[Funland] Chúng ta dân dã hay suồng sã hay mất lịch sự khi nói về người khác?

mèo lang thang

Xe buýt
Thế thì cụ chưa đọc bình luận trước của em rồi: "Nhắc tới người thứ 3 (có mặt hoặc không có mặt) trong cuộc nói chuyện với người khác, nếu người thứ 3 bằng hoặc ít tuổi hơn, có lúc em vẫn dùng từ thằng/nó/đứa - tùy thuộc vào cuộc nói chuyện với ai, trong môi trường như thế nào, và quan hệ của mình với người thứ 3...".

Em trích dẫn lại bình luận của em:

Giờ đọc phản hồi của cụ, nếu ý cụ như vậy em cũng không bình luận gì thêm đâu. Vì cụ kiệm lời quá nên em không hiểu ý/hoặc hiểu sai ý cụ muốn diễn đạt.
Ý của em là đôi khi đó là thói quen ngôn ngữ và nó là cách hành văn kiểu dân dã nông thôn, cụ muốn nó phải nâng chuẩn lên như thành thị thì cũng không sao, nhưng hiện thực nó đang tồn tại như vậy, và ngay cả trong ngôn ngữ khác, văn phong kiểu dân dã nông thôn nó cũng vậy, vẫn tồn tại thứ mà người ở thành thị thấy nó chưa được văn minh, nhưng ở vùng quê thì nó vẫn cứ thịnh hành. Vì thế quan điểm của em là nhập gia tuỳ tục, không nên quá xét nét, không nên quá câu nệ tiểu tiết, vì mục đích cuối cùng của ngôn ngữ là trao đổi, là để thấu hiểu lẫn nhau, không phải là thứ để xét nét này nọ, phân định ra sự văn minh hay ăn lông ở lỗ.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Bọn kỹ sư da trắng làm cùng em nói chuyện cũng F*ck, a*s hole, bull sh*t... đều đều.
Tùy hoàn cảnh nào để dùng cách biểu đạt phù hợp và nói gì về ai...mới là kỹ năng.

binhsu7273

Xe cút kít
Câu chuyện này "Nó" rất khó giải thích, có nhiều "Đứa" thích đàm tếu "Thằng nọ, Thằng kia". Nhưng nhiều "Con" không hiểu, cứ nghĩ "Nó" rất quan trọng, quy chụp "Bọn chúng" dè bỉu những "Đứa" kia.
"Con mẹ" bán nước đầu ngõ, "Thằng" xe ôm cuối khu, cùng một "Lũ" lông bông ngoài chợ. Túm 5 tụm 7 buôn Dưa bán Lê, bàn tán về "ông Bô, bà Bô" của "Nó"
-Dưng "Nó" đờ éo thèm chấp, bởi vì xấp "Vé Số" từ sáng đến chiều trên tay vẫn còn nguyên vẹn......
;) ;) ;)

hungeverest

Xe điện
Chắc cứ phải đồng chí, hay it, her, she

VuNgoanMuc

Xe điện
Trên yb của họ hình như không còn clip live đó rồi, các nước khác thì vẫn còn..

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Định không viết bài hỏi các cụ nhưng nghĩ thấy đó cũng là một cách để mời các cụ bàn về cách nói chuyện "Dân dã" trong các câu chuyện của chúng ta.
Em ở quê được gần 20 năm sau đó lên thành phố học đại học và rồi ở lại đến giờ. Trải mấy mươi năm em có có hội tham gia nhiều cuộc nói chuyện của anh em có, đối tác có, bà con thân thiết, anh em trong gia đình cũng có và mặc nhiên trong các câu chuyện đó thì em thấy sự dân dã nó thật rõ ràng:
Câu chuyện 1: Ông Bác họp gia đình bên nhà giai chuẩn bị đón nhà gái lên chơi"
"Nay gia đình ta mừng cho thằng cháu là nó sắp kiếm được vợ, ông Nghinh sắp có con dâu. Nghe kể bên họ sắp lên thăm nhà ta nên hôm nay tổ chức họp gia đình sắp xếp đón tiếp người ta cho đâu vào đó không "nó" lại cười cho bảo nhà giai kém văn hoá!"
Câu chuyện 2: Công ty đón tiếp đối tác bàn về phân phối dầu nhớt Esso
Các anh chuản bị cho tốt vào, sổ sách, kinh nghiệm chinh chiến phân phối hàng dầu nhờn các loại là phải đầy đủ số liệu để mà báo cáo, trao đổi với họ. Thằng giám đốc bên nó là nó rất quan trọng trong lựa chọn đối tác có kinh nghiệm về phân khúc nhớt cho mảng máy móc lớn (tàu biển, tàu hoả, máy công nghiệp). Anh Thành chú ý bảo mấy thằng em nó chuẩn bị tốt thông tin chỗ này nhé!
...
Mẹ (thiếu chữ nó) .. hôm nọ họp giới thiệu về kế hoạch hợp tác phân phối dầu nhớt nó cứ đay đi đay lại kinh nghiệm mảng phân phối dầu nhớt cho khách hàng ngành tầu biển, vận tải đường sắt. Chắc đấy là ưu thế của nó...
Túm lại là những câu chuyện của anh em ta thường khá điển hình với cách bàn về đối tác với những từ "nó", "thằng" ... hơi hiếm những từ lịch sự "họ", "ông ấy", nhất là khi nói về mấy ông người nước ngoài "thằng Tây"... Mặc nhiên, khi dùng các từ dân dã này, em vẫn thấy sự tôn trọng đối với người được nói đến nhưng có lẽ tâm thế chung mà những người nói ra những từ dân dã đó phần nhiều vẫn tư duy đó là nói về đối thủ hơn là một thái độ tiêu cực. Mặc dù từ nghữ hơi suồng sã, bất lịch sự nếu đối thủ có nghe thấy nhưng đó là cách dùng từ dân dã, thực chất và không đáng để ghi lại và vin vào đó để quy kết về thái độ của những người dùng cách nói đó.

Chắc các cụ biết em cũng đang muốn nói về việc gì rồi, Cách viết của em có nhẽ sẽ bị kêu là nguỵ biện nhưng em thấy, thà thật và dân dã như vậy còn hơn là lịch sự và mưu mô, cầm dao đâm lúc nào chả biết.
Tất nhiên, bối cảnh mà em viết để đặt ra câu hỏi ở đây là các cụ có hơi bỗ bã, nhưng không văng tục. Đó có phải là điều chấp nhận được ở bối cảnh "dân dã", "không chính thức" hay là không chấp nhận được. Về phía em thì cảm nhận là bình thường, miễn là ta vẫn tôn trọng đối thủ! Các cụ cho em xin vài ý ợ!
Tiếng Việt ta thì thế nhưng sang tiếng Tây (Cụ tỉ đây là tiếng Anh) em thấy nó cũng dùng các từ đân dã (thậm chí là tục tĩu liên tợi cơ)
Damn it! ****! This way of using "slang" is fucking true! .... Nhiều nhắm, không kể xiết cơ!
Các cụ chớ có gạch đá em quá nhé!
Bên tôi làm thương mại, tức là, luôn có thằng bán và thằng mua.
Và bên tôi luôn gọi như thế.
Làm cách nào để dịch Thằng bán + Thằng mua sang tiếng Ăng lê thì tôi chịu.
Hoặc Đồng chí bán + Đồng chí mua.
Nhờ các bác.

My Hao

Xe điện
Em chạy xe ôm nhưng chém về mấy cụ quan to mà nhỏ tuổi hơn em thì cũng gọi là nó thôi. Nhưng chỗ quan trên trông xuống người ta trông vào mà có khả năng bị quay lén thì đúng là nên cẩn trọng ngôn từ.

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Em cực kỳ khoái khi xem clip này
Cái chất Lãnh đạo phải thế, Uy vũ bất năng khuất
Em cũng thấy lãnh đạo nó phải hào sảng như này, đứng giữa thủ đô của Mẽo nhưng vẫn chém gió như ở nhà, phong thái ngang hàng không khúm núm.
Chứ cứ phải đạo mạo phát mệt.
Em trích lại đoạn dịch Tống sử của cụ doctor76 để thấy ngày xưa vua Lê Hoàn tự tin tiếp sứ Tống theo đúng cá tính của cụ, theo cách cụ ấy thích như thế nào:

Hoàn dáng người thô lậu, lông mọc 2 bên má, mắt lé, người xăm đầy; bảo rằng năm gần đây cùng quân Man tiếp chiến, ngã ngựa bị thương ở chân, nên nhận Chiếu chỉ không thể bái. Sau khi đứng nhận chiếu, bèn trải chiếu trúc mở yến tiệc. Lại đưa [ sứ thần] đến Hải Nghĩa, làm cuộc du ngoạn nhắm vui lòng tân khách. Hoàn chân trần lội xuống nước, cầm gậy xiên nhọn nhắm đâm vào cá; mỗi lần trúng cá, quân lính hai bên đều hô vang nhảy cẫng lên. Phàm dự yến tiệc, kẻ tham dự đều được lệnh cởi thắt lưng, vẫn đội mũ. Hoàn thường mặc áo màu hồng có nhiều bông hoa, mũ trang sức trân châu, có thể tự ca hát mời rượu, [ nhưng chúng tôi] không hiểu lời ca từ. Từng sai mấy chục người vác con rắn lớn dài mấy trượng [ 1 trượng = 3,33m], tặng sứ quán bảo rằng:

- Nếu có thể ăn thịt rắn này, nó trị được bệnh đấy, sẽ làm cỗ đem hiến.

Lại mang đến 2 con cọp không nhốt, bảo là để [sứ thần] xem chơi, nhưng [chúng tôi] đều từ khước không nhận.

z300

Xe điện
Video lan truyền nhanh thật

vua_luoi

Xe điện
Đây là cuộc trao đổi nội bộ, cô PV nào quay cho lên mạng đã bất lịch sự rồi, các bác nhà mình trao đổi ăn nói như vậy em nghĩ là bình thường, thân tình. Snag nước ngoài ngồi nói chuyện mà, có gì đâu mà nâng cao quan điểm

victory_1980

Xe điện
Chủ thớt đáng nhẽ cũng nên phạt những offer comment kiểu coi thường, miệt thị người khác như cố tình viết chệch tên của người ta mà thiếu dấu, hoặc thiếu ký tự một cách có hệ thống.
Đang là tên người ta, thành ra tên một loài đv. Rất phản cảm.

Hieumos

Xe container
Định không viết bài hỏi các cụ nhưng nghĩ thấy đó cũng là một cách để mời các cụ bàn về cách nói chuyện "Dân dã" trong các câu chuyện của chúng ta.
Em ở quê được gần 20 năm sau đó lên thành phố học đại học và rồi ở lại đến giờ. Trải mấy mươi năm em có có hội tham gia nhiều cuộc nói chuyện của anh em có, đối tác có, bà con thân thiết, anh em trong gia đình cũng có và mặc nhiên trong các câu chuyện đó thì em thấy sự dân dã nó thật rõ ràng:
Câu chuyện 1: Ông Bác họp gia đình bên nhà giai chuẩn bị đón nhà gái lên chơi"
"Nay gia đình ta mừng cho thằng cháu là nó sắp kiếm được vợ, ông Nghinh sắp có con dâu. Nghe kể bên họ sắp lên thăm nhà ta nên hôm nay tổ chức họp gia đình sắp xếp đón tiếp người ta cho đâu vào đó không "nó" lại cười cho bảo nhà giai kém văn hoá!"
Câu chuyện 2: Công ty đón tiếp đối tác bàn về phân phối dầu nhớt Esso
Các anh chuản bị cho tốt vào, sổ sách, kinh nghiệm chinh chiến phân phối hàng dầu nhờn các loại là phải đầy đủ số liệu để mà báo cáo, trao đổi với họ. Thằng giám đốc bên nó là nó rất quan trọng trong lựa chọn đối tác có kinh nghiệm về phân khúc nhớt cho mảng máy móc lớn (tàu biển, tàu hoả, máy công nghiệp). Anh Thành chú ý bảo mấy thằng em nó chuẩn bị tốt thông tin chỗ này nhé!
...
Mẹ (thiếu chữ nó) .. hôm nọ họp giới thiệu về kế hoạch hợp tác phân phối dầu nhớt nó cứ đay đi đay lại kinh nghiệm mảng phân phối dầu nhớt cho khách hàng ngành tầu biển, vận tải đường sắt. Chắc đấy là ưu thế của nó...
Túm lại là những câu chuyện của anh em ta thường khá điển hình với cách bàn về đối tác với những từ "nó", "thằng" ... hơi hiếm những từ lịch sự "họ", "ông ấy", nhất là khi nói về mấy ông người nước ngoài "thằng Tây"... Mặc nhiên, khi dùng các từ dân dã này, em vẫn thấy sự tôn trọng đối với người được nói đến nhưng có lẽ tâm thế chung mà những người nói ra những từ dân dã đó phần nhiều vẫn tư duy đó là nói về đối thủ hơn là một thái độ tiêu cực. Mặc dù từ nghữ hơi suồng sã, bất lịch sự nếu đối thủ có nghe thấy nhưng đó là cách dùng từ dân dã, thực chất và không đáng để ghi lại và vin vào đó để quy kết về thái độ của những người dùng cách nói đó.

Chắc các cụ biết em cũng đang muốn nói về việc gì rồi, Cách viết của em có nhẽ sẽ bị kêu là nguỵ biện nhưng em thấy, thà thật và dân dã như vậy còn hơn là lịch sự và mưu mô, cầm dao đâm lúc nào chả biết.
Tất nhiên, bối cảnh mà em viết để đặt ra câu hỏi ở đây là các cụ có hơi bỗ bã, nhưng không văng tục. Đó có phải là điều chấp nhận được ở bối cảnh "dân dã", "không chính thức" hay là không chấp nhận được. Về phía em thì cảm nhận là bình thường, miễn là ta vẫn tôn trọng đối thủ! Các cụ cho em xin vài ý ợ!
Tiếng Việt ta thì thế nhưng sang tiếng Tây (Cụ tỉ đây là tiếng Anh) em thấy nó cũng dùng các từ đân dã (thậm chí là tục tĩu liên tợi cơ)
Damn it! ****! This way of using "slang" is fucking true! .... Nhiều nhắm, không kể xiết cơ!
Các cụ chớ có gạch đá em quá nhé!
Cụ chủ thớt chắc định nói về cái video gần đây hả ? Em xem lại thấy vui, giọng chả sợ gì nó như thế em thấy ok, vì nó thể hiện tư duy của lờ đờ là ta chả sợ tây ! Mà nói chuyện giữa quân ta với nhau mà còn phải nhìn ý mấy thằng nhà báo với quay phim tây thì mới là kém !

Tất nhiên có nhiều người có tư duy tây là chuẩn, hay " hạ thấp mình xuống tí để được lợi " ,nhưng cá nhân em thì trừ khi tình thế ngàn cân treo sợi tóc mới dùng , còn lúc nào cũng như thế thì là dạng hèn ,lươn lẹo không đáng nói chuyện !
[/QUOTE]
Không vấn đề gì về cách xưng hô của ngài Th.ủ tướ.ng
Đến các ông ấy còn dùng từ "chính quyền cũ", ấy là sự tử tế
Vụ này do nhân viên ngoại giao mình không làm tốt nhiệm vụ.

Khi trong phòng họp có nhiều cơ quan báo chí như vậy thì nên quản lý việc ghi âm ghi hình bên lề cuộc họp, nhất là có thể lại có báo của hội ///.

Việc cũng chả có gì nhưng hội /// có cớ để chọc ngoáy.

unitedkondom

Xe tải
Em cũng thấy lãnh đạo nó phải hào sảng như này, đứng giữa thủ đô của Mẽo nhưng vẫn chém gió như ở nhà, phong thái ngang hàng không khúm núm.
Chứ cứ phải đạo mạo phát mệt.
Em trích lại đoạn dịch Tống sử của cụ doctor76 để thấy ngày xưa vua Lê Hoàn tự tin tiếp sứ Tống theo đúng cá tính của cụ, theo cách cụ ấy thích như thế nào:
Em vod Cụ 10 ly mà máy chỉ cho 1

bungbvt

Xe tăng
Đúng là bây giờ trong giao tiếp đang có vấn đề về ngôn ngữ. Thỉnh thoảng trong các cuộc nói chuyện vẫn đâu đó xen vào câu chửi tục hoặc từ " vô duyên" như: " Nó". Đặc biệt bọn trẻ con bây giờ văng tục liên mồm đến mức không phân biệt được là đang nói tục. 20 năm nữa thế hệ trẻ bây giờ lên làm lãnh đạo, chưa hiểu chúng sẽ nói chuyện kiểu gì.

Chỉnh sửa cuối:

Main_GSM

Xe tăng
Với đối tác làm ăn thông thường thì " kín đáo" trong hành văn là vô cùng quan trọng. Còn trong NG thì phải lên thêm bước nữa, đó là phép tắc NG. Nên ko suồng sã đc.

Bemagauvn

Xe điện
Với đối tác làm ăn thông thường thì " kín đáo" trong hành văn là vô cùng quan trọng. Còn trong NG thì phải lên thêm bước nữa, đó là phép tắc NG. Nên ko suồng sã đc.
Em cùng quan điểm với cụ,
Xem các tư liệu các cụ thời cách mạng nhà ta cũng đi họp hành suốt.
Lúc nào cũng chỉnh chu, giản dị, nhẹ nhàng rất chuẩn tác phong nhưng không bao giờ thiếu sự quyết liệt, nhượng bộ gì hết!

Main_GSM

Xe tăng
Có cốt kiếc gì ko đấy cụ ơi?
Code gì đâu cụ, chẳng qua là mình làm gì cũng rất cẩn thận thôi là đc, còn về NG thì em ko dám bàn ợ, toàn NTQG chứ ko đùa đc đâu.