[Funland] Chuyện buồn trong gia đình

langtoilangtoi

Xe điện
Chuyện gia đình lớn nhà em rất buồn, cũng chả dám tâm sự cùng ai vì sợ xấu hổ. Em lập 1 nick âm binh trên này chia sẻ cùng các cụ.
Tôi có một người bố đa nhân cách, lúc bình thường ông là một giáo viên dạy giỏi, hết sức có tâm, có trách nhiệm với công việc, với học sinh, là một người bố hết lòng vì con cái. Nhưng mặt trái bố tôi rất dễ bị kích động, hay ghen tuông vớ vẩn, đặc biệt khi rượu vào hoặc khi bị kích động vì bạn bè, đồng nghiệp trêu, nói kháy... ông là 1 con người khác hẳn, thô lỗ, cục cằn, sẵn sàng thượng cẳng tay, hạ cẳng chân với anh em, bạn bè, đồng nghiệp, vợ con...
Tuổi thơ của tôi và các chị gái là những chuỗi ngày bị bố đánh chửi khi say rượu, là cảnh bố đánh mẹ, nhiếc móc chửi bà nội trong những cơn say. Ba chị em đi học khác buổi, về đến nhà là nem nép vào góc nhà, câu đầu tiên hỏi nhau là "ở nhà có chuyện gì không? Có đánh nhau không?". Có lẽ tuổi thơ của chúng tôi hiếm có một giây phút bình an, vui vẻ.
Tôi học lớp 2 thì học buổi chiều, buổi sáng ở nhà đã vừa phải trông em vừa phải nấu cơm. Hôm đấy tôi đang nấu cơm, thằng em hơn 2 tuổi đang tha thẩn chơi bên cạnh. Nồi cơm sôi đã gần cạn, tôi chuẩn bị gạt than để bắc xuống thì thấy bố đi dạy về mặt đỏ gay gắt tức tối, mẹ tôi đi bên cạnh im lìm không nói câu nào. Nhìn thấy bố mẹ, tôi chưa kịp chào thì ông quát mẹ cái gì đó to lắm rồi co chân đá phốc nồi cơm đang trên bếp xuống, nồi cơm lăn lông lốc nhưng vì đã gần cạn nên không bị đổ ra, đứa em đứng bên cạnh khóc ré lên. Tôi dỗ em rồi vừa khóc vì sợ vừa bê nồi cơm lên đặt lại. Hôm sau nghe mẹ tôi nói loáng thoáng là do hôm đấy họp hội đồng trên trường, bố tôi bị ông hiệu phó phê bình, ông hiệu phó này là anh em đằng mẹ tôi, mẹ phải gọi bằng chú họ. Bố tôi và ông hiệu phó chửi nhau tay đôi giữa phòng họp và định lôi nhau ra sân trường đánh nhau, chắc mọi người can nên thôi không táng nhau được.
Chia sẻ với cụ, cũng là do tính cách của ông cụ vậy chả biết làm sao.
Quê em có 1 cụ như vậy, con cái khá thành đạt. Người anh cả cũng là đại gia mà nhắc tên cũng nhiều người biết. Ông bố cực kỳ khó tính nên hay chửi vợ. Khi các con thành công, bà muốn ở với anh cả vì muốn yên ổn quãng đời còn lại. Ông ko chịu, ép các con phải đưa bà về quê với ông. Lằng nhằng mãi đến khi bà mất.

demax

Xe tăng
Có khi nào do thời nhỏ của ông bố chủ thớt cũng bị kiểu như bị bạo hành không nhỉ? Nên sau này dễ bị kích động hay cục tính. Tất nhiên về bệnh lý khoa học đôi khi cũng là do bộ não có vùng nào đấy nó bị kích thích nhạy cảm quá.

dheIa

Xe điện
Dạo này OF lắm người dùng "thủ pháp táo bón" khi kể truyện nhỉ.
Nhả chữ kiểu đái dắt này có vẻ hơi coi thường khán giả.
E cũng ghét cái kiểu nhả chữ, coi thường người đọc như thế :D

Đoạn dẫn đề xưng "em",
vào bài xưng "tôi", nghĩa là đã có sẵn bản để copy paste rồi!
Thế thì copy luôn cho nhanh đi.
Câu kéo bực mình quá >:)

Huongchimai

Xe buýt
Em thấy thằng nào ra ngoài dễ bị bắt nạt thì về nhà hay tẩn vợ con. Con ra ngoài nó không sợ ai về nhà không đánh vợ con.

haivina

Xe điện
Cũng nhiều trường hợp thế này. Bình thường tốt tính nhưng lại dễ bị kích động và thiếu khả năng kiềm chế.

ceconam

Xe điện
Chuyện gia đình lớn nhà em rất buồn, cũng chả dám tâm sự cùng ai vì sợ xấu hổ. Em lập 1 nick âm binh trên này chia sẻ cùng các cụ.
Tôi có một người bố đa nhân cách, lúc bình thường ông là một giáo viên dạy giỏi, hết sức có tâm, có trách nhiệm với công việc, với học sinh, là một người bố hết lòng vì con cái. Nhưng mặt trái bố tôi rất dễ bị kích động, hay ghen tuông vớ vẩn, đặc biệt khi rượu vào hoặc khi bị kích động vì bạn bè, đồng nghiệp trêu, nói kháy... ông là 1 con người khác hẳn, thô lỗ, cục cằn, sẵn sàng thượng cẳng tay, hạ cẳng chân với anh em, bạn bè, đồng nghiệp, vợ con...
Tuổi thơ của tôi và các chị gái là những chuỗi ngày bị bố đánh chửi khi say rượu, là cảnh bố đánh mẹ, nhiếc móc chửi bà nội trong những cơn say. Ba chị em đi học khác buổi, về đến nhà là nem nép vào góc nhà, câu đầu tiên hỏi nhau là "ở nhà có chuyện gì không? Có đánh nhau không?". Có lẽ tuổi thơ của chúng tôi hiếm có một giây phút bình an, vui vẻ.
Tôi học lớp 2 thì học buổi chiều, buổi sáng ở nhà đã vừa phải trông em vừa phải nấu cơm. Hôm đấy tôi đang nấu cơm, thằng em hơn 2 tuổi đang tha thẩn chơi bên cạnh. Nồi cơm sôi đã gần cạn, tôi chuẩn bị gạt than để bắc xuống thì thấy bố đi dạy về mặt đỏ gay gắt tức tối, mẹ tôi đi bên cạnh im lìm không nói câu nào. Nhìn thấy bố mẹ, tôi chưa kịp chào thì ông quát mẹ cái gì đó to lắm rồi co chân đá phốc nồi cơm đang trên bếp xuống, nồi cơm lăn lông lốc nhưng vì đã gần cạn nên không bị đổ ra, đứa em đứng bên cạnh khóc ré lên. Tôi dỗ em rồi vừa khóc vì sợ vừa bê nồi cơm lên đặt lại. Hôm sau nghe mẹ tôi nói loáng thoáng là do hôm đấy họp hội đồng trên trường, bố tôi bị ông hiệu phó phê bình, ông hiệu phó này là anh em đằng mẹ tôi, mẹ phải gọi bằng chú họ. Bố tôi và ông hiệu phó chửi nhau tay đôi giữa phòng họp và định lôi nhau ra sân trường đánh nhau, chắc mọi người can nên thôi không táng nhau được.
Chia sẻ với cụ chủ thớt, thật ra với con người thời như cụ nhà mình e thấy có nhiều người cũng gần gần như thế, nhiều khi cũng do thời thế hoặc hoàn cảnh gây nên tính cách con người như thế thôi, mong cụ nghĩ nhẹ nhàng và ko nên cay độc hằn sâu mãi trong suy nghĩ như thế làm gì. Cụ nhà mình cũng quãng 70 rồi thì chắc cụ cũng ko còn trẻ nữa, e ko giám khuyên hay có ý kiến gì nhưng chỉ thấy mỗi thời đại sẽ ít nhiều ảnh hưởng đến tính cách và các mối quan hệ xung quanh, ví dụ như ngày xưa quan hệ cha con nguyên tắc và lễ giáo hơn giờ rất nhiều, ngày xưa với các cụ thì con cái bao giờ giám được nói ra ý kiến gì của mình đâu, kiểu cha mẹ áp đặt ngồi đâu, làm gì, tư duy phải ra làm sao hết cả. Giờ thì e nghĩ ko chỉ riêng cá nhân e mà có nhiều người cũng mong muốn được gần gũi, được làm bạn với con.... Sorry cụ nếu có gì làm cụ phật lòng

cairong_2011

Xe container
Xin chia sẻ cùng cụ. Em khi bé không hiểu sao khi nào mình học hơi chểnh mảng là ông giá quát nạt, thậm chí đuổi ra khỏi nhà ... Cuối cùng thì mình cũng ko phải đứa học kém trong khu TT, trưởng thành, đi học ĐH, có công việc ổn định .... Nhưng giờ mỗi lần nghĩ đến những lần bị đuổi ra khỏi nhà do mải chơi, học chưa chăm (nói chung vì lý do rất vô cớ) lại thấy buồn, nhưng biết làm thế nào được. Trách người sinh ra mình ư ? Chẳng để làm gì vì các cụ đã cao tuổi rồi. Biết thế để căn dặn con cháu mình thôi

thichrauxanh

Xe điện
Giờ Cụ cũng đến tuổi gần đất xa trời rồi , oán thán cũng có mang lại điều tốt đẹp gì hơn đâu ạ . Hãy nghĩ về nửa tốt kia của ông Cụ , nuốt nước mắt vào trong phụng dưỡng Cụ cho tròn đạo hiếu thôi
Em cũng biết 1 gia đình có ông bố sống vô cùng ích kỉ với con cái , cho con ăn ông ý cũng tiếc, lúc nhỏ thì đòn roi như tra tấn #:-s2 bố con trở thành thù địch . Quá bất hạnh
Có 1 thứ duy nhất e ko nghi ngờ đấy là tcam bm dành cho con cái. Việc mình nhìn thấy ko bao giờ là đầy đủ nên e ko phán xét gdinh nhà khác. Vào địa vị họ mình có hơn ko? Một vài trg hợp nhỏ ko đủ để làm niềm tin của e thay đổi.

Chung quy lại diệu chè bê tha là vứt, tỉnh còn chả ra dì, nên e ngứa mắt thằng nào ép diệu e, dĩ nhiên từ bé tới giờ chả bố con thằng nào ép đc diệu e :)) ép e thì méo có bạn bè sếp tớ gì hết, chuyển phỏm bố mày luôn :))

lập nịck nagyf 7/7 lại năm 2023 . đại xui nha Cụ ^:)^

wave-tau

Xe container
Không phải đa nhân cách đâu, mà khi ruợu bia nguời ta mới là chính mình. Cách dạy đòn vọt của thế hệ truớc vô tình tạo nên con nguời kiểu đó. :D

phamhungbs

Xe điện
Ôi, chuyện cụ kể có nhiều người đồng cảm quá, trong đấy có cả em :) Bố em chỉ khác nghề bố cụ thôi chứ độ cục tính và tuổi tác tương đương. Em nhớ ngày còn nhỏ 3-4 tuổi ông đánh chửi mẹ, đập phá hết đồ đạc đến nỗi mấy mẹ con phải đi bộ về quê ngoại ở Nam Định (80km) mấy ngày trời; ông hay dùng gậy hoặc đòn gánh đánh vào mẹ :( bọn em trẻ con thì biết làm sao được. Mảnh đất to, đầu đường thì ông đổi vào sâu trong khu ao nuôi cá cuối đường, nên mỗi khi ăn uống hay uống rượu về ông không hài lòng gì là ông quẳng hết bát đĩa, đồ đạc đi, đóng sầm cửa lại và mang cái dao tông vào tra hỏi dọa chém 4 mẹ con, chính điều này nên em bị hội chứng sợ không gian kín.
Năm 11 tuổi em "ra đi tìm đường cứu nước" tận vào Huế :) Bố em có tìm về nhưng em vẫn xin ở lại đấy học hành và làm con nuôi bố nuôi em (người vẫn cho em tiếp tục đi học), đến khi lớn em về Bắc học tiếp, lên đại học.
Em chưa bao giờ oán trách bố đẻ em nhiều, bố con vẫn vui vẻ bình thường, ông giờ cũng thuần hơn nhiều rồi; có điều ông bà vẫn yêu con trai cả và con gái út hơn em :) Đất đai rộng rãi ông bà cũng chia cho người anh và người em của em, chứ em không có gì :)
Hồi mới lấy vợ, em làm có bao nhiêu tiền thì trả nợ cho gia đình mấy lần, nhưng chả hiểu sao không bao giờ hết các khoản phát sinh, đến khi vợ con khổ quá em dừng lại thì nhà lại hết nợ :)
Tết vừa rồi bố đi với vợ chồng em, bố em bảo ông chưa bao giờ nhờ em được cái gì :)
Chuyện em tóm tắt các cụ đọc cho vui, nhân chuyện của chủ thớt em cũng bán than chút.

baba77

Xe tăng
Cụ chủ U50 như em, hoàn cảnh ông già tính cũng giống nhưng ông không làm giáo viên mà làm cán bộ xã bất mãn ..... haiz. lại buồn.

Hacking

Xe tăng
Ôi, chuyện cụ kể có nhiều người đồng cảm quá, trong đấy có cả em :) Bố em chỉ khác nghề bố cụ thôi chứ độ cục tính và tuổi tác tương đương. Em nhớ ngày còn nhỏ 3-4 tuổi ông đánh chửi mẹ, đập phá hết đồ đạc đến nỗi mấy mẹ con phải đi bộ về quê ngoại ở Nam Định (80km) mấy ngày trời; ông hay dùng gậy hoặc đòn gánh đánh vào mẹ :( bọn em trẻ con thì biết làm sao được. Mảnh đất to, đầu đường thì ông đổi vào sâu trong khu ao nuôi cá cuối đường, nên mỗi khi ăn uống hay uống rượu về ông không hài lòng gì là ông quẳng hết bát đĩa, đồ đạc đi, đóng sầm cửa lại và mang cái dao tông vào tra hỏi dọa chém 4 mẹ con, chính điều này nên em bị hội chứng sợ không gian kín.
Năm 11 tuổi em "ra đi tìm đường cứu nước" tận vào Huế :) Bố em có tìm về nhưng em vẫn xin ở lại đấy học hành và làm con nuôi bố nuôi em (người vẫn cho em tiếp tục đi học), đến khi lớn em về Bắc học tiếp, lên đại học.
Em chưa bao giờ oán trách bố đẻ em nhiều, bố con vẫn vui vẻ bình thường, ông giờ cũng thuần hơn nhiều rồi; có điều ông bà vẫn yêu con trai cả và con gái út hơn em :) Đất đai rộng rãi ông bà cũng chia cho người anh và người em của em, chứ em không có gì :)
Hồi mới lấy vợ, em làm có bao nhiêu tiền thì trả nợ cho gia đình mấy lần, nhưng chả hiểu sao không bao giờ hết các khoản phát sinh, đến khi vợ con khổ quá em dừng lại thì nhà lại hết nợ :)
Tết vừa rồi bố đi với vợ chồng em, bố em bảo ông chưa bao giờ nhờ em được cái gì :)
Chuyện em tóm tắt các cụ đọc cho vui, nhân chuyện của chủ thớt em cũng bán than chút.
mẹ của cụ chịu đựng giỏi quá.

Ambinh2

Xe đạp
Bố mẹ tôi chơi rất thân với một bác là nhà báo chiến trường về hưu sống ở xã khác. Hôm đấy mấy chị em chúng tôi ở nhà, bố mẹ đèo nhau lên nhà bác ấy chơi. Giữa buổi đã thấy bố mẹ đèo nhau về. Về đến nhà quăng cái xe đạp xuống là bố lao vào tát, đấm mẹ. Chúng tôi nhao vào can, khóc lóc van xin bố. Bố ngừng tay đấm, ngồi ở ghế hút thuốc lào rồi chửi mẹ tôi. Nghe câu chuyện khi chửi thì tôi hiểu, lên nhà bác chơi, bố đi ra thăm vườn, mẹ tôi và bác vẫn ngồi trong nhà nói chuyện, đến lúc bố quay vào thì thấy mẹ đang vuốt tóc, bố nghi cho mẹ có tư tình với bác, bố chửi mẹ tôi rồi bắt mẹ ra về ngay lúc đấy, mẹ thanh minh kiểu gì cũng không được. Bị bố tôi chửi và xúc phạm quá, mẹ tôi như bị điên lên, mẹ xé quần áo ném vào mặt bố rồi chửi "Đây, ông chửi tôi là con đĩ thì tôi làm đĩ cho ông xem". Bố tôi sững lại như choàng tỉnh, lao vào ôm mẹ, xin lỗi mẹ, mẹ tôi cũng dịu đi, nhưng sự ân hận đấy chắc cũng chỉ là cơn gió thoảng qua. Sau lần ấy thì nhà tôi không đi lại gì với nhà bác nhà báo nữa, mặc dù trước kia thì thân nhau như anh em ruột.
Năm tôi học lớp 7, chủ nhật bố mẹ bắt mấy chị em đi làm cỏ lúa ở đồng xa. Vì ngại nên tôi phụng phịu không muốn đi. Bố tôi rút cái roi tre to như ngón tay út quất tới tấp vào mông tôi, vừa khóc tôi vừa dắt xe đạp từ trên hè xuống sân để đi làm cùng chị. Đau quá không chịu được tôi ngã xuống bậc tam cấp, cái xe đạp đè lên người tôi bố tôi mới dừng tay đánh, đến lúc đấy thì mông tôi đã nổi đầy lươn trạch, nhiều vết roi còn rướm máu. Đến vụ đi gặt không hiểu vì chuyện gì bố tôi còn vác đòn gánh lùa đánh mẹ tôi chạy khắp đồng, mấy chị em chúng tôi mặt cúi gằm xấu hổ với dân làng đang làm bên cạnh.
Đầu năm sau ông nội tôi mất, bà nội lên ở cùng với nhà tôi. Hai chị tôi lớn đi học chuyên nghiệp trên thành phố cũng ít về, mọi việc ở nhà dành cho tôi chịu đựng. Có hôm trưa bố tôi đi dạy về mặt đỏ gay, mồm nồng nặc hơi rượu, hai mắt long sòng sọc như con thú dữ đang tìm mồi. Tôi nép vào bà ở góc giường mà tim đập chân run. Sau khi cất xe đạp và cặp sách bố tôi bắt đầu mở loa chửi, không biết dở hơi thế nào bà tôi lại lên tiếng, thế là hai mẹ con bắt đầu đấu khẩu. Một lúc sau thì bố tôi đuổi bà tôi đi khỏi nhà, bà chỉ ngồi ở giường ôm tôi khóc dấm dứt, bố hùng hổ đi vào bê cái rương bằng gỗ sơn màu đỏ đựng quần áo rất đẹp của bà ném ra sân. Cái rương vỡ tan tành, quần áo tung tóe, trong đó có cả những cái quần lụa đen mà bà để giành bao nhiêu năm chưa dám mặc. Một lúc sau chừng đã thỏa mãn, bố tôi lên giường đi ngủ, tôi và bà lầm lũi ra sân thu nhặt đồ đạc trong ánh nhìn soi mói của hàng xóm và trẻ con vây xem bên ngoài. Trưa hôm sau đi học về thì tôi thấy bố tôi đang ngồi hì hục sửa lại cái rương đựng quần áo đã bị ném vỡ cho bà. Cái rương đấy là cái rương kỉ niệm của cụ ngoại cho bà khi bà đi lấy chồng.
Cái nhà cũ của ông bà dưới quê được bố mẹ tôi bán cho một chú họ xa ở gần đấy, tiếng là bán nhưng rẻ như cho mà còn nợ mãi tiền không trả. Hôm đấy bố tôi đèo tôi về quê chơi và kết hợp đòi tiền. Sau khi đi thăm một số anh em họ hàng, bố tôi đèo tôi vào nhà cũ, chú ấy rót rượu mời bố tôi. Hai anh em uống rượu sếch (rượu không đồ nhắm) một lúc thì bắt đầu chửi nhau rồi đe đánh nhau, tôi sợ quá cứ nắm chặt áo kéo bố ra về. Có lẽ còn chút lý trí nên bố tôi nhịn dắt xe đạp đưa tôi ra về. Vừa ra khỏi cổng thì nghe "vút, vút, bịch, bịch.." rồi đất đá rơi tung tóe xung quanh, thì ra chú ấy ức quá nên lấy đất đá ném bố tôi. Bố tôi mấy lần dừng xe định quay lại đánh nhau, nhưng tôi cứ nhất quyết kéo áo không cho bố tôi quay lại nên bố đành nhịn không quay lại nữa. Cũng từ lần ấy bố tôi không về quê nữa, có đám cưới đám xin thì mẹ tôi đi hoặc gửi phong bì chứ bố tôi không mấy khi về.

Min Autumn

Xe tải
Vẫn biết thế, nhưng những kỷ niệm buồn nó hằn sâu lắm cụ ạ, e U50 rồi mà chuyện nó như mới xảy ra ngày hôm qua thôi. Em nhớ cả cái mốc thời gian khi xảy ra những sự kiện đấy... nói chung buồn lắm.
Cụ đừng nhìn về quá khứ nữa. Hãy nhìn về tương lai mà buông đi những kỷ niệm buồn, cũng như tha thứ cho bố cụ.

Con cháu cụ là hiện tại và tương lai của cụ. Vun đắp thật tốt với trách nhiệm và tình cảm cho thế hệ sau nhà cụ, cụ sẽ có được cuộc sống hạnh phúc.

Những chuyện đã qua sẽ chỉ là 1 thước phim cũ kỹ và có ý nghĩa như 1 bài học thôi.

Cố lên nhé cụ!

bing-bing

Xe tăng
bài viết đang hay mà cụt lủn vậy trời, bao giờ ra phần 2 vậy cụ :v

neocop

[Tịch thu bằng lái]
Giờ Cụ cũng đến tuổi gần đất xa trời rồi , oán thán cũng có mang lại điều tốt đẹp gì hơn đâu ạ . Hãy nghĩ về nửa tốt kia của ông Cụ , nuốt nước mắt vào trong phụng dưỡng Cụ cho tròn đạo hiếu thôi
Em cũng biết 1 gia đình có ông bố sống vô cùng ích kỉ với con cái , cho con ăn ông ý cũng tiếc, lúc nhỏ thì đòn roi như tra tấn #:-s2 bố con trở thành thù địch . Quá bất hạnh
Nhiều ông bố rất...vô trách nhiệm, đi karaoke vài củ không tiếc nhưng mua sắm cho con thì tính từng xu
Không yêu thương + tôn trọng bọn trẻ con khi bé, còn lâu lớn lên bọn nó yêu thương mình. Làm bố mà hạ được cái tôi xuống thì cha con rẤt tình cảm hòa thuận

neocop

[Tịch thu bằng lái]
Già rồi , đ có sức nữa thì phải thuần , chứ húng hổ máu chó lên lại bị phản dam vỡ mồm.
Bố cụ thì cụ còn nhiều khuồn phép phải chịu.

Chứ như xã hội, cụ thấy, Côn đồ máu chó chỉ hùng hổ được khi còn sức mạnh, quyền lực, và chỉ ép buộc được người yếu thế hơn. Chứ gặp phải kẻ mạnh hơn lại ngoan như cún.

Đàn ông mà đá thúng đụng nia, đánh vợ đánh con là biểu hiện của ng đàn ống yếu đuối, ko đánh được xã hội, mà về đánh gia đình mình.
Chính xác
Thực sự rất nhiều ông bố ác trong nhà, ra đường thì hèn mạt
Ông bố em rất giỏi, yêu thương con, nhưng nghiêm khắc quá, cha con cũng xa cách.

phamthoaibk

Xe buýt
Có những người do bản tính của họ vậy nên gặp tác động bên ngoài rất dễ bị kích động. Bên nhà vợ em cũng có 1 ông bác trước đây còn công tác trong ngành xây dựng cầu đường của quân đội rất tốt tính, cởi mở, hay giúp đỡ anh em làng xóm... Nhưng bác ấy luôn nuôi 1 hi vọng rất lớn là được lên chức (mà lúc đó cũng đang ngon nghẻ, đất đai HN cũng mấy mảnh to). Đùng cái cơ quan cho về hưu non và cho ông khác lên. Thế là tâm lý bác ấy thay đổi 180 độ, sống lầm lì, không tiếp xúc với người ngoài kể cả vợ con, uống rượu nhiều hơn, bệnh tật nhiều hơn...