[Funland] Chuyện Cấm Xe Máy!

huyphungtk

Xe tăng
Đến đời cháu của cháu em may ra ô tô mới rẻ ạ

mrkey

Xe buýt
Em đề nghị là giảm giá civic xuống tầm 100 triệu (các xe khác giảm tương đương), cấm tất cả xe máy. Và chúng ta sẽ không mất người một cách lãng phí!!!

vuthanhvan

[Tịch thu bằng lái]
Em đề nghị là giảm giá civic xuống tầm 100 triệu (các xe khác giảm tương đương), cấm tất cả xe máy. Và chúng ta sẽ không mất người một cách lãng phí!!!
Vâng nếu cho em con Civic chỉ để đi và ko được bán, thì em cũng éo dám đi ạ, vì thu nhập của em chỉ hơn 5t.. nếu đi xe thì em nhịn đói à.
và một điều nữa chắc trên 90% dân số Việt Nam không có đủ tiền nuôi xe oto riêng :D

son_rua_sanbay

Xe buýt
oto rẻ chắc đã mua đấy ah. ko cấm cũng tốt cứ để thế này sẽ nhiều cụ chán nhà mặt đất thôi mà.
vào nhiều ngõ ngách hn đúng là ko có xe máy đi bộ cả tiếng chả ra đến nơi. kinh bỏ *** ra
chỉ có xây thành phố mới di dời ban ngành bệnh viện trường học xây tàu điện ngầm đến đó thì người dân mới dãn ra, rồi mới cấm xe máy dc chứ cứ để thế này mỗi năm hàng trăm nghìn người mò lên hà nội và cũng chừng đó phấn đấu có cái xe máy để đi thì cấm sao nổi

vuthanhvan

[Tịch thu bằng lái]
oto rẻ chắc đã mua đấy ah. ko cấm cũng tốt cứ để thế này sẽ nhiều cụ chán nhà mặt đất thôi mà.
vào nhiều ngõ ngách hn đúng là ko có xe máy đi bộ cả tiếng chả ra đến nơi. kinh bỏ *** ra
chỉ có xây thành phố mới di dời ban ngành bệnh viện trường học xây tàu điện ngầm đến đó thì người dân mới dãn ra, rồi mới cấm xe máy dc chứ cứ để thế này mỗi năm hàng trăm nghìn người mò lên hà nội và cũng chừng đó phấn đấu có cái xe máy để đi thì cấm sao nổi
Cụ đi bộ xa thế ra đầu đường chắc gì đã được để oto, có khi phải đi thêm 1km nữa mới đến chỗ đỗ oto =))
ngay thực tế bây giờ nhiều đường oto chạy suốt ngày nhưng cũng phải đi bộ cả km mới đến chỗ để xe :))

son_rua_sanbay

Xe buýt
Cụ đi bộ xa thế ra đầu đường chắc gì đã được để oto, có khi phải đi thêm 1km nữa mới đến chỗ đỗ oto =))
ngay thực tế bây giờ nhiều đường oto chạy suốt ngày nhưng cũng phải đi bộ cả km mới đến chỗ để xe :))
ý em là đi bộ ra để bắt xe bus taxi thôi ý chưa nói đến xe riêng.
Nói chung giao thông ở mình là do lịch sử để lại mà việc bây giờ cần làm là học theo anh tung của xây tp mới
em chỉ tiếc cái là dân mình bỏ quá nhiều tiền ra mua xe máy hôm nọ có bài báo nào tính sơ sơ hình như 450 nghìn tỉ thì phải

dream100^^

Xe máy
Cơ sở vật chất của mènh chưa đồng bộ. Những ý tưởng đấy là tầm nhìn 2030.

LeTai1979

Xe cút kít
Cai này đời con, cháu mình may ra mới đc hưởng. :)

Federer

Xe tải
chỉ cần ra lộ trình cấm xe máy là giá nhà đất ngõ ngách sẽ giảm thê thảm, chung cư ế sẽ lên hương

Matizcoi

Xe cút kít
Mọi người đừng sa vào cái hội chứng chửi. Bác chủ thớt có nói gì sai đâu, bác ấy muốn hướng tới cái tốt thì có gì sai? Đồng ý là xe máy nó rất tiện lợi và không thể thiếu với rất nhiều gia đình ở thời điểm này, nhưng không có nghĩa mãi mãi dân Việt Nam ta phải đội nắng, đội mưa, chịu nguy hiểm với cái xe máy!<br />
Tại sao các nước khác dân họ được dùng ô tô giá rẻ, được đi xe buýt, tầu điện ngầm? Còn dân ta, hàng chục năm đổi mới đã qua vẫn ngày ngày đội mưa nắng, rét mướt, tranh cướp đường của nhau, hít đầy phổi khói bụi?<br />
Chắc chẳng ai thích cảnh lầm than này kéo dài mãi mãi, nhưng hễ có người kêu gọi thay đổi thì lại xúm vào chửi, thế là sao nhỉ? Đánh rằng dùng từ &quot;cấm&quot; nó phản cảm, nhưng không phải cái từ &quot;cấm&quot; nó là một trong những từ phổ biến nhất ở VN hiện nay sao?
Vì thế mà nghèo vẫn hoàn nghèo đấy cụ ạ.

4 Số

Xe tải
E ủng hộ nhưng cần có lộ trình dài dài khoảng 30-50 năm để dân chuẩn bị. Đầu tiên qui hoạch không gian đảm bảo 1 nhà có 1-2 chỗ đậu xe ô tô. Đường đủ tất cả xe chạy cùng 1 lúc được. Mỗi năm chỉ siết chặt yêu cầu với xe máy, vd tăng dần thuế sử dụng xe máy, y/c bằng xe máy khó hơn lái ô tô...Túm lại là làm đc, nhưng đủ tầm và tâm làm hay k thui

mcv30

Xe điện
Chỗ đỗ xe chẳng quy củ và đủ thì lấy đâu ra chỗ xe lưu thông , chưa nói vấn nạn giá và xăng

tôi yêu ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Cụ kỳ công thật!
tại em sợ cấm xe máy thì em đứng đường cụ ạ! thế nên em phải ngồi để gõ lạch cạch mãi mới được đấy, cụ đừng cười em, chúng em dân nghèo, máy tính còn phải ra tiệm mong gì mua ô tô ạ :(

Hoa Anh Túc.

[Tịch thu bằng lái]
E k đi xe máy nhưng thấy cấm cũng căng thẳng lắm

Jamebonds

Xe container
[video=youtube;a4Gzr6hGwwo]http://www.youtube.com/watch?v=a4Gzr6hGwwo[/video]
gửi các cụ 1 video clip về xe máy ở Thành Phố Đài Bắc, năm 2009. Đài Bắc là đô thị mà hệ thống giao thông công cộng cũng tương đối phát triển so với mặt bằng chung của thế giới, thế mà xe máy vẫn phi ầm ầm.
thì có ai lấy giao thông đài bắc ra làm gương đâu

besame123456

Xe tải
Nhà em cách trạm bus gần nhất 3km .
Muốn đến chỗ làm phải chuyển 2 trạm và đi bộ thêm 500m nữa.
Từ nhà đến chỗ làm là 5,5km, đi bộ + thời gian chờ bus là 1h, đi bộ cũng hết 1h (nhưng đến cty thì đầm đìa mồ hôi, chả nhẽ lại quay về ............tắm).
Muốn ủng hộ cái cấm xe của cụ quá mà sao cứ vướng vướng cái gì ấy ? :(
Cụ vướng cái đấy, nó nằm chềnh ềnh ở giữa mà.

besame123456

Xe tải
Bao biện quá! Trên đời này cái từ "cấm" nó được dùng quá nhiều, đặc biệt là ở Việt Nam, ngay trong lĩnh vực giao thông: Cấm đi xe máy mà không đội mũ bảo hiểm, cấm sử dụng phương tiện cơ giới cá nhân nếu không chịu nộp thêm tiền, cấm lái ô tô khi uống rượu, cấm đi quá tốc độ, cấm đỗ xe khắp nơi...
Đơn giản như việc hút thuốc lá, sao không để họ tự nhận thấy nó có hại cho sức khỏe rồi họ sẽ tự bỏ? Bởi vì việc hút thuốc gây hại cho người khác.
Cái xe máy cũng vậy, tưởng nó chẳng làm hại ai, nhưng không phải thế. Xe máy chính là vật cản trong phát triển giao thông đô thị. Khi đa số người dân vẫn sử dụng xe máy thì xe buýt đáp ứng nhu cầu hay tầu điện ngầm còn lâu mới mơ tới được.

Tất nhiên "cấm" một cách tuyệt đối là bất khả thi và vi phạm hiến pháp, nhưng hạn chế thì hoàn toàn có thể. Những người vẫn thích sự tiện lợi của xe máy, không chịu đi bộ, hay những người phải dùng xe máy chở hàng vào trong ngõ sẽ phải trả tiền cho sự tiện lợi ấy. Các nước họ vẫn làm thế, tại sao VN lại không?
Ôi, cụ ở đâu đến Việt nam thế. Cụ đã thấy cái biển : Cấm *** bậy chưa????

antidau

Xe container
Bài toán không thể giải được lúc này
Cụ nào hô Bắc Kinh cấm xe máy nhưng cụ xem Bắc Kinh nhà cửa đô thị nó có quy hoạch ngõ ngách chằng văn chịt như Hà Nội không đỉ

hura222

Xe tải
e nghĩ một trong những lý do giúp nước Nhật tăng tuổi thọ là dân đi bộ nhiều.