hiểu, em được biết các xe PS và Triton lắp ở Việt Nam đều bị cắt quạt của dàn nóng điều hòa (vị trí quạt này nằm ở ngay đầu xe, trong mặt ca lăng). Trong khi đó, hệ thống dây điện, giắc chờ, vị trí lắp rơ le (trong hộp cầu chì),..v.v. đều đã có sẵn. Cái quạt này có vai trò quan trọng trong việc tăng hiệu suất sử dụng điều hòa của PS, nhất là khi mùa nóng sắp tới. Do đó, em quyết định bổ sung lại cái quạt này theo đúng thiết kế của hãng.

Sau khi đo tại vị trí lắp, em ra Chợ Giời tìm cái quạt 12V đường kính ~30 cm, hãng Denso, Nhật. Về ướm thử và lắp, bắt tai,…Tất cả đều có lỗ chờ. Nếu không thì chế thêm tai để bắt ốc cố định quạt khung xe cũng đơn giản.

Bây giờ đến phần đấu điện. Em sẽ đấu dây quạt này song song với rơ le của điều hòa.

Trong hộp cầu chì đang còn thiếu rơ le của quạt. Cái rơ le này ra Chợ Giời thì cũng có bán rất nhiều, Nhật xịn hẳn hoi, nó bé bằng đốt ngón tay trỏ.

Ở đây, ta phải dùng 1 sợi dây điện nhỏ để nối song song, lỗ cắm dây ở rơ le là ở vị trí giống nhau trên mỗi rơ le.

Sau khi cắm rơ le vào lỗ chờ của quạt thì ta coi như xong việc.

Bây giờ mỗi khi điều hòa chạy thì quạt cũng chạy theo, đảm bảo giải nhiệt nhanh, điều hòa mát nhanh và lạnh sâu. Chính vì vậy mà điều hòa cũng ko phải chạy nhiều, đỡ hại máy, giảm tiêu hao nhiên liệu.
Cuối cùng là lắp lại tất cả mặt ca lăng, công việc hoàn thành.

Tổng thiệt hại của em là 300K với khoảng 30 phút thi công.
Theo em, cái này là nên lắp trên PS vì hiệu quả mà nó mang lại.

pdkhoajp

Xe điện
ps D có lắp được k bác Khoa . để e làm theo bác
Em vừa kiểm tra xe Triton thì sau mặt ca lăng có khoảng hở giống PSG. Triton cũng có giắc chờ cho quạt. Theo em thì PS D cũng giống Triton nên lắp đc bình thường.

thanhsonla

Xe buýt
Em vừa kiểm tra xe Triton thì sau mặt ca lăng có khoảng hở giống PSG. Triton cũng có giắc chờ cho quạt. Theo em thì PS D cũng giống Triton nên lắp đc bình thường.
bác mua hộ e cái quạt và con rơ le với hay bác cho e xin đ/c cửa hàng đấy với để e nhờ bạn e mua giúp

pdkhoajp

Xe điện
Ok bác, để sang tuần em mua cho bác.

accord_89

Xe tăng
E đã ngâm cứu 38 trang bàn luận về PSG và có 1 vấn đề trao đổi và 1 đề nghị:
- Việc súc rửa họng hút + vệ sinh bu gi sau một quãng đường đi vài vạn là cần thiết, nhưng em thấy các xe toy thợ có nơi tháo cọc âm, có nơi không và chạy thử số thấp ga lớn trong 3-5 km và sau 1 ngày ga-răng-ti xe lại bình thường. Thế Mit có khác là phải dùng máy mới Reset được?
- Phần lớn xe LD lắp thường không có quạt gió tản nhiệt giàn nóng điều hòa nên khi xe dừng hay đi chậm việc làm lạnh rất kém, kéo theo tốn nhiên liệu. Vậy bác nên test lại mức tiêu hao nhiên liệu của PGS sau khi lắp cái quạt tản nhiệt để làm rõ hiệu quả.

pdkhoajp

Xe điện
E đã ngâm cứu 38 trang bàn luận về PSG và có 1 vấn đề trao đổi và 1 đề nghị:
- Việc súc rửa họng hút + vệ sinh bu gi sau một quãng đường đi vài vạn là cần thiết, nhưng em thấy các xe toy thợ có nơi tháo cọc âm, có nơi không và chạy thử số thấp ga lớn trong 3-5 km và sau 1 ngày ga-răng-ti xe lại bình thường. Thế Mit có khác là phải dùng máy mới Reset được?
- Phần lớn xe LD lắp thường không có quạt gió tản nhiệt giàn nóng điều hòa nên khi xe dừng hay đi chậm việc làm lạnh rất kém, kéo theo tốn nhiên liệu. Vậy bác nên test lại mức tiêu hao nhiên liệu của PGS sau khi lắp cái quạt tản nhiệt để làm rõ hiệu quả.
Em được các chú kỹ thuật tư vấn là sau khi rửa họng hút thì cứ đi bình thường thì ECU sẽ điều chỉnh thông số lại hoặc reset ECU. Phưong án 1 thì hơi mất thời gian nên em chọn phương án 2.

Đợt này mùa lạnh nên em chưa test được, sắp tới em sẽ báo kết quả.

pdkhoajp

Xe điện
Lang thang trên mạng thấy PS G thay vành to khá đẹp. Các bác cho ý kiến.

Maybach Tàu

Xe container
Nhìn chắc chắn hẳn lên. Nhưng em nghĩ có dùng Spacer

banmai888

Xe đạp
Website
galaxyedu.vn
Cụ chủ bán xe rồi hay sao mà dạo này không thấy xuất hiện! Các bài viết của cụ rất bổ ích! Em cũng đang tia PSG 4WD 2015, cụ đã đi thử thì theo cụ thì xe đó có cần thiết phải thay lốp và làm chống ồn không? (độ ồn so sánh với xe cụ đã chống ồn và thay lốp).
Vụ lò xo giảm chấn thế nào rồi ạ?
Thank cụ.

pdkhoajp

Xe điện
Cụ chủ bán xe rồi hay sao mà dạo này không thấy xuất hiện! Các bài viết của cụ rất bổ ích! Em cũng đang tia PSG 4WD 2015, cụ đã đi thử thì theo cụ thì xe đó có cần thiết phải thay lốp và làm chống ồn không? (độ ồn so sánh với xe cụ đã chống ồn và thay lốp).
Vụ lò xo giảm chấn thế nào rồi ạ?
Thank cụ.
Xe 4WD 2015 có cảm nhận là đã được xử lý hầu hết các vấn đề của đời 2012 nên theo mình là ko cần. Nói chung còn tùy yêu cầu từng người mà có nên thay lốp và làm chống ồn hay không. Độ ồn 2015 có đỡ hơn đời trước, nhưng nếu muốn im phắc gần như lexus thì vẫn phải xử lý (lốp, chống ồn, chia pô,...). Vụ lò so độ thì mình vẫn chạy và đánh giá là êm. Mọi người ngồi trên xe đều cho biết như vậy.

pdkhoajp

Xe điện
@ Bác Banmai: tiếng pô xe Xe PS G là dạng thể thao, nghe bùm bùm. Nếu đi ít nghe thì thích nhưng nếu đi đường dài, tốc độ cao thì nhiều khi có cảm giác ồn. Do đó, để giảm tiếng ồn đó thì ta chia pô làm 2 đường, tiếng bùm bùm sẽ giảm hoặc mất hẳn.

viethoang207

Đi bộ
Kính bác Khoa, bác cho e hỏi cản trước và sau của bác là chất liệu j ạ? Bao nhiêu xiền hả bác? Cản trước còn kiểu nào khác ko ạ