[Funland] Chứng minh ND mẫu mới - Chính thức triển khai

quangtayho

Xe container
Chào kụ, thông tin của kụ khá bổ ích, tuy nhiên em có tí thắc mắc muốn hỏi kụ.
Nếu CMND cũ bị mất thật và khi làm mới thì số CMND bị thay đổi thì việc thay đổi lại HK, sổ đỏ, thẻ bao hiểm . . . Có trở ngại gì k nếu k còn CMND cũ để đối chiếu.
Để thay đổi được thì quy trình và thủ tục thực hiện được triển khai như thế nào?

Cảm ơn kụ và chúc kụ sức khỏe,
Vấn đề cụ hỏi hiện nay Bộ Công an đang chủ trì với các Bộ khác (Tài nguyên môi trường, Y tế, Tài chính ....) các bộ có dùng đến số CMND sseer làm căn cứ pháp lý xác định nhân thân. Các bộ sẽ có 1 thông tư liên Bộ hướng dẫn thực hiện việc đính chính ố CMND tong các loại giát tờ khác. Việc này mình Bộ CA thì không làm nổi vì để xác nhận số CMND thôi mỗi nơi đòi 1 kiểu. Thậm chí mỗi ngân hàng đòi theo 1 kiểu tùy theo hứng của GĐ ngân hàng đó. Chăc cụ không tin nhưng năm 2011 bọn em đã phải giải thích bã bọt mép cho 1 ông dân đòi phải cấp CMND nhưng phải ghi ngày cấp là năm 1980 :D. Lý do là vì ngân hàng đòi phải xuất trình đúng cái CMND có ngày cấp ấy thì mới làm thủ tục. Mà cái CMND ấy người dân kia bị mất ngay sau khi mở tài khoản ngân hàng.
Ví dụ như vậy để cụ hiểu rõ hơn, tuy cỉ là việc đính chính cái số CMND thôi nhưng phải có 1 giải pháp đồng bộ. Trong khi đó người dân cũng chỉ biết ......... chờ mà thôi.

quangtayho

Xe container
Chắc họ thu vì họ bỏ công trực đợi mình cụ ạ có lịch mà, lấy tiền thỉnh thoảng các bác ấy đi nhậu cũng được, 5k là quá rẻ rồi em nghĩ đáng ra các bác ấy phải thu 1-2 chục cơ, nói chung là các bác ấy nhiệt tình ko khó khăn gì mấy phút là xong, ko biết các xã khác có thế ko hay chỉ mình xã em.
Còn vụ làm ở huyện đúng như cụ nói, em tưởng nó chưa kịp lắp máy móc về em cứ chửi bảo éo hiểu chúng nó làm ăn kiểu gì mà mới thử nghiệm ở mấy nơi cũng ko lắp xong, hóa ra là nó thử nghiệm cả làm thủ công.
Ngoài 2 kiểu THU NHẬN TRỰC TIẾP VÀ THU NHẬN GIÁN TIẾP thì bọn em năm sau còn được trang bị thêm 1 va li dể THU NHẬN LƯU ĐỘNG nữa cơ. Tức là di cấp lưu động lại trường học, địa bàn dân cư ....

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Vấn đề cụ hỏi hiện nay Bộ Công an đang chủ trì với các Bộ khác (Tài nguyên môi trường, Y tế, Tài chính ....) các bộ có dùng đến số CMND sseer làm căn cứ pháp lý xác định nhân thân. Các bộ sẽ có 1 thông tư liên Bộ hướng dẫn thực hiện việc đính chính ố CMND tong các loại giát tờ khác. Việc này mình Bộ CA thì không làm nổi vì để xác nhận số CMND thôi mỗi nơi đòi 1 kiểu. Thậm chí mỗi ngân hàng đòi theo 1 kiểu tùy theo hứng của GĐ ngân hàng đó. Chăc cụ không tin nhưng năm 2011 bọn em đã phải giải thích bã bọt mép cho 1 ông dân đòi phải cấp CMND nhưng phải ghi ngày cấp là năm 1980 :D. Lý do là vì ngân hàng đòi phải xuất trình đúng cái CMND có ngày cấp ấy thì mới làm thủ tục. Mà cái CMND ấy người dân kia bị mất ngay sau khi mở tài khoản ngân hàng.
Ví dụ như vậy để cụ hiểu rõ hơn, tuy cỉ là việc đính chính cái số CMND thôi nhưng phải có 1 giải pháp đồng bộ. Trong khi đó người dân cũng chỉ biết ......... chờ mà thôi.
Thanks kụ. Vậy nếu em mất CMND song vẫn còn bản photo thì khi làm thủ tục với NH, hộ khẩu, sổ đỏ, bảo hiểm. . . có được k kụ.

quangtayho

Xe container
Thanks kụ. Vậy nếu em mất CMND song vẫn còn bản photo thì khi làm thủ tục với NH, sổ đỏ, bảo hiểm. . . có được k kụ.
Mấy cái đỏ: Cụ phải hỏi trực tiếp các nơi đó chứ. Còn làm Hộ khẩu thì không cần đến CMND cụ nhé

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Về pháp lý, CA HÀ Nội không quản lý số CMND tỉnh cũ của cụ nên không thể xác nhận. Em không biết cụ làm CMND ở quận huyện nào chứ ở Tây Hồ, trường hợp như cụ em đều hỏi CMND cũ có liên quan đến giấy tờ gì không, nếu có thì em chỉ cắt góc rồi trả lại, khi nhận CMND mới của HN thì cầm cả cái cũ (bị cắt góc) đi đính chính, rất ngon lành và thuận lợi.
Em lập thớt này chính là để tư vấn cho các cụ khỏi bị phiền hà khi đổi số CMND bằng cách em đã nêu trên.
Nhiều cụ lại vào đây để xả xì trét về thủ tục hành chính ..... Em chỉ cảnh báo "lũ sớm" để các cụ chuẩn bị "sống chung với lũ". Chứ xả xì trét thì có chống lại được "lũ" đâu ạ.
K biet kụ có phải là xxx k, song nếu đúng thì lâu lâu iem mới thấy cách đặt vấn đề của kụ khá chuẩn. Đúng là lũ thì ở đâu cũng có và k ấn định được, vấn đề là có người cảnh báo lũ và tìm biện pháp sống chung với lũ.

tmk1207

Xe tải
Chắc họ thu vì họ bỏ công trực đợi mình cụ ạ có lịch mà, lấy tiền thỉnh thoảng các bác ấy đi nhậu cũng được, 5k là quá rẻ rồi em nghĩ đáng ra các bác ấy phải thu 1-2 chục cơ, nói chung là các bác ấy nhiệt tình ko khó khăn gì mấy phút là xong, ko biết các xã khác có thế ko hay chỉ mình xã em.
Còn vụ làm ở huyện đúng như cụ nói, em tưởng nó chưa kịp lắp máy móc về em cứ chửi bảo éo hiểu chúng nó làm ăn kiểu gì mà mới thử nghiệm ở mấy nơi cũng ko lắp xong, hóa ra là nó thử nghiệm cả làm thủ công.
ớ bro ở xã nào vại :D ...

quangtayho

Xe container
K biet kụ có phải là xxx k, song nếu đúng thì lâu lâu iem mới thấy cách đặt vấn đề của kụ khá chuẩn. Đúng là lũ thì ở đâu cũng có và k ấn định được, vấn đề là có người cảnh báo lũ và tìm biện pháp sống chung với lũ.
Thì em là xxx "xịn" mà cụ. Em làm ở CAQ Tây Hồ, chuyên cấp CMND. Các cụ vào thớt này đều biết em là xxx cả mà cụ.

quangtayho

Xe container
tmk1207 nói:
Chắc t3 t4 gì đó em nhờ anh nhé :D . Chắc em lên huyện TL buổi chiều . Nếu có anh bảo kê rồi thì chắc dc vào sờ mó hàng luôn chứ anh :D . :D
Buổi chiều không tiếp dân em oi

Gửi từ ĐTDĐ của tôi

Gia_Khanh

Xe điện
Năm 2010 mới có chủ trương trả CMND của tính khác lại cho dân bác à :D Chứ 2008 mà trả lại CMND cũ thì "ăn đòn" ngay.

Sáng nay có 1 cụ cùng với Gấu qua quận em làm CMND, cụ ấy nhắn tin mãi không thấy vào làm .... Lúc sau vãn khách em mới nt hỏi thì cụ ấy bảo là 2 VC làm xong rồi, thấy em đang cáu nên không dám hỏi :))
Quả tình sáng nay điên tiết quá. Dàn 3 máy tính thì 1 cái quay đơ lại đúng vào cái máy thu nhận vân tay phải gọi KTV đến để khắc phục. Cả tổ có 4 người (tính cả em) thì 1 đứa NV nghỉ không xin phép, 1 đứa đi làm muộn (hơn 9h chưa thấy đến ~X( Các cụ bảo thế có điên không.
Hóa ra giờ khi đổi về Cmt HN họ trả Cmt tỉnh khác lại rồi ah, vợ e đổi từ năm 2006 nên họ thu luôn, pải tranh thủ công chứng cái cũ ra vài chục bản !

seadog

Xe hơi
chiều vừa đi làm về. Tiếc là không được gặp bác Quang để "tâm sự" tí :D
Cám ơn bác lần nữa nhé

quangtayho

Xe container
chiều vừa đi làm về. Tiếc là không được gặp bác Quang để "tâm sự" tí :D
Cám ơn bác lần nữa nhé
Chiều nay đột xuất xếp gọi đi lên C64 để báo cáo quá trình 8 ngày cấp CMND có những vấn đề gì .....
Xin lỗi cụ 1 lần nữa vì không phục vụ được chu đáo. tạ lỗi với cụ 1 ly, hôm nào gặp sẽ (b)(b)(b) Nhá :))

halele

Xe tải
Mấy chữ hồng kia là những đóa sen "gần bùn mà chẳng ...". Cụ Quăng Tay Hổ và các cụ/mợ đừng nghĩ e nịnh bợ xxx, có lẽ e có duyên với xxx nên hay được xxx giúp đỡ :">. Và sắp tới đây là chiều thứ Tư 03/10/2012 e lại được xxx xịn bảo kê để làm CMND mẫu mới ở 90 Nguyễn Du đấy ợ.:)

seadog

Xe hơi
hôm nào tớ cho bác tạ lỗi bằng cách tớ đưa cả họ hàng, hang hốc nhà tớ lên làm, bác làm giúp hết, nhóa :))

quyt

Xe tăng
halele nói:
Mấy chữ hồng kia là những đóa sen "gần bùn mà chẳng ...". Cụ Quăng Tay Hổ và các cụ/mợ đừng nghĩ e nịnh bợ xxx, có lẽ e có duyên với xxx nên hay được xxx giúp đỡ :">. Và sắp tới đây là chiều thứ Tư 03/10/2012 e lại được xxx xịn bảo kê để làm CMND mẫu mới ở 90 Nguyễn Du đấy ợ.:)
Mợ rót mật vào tai cụ Quang thế này, chắc cụ ấy nhũn như con chi chi rồi

manhtai264

Xe tải
Cụ Quang cho e hỏi là CMND cũ sau khi trả về thì có bị cắt góc ko ah? và trên sổ HK có ghi luôn số CMND mới ko ah?

xuantien_mobis

Xe lăn
Vậy khi xin cấp lại CMND mẫu mới theo hình thức bị mất CMND cũ thì phải kèm theo giấy khai sinh ạ? Em chỉ có mỗi hộ khẩu và hộ khẩu chỉ có danh sách gia đình nhỏ, không có tên của cha mẹ em thì có được giải quyết theo kiểu tự khai tên cha mẹ được không cụ Quang ơi?
Hiện tại thì không vấn đề gì. Nhưng khi cụ đổi CMND, khi CM 12 số này bị hỏng chẳng hạn, thì sẽ có vấn đề :D Hoặc nếu các cụ thân sinh nhìn thấy CMND của cụ lại ghi tên người khác thì ..... :)) Em chả dám nghĩ nữa.
Cụ Quang hiểu sai ý em rồi, em muốn hỏi là mình tự khai tên cha mẹ và khai đúng có được không hay phải xuất trình giấy khai sinh để cán bộ kiểm tra trước khi điền thông tin vào phôi CMND cho người được cấp ạ. Mong Cụ giải đáp nốt cho em

quangtayho

Xe container
Em vẫn chờ mợ đấy.

hôm nào tớ cho bác tạ lỗi bằng cách tớ đưa cả họ hàng, hang hốc nhà tớ lên làm, bác làm giúp hết, nhóa :))
Oke cụ. 1 lần nữa cho em xin lỗi cụ nhé :D

Mợ rót mật vào tai cụ Quang thế này, chắc cụ ấy nhũn như con chi chi rồi
Em vỗn mong manh dễ vỡ, mợ ấy nói thế chả những em NHŨN ra là còn TAN CHẢY ra hết nữa cơ :))

Cụ Quang cho e hỏi là CMND cũ sau khi trả về thì có bị cắt góc ko ah? và trên sổ HK có ghi luôn số CMND mới ko ah?
Không cắt góc gì đâu cụ à. Trả nguyên vẹn, cụ cứ yên sờ tam đê.

Cụ Quang hiểu sai ý em rồi, em muốn hỏi là mình tự khai tên cha mẹ và khai đúng có được không hay phải xuất trình giấy khai sinh để cán bộ kiểm tra trước khi điền thông tin vào phôi CMND cho người được cấp ạ. Mong Cụ giải đáp nốt cho em
Không phải trình giấy khai sinh đâu cụ ơi. Tự mình điền vào thôi, nhưng khi cụ bị mất mà cấp lại, lúc này mà cụ khai sai tên phụ huynh thì lúc đấy phải trình giấy khai sinh đấy.
Ví dụ: Chỗ em có người đến làm CMND lại khai tên bố mẹ chồng. Đến khi cấp lại thấy khác tên bố mẹ nên phải trình giấy khai sinh. Khi tra hồ sơ gốc thì mợ này có 2 bố và 2 mẹ khác tên .... Hỏi ra thì là mợ ấy 2 đời chồng :))