[Funland] Chuyển con từ trường công lập sang tư thục?

meoden85

Xe buýt
E đang định năm nay cho con học tiểu học Nam Trung Yên hoặc Trung Yên cho gần nhà. Cụ/ mợ nào biết hay có con học ở đây rồi cho e xin ít nhận xét với a.

muoibaconcho

Xe điện
Em nhớ cái đận cấm chỉ dạy thêm, cô trò cứ rón ra rón rén như ăn cắp, đúng là bách nhục.

bachlamhqhg

Xe buýt
Trả lời nhanh cho vuông cụ nhá
Với trình f1 của đại đa số các cụ trên OF này, kể cả cụ, học Luật, tài chén, ngân hàng, ktqd... VN tốt hơn Harvard,
Tiếng anh ngơ ngơ ngác ngác, học trong nước bằng tiéng mẹ đẻ còn chả tiếp thu nổi nữa là ha với chả vớt
Cụ quá nhầm ạ, con cụ thông minh, chịu khó mà được học tiếng anh theo đúng giáo trình quốc tế với người nước ngoài từ mẫu giáo với lớp 1 thì tiếng anh để học Harvard ko thành vấn đề cụ nhé. Cụ cần update thông tin về khả năng ngoại ngữ của trẻ em bây giờ.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Cụ quá nhầm ạ, con cụ thông minh, chịu khó mà được học tiếng anh theo đúng giáo trình quốc tế với người nước ngoài từ mẫu giáo với lớp 1 thì tiếng anh để học Harvard ko thành vấn đề cụ nhé. Cụ cần update thông tin về khả năng ngoại ngữ của trẻ em bây giờ.
Người dốt thì lúc nào cũng nghĩ người khác dốt như mình mà cụ ;))
Nói văn vẻ hơn thì con ếch ngồi dưới giếng tưởng trời bằng cái vung :D

bachlamhqhg

Xe buýt
Cụ đồng quan điểm với e nhất sau khi đọc tất cả còm men. Thanks cụ
Con e trước học tư c1 ở trường ĐTĐ, hoàn toàn không học thêm. Sang c2 cháu thi được học bổng toàn phần ở trường SIS, hiện nay cháu đang học sang năm thứ 2. Cảm nhận là môi trường giáo dục tuyệt vời cụ ạ, họ chú trọng rèn rũa những kỹ năng cần thiết để sau này trẻ vào đời có thể dễ dàng sử dụng được. Một số bài học được giao trước cho trẻ về soạn, nghiên cứu từ bất cứ nguồn nào mà trẻ tìm được chứ không kiểu gói gọn trong sgk, sau đó trẻ soạn pp trên máy tính rồi lên lớp thuyết trình ( trường có môn ICT dạy về cntt) trẻ rất hào hứng, nhớ lâu và cái này rất tốt cho phát triển tư duy, sáng tạo. Sau này nếu ko đc học bổng du học nc ngoài thì đầu tư khoảng 1 tỷ cho con du học trong nước tại đh Rmit là ổn. Đỡ phải 12 năm trời bố mẹ khốn khổ, con cũng khốn khổ trong vòng quay áp lực của điểm giả, dạy thêm, học thêm. Đôi lời chia sẻ cùng cụ.

coquay

Xe container
Cấp 1, 2 hay 3 cứ trường chuyên lớp chọn mà học 😂🤣😜 nếu có đủ khả năng
Riêng cấp 1 không phải học thêm nếm gì cả, trường gần nhà mà học, b bờ cờ có éo gì mà quang trọng
Cháu em vừa cho nghỉ học thêm độ hơn tuần cô chủ nhiệm nt bảo học sắp thua các bạn rồi gia đình xem ntn vì thành tích chung bla bla bla

bachlamhqhg

Xe buýt
Cụ mù tiếng Anh thấy chúng nó bi bô với tây tưởng giỏi, loè mấy ông già thôi nhé, tiếng anh giao tiếp với học tập nghiên cứu nó xa nhau lắm.
Những hạt giống đỏ thực sự, những lứa giỏi hàng đầu xưa chọn kháchbquan kỹ lưỡng snag tây học phần lớn buôn xanh, quần bò đồng hồ
Còn sau này thế hệ học tư bàn chủ yếu đi bằng tiền hoặc (và) sang vừa học vừa bán vé rạp hát hay phục vụ bàn thì số rất ít thành công, còn lại làng nhàng cho xong cái bằng hoặc chuyển hết trường lọ snag trường kia với các nước k học phí (Pháp, Đức..)
Học nó không giống nhồi tiết vịt hay nhét bánh đúc vào ngan như các thím buôn gia cầm tưởng nhé
Sự ảo tưởng du học vẫn đang ở đỉnh điểm
Chắc cụ là thể hệ đã rất già rồi, thời cách đây 2 3 chục năm thì có thể như cụ nói, nhưng giờ rất khác rồi cụ. Còn về tiếng anh thì thưa cụ, cách đây gần 20 năm e đã học cntt hoàn toàn bằng tiếng anh rồi, thông tin đến cụ. Cụ cần update lại kiến thức của mình.

BAYFUN

Xe tăng
Em chấm hóng các cụ/ mợ chia sẻ kinh nghiệm

sutubungto

Xe buýt
Học công hay tư thì tùy túi tiền bố mẹ thôi, em mà có tiền thì cứ sử dụng những dịch vụ, hàng hóa, sản phẩm... loại tốt nhất.

vietran

Xe ba gác
Cháu em vừa cho nghỉ học thêm độ hơn tuần cô chủ nhiệm nt bảo học sắp thua các bạn rồi gia đình xem ntn vì thành tích chung bla bla bla
Cấp 1 mỗi cộng trừ nhân chia, biết đọc biết viết; có gì mà hơn với thua
Học trên lớp là quá đủ k muốn nói là thừa vì thường giờ học bán trú cả ngày, trong khi khung chương trình phổ cập là 1 buổi.
Thời gian cho cháu nó chạy nhảy, thể thao hoặc đàn ca sao nhị môn nào cháu sở trường

coquay

Xe container
Cấp 1 mỗi cộng trừ nhân chia, biết đọc biết viết; có gì mà hơn với thua
Học trên lớp là quá đủ k muốn nói là thừa vì thường giờ học bán trú cả ngày, trong khi khung chương trình phổ cập là 1 buổi.
Thời gian cho cháu nó chạy nhảy, thể thao hoặc đàn ca sao nhị môn nào cháu sở trường
Tại cô mới thuê nhà gần trường bao ăn uống mà hs cứ kéo nghỉ thì chít

chachipheo

Xe buýt
Con cụ thông minh, chịu khó. Vậy cháu nó được học ở ĐH Harvard có khác với đh Luật, đh Y... Ở VN ko ợ?
Học ở Harvard nhưng về VN làm chưa chắc lương đã bằng 1 người học Y hoặc Ngoại thương ra cụ nhé ... Nhiều người mang tiếng học Mỹ về nhưng thất nghiệp vẫn đầy đó thôi . Nên suy cho cùng thông minh, giỏi, chịu khó học đâu cũng được và khi ra trường gặp chút may mắn nữa là ổn .

bachlamhqhg

Xe buýt
Học ở Harvard nhưng về VN làm chưa chắc lương đã bằng 1 người học Y hoặc Ngoại thương ra cụ nhé ... Nhiều người mang tiếng học Mỹ về nhưng thất nghiệp vẫn đầy đó thôi . Nên suy cho cùng thông minh, giỏi, chịu khó học đâu cũng được và khi ra trường gặp chút may mắn nữa là ổn .
Cụ nghĩ đã tốt nghiệp Harvard mà phải về VN tranh đua xin vc với mấy bạn tốt nghiệp trong nước? Xin thưa các công ty hàng đầu tg chẳng xin nhận từ trong trường.

chachipheo

Xe buýt
Cụ nghĩ đã tốt nghiệp Harvard mà phải về VN tranh đua xin vc với mấy bạn tốt nghiệp trong nước? Xin thưa các công ty hàng đầu tg chẳng xin nhận từ trong trường.
Cụ nghĩ VN có bao nhiêu người học Harvard ? Ở đây đang nói về trường công trường tư, nhiều trường công muốn vào cũng có dễ đâu cụ ví dụ như Ams & các trường chuyên SP, NN, KHTN khác chẳng hạn ....chỉ sợ ko đủ sức để vào thôi.

Beliti

[Tịch thu bằng lái]
Cấp 1 thì cứ trường gần nhà chọn thôi... gọi là trường làng cũng được. Lớp 2 tự đi học tự về là ổn.

bachlamhqhg

Xe buýt
Cụ nghĩ VN có bao nhiêu người học Harvard ? Ở đây đang nói về trường công trường tư, nhiều trường công muốn vào cũng có dễ đâu cụ ví dụ như Ams & các trường chuyên SP, NN, KHTN khác chẳng hạn ....chỉ sợ ko đủ sức để vào thôi.
Cụ đọc lại comm của e đi ạ, đấy là e lấy ví dụ để chứng minh môi trường học cũng có tác động rất quan trọng. Đơn cử như Ngô Bảo Châu, chỉ học trong nc sẽ muôn đời ko đc thành tích như bây giờ.

chachipheo

Xe buýt
Cụ đọc lại comm của e đi ạ, đấy là e lấy ví dụ để chứng minh môi trường học cũng có tác động rất quan trọng. Đơn cử như Ngô Bảo Châu, chỉ học trong nc sẽ muôn đời ko đc thành tích như bây giờ.
Ít nhất NBC cũng học trường công trong nước cho đến khi học đại học cụ ợ . Tại cụ muốn chuyển cháu từ công sang tư em thấy không hợp lý lắm vì trước đây e cũng suy nghĩ như cụ vì cu nhà em trái tuyến , nhưng sau đó lại đổi hướng và thấy đó là quyết định ko sai ..
Lộ trình học của cu nhà em ( toàn trường công) Cấp 1 : Nghĩa Tân; cấp 2: Ams; cấp 3: chuyên SP và thẳng vào FTU . Đầu năm 12 mới lấy IELTS được 7.5 , app được mấy cái học bổng 50% của US nhưng không đi, nó đòi khi nào được 100% mới đi . Nên em khuyên cụ nếu cháu có khả năng cứ lựa mấy trường công tốt tốt mà vào + đi học thêm tiếng Anh từ lớp 6 là được rồi, học phí cũng giảm hơn kha khá so với trường tư đó cụ.

Gengine

Xe tăng
Giáo viên trường công lương được bao nhiêu mà cống hiến? Thày cô về bản chất là tốt nhưng cũng phải kiếm sống chứ. Phải dành thời gian dạy thêm ngoài giờ hoặc làm việc khác mới đủ thu nhập. Vậy có ảnh hưởng đến chất lượng giảng dạy trong giờ không?

trường tư thì cơ bản là tuỳ vào cái tâm của người chủ, người lãnh đạo. Tốt xấu nhiều mức độ. Tốt cũng không có nghĩa là hoàn hảo.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
F1 nhà em học lớp 2 trường công. Và bây giờ e muốn chuyển sang tư với mục đích:
1. Được học song ngữ, e xác định sau này cho f1 đi du học
2. Được phát triển tự nhiên chứ ko có kiểu trù dập, cổ hủ như trường công (e ko vơ đũ cả nắm đâu nhé. Có những trường công rất tốt nhưng thi vào thì quá khó). Được tham gia nhiều hoạt động văn hoá hơn, có sự tự tin khi giao tiếp và nói lên chính kiến của mình
3. Có xe ô tô đưa đón trong thời buổi không khí thì ô nhiễm, giao thông còn phức tạp

Nhưng chuyển ngang như vậy ko dễ. Thứ nhất nếu chuyển được thì liệu cháu có theo được chương trình tiếng anh của trường tư. Thứ hai tâm lý của cháu sẽ như thế nào, phù hợp thì ko sao, ko phù hợp thì thật quá nguy hiểm. Học phí em chịu được khoảng loanh quanh 10-15 củ/ tháng. Thứ ba, học trường nào để sau này để tiếp tục học lên chứ ko phải như bây giờ, từ công sang tư mà cứ đắn đo mãi

Vậy nhờ các cụ mợ tư vấn giúp. Có cụ mợ nào đã chuyển cho con như vậy cho em lời khuyên?
Em từng chuyển, khi con em đang học C1 công và lớp 6 công, chuyển phắt sang lớp 7 trường tư, tư chất nó tốt, nên sang trường mới rất ok, chỉ có là con em ko học song ngữ, mà vào lớp chuyên toán, ngoaiij ngữ của nó cũng tạm, khi sang lớp 10, thi chuyên sư phạm.
Con em khi đó phải dậy từ 5h sáng để đi xe bus sang trường mới, đổi 2-3 chặng xe bus nhé :)
Cho đến giờ em vẫn thấy mình quá sáng suốt :)
Nhưng em nghĩ nếu con cụ có tư chất ko kém, cụ ko phải sợ đâu ah

Teu beo

Xe tải
Để ra quyết định thì phải so sánh cùng 1 đứa trẻ, công hay tư đều có ưu nhược điểm. Chứ các cụ bảo trường công đầy đứa học giỏi, trường tư đầy đứa học dốt rồi kết luận trường công tốt hơn (hoặc ngược lại) thì em e hơi phiến diện.

Cụ chủ hãy nghĩ xem cũng 1 đứa con cụ nếu đặt vào 2 môi trường đó thì cái gì hơn và cái gì kém. Để cân nhắc thì ngoài các gạch đầu dòng cụ đưa ra em còn có thêm mấy ý nữa. Nếu cần cụ PM em trao đổi thêm. Em không muốn đưa ra đây mất công các cụ khác ném đá :). Con nhà em cũng học hết lớp 2 trường công thì chuyển sang trường tư.