[Funland] Chứng minh ND mẫu mới - Chính thức triển khai

Schoolbus

Đi bộ
Cụ ơi cho em xin cái mẫu cấp lại chứng minh nhân dân do bị mất được không ạ? Email của em là blackpearl83@gmail.com. Chụp ảnh 3x4 dán vào rồi ra CA phường xin xác nhận hả cụ? Em muốn làm lại cái CMT 9 số thì ra 94 Tô Hiến Thành ạ (em ở quận HBT)

quangtayho

Xe container
Thưa các cụ, việc cấp đổi chứng minh tưởng đơn giản... nhưng với em thì đã gần tháng chưa xong. Chuyện là thế này:
Trước kia năm 1992 em được cấp lần đầu, cũng chả rõ khi đó khai quê quán ở đâu.
Sau lần đấy em cấp đổi lần 2 thì ghi quê quán Hà nội (hà tây cũ), và đã đc cấp.
Do sơ xuất cho vào máy giặt thế là lại hỏng, em đến xin cấp đổi, làm xong hết thủ tục và đc cấp cái giấy hẹn sau đúng 28 ngày.
Đến hẹn cầm giấy đến lấy, thì đc chị già ( chắc sắp về hưu) bảo sai quê quán, phải xác minh lại.
Em cự lại bảo sai thế nào đc, viết giống y cái chứng minh kia ( chỉ vào cái hỏng của em).
Chị gào lên: sai với hồ sơ gốc !
Em: sai sao lại có cái chứng minh đc cấp lần 2 kia.
Chị nhẹ bớt : Nhưng mà hồ sơ gốc chưa sửa lại. Bây giờ cậu về lấy hộ khẩu rồi đến xác minh lại.
Em: thế em sai hay bên các chị làm vớ vẩn? Chị ta không nói thêm gì và đưa cho tờ giấy yêu cầu xác minh quê quán
Em cũng đến chịu, chả hiểu làm kiểu gì mà hành nhau đến vậy, mất quá nhiều thời gian và ảnh hưởng đến công việc.
Nghe cụ nói thì lỗi thuộc về phòng lưu trữ hồ sơ rồi, quận em thỉnh thoảng cũng bị. Thậm chí tuần trước cấp bình thường, khoảng tháng sau mất đến cấp lại thì lại bị vướng mắc. Cái này là hồ sơ lưu và tra cứu thủ công mà cụ. Em không hiểu hộ khẩu của cụ ở quận huyện nào nhưng cách xử lý như vậy là đúng đấy cụ à. Không phải đồng nghiệp mà em bênh đâu, nhưng đúng là bọn em ở thế "trên đe, dưới búa" Phòng lưu trữ hồ sơ họ trả lời sai nguyên quán thì bố bà nào dám chuyển hồ sơ của cụ lên 90 Nguyễn Du để cấp CMND. Cụ có thẻ PM cho em xem cụ thể cụ bị sai nguyên quán thế nào, ở quận huyện nào. Biết đâu em tư vấn cho cụ được.

quangtayho

Xe container
Cụ ơi cho em xin cái mẫu cấp lại chứng minh nhân dân do bị mất được không ạ? Email của em là blackpearl83@gmail.com. Chụp ảnh 3x4 dán vào rồi ra CA phường xin xác nhận hả cụ? Em muốn làm lại cái CMT 9 số thì ra 94 Tô Hiến Thành ạ (em ở quận HBT)
Cụ check Email nhá

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Năm 2008 CATP Hà Nội đã có 1 thông báo bằng văn bản, phát trên tivi mấy ngày liền về việc không được ép bắt kể vật liệu gì lên trên lớp ép của CMND và đăng ký xe máy. Lí do:
- Khi ép như vậy có thể sẽ làm mất dấu nổi nhiệt của CMND.
- Khi ép vật liệu khác lên sẽ làm mất dấu hiệu nghiệp vụ trên lớp ép của giấy đăng ký xe.
Chính vì vậy có 1 số sở giao dịch ngân hàng từ chối giao dịch với CMND ép dẻo hoặc ép lụa.
Trường hợp CMND hoặc đăng ký xe bị nàu hoặc bong góc thì các cụ có thể ép lại bằng nhiệt (không ép lớp mới đè lên) hoặc đi đổi.
Thanks kụ.

5599

Xe buýt
Cụ thể thì sai quê quán như thế nào hả cụ? Nếu cụ quê Hà Tây thì giờ phải ghi là Hà Nội là đúng rồi.
Ông nội em bỏ quê hà tây đi tỉnh sinh sống. Hiện quê thì chả biết ai, còn ai. Có thể ngày xưa khai quê quán là tỉnh ông bà em sống.
Sau này em nhập hộ khẩu về hà nội thì em khai lại là hà nội (hà tây). Và đã đc cấp cmnd lần 2 ghi quê quán hà nội.
Chả hiểu các anh chị không sửa đính chính lại cho e, nên bây giờ đi lại vất vả quá!

quangtayho

Xe container
5599 nói:
Ông nội em bỏ quê hà tây đi tỉnh sinh sống. Hiện quê thì chả biết ai, còn ai. Có thể ngày xưa khai quê quán là tỉnh ông bà em sống.
Sau này em nhập hộ khẩu về hà nội thì em khai lại là hà nội (hà tây). Và đã đc cấp cmnd lần 2 ghi quê quán hà nội.
Chả hiểu các anh chị không sửa đính chính lại cho e, nên bây giờ đi lại vất vả quá!
Vẫn phải ghi theo quê đấy cụ nhá. Như em đây mang tiếng quê Ha Nam nhưng cụ nội lên Hà Nội từ khi lên 5. Quê chả còn ai nhưng vẫn phải khai quê Hà Nam.

Gửi từ 1100 chip 8 lõi. HĐH chemgio V6.8

Phương

Xe buýt
Vẫn phải ghi theo quê đấy cụ nhá. Như em đây mang tiếng quê Ha Nam nhưng cụ nội lên Hà Nội từ khi lên 5. Quê chả còn ai nhưng vẫn phải khai quê Hà Nam.

Thế nếu xác định quê quán để gọi là người HN thì con cháu nhà em muôn đời không thành người HN được cụ nhể :D

quangtayho

Xe container
Phương nói:
Thế nếu xác định quê quán để gọi là người HN thì con cháu nhà em muôn đời không thành người HN được cụ nhể :D
Có hướng dẫn của Bộ tư pháp về vấn đề này đấy cụ à.

Schoolbus

Đi bộ
Cảm ơn cụ nhiều nhiều. Nhờ có cụ mà em đỡ 1 lần phải ra gặp bác CAQ xin tờ khai. Không hiểu sao em lại kỵ mấy bác chính quyền thế, cứ nhìn thấy mấy bác ý là em đã tim đập chân run rồi. Sau mấy hôm lấy tinh thần, sáng nay em mới ra xin xác nhận của CAP. Thấy anh CA quản lý KV có vẻ cũng dễ tính, nói chuyện hỏi han vài câu rồi ghi xác nhần cầm đi lấy chữ ký, trong lòng đã khấp khởi hôm nay thứ 2 đầu tuần ko ngờ suôn sẻ thế. Ai dè anh ý xuống bảo sếp đi vắng ko ký được hẹn tối quay lại lấy. Chẹp chẹp, thôi dù sao cũng xác định tinh thần từ trước là chưa chắc hôm nay đã lấy được, tuần còn dài cứ từ từ mà làm vậy. Em hỏi thấy bảo làm cái 9 số thì ra Bùi Ngọc Dương nhưng để phải lên bác google xem địa chỉ chính xác thế nào vậy. Khi nào lấy được CMT mới em sẽ báo cáo cụ sau ạ.

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Có hướng dẫn của Bộ tư pháp về vấn đề này đấy cụ à.

haizz, thiệt tình là vẫn nợ cụ vụ cà phê, vì suốt ngày đi qua 90 ND, nhưng e toàn đi qua buổi trưa, mà chỉ buổi chiều cụ mới lên trên ấy.

polizia

Xe container
Bác Quang cho em hỏi là bây giờ đã hết thí điểm chưa, em có hộ khẩu ở quận Ba Đình bây giờ đi đổi CMT thì đã được sang mẫu mới chưa hay vẫn mẫu cũ?
Nếu quận Ba Đình cũng ok rồi thì để em đi đổi luôn.

quangtayho

Xe container
polizia nói:
Bác Quang cho em hỏi là bây giờ đã hết thí điểm chưa, em có hộ khẩu ở quận Ba Đình bây giờ đi đổi CMT thì đã được sang mẫu mới chưa hay vẫn mẫu cũ?
Nếu quận Ba Đình cũng ok rồi thì để em đi đổi luôn.
Hộ khẩu BĐ thì xụ cứ lên thẳng 90 ND nhá.

Suspended

Xe hơi
Quận Tây Hồ từ 21/9 không được làm cái 9 số nữa. Cụ mang cái 9 số ấy + Hộ khẩu + photo CMND cũ rồi đến 739 Lạc Long Quân gặp em nhá, có cái 12 số ngay.
thời gian bao lâu thì có cmt mới hả cụ. e xin đc xác nhận của CAP rồi. cụ cho e hỏi là bộ phận làm CMT có nghỉ hôm nào k ạ?

quangtayho

Xe container
Suspended nói:
thời gian bao lâu thì có cmt mới hả cụ. e xin đc xác nhận của CAP rồi. cụ cho e hỏi là bộ phận làm CMT có nghỉ hôm nào k ạ?
Khoảng 3 tuần mới có cm. Em trực tiếp nhận hso làm cm nên cụ đến đọc nick 1 phat là oke. Tay Ho nhận hso vào các sáng T2,3,4,5,7 cụ nhé

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt

quangtayho

Xe container
BÁo cáo các cụ, các mợ. Em vừa đi họp về. Trên tinh thần tiếp thu ý kiến phản hồi của dân nên Bộ Công an đã dự thảo tờ trình Chính phủ về việc sửa đổi mẫu CMND theo hướng: BỎ TÊN BỐ MẸ Ở MẶT SAU, thêm 1 dòng số CMND 9 số cũ ở mặt sau.
Thực tế nghĩ thì đơn giản, chỉ việc thay đổi 1 chút trong phần mềm in CMND nhưng để có được điều đó thì phải thay đổi 2 nghị định và 4 thông tư :( và phải tuân thủ theo trình tự sửa đổi ban hành văn bản dưới luật. Sau khi Chính phủ đồng ý cho sửa đổi mẫu CMND theo tờ trình của Bộ CA thì sẽ thực hiện ngay. Em hóng được thế nên lu loa ngay cho các cụ biết.