[Funland] Chuyển con từ trường công lập sang tư thục?

vietran

Xe ba gác
Cụ nghĩ đã tốt nghiệp Harvard mà phải về VN tranh đua xin vc với mấy bạn tốt nghiệp trong nước? Xin thưa các công ty hàng đầu tg chẳng xin nhận từ trong trường.
Cụ này k hiểu gì về du học rồi
Cơ hội để ở lại làm việc ở nước ngoài là cực cực khó trừ khi lấy người bản địa hoặc phải giỏi cỡ xấp xỉ Ngô Bảo Châu, Ha chứ giời cũng thế thôi, nước họ còn lo thất nghiệp cho dân họ kìa, chứ mấy ông alamit snag học thì ít chơi láo thì nhiều

vietran

Xe ba gác
Em từng chuyển, khi con em đang học C1 công và lớp 6 công, chuyển phắt sang lớp 7 trường tư, tư chất nó tốt, nên sang trường mới rất ok, chỉ có là con em ko học song ngữ, mà vào lớp chuyên toán, ngoaiij ngữ của nó cũng tạm, khi sang lớp 10, thi chuyên sư phạm.
Con em khi đó phải dậy từ 5h sáng để đi xe bus sang trường mới, đổi 2-3 chặng xe bus nhé :)
Cho đến giờ em vẫn thấy mình quá sáng suốt :)
Nhưng em nghĩ nếu con cụ có tư chất ko kém, cụ ko phải sợ đâu ah
Thế là lại tư vào công à mợ 😂🤣
Lũ bạn em con nó toàn học trường công gần nhà thi phát toàn vào chuyên sư phạm, ngoại ngữ, tổng hợp, am

bachlamhqhg

Xe buýt
Ít nhất NBC cũng học trường công trong nước cho đến khi học đại học cụ ợ . Tại cụ muốn chuyển cháu từ công sang tư em thấy không hợp lý lắm vì trước đây e cũng suy nghĩ như cụ vì cu nhà em trái tuyến , nhưng sau đó lại đổi hướng và thấy đó là quyết định ko sai ..
Lộ trình học của cu nhà em ( toàn trường công) Cấp 1 : Nghĩa Tân; cấp 2: Ams; cấp 3: chuyên SP và thẳng vào FTU . Đầu năm 12 mới lấy IELTS được 7.5 , app được mấy cái học bổng 50% của US nhưng không đi, nó đòi khi nào được 100% mới đi . Nên em khuyên cụ nếu cháu có khả năng cứ lựa mấy trường công tốt tốt mà vào + đi học thêm tiếng Anh từ lớp 6 là được rồi, học phí cũng giảm hơn kha khá so với trường tư đó cụ.
Cụ đọc ko kỹ, e ko phải chủ thớt, con e học tư từ bé nên e ko cần cụ phải tư vấn đâu ạ. Con cái chúng ta thì vẫn vậy, chỉ có môi trường học là có thể thay đổi được và theo quan điểm của e hệ thống trường tư nói chung có môi trường tốt hơn trường công.

bachlamhqhg

Xe buýt
Cơ hội để ở lại làm việc ở nước ngoài là cực cực khó trừ khi lấy người bản địa hoặc phải giỏi cỡ xấp xỉ Ngô Bảo Châu, Ha chứ giời cũng thế thôi, nước họ còn lo thất nghiệp cho dân họ kìa, chứ mấy ông alamit snag học thì ít chơi láo thì nhiều
E nói thật, thông tin của cụ kiểu như đọc báo cách đây vài thập kỷ vậy. Con a bạn e mới tốt nghiệp thạc sỹ ở Anh, được giữ lại mà ko ở kìa. Cụ nên update thông tin nhiều hơn nha.

Yeuphunu

Xe điện
Cấp 1 mỗi cộng trừ nhân chia, biết đọc biết viết; có gì mà hơn với thua
Học trên lớp là quá đủ k muốn nói là thừa vì thường giờ học bán trú cả ngày, trong khi khung chương trình phổ cập là 1 buổi.
Thời gian cho cháu nó chạy nhảy, thể thao hoặc đàn ca sao nhị môn nào cháu sở trường
Cụ chia sẻ theo cách hơi shock, không dễ mọi người đón nhận được.
Và quan điểm là của riêng cụ, giáo dục theo cách cháu hiểu là may thửa 1 chiếc áo vừa người cho con trẻ theo quan điểm, nhận thức, tiêu chí của từng gia đình khác nhau, khả năng, tố chất mỗi trẻ cũng khác nhau.
Em nghĩ hiểu biết như cụ, nếu nhẹ nhàng, nhiệt tình chia sẻ thì em và các cụ mợ ở đây cũng học hỏi được ít nhiều.

Yeuphunu

Xe điện
E nói thật, thông tin của cụ kiểu như đọc báo cách đây vài thập kỷ vậy. Con a bạn e mới tốt nghiệp thạc sỹ ở Anh, được giữ lại mà ko ở kìa. Cụ nên update thông tin nhiều hơn nha.
Cháu cũng quan sát khá nhiều năm, việc sinh viên châu Á nói chung, sinh viên Việt Nam mình nói riêng, với thế hệ 9x số bạn có được cơ hội việc làm phù hợp, gần với nguyện vọng tỉ lệ ít lắm luôn. Nó còn tùy vào ngành nghề các bạn chọn, gia đình nào có hướng cho con ở lại thì phải chọn những ngành nghề thuận lợi xin việc sau này, thêm bản thân các cháu năng lực tố chất cũng tốt nữa. Chứ học mấy ngành kinh tế, tài chính, quản trị kinh doanh này khác muốn làm thầy như các con cháu hoặc nhiều các cụ mợ ở đây thì tìm việc phù hợp là vô cùng khoai nhé. Không dễ một chút nào.
Còn ở lại bằng mọi giá thì như cháu và lũ trẻ không sẵn sàng. Thế giới rộng lớn,đâu sống phù hợp và vui hoặc đúng các tiêu chí của mình thì chọn thôi.
Cái này rất khó nói.

vietran

Xe ba gác
Nhắc cho cụ biết là cụ nghe nói, còn trên OF này rất rất nhiều người đang hoặc đã từng du học, đã và đang có con em du học cụ nhé, đang có nhân viên du học về, đã sa thải nhân viên từng du học ...
Đọc còm cụ đủ hiẻu cụ ở mức nào và k cần tranh luận thêm

Yeuphunu

Xe điện
Để ra quyết định thì phải so sánh cùng 1 đứa trẻ, công hay tư đều có ưu nhược điểm. Chứ các cụ bảo trường công đầy đứa học giỏi, trường tư đầy đứa học dốt rồi kết luận trường công tốt hơn (hoặc ngược lại) thì em e hơi phiến diện.

Cụ chủ hãy nghĩ xem cũng 1 đứa con cụ nếu đặt vào 2 môi trường đó thì cái gì hơn và cái gì kém. Để cân nhắc thì ngoài các gạch đầu dòng cụ đưa ra em còn có thêm mấy ý nữa. Nếu cần cụ PM em trao đổi thêm. Em không muốn đưa ra đây mất công các cụ khác ném đá :). Con nhà em cũng học hết lớp 2 trường công thì chuyển sang trường tư.
Đây là ý kiến khá hợp lý. Cụ chủ tham khảo thêm.

vietran

Xe ba gác
Cháu cũng quan sát khá nhiều năm, việc sinh viên châu Á nói chung, sinh viên Việt Nam mình nói riêng, với thế hệ 9x số bạn có được cơ hội việc làm phù hợp, gần với nguyện vọng tỉ lệ ít lắm luôn. Nó còn tùy vào ngành nghề các bạn chọn, gia đình nào có hướng cho con ở lại thì phải chọn những ngành nghề thuận lợi xin việc sau này, thêm bản thân các cháu năng lực tố chất cũng tốt nữa. Chứ học mấy ngành kinh tế, tài chính, quản trị kinh doanh này khác muốn làm thầy như các con cháu hoặc nhiều các cụ mợ ở đây thì tìm việc phù hợp là vô cùng khoai nhé. Không dễ một chút nào.
Còn ở lại bằng mọi giá thì như cháu và lũ trẻ không sẵn sàng. Thế giới rộng lớn,đâu sống phù hợp và vui hoặc đúng các tiêu chí của mình thì chọn thôi.
Cái này rất khó nói.
Cụ này chuẩn đét này
Cháu em học Mỹ vừa phải chuyển ngành học vì lúc đầu định ở lại giống chị nó, học khó quá k theo nổi dù trong nước lực học xuất sắc đành chuyển sang auditing và bỏ dự định ở lại, cháu bảo thế là tốt, học xong về làm ở Big 4 như Deloite lương cũng cao, môi trường tốt

Yeuphunu

Xe điện
Cụ này chuẩn đét này
Cháu em học Mỹ vừa phải chuyển ngành học vì lúc đầu định ở lại giống chị nó, học khó quá k theo nổi dù trong nước lực học xuất sắc đành chuyển sang auditing và bỏ dự định ở lại, cháu bảo thế là tốt, học xong về làm ở Big 4 như Deloite lương cũng cao, môi trường tốt
Hai ông con cháu hung hăng chọn tài chính đây, ở lại thì việc vớ vẩn chúng nó không thích, nên xác định là về. Cao học sau cần thì sang lại. Chúng cũng không ở lại với những cái giá đắt, không chính danh. Tuy nhiên cháu luôn hài lòng với các quyết định của chúng, cuộc sống là của chúng nó cơ mà. Một sinh viên đại học, khả năng hội nhập quốc tế, nhận thức và mọi thứ ở mức như người bình thường, thì sao phải nghĩ. Sống ở Việt Nam chả vui bỏ mama đi, sao phải Anh Úc Pháp Mỹ làm gì, như những cái máy chứ sướng gì đâu. Còn môi trường ư, ở VN biết cách cũng thoải mái tránh né được các nguy cơ môi trường.

Chỉnh sửa cuối:

vietran

Xe ba gác
Cụ chia sẻ theo cách hơi shock, không dễ mọi người đón nhận được.
Và quan điểm là của riêng cụ, giáo dục theo cách cháu hiểu là may thửa 1 chiếc áo vừa người cho con trẻ theo quan điểm, nhận thức, tiêu chí của từng gia đình khác nhau, khả năng, tố chất mỗi trẻ cũng khác nhau.
Em nghĩ hiểu biết như cụ, nếu nhẹ nhàng, nhiệt tình chia sẻ thì em và các cụ mợ ở đây cũng học hỏi được ít nhiều.
Em chưa có ý định xa Hn và càng không có nhu cầu phải cầu xin các cụ mợ có con học cấp 1 phải nghe theo em, chỉ là bày tỏ quan điểm cá nhân, có đúng có sai 😂🤣😜
Mưa rét với dịch cúm k chạy bộ được rảnh thì chém gió giets thời gian thôi, bổ béo lợi lộc gì đâu, đúng sai đều bị némđá như choá chạy ngoài đường

bachlamhqhg

Xe buýt
Nhắc cho cụ biết là cụ nghe nói, còn trên OF này rất rất nhiều người đang hoặc đã từng du học, đã và đang có con em du học cụ nhé, đang có nhân viên du học về, đã sa thải nhân viên từng du học ...
Đọc còm cụ đủ hiẻu cụ ở mức nào và k cần tranh luận thêm
Vâng, e cũng ko có nhu cầu trao đổi thêm với cụ nữa vì chắc chỉ mất time vô ích vì tư duy quá cũ kỹ của cụ.

bachlamhqhg

Xe buýt
Cái này rất khó nói.
Thực ra các cháu học tốt, có khả năng ở lại mà không ở một phần cũng do gia đình đã có điều kiện, về VN vẫn hơn ở nc ngoài. Những gia đình ko có đk mà con đc ở lại sẽ ko bỏ qua cơ hội đâu cụ. Vd như các cháu thi olimpia đấy, hầu như đều ở lại hết dù công vc có thể ko như ý. Cháu học 1 ô thầy dậy cao học, đã đi dạy ở Mỹ 5 năm rồi lại về VN, ô ấy tâm sự bên đấy kiếm vc thì ko khó, nhưng làm giàu thì khó hơn VN rất nhiều nên ô ấy về.

Yeuphunu

Xe điện
Thực ra các cháu học tốt, có khả năng ở lại mà không ở một phần cũng do gia đình đã có điều kiện, về VN vẫn hơn ở nc ngoài. Những gia đình ko có đk mà con đc ở lại sẽ ko bỏ qua cơ hội đâu cụ. Vd như các cháu thi olimpia đấy, hầu như đều ở lại hết dù công vc có thể ko như ý. Cháu học 1 ô thầy dậy cao học, đã đi dạy ở Mỹ 5 năm rồi lại về VN, ô ấy tâm sự bên đấy kiếm vc thì ko khó, nhưng làm giàu thì khó hơn VN rất nhiều nên ô ấy về.
Cụ nói cũng có ý đúng. Tuy nhiên em nghĩ các cháu đi du học đa số là gia đình cũng có điều kiện, trừ một số đi từ trường công bằng năng lực tốt thì có thể gia đình ít điều kiện hơn. Và về hay ở lại phục thuộc vào tiêu chí của từng bạn trẻ cùng gia đình nữa. Gấu nhà cháu mong muốn con ở lại, còn bố con cháu thống nhất là đâu sống được, vui và thoải mái thì chọn ở.

MinhLe153

Xe buýt
Ở quán này có 1 topic rất dài chia sẻ kinh nghiệm đi du học. Em thấy rất bổ ích. Cụ có thể tham khảo. Ko nhất thiết phải song ngũ mới đi du học được. Học song ngữ từ 1-12 rất tốn kém, chưa kể cụ có đến 2,3 f1 thì chi phí cực cao. Với budget như của cụ thì có thể cho con học trường dân lập, học phí quanh 5-6 triệu, số tiền còn lại cho học tiếng anh và năng khiếu, phát huy sở trường, sở đoàn. Con em học lê quý đôn. 6 triệu/ tháng. Chi phí học tiếng anh ở clever learn tầm 250k/buổi. Học hành thoải mái và ko áp lực nhiều

chachipheo

Xe buýt
Cụ đọc ko kỹ, e ko phải chủ thớt, con e học tư từ bé nên e ko cần cụ phải tư vấn đâu ạ. Con cái chúng ta thì vẫn vậy, chỉ có môi trường học là có thể thay đổi được và theo quan điểm của e hệ thống trường tư nói chung có môi trường tốt hơn trường công.
À ! thì ra con cụ đang học trường tư, hèn gì cụ có vẻ ủng hộ tư hơn công :D .

lancaster

[Tịch thu bằng lái]
Có 1 khía cạnh mà các cụ ở đây ý nhắc đến, đó là học khối ngành khoa cơ bản kỹ thuật hoặc là khối ngành kinh tế xã hội. Ko đâu xa em có thằng cháu nhà quê học đh ở vn về sau vì công việc nghiên cứu ở viện hlkhvn mà bây h xong đến postdoc ở MIT, Mỹ giữ lại mà kiên quyết về xd quê hương.
Nếu muôn được dễ công nhận ở các nước phát triển và ở lại thì phải học ngành tự nhiên kỹ thuật vì đó là điểm mạnh của vn và châu á

trungduong2211

Xe điện
E đang định năm nay cho con học tiểu học Nam Trung Yên hoặc Trung Yên cho gần nhà. Cụ/ mợ nào biết hay có con học ở đây rồi cho e xin ít nhận xét với a.
Cấp 1 chỉ cần chú ý từ lớp 4 vì đây là một ngưỡng trình độ cao hơn. Thi vào cấp 2 Ams hoặc mấy trường chọn đầu vào bằng thì tuyển thì mới cần học thêm. Còn lên theo tuyến thì k cần, giữ vững căn bản để tránh bị ngợp khi vào cấp 2 là được. Nên khu vực Trung Yên cũng oki rồi. F1.2 nhà e năm lớp 1 cũng Nam Trung Yên vì gần cq mẹ cháu tiện đưa đón. E chuyển vì thấy phụ huynh trường này có những phụ huynh buôn thúng bán bưng hay làm ruộng khu vực Mễ Trì gần đó, tính tình lỗ mãng, thô tục, ảnh hưởng tính cách con cái, nó mang theo đến lớp học. Để còn mình trong môi trường đó thật k yên tâm. Nhưng f1 em này lớp 8, cũng đã 7 năm rồi nên bây giờ có thể khác.

muoibaconcho

Xe điện
Học ở Harvard nhưng về VN làm chưa chắc lương đã bằng 1 người học Y hoặc Ngoại thương ra cụ nhé ... Nhiều người mang tiếng học Mỹ về nhưng thất nghiệp vẫn đầy đó thôi . Nên suy cho cùng thông minh, giỏi, chịu khó học đâu cũng được và khi ra trường gặp chút may mắn nữa là ổn .
Cụ so thế thì Lê Bảo Châu thua y tá.

faceid15

Xe buýt
Chém gió vừa thôi, HN đủ lạnh rồi.