[Funland] Chúng ta từ đâu tới và sẽ đi về đâu?

datinh

Xe container
Em tưởng ai cũng đến từ cái chỗ giống nhau.
về vật lý thì chui ra từ tử cung thôi. nhưng có ra hồn người hay không còn tùy thuộc vào di truyền, môi trường các cái
gần nhà này có gia đình khá đông con. nhưng toàn câm điếc, hoặc ngọng... yểu tử.
mà quái lạ con rể cũng xấu nốt. hãi bcm.

namphong12

Xe lăn
Cụ nói rất mơ hồ và không chính xác.

Hệ Mặt trời của chúng ta là 1 Ngân Hà xoắn ốc, trong đó các Hành tinh (Mercury, Venus, Earth, Mars, Jupiter, Saturn, Uranus, Neptune,...) quay xung quanh Mặt trời theo các quỹ đạo (nằm trên 1 mặt phẳng) và đồng thời Mặt trời thì chuyển động tịnh tiến trong vũ trụ.
Bản thân các Hành tinh : Kim, Mộc, Thủy, Hỏa , Thổ, Trái Đất, Thiên Vương, Hải Vương....lại có các mặt trăng quay xung quanh chúng.
Sao Mộc, Sao Thổ có rất nhiều mặt trăng....

Tất cả đều chuyển đppngj đều ở trang thái cân bằng. Không có cái gọi là "các hành tinh dao động" như cụ tưởng tượng đâu. :))
Hệ Mặt Trời là 1 hệ sao. Nằm trong thiên hà Milky way.
"Ngân Hà" là tên tiếng Việt của thiên hà "Milky way".
Kể tên Hệ Mặt Trời phải kể cả các vành đại tiểu hành tinh nữa mới đủ ạ.

Heliosii

Xe tải
Bài cụ dài quá, nhưng đọc xong tit em chỉ nghĩ ngay đến bài Cái Bụi của danh ca Khánh Ly
"Hạt bụi nào hóa kiếp thân tôi
Để một mai tôi về làm cát bụi
Ôi cát bụi mệt nhoài
Tiếng động nào gõ nhịp không nguôi"

TN1805

Xe điện
Hệ Mặt Trời là 1 hệ sao. Nằm trong thiên hà Milky way.
"Ngân Hà" là tên tiếng Việt của thiên hà "Milky way".
Kể tên Hệ Mặt Trời phải kể cả các vành đại tiểu hành tinh nữa mới đủ ạ.
Chính xác thì Hệ mặt trời là 1 Thiên Hà gọi là "Milky way".
Sở dĩ có tên "Milky way" là do theo truyền thuyết thần thoại Hy Lạp, Thần Zeus bế con trai Hercules cho cậu bé bú trộm dòng sửa của nữ thần Hera....để trở nên bất tử, bỗng thần Hera tỉnh giấc làm sữa bắn tung tóe ra bầu trời....:))

Tôi viết tóm lược, nên chỉ kể tên 8 Hành tinh chính trong Milky way thôi, nếu kể đủ ra thì phải gồm vàng đai Kuiper, vô số các mặt trăng của các Hành tinh nữa...

namphong12

Xe lăn
Chính xác thì Hệ mặt trời là 1 Thiên Hà gọi là "Milky way".
Sở dĩ có tên "Milky way" là do theo truyền thuyết thần thoại Hy Lạp, Thần Zeus bế con trai Hercules cho cậu bé bú trộm dòng sửa của nữ thần Hera....để trở nên bất tử, bỗng thần Hera tỉnh giấc làm sữa bắn tung tóe ra bầu trời....:))
Không ạ. Hệ Mặt Trời là 1 hệ sao thôi. Không được gọi là 1 thiên hà.

anhtrangvn

Xe tăng
Cụ nói rất mơ hồ và không chính xác.

Hệ Mặt trời của chúng ta là 1 Ngân Hà xoắn ốc, trong đó các Hành tinh (Mercury, Venus, Earth, Mars, Jupiter, Saturn, Uranus, Neptune,...) quay xung quanh Mặt trời theo các quỹ đạo (nằm trên 1 mặt phẳng) và đồng thời Mặt trời thì chuyển động tịnh tiến trong vũ trụ.

Không có cái gọi là "các hành tinh dao động" như cụ tưởng tượng đâu. :))
Em tạm gọi là nó dao động thôi chứ nó di chuyển phức tạp lắm cụ ạ, nó tương tác hầm bà lằng với nhau, hết sức khù khằm chứ ko phải có mỗi hệ mặt trời và Dải Ngân Hà mình đâu. Xem xong cái này là em thấy ngôn ngữ im bặt, nhường chỗ cho sự mênh mông vô tận của vũ trụ :D :

NguyenChum1219

Xe tăng
Sao cụ chủ có thể viết dài thế nhỉ, siêu thật sự.

TN1805

Xe điện
Không ạ. Hệ Mặt Trời là 1 hệ sao thôi. Không được gọi là 1 thiên hà.
Chính xác thì Thiên hà chứa Hệ mặt trời của chúng ta có tên gọi là "Milky way".
Hệ mặt trời của chúng ta là 1 hệ hành tinh gồm Mặt trời ở trung tâm và các hành tinh quay xung quanh, Hệ mặt trời nằm trong dải Ngân hà, 1 Thiên hà xoắn ốc. :))

Cụ cũng bắt bẻ câu chữ ghê phết nhỉ :))

namphong12

Xe lăn
Em tạm gọi là nó dao động thôi chứ nó di chuyển phức tạp lắm cụ ạ, nó tương tác hầm bà lằng với nhau, hết sức khù khằm chứ ko phải có mỗi hệ mặt trời và Dải Ngân Hà mình đâu. Xem xong cái này là em thấy ngôn ngữ im bặt, nhường chỗ cho sự mênh mông vô tận của vũ trụ :D :

Không gọi là dao động được cụ ạ. Gọi là chuyển động thôi.

hd-vt

Xe container
Phang cả luật nhân quả với luật luân hồi vào 'định luật cơ bản của vũ trụ' thì đúng là ngáo nặng rồi :))
Cụ hiểu vú tru đến đâu mà bảo họ ngáo ạ. Đều là chém gió mờ hehe.

TN1805

Xe điện
Không gọi là dao động được cụ ạ. Gọi là chuyển động thôi.
Thì tôi đã phản biện cụ chủ thớt ở trên là không có khái niệm "các hành tinh dao đông" mà ....:))
Các hành tinh chuyển động thôi, chuyển động quay đều theo quỹ đạo và chuyển động tự quay quanh trục của chúng, cũng đều. Mọi thứ rất cân bằng. :))

namphong12

Xe lăn
Chính xác thì Thiên hà chứa Hệ mặt trời của chúng ta có tên gọi là "Milky way".
Hệ mặt trời của chúng ta là 1 hệ hành tinh gồm Mặt trời ở trung tâm và các hành tinh quay xung quanh, Hệ mặt trời nằm trong dải Ngân hà, 1 Thiên hà xoắn ốc. :))

Cụ cũng bắt bẻ câu chữ ghê phết nhỉ :))
Khoa học mà cụ. Nên phải chính xác từng câu chữ.
Ví dụ viết "sao Hỏa" là sai. Đúng phải là "Sao Hỏa", "Hỏa Tinh" hay "Mars"

Hự.

Xe điện
Từ bé khi xem cuốn "thiên văn học giải trí" em đã thắc mắc tại sao lại quan sát được trên bầu trời đêm thiên hà mà chính Trái đất nằm trong đó?

xekwanghai

Xe hơi
Cụ hiểu vú tru đến đâu mà bảo họ ngáo ạ. Đều là chém gió mờ hehe.
Luật hấp dẫn thì khoa học có nghiên cứu và chứng minh rồi, nó có cơ sở rõ ràng, đi vào thực tế, phát minh phục vụ đời sống, đi vào giảng dạy.
Còn hai cái luật nhân quả với luân hồi kia thì căn cứ vào đâu để xếp chung mâm được cụ? :))

Hự.

Xe điện
Khoa học mà cụ. Nên phải chính xác từng câu chữ.
Ví dụ viết "sao Hỏa" là sai. Đúng phải là "Sao Hỏa", "Hỏa Tinh" hay "Mars"
Trong Hệ Mặt trời thì có mỗi Trái Đất là hoa quả nhỉ, còn lại toàn sao. Theo em hiểu để đạt tiêu chí là sao thì phải tự phát sáng được, còn hành tinh thì ko.

namphong12

Xe lăn
Từ bé khi xem cuốn "thiên văn học giải trí" em đã thắc mắc tại sao lại quan sát được trên bầu trời đêm thiên hà mà chính Trái đất nằm trong đó?
Cụ chỉ quan sát được 1 phần hay 1 góc của thiên hà thôi. Chứ không phải là toàn bộ.

namphong12

Xe lăn
Trong Hệ Mặt trời thì có mỗi Trái Đất là hoa quả nhỉ, còn lại toàn sao. Theo em hiểu để đạt tiêu chí là sao thì phải tự phát sáng được, còn hành tinh thì ko.
Cụ hiểu đúng rồi đấy. Mars là 1 hành tinh tên tiếng Việt của nó là Sao Hỏa ( chữ Sao phải viết hoa). Chứ viết thường là sai. Vì lúc đó sẽ hiểu là ngôi sao có tên là Hỏa.

mogan

Xe buýt
Tất cả chúng ta, tất cả vật chất là năng lượng thôi

Chopchopchop

Xe buýt
Nhiều lúc mệt mỏi em thường tự ngồi thắc mắc là không hiểu sao cứ phải sinh ra trên đời rồi cũng chỉ để chết đi. Chả hiểu sống để làm gì nữa. Sống rồi cũng chỉ để mà chết thôi. Vậy mà cứ bon chen, vật lộn với nhau