[Funland] Chúng ta định hướng chúng ta như thế nào?

Boyngoan

Xe tải
Theo báo chí: Dân số Việt Nam sẽ tăng trưởng âm sau 35 năm nữa. Tức là thoắt cái thằng cu Tí với cái Mướp nhà chúng ta lớn lên, lấy chồng lấy vợ và chúng nó có khả năng không sinh con đẻ cái nữa. 30-35 năm thật là nhanh các cụ ạ.

Ok. Tết âm lịch thì tặc lưỡi: chúng nó bận. Cuối năm đi du lịch. Ko về ăn Tết. Thôi bà ạ, năm sau!

Ok. Lễ 2/9, 1/5, giỗ tổ các kiểu: nghỉ có 2-3 ngày về làm gì cho đông đúc vất vả. Thôi bà ạ. Năm sau chúng nó về.

Ok thôi!

Nhìn lại, chúng ta đang có gì? Em thực sự thấy lo lắng và hoang mang.

Boyngoan

Xe tải
Rồi sẽ có cụ nói rằng ko sinh con là quyền của con người. Quan trọng là sống cuộc sống hiện tại như nào.

Em thì em ko tán thành đâu.

Opel Astra

Xe điện
Theo báo chí: Dân số Việt Nam sẽ tăng trưởng âm sau 35 năm nữa. Tức là thoắt cái thằng cu Tí với cái Mướp nhà chúng ta lớn lên, lấy chồng lấy vợ và chúng nó có khả năng không sinh con đẻ cái nữa. 30-35 năm thật là nhanh các cụ ạ.

Ok. Tết âm lịch thì tặc lưỡi: chúng nó bận. Cuối năm đi du lịch. Ko về ăn Tết. Thôi bà ạ, năm sau!

Ok. Lễ 2/9, 1/5, giỗ tổ các kiểu: nghỉ có 2-3 ngày về làm gì cho đông đúc vất vả. Thôi bà ạ. Năm sau chúng nó về.

Ok thôi!

Bên bển nó như thế từ vài chục niên, bác ạ.
Họ gặp con + cháu độ 1 lần hàng năm, nếu ở xa.
Gần hơn thì cũng được 2 lần là cùng.
Lâu lâu đi nghỉ hè cùng nhau.

Boyngoan

Xe tải
Bên bển nó như thế từ vài chục niên, bác ạ.
Họ gặp con + cháu độ 1 lần hàng năm, nếu ở xa.
Gần hơn thì cũng được 2 lần là cùng.
Lâu lâu đi nghỉ hè cùng nhau.
Vấn đề bên bển dân giàu nước mạnh cụ ơi. Mình dân thì nghèo, nước thì chưa giàu mà đang mắc bệnh nhà giàu.

Khongchuulon

Xe đạp
Một trào lưu đang lên án các cụ nhỉ,,,/

Opel Astra

Xe điện
Vấn đề bên bển dân giàu nước mạnh cụ ơi. Mình dân thì nghèo, nước thì chưa giàu mà đang mắc bệnh nhà giàu.
Không liên quan lắm tới Giàu Nghèo bác ạ.
Mà đơn giản là xã hội nó sẽ tiến đến đấy, theo đúng quy luật tất yếu mà đồng chí gì đáng kính năm xưa đã đưa ra thôi mà bác.
Dù muốn hay không, bác vẫn phải chấp nhận nó.

Boyngoan

Xe tải
Một trào lưu đang lên án các cụ nhỉ,,,/
Không phải là trào lưu đáng lên án đâu cụ.

Đây là một Sự tất yếu của phát triển mà các quốc gia mới nổi đang đối mặt. VN chúng ta nếu ko có sự khác biệt thì vẫn sẽ như vậy

tamtu34

Xe tải

Ok thôi!

Thế con nó không thích về cụ cứ ép nó về, có phải là độc đoán?

Cái điện thoại giờ nó thoả mãn đc hết mọi nhu cầu của con người.
Thoả mãn đc cả về cảm xúc. Nên nhóm người ko kết hôn sẽ tăng lên.

Phunt

Xe máy
Trong xã hội hiện đại thì con người ngày càng xa cách nhau

Boyngoan

Xe tải
Không liên quan lắm tới Giàu Nghèo bác ạ.
Mà đơn giản là xã hội nó sẽ tiến đến đấy, theo đúng quy luật tất yếu mà đồng chí gì đáng kính năm xưa đã đưa ra thôi mà bác.
Dù muốn hay không, bác vẫn phải chấp nhận nó.
Không đúng. Chúng ta thấy các nước giàu đi trước chúng ta đang xảy ra tình trạng như vậy. Chúng ta đi sau thì phải tìm cách mà tránh.

Tập Cận Bình nhiệm kỳ đầu tiên đưa ra một khẩu hiệu: Mang đến sự thịnh vượng chung cho cả xã hội. Em cho rằng họ đã thấm đòn vì dân số giảm, ko còn động lực cho sự phát triển bền vững nên mới triển khai chương trình trên để giảm phân hoá xã hội, giàu nghèo. Mọi người có đủ đk sống và nuôi gia đình.

Đây là một việc tưởng chừng như của Uỷ ban kế hoạch hoá GĐ. Nhưng hoàn toàn là vấn đề hệ trọng của quốc gia.

Boyngoan

Xe tải
Thế con nó không thích về cụ cứ ép nó về, có phải là độc đoán?
Chúng ta ko bao h ép được chúng nó đâu cụ.

Chúng ta chỉ biết ngồi ghế tay cầm điện thoại rồi ngóng mắt ra cửa với một niềm hi vọng thôi.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Giá nhà đất tăng phi mã. Giá thuê nhà cũng tăng mấy chục %. Sách giáo khoa phổ thông cả triệu đồng 1 bộ học xong 1 năm thì vứt chứ không tái sử dụng được như ngày trước. Ngoài học phí còn đẻ ra đủ thứ khoản thu. Giá cả sinh hoạt cũng tăng đều (cụ nào nói không tăng thì cầm tiền ra chợ hoặc về nhà hỏi vợ)... Khi thu nhập không theo kịp tốc độ lạm phát thì người ta sẽ ngưng sinh thêm vì lo không nổi.

xedaprach

Xe điện

Ok thôi!

Lo lắng thì bỏ điện thoại xuống mà chơi với chúng nó đi cụ.
Mặt trái của sự phát triển nó là thế, không thay đổi được thì thích nghi, đừng tự tạo sức ép lên con trẻ và chính chúng ta.
Em đang chơi game với F1 đây.

MyMac

Xe điện
Nãy em cũng đọc bài này. Mới đầu em cũng thấy lao xao cơ mờ em lại nghĩ lúc í mình sang tiểu sành rồi. Có lo cũng chả được nên em lại chả lao xao nữa. Cuộc sống tự nó sẽ có qui luật vận hành riêng của nó.

tado261

Xe tăng
Thớt này, rồi thớt :sinh con 1, rồi thớt đẻ hay không đẻ, lại những gương mặt thân quen. kaka.

Giá nhà đất tăng phi mã. Giá thuê nhà cũng tăng mấy chục %. Sách giáo khoa phổ thông cả triệu đồng 1 bộ học xong 1 năm thì vứt chứ không tái sử dụng được như ngày trước. Ngoài học phí còn đẻ ra đủ thứ khoản thu. Giá cả sinh hoạt cũng tăng đều (cụ nào nói không tăng thì cầm tiền ra chợ hoặc về nhà hỏi vợ)... Khi thu nhập không theo kịp tốc độ lạm phát thì người ta sẽ ngưng sinh thêm vì lo không nổi.
Để xem đẻ đái theo định hướng XH... nó đi về đâu. Giờ này vẫn còn u mê đi kỷ luật cán bộ vì sinh con thứ 3 là quá vớ vẩn.