[Funland] Chúng ta từ đâu tới và sẽ đi về đâu?

O Muong Te

Xe điện
Em thì vốn vô thần nhưng có 1 sự việc làm em cứ lăn tăn mãi, ko giải thích được. F1 nhaf em tầm chưa đến 2 tuổi, 1 hôm đang ngủ nó tự dưng òa khóc rồi lồm cồm bò dậy bảo em "bố đừng chết nhé, con không muốn ngủ một mình". Nói xong là nó ngủ lại. Tầm tuổi đấy thì nó đã biết gì mà thốt ra câu đó chứ.

TungThoc

Xe điện
Có cụ nào đã đọc Kinh Kim Cương chưa? Em đọc mà thấy rất khó hiểu

zinzin091209

Xe hơi
Nhiều khái niệm quá, em hoa mày chóng mặt. Để hiểu một từ không biết mấy tháng mới tạm ổn mà cụ chủ chơi em thế này. Tóm cái váy lại là em chả hiểu gì.

Nobitaxuka8889

Xe tải
Em thì vốn vô thần nhưng có 1 sự việc làm em cứ lăn tăn mãi, ko giải thích được. F1 nhaf em tầm chưa đến 2 tuổi, 1 hôm đang ngủ nó tự dưng òa khóc rồi lồm cồm bò dậy bảo em "bố đừng chết nhé, con không muốn ngủ một mình". Nói xong là nó ngủ lại. Tầm tuổi đấy thì nó đã biết gì mà thốt ra câu đó chứ.
Hay nó mơ ngủ cụ

Húp sụp sụp

Xe điện
Chưa đến 2 tuổi thường bập bẹ nói câu ngắn,,nếu nó hô dc câu dài thế thì một trong 2 bố con cụ có sự lạ :))

Hải Linh Lưu

Xe tải
Đây cũng là câu hỏi làm em thấy cuộc sống này vừa thực tế vừa thần bí, con người thực sự được làm người là điều quý báu vô cùng. Em vẫn nhìn lũ con của em và thắc mắc vì sao em lại sinh ra chúng, thật là kỳ diệu , thật kỳ diệu biết bao .

anhtrangvn

Xe tăng
Có lẽ trạng thái thiền định sâu, chứng được các quả gì đó (cũng chỉ là cách gọi của các cấp độ trạng thái nhập định mà tôi không thể hiểu) và chứng ngộ Niết Bàn, là sự đạt được nhận thức rất sâu về bản thể và sự sống, như ông chủ thớt đã nói-mà bên trên tôi gọi đùa là cảm giác mang tính ảo giác. Tuy nhiên rõ ràng cảm giác nhận thức sâu này cũng chỉ diễn ra khi nào còn sống, chứ một khi thăng rồi thì cũng chấm hết. Sư cụ thày chùa cũng bị bệnh hành hạ và thăng như mọi người thôi. Vậy nên mới nói thăng là hết, cái để lại là sách vở, tư tưởng hoặc nghệ thuật của người đã thăng.
Em thấy trong văn hóa người Việt mình chết đã hết đâu. Dù không biết người thân sau khi mất thì nương náu về cõi, cảnh nào, em hay thấy mọi người khi thắp hương khấn vái các cụ đã khuất, toàn xin các cụ phù hộ cho con cháu, sức khỏe gặp may mắn, làm ra ăn nên. Vẫn phải làm công tác phù hộ cho con cháu chứ có được nghỉ ngơi đâu. :D
Em thấy sống mà biết nghĩ trước sau, lúc còn sống cho đến lúc đi xa, sẽ thấy sống có trách nhiệm với bản thân hiện tại và kể cả đời sống tâm linh sau này. Bớt sống vội, sống tận hưởng và cũng bình tâm đối diện với cảnh chia lìa khi về bên kia. Ngoài ra cũng thấy con người không hề cô đơn trong vũ trụ, còn nhiều cảnh giới khác, đời sống khác cả trong trường vật lý thông thường và các trường không gian khác tồn tại của muôn vàn chúng sinh đủ thể loại, tầng lớp. Cụ Hồ cũng bảo sau khi mất thì đi gặp cụ Mác, cụ Lê.:D
Thực ra, em post thớt này, chỉ muốn có thêm các góc nhìn cởi mở về thế giới xung quanh của các cụ mợ, về đời sống của thân và tâm mình mà dưới quan điểm có tính logic hợp lý, ít mang màu sắc huyền bí, u minh, chứ cũng không thiên về giải thích trình bày về các cảnh giới vô hình vốn khó, ít căn cứ kiểm chứng. Dù sao thì, mọi thứ nên theo nguyên tắc chung là đúng nơi, phải thời. Mình trong cõi vật lý này thì cần sống trọn vẹn với các trạng thái vật lý hiện tại. Một chút tư duy suy luận có thể giúp mạch lạc phần nào tư tưởng. Còn cuộc sống, những gánh lo, trách nhiệm, bổn phận ở ngoài kia vẫn phải đối diện và xử lý theo cách hài hòa, ít phiễn não, bình thản nhất có thể.
Cảm ơn các cụ mợ đã chia sẻ ạ!

Aug3

Xe máy
Có khi nào chúng ta chỉ là những nhân vật trong một câu chuyện do một người nào đó viết ra, mà chúng ta cứ nghĩ rằng mình đang tồn tại không?

TN1805

Xe điện
Em thấy trong văn hóa người Việt mình chết đã hết đâu. Dù không biết người thân sau khi mất thì nương náu về cõi, cảnh nào, em hay thấy mọi người khi thắp hương khấn vái các cụ đã khuất, toàn xin các cụ phù hộ cho con cháu, sức khỏe gặp may mắn, làm ra ăn nên. Vẫn phải làm công tác phù hộ cho con cháu chứ có được nghỉ ngơi đâu. :D
Em thấy sống mà biết nghĩ trước sau, lúc còn sống cho đến lúc đi xa, sẽ thấy sống có trách nhiệm với bản thân hiện tại và kể cả đời sống tâm linh sau này. Bớt sống vội, sống tận hưởng và cũng bình tâm đối diện với cảnh chia lìa khi về bên kia. Ngoài ra cũng thấy con người không hề cô đơn trong vũ trụ, còn nhiều cảnh giới khác, đời sống khác cả trong trường vật lý thông thường và các trường không gian khác tồn tại của muôn vàn chúng sinh đủ thể loại, tầng lớp. Cụ Hồ cũng bảo sau khi mất thì đi gặp cụ Mác, cụ Lê.:D
Thực ra, em post thớt này, chỉ muốn có thêm các góc nhìn cởi mở về thế giới xung quanh của các cụ mợ, về đời sống của thân và tâm mình mà dưới quan điểm có tính logic hợp lý, ít mang màu sắc huyền bí, u minh, chứ cũng không thiên về giải thích trình bày về các cảnh giới vô hình vốn khó, ít căn cứ kiểm chứng. Dù sao thì, mọi thứ nên theo nguyên tắc chung là đúng nơi, phải thời. Mình trong cõi vật lý này thì cần sống trọn vẹn với các trạng thái vật lý hiện tại. Một chút tư duy suy luận có thể giúp mạch lạc phần nào tư tưởng. Còn cuộc sống, những gánh lo, trách nhiệm, bổn phận ở ngoài kia vẫn phải đối diện và xử lý theo cách hài hòa, ít phiễn não, bình thản nhất có thể.
Cảm ơn các cụ mợ đã chia sẻ ạ!
Nhiều tôn giáo khác trên TG cũng có quan niệm chết là lên thiên đàng, như Cơ đốc giáo, Hồ giáo...

Thậm chí Hồi giáo còn có thuyết người đắc đạo khi chết thì sẽ lên thiên đàng và còn được Thánh Alla ban thưởng cho 12 trinh nữ để "hầu hạ" nữa cơ...

Hự.

Xe điện
Nhiều kẻ bi bô "người tiến hóa từ vượn", vậy sao vẫn đầy lũ vượn các cụ nhỉ, bọn đất không thèm....tiến hóa sao????
Thế cụ cho em 1 thuyết nào ko bi bô về hình thành loài người đi. Còn em thấy dù còn nhiều hạn chế, nhiều câu hỏi để ngỏ, nhưng ít ra thuyết TH của Darwin còn có cơ sở KH, có luận chứng, có bằng chứng khảo cổ. Nó là kết quả của 5 năm trên tàu khảo sát thực nghiệm, thu thập hàng vạn mẫu vật khắp nơi trên thế giới và 23 năm sau đó nghiên cứu với vô số thí nghiệm, khảo sát. Thuyết TH ko thể chỉ hiểu giản dị gói gọn trong mấy chữ "loài người tiến hoá từ vượn" để mà phản bác mà là rất nhiều thứ được trình bày trong 490 trang sách "Nguồn gốc của muôn loài".

Cũng như mọi thuyết KH khác, thuyết TH sẽ tồn tại cho đến khi có 1 thuyết khác đưa ra được cơ sở KH phản bác. Kể cả có chỉ ra các hạn chế, điểm sai của thuyết TH, thì cũng ko có nghĩa các thuyết khác auto đúng ko cần có cơ sở, chứng minh gì cả, vd con người có nguồn gốc từ god hay alien. Ko cần chứng minh, chỉ vì nghe nó cao siêu, nó hay, nó đúng với tưởng tượng của mình mà tin thì là tôn giáo chứ ko phải KH rồi.

Còn về thắc mắc của cụ thì đây là một hiểu lầm cơ bản về cách thức mà tiến hóa hoạt động. Trước tiên, con người không chỉ tiến hóa từ vượn nói chung, hay cứ vượn nói chung là tiến hoá thành người mà chỉ có 1 nhánh duy nhất qua nhiều lần phân nhánh tiến hoá thành người. Nói theo ngôn ngữ kiếm hiệp là "nhất mạch đơn truyền". Nói cách khác, con người không tiến hóa từ bất kỳ loài vượn nào hiện giờ đang tồn tại mà chỉ có chung nguồn gốc trước khi phân nhánh nhiều lần.

Sai lầm trong câu “Tại sao vượn vẫn còn tồn tại?” Phản đối này cho rằng tiến hóa chỉ có một con đường duy nhất và loài đó phải tiến hóa đồng đều. Sự tiến hóa không hoạt động theo cách đó. Các loài không tiến hóa như một các tảng đá nguyên khối; một loài có thể phân chia thành nhiều loài khác nhau, chúng thích nghi với môi trường theo cách riêng của chúng và theo thời gian, những loài này có thể phát triển ngày càng xa nhau.

Aug3

Xe máy
Film Matrix rất hay và đưa ra nhiều góc nhìn liên quan đó cụ
Chúng ta là loài được tạo ra, hehe. Họ đang tác động vào hành động, suy nghĩ của chúng ta mà chúng ta không có khả năng nhìn thấy được
Có giả thuyết này:

The simulation hypothesis proposes that what humans experience as the world is actually a simulated reality, such as a computer simulation in which humans themselves are constructs.[1][2][3] There has been much debate over this topic, ranging from philosophical discourse to practical applications in computing.

The simulation hypothesis, as formulated by Nick Bostrom,[4] is part of a long tradition of skeptical scenarios. It was presented by Bostrom as not merely a philosophical speculation but an empirical claim with quantifiable probabilities. The hypothesis has received criticism from some physicists, such as Sabine Hossenfelder who has called it pseudoscience[5] and cosmologist George F. R. Ellis, who stated that "[the hypothesis] is totally impracticable from a technical viewpoint" and that "Late-night pub discussion is not a viable theory."[6] Versions of the hypothesis have also been featured in science fiction, appearing as a central plot device in many stories and films, such as The Matrix.[7]
Giả thuyết mô phỏng cho xuất rằng những gì con người trải nghiệm với tư cách là thế giới thực sự là một thực tế mô phỏng , chẳng hạn như một mô phỏng máy tính trong đó chính con người là những tác phẩm được tạo ra. [1] [2] [3] Đã có nhiều tranh luận về chủ đề này, từ diễn ngôn triết học đến các ứng dụng thực tế trong điện toán .

Giả thuyết mô phỏng, do Nick Bostrom xây dựng , [4] là một phần của truyền thống lâu đời về các kịch bản hoài nghi . Nó được Bostrom trình bày không chỉ đơn thuần là một suy đoán triết học mà còn là một khẳng định thực nghiệm với những xác suất có thể định lượng được. Giả thuyết này đã nhận được sự chỉ trích từ một số nhà vật lý, chẳng hạn như Sabine Hossenfelder , người đã gọi nó là giả khoa học [5] và nhà vũ trụ học George FR Ellis , người đã tuyên bố rằng "[giả thuyết] hoàn toàn không thể thực hiện được từ góc độ kỹ thuật" và rằng "đó chỉ là câu chuyện tranh luận trong quán rượu đêm khuya & hoàn toàn không phải là một lý thuyết khả thi". [6] Các phiên bản của giả thuyết này cũng đã được đưa vào khoa học viễn tưởng , xuất hiện như một thiết bị cốt truyện trung tâm trong nhiều câu chuyện và phim, chẳng hạn như Ma trận . [7]

Chỉnh sửa cuối:

Demchinhhang.net

Xe container
Chúng ta là kết quả yêu đương của bố mẹ mình và được sinh ra trên đệm.

XPQ

Xe cút kít
Nhiều kẻ bi bô "người tiến hóa từ vượn", vậy sao vẫn đầy lũ vượn các cụ nhỉ, bọn đất không thèm....tiến hóa sao????

Cô pút đồ nhà em biết xoa Mipad chơi đuổi bọ, mà cũng chơi nửa giờ cơ. Lắm khi nghĩ quẩn với sự phát triển của ai ô ti hay ây ai như giờ chả mấy mà có chó Niu tân hay chó Anh Tanh.

Còn về thuyết tấn hoá, các anh âm miu phản bác nói cũng giống bác nhưng lờ đi cốt lõi quan điểm của cái tấn hoá là chọn lọc tự nhiên. Đáng ra phải nói như kiểu, loài người cũng là một loài vượn nhưng không phải loài vượn nào cũng là loài người nghe nó mở mang hơn.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Nhưng còn cát bụi từ đâu tới? Có phải từ hư vô? Mà hư vô là gì và ở đâu???
Cát bui là em nói cho dễ hiểu, chứ về với cát bụi là về với các hạt Photon & Neutron.

hd-vt

Xe container
Cô pút đồ nhà em biết xoa Mipad chơi đuổi bọ, mà cũng chơi nửa giờ cơ. Lắm khi nghĩ quẩn với sự phát triển của ai ô ti hay ây ai như giờ chả mấy mà có chó Niu tân hay chó Anh Tanh.

Còn về thuyết tấn hoá, các anh âm miu phản bác nói cũng giống bác nhưng lờ đi cốt lõi quan điểm của cái tấn hoá là chọn lọc tự nhiên. Đáng ra phải nói như kiểu, loài người cũng là một loài vượn nhưng không phải loài vượn nào cũng là loài người nghe nó mở mang hơn.
Cụ quên tỵ. Cô putđô nhà cụ nói riêng và chóa nói chung :P đã là nhà trị liệu tâm lý cho con người đáng thương :D từ lâu nhé.
Gần hội này nhịp tim giảm, thư thái.
À, còn là nhà thiền bậc thầy nữa. Ngắm chúng, thấy chúng thần thái thanh thản vô ưu sâu sắc tĩnh, tuyệt vời. :D
Ôi, còn nữa. Chúng phản xa nhanh gấp đôi con người, giá em thừa hưởng được tố chất ấy, em sẽ trở thành thủ môn hay nhất mọi thời đại ấy chứ, hâyyyzaaaa. :D
Còn...xyz nữa à mà thôi hehe.

• Vodka
Reactions: XPQ

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Chỉnh sửa cuối:

Homo Deus

Xe Cứu Trợ
Về đến Photon & Neutron là về cát bụi rồi cụ.
2 cái hạt em nói đã phải dùng kính hiển vi để nhìn rồi ;))
Hai hạt đó ko nhìn được đâu cụ, kể cả là kính hiển vi điện tử. Cụ trên sai là hạt photon ko phân chia được nữa, nó là cơ bản nhất rồi, hạt ánh sáng cơ mà! Còn hạn proton và neutron thì còn chia ra thành các quark và gluon. Tất nhiên jko bao giờ có thể nhìn được chúng mà chỉ có thẻ suy ra sự tồn tjai của chúng