[Funland] Chúng ta khắt khe với doanh nghiệp sản phẩm nội địa, nhưng lại dễ dãi với sản phẩm ngoại.

TPS

Xe điện
Em làm với bọn Hàn một thời gian ngắn thì thấy họ rất tin nhau. Còn VN thì em không dám kết luận có được như thế không.

Riêng về hàng hoá dân mình xính ngoại. Nói đâu xa các cụ thử mang một hộp sâm về biếu các cụ nhà mình mà có chữ Hàn Quốc xem, nó khác hẳn mang gói sâm VN to gấp 5 lần. Hay hoa quả cũng thế.
Sâm ngọc linh vn đắt hơn quý hơn và tốt hơn sâm Hàn đấy ạ. Có đấu giá sâm ngọc linh chứ ở Vn không có đấu giá sâm Hàn, chính tỏ người VN cũng biết nhìn hàng đấy cụ. Anh nào bị tẩy chay thì tự đánh giá lại mình.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em làm với bọn Hàn một thời gian ngắn thì thấy họ rất tin nhau. Còn VN thì em không dám kết luận có được như thế không.

Riêng về hàng hoá dân mình xính ngoại. Nói đâu xa các cụ thử mang một hộp sâm về biếu các cụ nhà mình mà có chữ Hàn Quốc xem, nó khác hẳn mang gói sâm VN to gấp 5 lần. Hay hoa quả cũng thế.
Cụ nói chuẩn của chuẩn luôn!

VT Entertainment

Xe buýt
Nhà dột từ nóc, trên bất chính, hạ tất loạn. Liên quan đến vấn đề cấm kỵ thì ko muốn nói, nhưng các cụ tự hỏi thật lòng mình tin được bao nhiêu. Rồi rất nhiều các ông lớn cũng làm ăn gian dối, lừa gạt NTD... Nhiều khi cứ nghĩ họ mạnh vậy, làm ăn phải chỉn chu chứ, nhưng thực tế thì khiến ta phải ngã ngửa...
Nói đi nói lại vẫn tại ông sản xuất đánh cắp lòng tin của NTD thôi. Những hãng làm ăn uy tín như các cụ trên đề cập thì họ vẫn sống tốt đó, như Kymdan em còn chả dám xài vì tốt quá tầm của mình rồi. Trước làm cho bọn Hàn (2011), lão sếp còn mua đóng gói mang về HQ mấy cái.
Chỉ tội những DN mới thôi, lòng tin đối với DN nội giảm thì phải tốn nhiều tiền, tốn thời gian để chứng minh chất lượng...nhưng chứng minh được rồi thì NTD sẽ tự động tìm đến thôi.
Còn DN non trẻ, chưa chứng minh được gì nhiều, sp chưa được NTD đón nhận thì cũng đừng nên trách NTD vội, thay vào đó hãy chứng minh bằng chất lượng sản phẩm.
Thời đại này nên là NTD thông minh chứ đừng nên vì một cái gì cả. Ủng hộ tùm lum, mù quáng thì càng tiếp tay cho những người có tư duy bất chính thôi.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Thị phần thức ăn chăn nuôi ở VN là TQ bá chủ gần hết đúng không mợ? Họ sang mua công ty/làm chủ?
Hiện tại 30% là cty CP thái lan, nhưng chủ là người gốc TQ :) Còn vô số cty TQ khác nữa...
Thị phần của cty VN tầm 30-40% gì đó, lâu quá em cũng ko nhớ chính xác, hixx.

• Vodka
Reactions: TPS

Donald S Trump

Xe buýt
tư tưởng thích thượng đ ẳng của người VN

Donald S Trump

Xe buýt
Hiện tại 30% là cty CP thái lan, nhưng chủ là người gốc TQ :) Còn vô số cty TQ khác nữa...
Thị phần của cty VN tầm 30-40% gì đó, lâu quá em cũng ko nhớ chính xác, hixx.
Em tưởng người trong ngành như mợ thì phải nắm rõ chứ

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Em là doanh nghiệp nội sx hàng nội, về chất lượng, giá cả bên em rẻ hơn, chất lượng cũng cạnh tranh với hàng ngoại, nhưng vẫn ko được đón nhận và đánh giá đúng từ người V, kể cả người tiêu dùng, đại lý và nhân viên...
Dân V mình vẫn sính ngoại, vẫn tin là cty ngoại tốt hơn cty nội, nên nhiều đồng nghiệp em lôi 1 ông tây về múa may gọi là doanh nghiệp ld với Úc, Sinh, Đức v.v
Nên đời cơ bản là hài, hixx.
Có khi nào cách tiếp cận đến khách hàng không đc tốt không Cụ?
Đơn cử như các sản phẩm của Thailand, xem quảng cáo là cảm tình ngay.

bencau

Xe tải
Sính ngoại có lý do của nó cả.
Sâm Hàn giá trị nổi tiếng về thương hiệu. chất lượng, điều kiện thổ nhưỡng, ít khả năng hàng nhái, còn sâm Việt cùng giá tiền xêm xêm thì chất lượng, chủng loại hơn kém chưa biết (loại quý giá như sâm Ngọc Linh tự nhiên trong rừng giá trên trời khỏi tính), xuất xứ thổ nhưỡng, chất lượng, khâu chế biến, thương hiệu.... mù mờ, ko đủ tạo độ tin cậy cho NTD thường dân. Các cụ lớn hay cụ bé thích hàng Hàn người nhà xách tay về hơn là hàng trong nước, điều đó có gì đáng ngạc nhiên đâu.
Hoa quả cũng thế thôi, táo, anh đào xách tay từ Âu, Mỹ về đương nhiên đảm bảo chất lượng, ATTP hơn táo tàu với táo nhập bán ở VN giá cao +xuất xứ mù mờ ẩm ương nhãn mác dán lung tung.

Chỉnh sửa cuối:

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Thì tại nhìn chung các DN Việt tạo cho người Việt tâm lý soi xét, cảnh giác với hàng Việt rồi. Nên DN Việt nói chung sẽ bị ảnh hưởng.
Mà khổ tội những cái DN gây tai tiếng đó nó lại tạo ra ảnh hưởng quá lớn, quá rầm rộ.
Nên ngày một ngày hai không lấy luôn lại được sự tín nhiệm của người dân.

Kể đến nữa là các phong trào ủng hộ của người Việt toàn bị lạm dụng, trà trộn cái đểu giả vào nên sự mất niềm tin ngày càng sâu sắc.
Ví dụ như hồi đầu, cái phong trào "hàng Việt Nam chất lượng cao" được dán tem nhãn cũng có uy tín đấy chứ. Nhưng rồi chỉ sau thời gian ngắn thì người quản lý cái nhãn chất lượng cao ấy lỏng lẻo, DN thì à uôn... nên giờ cái này chết ngắc, dân cười khẩy với cái nhãn đó.
Rồi có một thời gian mà hàng may mặc "Made in Việt Nam" cũng đi vào lòng người đấy chứ. Nhưng cũng thời gian ngắn sau thì nó lại à uôn.

Giờ nó lan sang không chỉ sản phẩm công nghiệp nữa, mà sản phẩm nông sản cũng rơi vào tình trang ấy. Nói quả xoài Thái người ta tin rằng chất lượng nó đồng đều; còn hàng Việt ta thì xoài cát Hòa Lộc có giá ư, thế là chỗ nào cũng xoài Hòa Lộc. Cam Cao phong ngon dễ bán ư ? thế nào chỗ nào cũng cam Hòa Bình Cao Phong; Bưởi Diễn ngon ngọt ư ? Thì đâu cũng bưởi Diễn. Rồi gần đây là gạo Điện biên, gạo ST 25 đặc sản ư ? thì người ta tính ra diện tích trồng lúa của tỉnh Điện Biên phải rộng ngang Thái Bình thì mới có từng ấy gạo để bán....
Cứ cái kiểu ấy, nên chết chùm với nhau.

Một vài DN làm thật ăn thật không lại được.

Gần đây, dần dần có những thương hiệu cũng phần nào được tin tưởng.
Em từng nhiều lần buôn trên này...
Năm 2009 em đi dự một hội nghị của WB - border trading. Khi đi thăm Thái Lan, nông dân của họ đã có hội nhóm, sx sp măng tây, đạt tiêu chuẩn xuất cho thị trường Nhật và EU, Mỹ họ mới sx, chứ ko như VN ta, cứ sx rồi tha hồ đi giải cứu.
Em vừa mua 10 quả dưa lưới của BG, để giải cứu :) haizz. Nẫu ruột lắm ý.
12 năm trôi qua, mọi sự vẫn như 12 năm trước đây...
Còn em đồng ý với cụ, ko thể định danh cho sản phẩm, vải Thanh Hà là chuẩn vải Thanh Hà, cam Vinh là chuẩn cam Vinh... Nhưng ở VN cứ nhập nhèm...
Bọn em là cty, có định danh sp rồi mà còn khổ sở vì cạnh tranh, thì bà con nông dân còn khó hơn nhiều vì định danh, xây dựng thương hiệu có làm, nhưng ko thể nào tới nơi tới chốn, từ trách nhiệm, cho tới bao gói, cho tới bán hàng ...
Câu chuyện nhiều kỳ ko thể nào làm gì được, hixx.

Trục

Xe ba gác
Lấy ví dụ như Asanzo một thời bị đập te tua vì bị phát hiện ra là nhập hàng tàu về dán nhãn. Tuy nhiên rất nhiều nhãn hàng vẫn quảng cáo Made in Malaysia, Thailand thì chúng ta không thể biết được họ có thực sự sản xuất ở nước đó hay không, hay cũng nhập hàng tàu về dán nhãn rồi lại mang sang Việt nam. Cũng cái điều hòa nhập tàu về ấy, nếu ông chủ Mã lai hay Thái lan bán vào VN thì ngon lành, nhưng ông chủ VN bán thì sẽ bị báo chí, dân tình soi xét đủ đường. Như vậy có phải tự ta bóp ta không?
Mời bác sang đó gắn nhãn rồi chuyển về.
Luật các nước là khác nhau.

Made in ở đâu không quan trọng, mà quan trọng là sự trung thực.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Có khi nào cách tiếp cận đến khách hàng không đc tốt không Cụ?
Đơn cử như các sản phẩm của Thailand, xem quảng cáo là cảm tình ngay.
Đúng, mình ko có đủ tiềm lực để chạy qc, km cụ ah, các cty nhỏ vật vã luôn. Chỉ cố gắng giữ ổn định chất lượng, phân khúc sp tốt, ...
Nhưng xây dựng lòng tin hơi bị khó, trong khi có nhiều đồng nghiệp của mình vẫn manh mún chụp giựt, dù các DN đó cũng đều định danh cả ...
Dân mình thì ham rẻ, nhưng phải tốt, xin lỗi trên đời này miếng mỡ miễn phí trong bẫy chuột, mà sp bên em bán cho người nhưng con lợn ăn, hihihi. Nên cảm tính nhiều vô kể, các yếu tổ ảnh hưởng nhiều vô số, từ thời tiết, con người, con giống, sp, quy trình, v.v hixx.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em tưởng người trong ngành như mợ thì phải nắm rõ chứ
Thông tin thống kê của VN có chuẩn đâu mà cụ, hixx. Toàn gõ trong đầu quan chức ra... Toàn số liệu giời ơi, nên bọn em toàn tự ước tính cho nhanh, có khi còn chính xác hơn, hixx.

poiuy

Xe ba gác
Cụ ghét gì thằng Asanzo hay sao mà lôi nó vào đây làm ví dụ thế này, khổ nó ra.

Bạn này mang nốt nick ok. kèm đặc sản rặt xít, tinh hoa, mãnh liệt... vào đây cho có anh có em đi nào :))
Chắc là 1 người thôi. Gà đen chấm (muối) bị bem rồi mà.

bencau

Xe tải
Sâm ngọc linh vn đắt hơn quý hơn và tốt hơn sâm Hàn đấy ạ. Có đấu giá sâm ngọc linh chứ ở Vn không có đấu giá sâm Hàn, chính tỏ người VN cũng biết nhìn hàng đấy cụ. Anh nào bị tẩy chay thì tự đánh giá lại mình.
Thì vậy, so cùng phân khúc chứ ai đem so KM với Mẹc.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Vâng

Còn người tiêu dùng VN thì không có cái tình cảm chia sẻ với sản phẩm của người Việt.
Một điều đương nhiên là chúng ta là người đi sau thế giới về mọi thứ (có thể nói là như vậy). Những sản phẩm mà chúng ta làm ra bây giờ thì người nước ngoài họ đã làm ra rồi; làm với sản lượng lớn và là sản suất thương mại với nhiều chu kỳ rồi. Các sản phẩm khi sang đến VN đã được chỉnh sửa/thay đổi nhiều lần lắm rồi.
Còn chúng ta, nhưng sản phẩm đưa để người Việt gần như là ở chu kỳ SX đầu, còn cần điều chỉnh nhiều cho phù hợp. Hơn nữa sản phẩm Việt nó gần gũi từ ngôn ngữ đến kiểu dáng; dễ vọc, dễ mỗ xẻ soi mói hơn sp ngoại nhiều lần. Nhưng người Việt ta không có được cái tình cảm là à sp này mới ra lò, sao đã hoàn thiện được, cần ủng hộ để nó hòa thiện hơn.
Với những sp giá trị lớn, vòng đời dài thì thôi còn lăn tăn.
Nhưng những sp tiêu dùng hàng ngày, vòng đời ngắn như kiểu cái khăn,cái bàn chải, lọ nước mắm, cái quần cái áo, đôi giầy.... thì chúng ta cũng đâu có rộng lòng ủng hộ mà vẫn soi xét, vẫn cứ cái này íu bằng hàng Thái, thôi lần sau mua hàng Thái mà dùng.
Mở rộng lòng với những sản phẩm nhỏ thì từ đó mới mở rộng lòng với sản phẩm lớn được.

Khi DN bán được hàng với sản lượng lớn thì người ta mới có điều kiện cải tiến/điều chỉnh sp, giảm giá thành được.

Năm 2009 em đi dự một hội nghị của WB - border trading. Khi đi thăm Thái Lan, nông dân của họ đã có hội nhóm, sx sp măng tây, đạt tiêu chuẩn xuất cho thị trường Nhật và EU, Mỹ họ mới sx, chứ ko như VN ta, cứ sx rồi tha hồ đi giải cứu.
Còn em đồng ý với cụ, ko thể định danh cho sản phẩm, vải Thanh Hà là chuẩn vải Thanh Hà, cam Vinh là chuẩn cam Vinh... Nhưng ở VN cứ nhập nhèm...
Bọn em là cty, có định danh sp rồi mà còn khổ sở vì cạnh tranh, thì bà con nông dân còn khó hơn nhiều vì định danh, xây dựng thương hiệu có làm, nhưng ko thể nào tới nơi tới chốn, từ trách nhiệm, cho tới bao gói, cho tới bán hàng ...

bencau

Xe tải
Kém từ nhiều khâu, năng lực và sự trung thực của "bà con nông dân", nhà phân phối lẫn nhà quản lý các cấp các ngành.
Vậy nên tự trách mình chứ ko phải trách NTD "sính ngoại".

NTD chẳng có lỗi gì, ngược lại, NTD rất khổ sở khi mỗi lần mua 1 mặt hàng gì cũng phải tìm hiểu mọi ngóc ngách như nhà chuyên môn vì mấy cái khâu trên không còn ai tin tưởng được nữa. Mua "rau sạch" mà còn loạn đầu để phân biệt "rau sạch" với "rau an toàn", mọi sự phó thác vào "lòng tin, uy tín doanh nghiệp, nhà nước" nhưng mua rau trong siêu thị cũng còn chả yên tâm thì còn gì để nói nữa!

search

Xe điện
Cùng là Vn làm nhưng phải để tên ngoại bán nó mới dễ, nhìn nó mới sang.
Máy lọc nước Kangaroo, Karofi (nghe nó tây vcđ, đọc lại chả có nghĩa gì) chứ để là máy lọc nước Yên Phụ, hay máy lọc nước Hương Lúa (vẫn là cái máy đấy ko khác 1 tẹo gì về chất lượng nhá) thì bán cho hổ =))

bencau

Xe tải
Em là doanh nghiệp nội sx hàng nội, về chất lượng, giá cả bên em rẻ hơn, chất lượng cũng cạnh tranh với hàng ngoại, nhưng vẫn ko được đón nhận và đánh giá đúng từ người V, kể cả người tiêu dùng, đại lý và nhân viên...
Dân V mình vẫn sính ngoại, vẫn tin là cty ngoại tốt hơn cty nội, nên nhiều đồng nghiệp em lôi 1 ông tây về múa may gọi là doanh nghiệp ld với Úc, Sinh, Đức v.v
Nên đời cơ bản là hài, hixx.
Cái đó là có, nhưng phải xem xét cụ thể là mặt hàng gì, chất lượng, mẫu mã, giá thành, khâu PR.... có thực sự thuyết phục được NTD ko.
Còn "lôi ông tây về múa may" thì rõ ràng doanh nghiệp hành xử không trung thực rồi, còn trách gì ai nữa.

bencau

Xe tải
Cùng là Vn làm nhưng phải để tên ngoại bán nó mới dễ, nhìn nó mới sang.
Máy lọc nước Kangaroo, Karofi (nghe nó tây vcđ, đọc lại chả có nghĩa gì) chứ để là máy lọc nước Yên Phụ, hay máy lọc nước Hương Lúa (vẫn là cái máy đấy ko khác 1 tẹo gì về chất lượng nhá) thì bán cho hổ =))
Chưa chắc, chiếu tre Cao Sơn CB chính hiệu đắt như tôm tươi, tát chết chiếu Nhật, chiếu TQ đấy, có cần phải lấy tên Tây tên Nhật đâu.