[Funland] Chứng minh ND mẫu mới - Chính thức triển khai

chienthanpro

Xe hơi
Cụ cho nhà cháu hỏi để có số cmt "ve ry vip" của cụ thì e phải làm sao ạ?

poka

Xe tải
BÁo cáo các cụ, các mợ. Em vừa đi họp về. Trên tinh thần tiếp thu ý kiến phản hồi của dân nên Bộ Công an đã dự thảo tờ trình Chính phủ về việc sửa đổi mẫu CMND theo hướng: BỎ TÊN BỐ MẸ Ở MẶT SAU, thêm 1 dòng số CMND 9 số cũ ở mặt sau.
Thực tế nghĩ thì đơn giản, chỉ việc thay đổi 1 chút trong phần mềm in CMND nhưng để có được điều đó thì phải thay đổi 2 nghị định và 4 thông tư :( và phải tuân thủ theo trình tự sửa đổi ban hành văn bản dưới luật. Sau khi Chính phủ đồng ý cho sửa đổi mẫu CMND theo tờ trình của Bộ CA thì sẽ thực hiện ngay. Em hóng được thế nên lu loa ngay cho các cụ biết.
Tự các cụ vẽ ra để làm khó các cụ thôi, ngay khi lấy dự thảo đã bị phản đối mà ko chịu tiếp thu :D Giờ lại chỉnh sửa, bổ sung. Thế này thì dân họ laại chửi tiếp thôi :D

violetdylan

Xe buýt
Website
www.chauanh.info
BÁo cáo các cụ, các mợ. Em vừa đi họp về. Trên tinh thần tiếp thu ý kiến phản hồi của dân nên Bộ Công an đã dự thảo tờ trình Chính phủ về việc sửa đổi mẫu CMND theo hướng: BỎ TÊN BỐ MẸ Ở MẶT SAU, thêm 1 dòng số CMND 9 số cũ ở mặt sau.
Thực tế nghĩ thì đơn giản, chỉ việc thay đổi 1 chút trong phần mềm in CMND nhưng để có được điều đó thì phải thay đổi 2 nghị định và 4 thông tư :( và phải tuân thủ theo trình tự sửa đổi ban hành văn bản dưới luật. Sau khi Chính phủ đồng ý cho sửa đổi mẫu CMND theo tờ trình của Bộ CA thì sẽ thực hiện ngay. Em hóng được thế nên lu loa ngay cho các cụ biết.
Con lạy các bố, CMT lại có hai số ợ.

Cụ Quang cho em hỏi, cái "Mã số định danh" (12 số) này có khác gì với CMND 12 số không ạ?
Link: http://vnexpress.net/gl/xa-hoi/2013/03/cong-dan-se-co-ma-so-dinh-danh/
Theo nhà cháu, cái này phải triển khai ngay và luôn.

haphan

Xe tải
Túm lại là phải xử lý thật nặng thằng đầu tiên nghĩ ra việc này và làm thiếu trách nhiệm.

quangtayho

Xe container
Túm lại là phải xử lý thật nặng thằng đầu tiên nghĩ ra việc này và làm thiếu trách nhiệm.
Dự thảo mẫu CMND này làm từ năm 1999 cơ cụ ơi. KHi đó lãnh đạo, cách nghĩ cũng khác bây giờ.

donduong

Xe tải
Cái này là cái không đúng, không phù hợp nên cần phải làm để sửa sai. Nếu có phải sửa 10 cái thông tư, 10 cái nghị định hay zì zì nữa thì cũng phải làm để không làm khó và khổ 60 triệu dân.

vinhphamnc

Xe tải
Các cụ cho em hỏi hơi ngu. Giả dụ bây giờ làm mới CMND chưa ghi số cũ vào thì em sẽ có 1 số CMND mới phải không ạ? Cái số này có cập nhật các thông tin của số CM cũ không? Giả dụ như thông tin về thuế chẳng hạn?

quangtayho

Xe container
Em cũng thấy thêm cái số CMND cũ phía sau, đúng là hết thuốc chữa ^:)^
Đấy là dự định để những trường hợp phải đình chính số CMND trong các giấy tờ thì không cần phải xác nhận. Trên này cũng nhiều cụ bảo nên có như vậy thì tiện cho giao dịch. Dự định là thế nhưng còn phải có sự đồng ý của CP cơ

aitymo

Xe điện
Theo cháu thì sao ko làm luôn cái sổ điện tử cho cá nhân luôn thể nhỉ

dangphuong

Xe buýt
cụ quang ơi .
Cháu ở từ liêm , giờ có cách nào làm đc cmt cũ ko ạ .
Phụ thân cháu làm mất cmt mà giờ có mấy việc cần dùng . :-<

quangtayho

Xe container
dangphuong nói:
cụ quang ơi .
Cháu ở từ liêm , giờ có cách nào làm đc cmt cũ ko ạ .
Phụ thân cháu làm mất cmt mà giờ có mấy việc cần dùng . :-<
Từ Liêm thì chịu ko lam được cái cũ đâu, bó tay rồi.

Gửi từ 1100 chip 8 lõi. HĐH chemgio V6.8

Voi con

Xe hơi
Dự thảo mẫu CMND này làm từ năm 1999 cơ cụ ơi. KHi đó lãnh đạo, cách nghĩ cũng khác bây giờ.
Cụ Quang cho e hỏi : CMND mẫu mới gồm 12 số, trong đó 6 số đầu là các thông tin về : tỉnh/thành nơi sinh + giới tính + năm sinh. Như vậy chỉ còn 6 số còn lại để đánh số thứ tự. Nếu ở địa phương có số lượng dân cư đông như Thủ đô HN và TP.HCM thì 6 chữ số không có đến hàng triệu để đánh số thứ tự. Trong trường hợp này thì xử lý như thế nào. Nhờ cụ Quang giải thích cho e thêm chút hiểu biết. Cảm ơn sự nhiệt thành của cụ rất nhiều ạ.

quangtayho

Xe container
Cụ Quang cho e hỏi : CMND mẫu mới gồm 12 số, trong đó 6 số đầu là các thông tin về : tỉnh/thành nơi sinh + giới tính + năm sinh. Như vậy chỉ còn 6 số còn lại để đánh số thứ tự. Nếu ở địa phương có số lượng dân cư đông như Thủ đô HN và TP.HCM thì 6 chữ số không có đến hàng triệu để đánh số thứ tự. Trong trường hợp này thì xử lý như thế nào. Nhờ cụ Quang giải thích cho e thêm chút hiểu biết. Cảm ơn sự nhiệt thành của cụ rất nhiều ạ.
Chưa có tỉnh thành nào có 1 triệu bé trai (hoặc bé gái) sinh sinh trong 1 năm cả cụ à. Kể cả TP Hồ Chí Minh có 9 triệu dân và khoảng 3 triệu dân vãng lai.

the_baroness

Đi bộ
Các bác cho em hỏi CMTND mẫu mới 12 số có thể dùng để cấp hộ chiếu không ạ? Em thấy Tờ khai xin cấp Hộ chiếu phần khai số CMTND chỉ có 9 ô thì điền 12 số thế nào được.

quangtayho

Xe container
Vẫn viết được, bỏ 3 số ra ngoài ô vẫn được.

thangpres

Xe buýt
Cụ Quangtayho cho em hỏi 1 cái , hiện bên quận Hoàng Mai đã làm cấp cmt theo mẫu mới là 12 số chưa hay vẫn là 9 số . CMT cũ của em đến T5 này là hết hạn nên em cũng đang muốn đổi CMT nhưng ngại cái vụ 12 số quá .:-s