[Funland] Chúng mày bây giờ học dốt thế, hồi xưa tao đi học toàn điểm 10 không hà ^_^

TorienT

Xe container
Nghe các cụ được ba,má dạy mà thèm.

Em 80 đây cụ. Cả lớp em toàn học sinh khá. Vì toàn lớp môn Văn dưới trung bình, nhưng môn toán,lý,hóa thì toàn 8, trở lên đặc biệt có đứa bạn tổng kết toán 10, nhưng môn văn phải đi điện hiệu trưởng mới khỏi phải thi lại. Còn mấy môn học bài thì toàn điểm cao do "kỹ năng" hoặc do thầy cô cố tình ngớ lơ.
Thế lớp, cụ giỏi. Lớp em học sinh giỏi đâu 1,2 người, khá là nhiều và trung bình cũng có (dù là lớp, chọn)

xukute

Xe tăng
Cụ ấy bảo cụ ấy học trường làng ở tỉnh, mà lớp đỗ 90%. Thời điểm đấy là ko thể, vì cũng ko nhiều trường đh như bây giờ, và tỉ lệ tuyển sinh của trường cũng ko nhiều. Đỗ cao thế, thì lấy đâu ra chỗ mà học :)) . Hồi đấy thi bộ đề, ko ôn thì có mà đỗ vào mắt :))
Cụ ko biết ko có nghĩa là không có.
Cụ biết năm 99, trường ĐH BKHN tuyển lớp KSTN từ 3000 sv trúng tuyển, thi 1 vòng để lấycó 40 học sinh thì 6 người ở HP đấy.
có những lớp trượt gần hết thì cod lớp đỗ gần hết là bình thường. Có gì mà cụ bảo không thể????

xukute

Xe tăng
Thì trường làng cụ ấy có thể tên là Lê Hồng Phong mà cụ.
Em chỉ học chuyên ban lớp chọn thôi cụ, ko phải trường chuyên đâu. Lớp em hầu hết đỗ đại học, giờ toàn ông to bà lớn cả.
ngày xưa thi đại học khó nhưng ko có nghĩa chia đều cho các nơi.Ai học giỏi cũng sẽ đỗ hết, thế thôi

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Làm gì cụ phải nặng lời với cụ ấy thế. Đấy là những từ cực kỳ phổ thông khi con học dốt, k vừa lòng các cụ thân sinh. Em nghe đầy
Cám ơn cụ đã còm men, nhưng xin lỗi cụ chả biết cái quái gì, và cụ là trẻ trâu thế cho nhanh.

Cái từ Óc chó là từ của bọn trẻ trâu mới xuất hiện 15 năm trở lại đây, thời các cụ ( thế hệ bố mẹ ) ngày xưa chỉ có từ đầu óc bã đậu thôi. Kể cả cho là cụ trẻ thế hệ 9x, bố mẹ của cụ 196x thì cũng ko dùng từ Óc Chó.

Có thể cụ sẽ reply chửi em, em vẫn quan điểm cám ơn cụ đã còm men cho thớt của em, nhưng văn là người cụ ạ, cụ gõ chữ ra thế nào em biết luôn cụ là thế nào rồi, nên em xin phép ko quote reply cụ còm nào nữa. Cũng khuyên cụ bơn bớt còm men lại, cụ còm vu vơ ko sao, còm nhiều người ta cười cho đấy.

shiluo

Xe container
Em dạy con chẳng bao giờ chê con cả, quan điểm của em con chưa hiểu là do mình dạy chưa đúng cách, lỗi của mình chứ không phải tại con.
Em chỉ nhắc nhở hoặc mắng về thái độ học thôi.

Batman

Xe điện
Cái này gọi là hũ nút gia truyền rồi cụ, nên có nhét chữ vào cũng không ăn thua đâu.
Sao cụ không bảo, con con bố mẹ, chứ phải con ai đâu. =)) Kém khôn có giống ấy mà. :P
Cụ ông, cụ bà thân sinh ra em hồi xưa mỗi lần dạy em học đều lăm lăm tay cầm cái roi xong rồi chửi em như này các cụ ạ :

Trời ơi sao đầu mày như hũ nút thế, làm thế nào để nhét chữ vào cho máy bớt ngu đây.

Trời ơi sao dốt quá, học hành gì toàn điểm 7 điểm 8 thế này....

=> Vẫn biết bố mẹ cần có cái uy để dạy dỗ con, nhưng ông bà cụ thân sinh của em hồi đó hơi nghiệt, chửi ghê đánh ghê luôn. Rồi 2 cụ chỉ dạy em được hết cấp 1, cấp 2, cấp 3 là ko dạy được nữa, là trăm sự nhờ các thày cô. Hồi đó trong lớp mà bạn nào có bố/mẹ giỏi làm ở viên năng lượng, viện hóa học, bác sĩ... dạy kèm các bạn ý là mọi người hâm mộ lắm. Đấy thằng Công Khê ( bố Công là bác Khê ) có trình độ dạy nó đâm nó giỏi vãi chưởng.

Có con rồi mới biết lòng cha mẹ, giờ con em cũng 2 hĩm, em dạy con cũng có bực có tức có đánh nhưng ko bao giờ em bốc phét là xưa bố mày giỏi nhất lớp nhất trường cả. Em nói hồi xưa bố đi học được học sinh tiên tiến, điểm bình thường là 7,8, môn nào bố học giỏi như toán lý hóa ngoại ngữ ... thì hay được 9, 10... Bố cũng tốt nghiệp cấp 3, đi thi ĐH được 18.5 điểm đỗ trường... học hơn 5 năm...

=> Mỗi lần nói về bố ( tức là em ) ngày xưa, em lại lôi học bạ cấp 2, cấp 3 ra cho các con xem điểm tổng kết học kì của các môn... Nói có sách mách có chứng, ông bà cụ thân sinh em nhiều lúc cũng ở đó, em thấy được các cụ cũng có phần xấu hổ.

nhuataiche

Xe container
Tôi nói thật trên tính mạng con cái, gia đình tôi. Tôi ko bao giờ quên câu đấy. Tuy hniên, tin hay ko tùy cụ thôi. Óc chó, óc lợn ông già tôi xử dụng lâu rồi, chỉ là ko có internet nên cụ tưởng là ko có thôi.
Em tin cụ, vì em cũng có một số trải nghiệm tương tự !

Thớt có vẻ học giỏi nhưng tâm lý như mới bị vk mắng. Hai con gái mà phải ngồi dạy học thì cũng yếu thế trong nhà :))

le_petit

Xe tăng
Tôi chưa bao giờ bị bố mẹ và anh chị mắng là ngu hay đại loại thế cả.
Vì thế tôi cũng chưa bao giờ nói bất cứ từ nào chỉ năng lực trí tuệ của con khi con học phổ thông (sau đó thì thỉnh thoảng mắng con "ngu", và nó biết bố đùa vui, một cách cho nó thấy bố nó vẫn yêu và quan tâm đến nó như một đứa trẻ). Kể cả khen tôi cũng ko, chỉ nhận xét việc cố gắng, chăm chỉ hay lười biếng...cộng thêm kết quả là con biết năng lực của nó rồi.
Vừa trưa nay, khi tôi nói với con nhỏ rằng với bố mẹ, con chỉ cần ngoan và chăm chỉ là được, dù kết quả có thế nào (kết quả kỳ 1 của nó ko được như ý) nó hỏi lại: Nếu con học dốt nhất thì sao.
Tôi trả lời: Con giỏi nhất bố yêu con, khi con đã cố hết sức mà vẫn dốt nhất thì bố yêu và thương con hơn rất nhiều.
Tất nhiên nó thắc mắc và tôi giải thích, khi con đã phấn đấu hết sức mà vẫn dốt tức là cả cuộc đời con sẽ cần bố mẹ giúp đỡ, bù đắp cho những thiệt thòi của mình (lấy vài dẫn chứng thực tế xung quanh).
Trẻ em vốn nhạy cảm và chúng chỉ phát triển toàn diện và tốt nhất trong môi trường được yêu thương, thấu hiểu và tôn trọng.

Abcdefghiklmnkl

Xe tải
Cái này gọi là hũ nút gia truyền rồi cụ, nên có nhét chữ vào cũng không ăn thua đâu.
Sao cụ không bảo, con con bố mẹ, chứ phải con ai đâu. =)) Kém khôn có giống ấy mà. :P
Giờ chẳng biết thế nào chứ thời bọn em ngày ấy mà nói kiểu thế là:" binh, bốp... Ặc, ặc".

Abcdefghiklmnkl

Xe tải
Tôi chưa bao giờ bị bố mẹ và anh chị mắng là ngu hay đại loại thế cả.
Vì thế tôi cũng chưa bao giờ nói bất cứ từ nào chỉ năng lực trí tuệ của con khi con học phổ thông (sau đó thì thỉnh thoảng mắng con "ngu", và nó biết bố đùa vui, một cách cho nó thấy bố nó vẫn yêu và quan tâm đến nó như một đứa trẻ). Kể cả khen tôi cũng ko, chỉ nhận xét việc cố gắng, chăm chỉ hay lười biếng...cộng thêm kết quả là con biết năng lực của nó rồi.
Vừa trưa nay, khi tôi nói với con nhỏ rằng với bố mẹ, con chỉ cần ngoan và chăm chỉ là được, dù kết quả có thế nào (kết quả kỳ 1 của nó ko được như ý) nó hỏi lại: Nếu con học dốt nhất thì sao.
Tôi trả lời: Con giỏi nhất bố yêu con, khi con đã cố hết sức mà vẫn dốt nhất thì bố yêu và thương con hơn rất nhiều.
Tất nhiên nó thắc mắc và tôi giải thích, khi con đã phấn đấu hết sức mà vẫn dốt tức là cả cuộc đời con sẽ cần bố mẹ giúp đỡ, bù đắp cho những thiệt thòi của mình (lấy vài dẫn chứng thực tế xung quanh).
Trẻ em vốn nhạy cảm và chúng chỉ phát triển toàn diện và tốt nhất trong môi trường được yêu thương, thấu hiểu và tôn trọng.
Mọi so sánh đều khập khiễng, chúng ta chỉ nên cầu mong cho suy nghĩ và phán đoán của chúng ta là chính xác. Nhiều nhà " cây ngọt sinh trái đắng" và ngược lại, thực tế, em biết nhiều gia đình bất hảo mà một trong vài con lại rất đàng hoàng. Và ngược lại nhiều nhà đàng hoàng mà con lại bất hảo. Tất nhiên, theo những gì em biết thì nhà bất hảo dạy con kiểu bất hảo, đàng hoàng dạy con đàng hoàng. Vậy nên, quay lại câu đầu em nói.

Phuongnh28

Xe hơi
Cụ biết năm 99, trường ĐH BKHN tuyển lớp KSTN từ 3000 sv trúng tuyển, thi 1 vòng để lấycó 40 học sinh thì 6 người ở HP đấy.
có những lớp trượt gần hết thì cod lớp đỗ gần hết là bình thường. Có gì mà cụ bảo không thể????
Thằng bạn e cũng đỗ lớp KSTN năm này, lớp nàu rất nhiều ng đoạt giải quốc gia và quốc tê

Langthang_Mercedes

Xe container
Cụ ông, cụ bà thân sinh ra em hồi xưa mỗi lần dạy em học đều lăm lăm tay cầm cái roi xong rồi chửi em như này các cụ ạ :

Trời ơi sao đầu mày như hũ nút thế, làm thế nào để nhét chữ vào cho máy bớt ngu đây.

Trời ơi sao dốt quá, học hành gì toàn điểm 7 điểm 8 thế này....

=> Vẫn biết bố mẹ cần có cái uy để dạy dỗ con, nhưng ông bà cụ thân sinh của em hồi đó hơi nghiệt, chửi ghê đánh ghê luôn. Rồi 2 cụ chỉ dạy em được hết cấp 1, cấp 2, cấp 3 là ko dạy được nữa, là trăm sự nhờ các thày cô. Hồi đó trong lớp mà bạn nào có bố/mẹ giỏi làm ở viên năng lượng, viện hóa học, bác sĩ... dạy kèm các bạn ý là mọi người hâm mộ lắm. Đấy thằng Công Khê ( bố Công là bác Khê ) có trình độ dạy nó đâm nó giỏi vãi chưởng.

Có con rồi mới biết lòng cha mẹ, giờ con em cũng 2 hĩm, em dạy con cũng có bực có tức có đánh nhưng ko bao giờ em bốc phét là xưa bố mày giỏi nhất lớp nhất trường cả. Em nói hồi xưa bố đi học được học sinh tiên tiến, điểm bình thường là 7,8, môn nào bố học giỏi như toán lý hóa ngoại ngữ ... thì hay được 9, 10... Bố cũng tốt nghiệp cấp 3, đi thi ĐH được 18.5 điểm đỗ trường... học hơn 5 năm...

=> Mỗi lần nói về bố ( tức là em ) ngày xưa, em lại lôi học bạ cấp 2, cấp 3 ra cho các con xem điểm tổng kết học kì của các môn... Nói có sách mách có chứng, ông bà cụ thân sinh em nhiều lúc cũng ở đó, em thấy được các cụ cũng có phần xấu hổ.
Thi đại học được 18.5 thì điểm tổng kết tầm 7. hết gas hết số, lấy đâu ra hay được 9,10 mà khoe nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

LongX

[Tịch thu bằng lái]
Thi đại học được 18.5 thì điểm tổng kết tầm 7. hết gá hết số, lấy choá đâu ra hay được 9,10 mà khoe nhỉ?
Chắc cụ ấy thi trường khó, điểm thi ĐH thấp hơn điểm kiểm tra. Hồi em thi ĐH, trường BK lấy khoảng 19 đ, Giao thông 12đ.

Ngày bé em lười học, cả 12 năm học phổ thông chưa bao giờ học sinh giỏi nên thấy trẻ học chăm và giỏi hơn mình ngày xưa

LongX

[Tịch thu bằng lái]
Trúng các lớp này thường là các bạn học chuyên và cũng chỉ số ít các bạn thi thôi.

Jic

Xe đạp
Mày ăn C..ứt cho thằng A con B kia kìa, nó học thông minh, giấy khen nọ giấy khen kia. Còn mày toàn nghịch láo. Đó là nguyên văn giọng của Phụ huynh... nghe mà buồn quá... Lại còn roi mây, nan bừa quật chí chết chỉ vì nhiều lý do rất trời ơi đất hỡi.... âu cũng do kinh tế khó khăn mà sinh ra cha mẹ hay cáu bẳn chì chiết chăng?
Haha, nghe câu “mày đi ăn kứt cho con nhà người ta” mà nhớ lại hồi xưa quá =))

_AHA_

Xe điện
Cụ học khối A, khối D... thì mấy cái bài kiểm tra 1 tiết trên lớp, bài thi học kì ... nó dễ như ăn kẹo ấy mừ. Em chả bốc phét, để thi đỗ ĐH được 7 điểm toán thì điểm bài thi học kì, bài kiểm tra 1 tiết nó phải là 13 điểm tương đương. Cấp 3 môn nào em ko biết chứ Toán kiểm tra 1 tiết em toàn 8 hoặc 9, tiếng anh em toàn 9,10, văn thì chữ xấu hay 7 điểm, chứ chữ đẹp là toàn 8 điểm.

Giờ em vẫn còn nhớ bài kiểm tra 1 tiết phân tích bài giảng văn Đôi mắt của Nam Cao năm lớp 12 em được 8 điểm, viết 2 tờ giấy đúp trong 50 phút.
E mà điểm cao như này là ko có thời gian dạy con. Xưa toàn 5-6. Chăng may đỗ đại học, cũng lại toàn 5-6. Giờ làm lao động tự do cũng lại 5-6. Nghĩ cubgx chán mà đc cái thoải mái nợ