[Funland] Chúng mày bây giờ học dốt thế, hồi xưa tao đi học toàn điểm 10 không hà ^_^

onghabeo

Xe tăng
E thì bảo với con ngày xưa bố học ngu lắm lên bị ông bà đánh xuốt ngày rồi cho nó xem mấy cái sẹo , thế mà cũng có tác dụng đấy các Cụ à

Yaris_2009

Xe tăng
Xưa bố em lái xe đường dài mẹ em làm công nhân, bận tối mặt chả có thời gian mà dạy con, 2 anh em biết thân biết phận toàn tự bảo nhau học, may sao 2 anh em có tí sáng dạ nên học cũng gọi là khá, chưa bao giờ em phải nghe bố mẹ chì chiết về việc học cả.

Nhưng có một việc em nhớ rất rõ đến tận bây giờ. Hồi đó em học lớp 3, chữ đẹp, học văn tốt, hôm ấy em được 3 điểm 10 (tập đọc, chính tả và 1 môn nào đấy em ko nhớ, nhưng ko có Toán). Em chạy như bay về nhà khoe mẹ, mẹ nghe xong bảo "Ko có 10 Toán à? 10 Toán mới giỏi chứ 10 Tiếng Việt thì chả để làm gì". Em nhớ rất rõ lúc đó em như chú chim non gẫy cánh lao thằng xuống vực, em buồn bã và tự nhủ từ rày về sau ko bao giờ khoe điểm với mẹ nữa.

Lời nói gây sát thương ghê gớm, và em luôn cố gắng tránh lặp lại với con em, trong bất kỳ hoàn cảnh nào.
Thời xưa được tôi luyện tâm lý bằng thép cụ/mợ ạ, chứ em nghĩ bị phụ huynh đì đọt làm thui chột như vậy gặp thời này bọn trẻ nó tự kỉ cấp độ max cmn rồi.
Nhiều lúc nghĩ như vậy là tốt hay ko tốt đây ? Chính bố mẹ mình như thế lam mình lì lợm và bản lĩnh hơn. U của cụ/mợ thế còn vừa vừa, u em còn triền miên từ khi em bé đến giờ vẫn 1 giọng thôi, cụ/mợ biết là gì ko ? Ôi thằng Yaris nhà tôi chả biết làm gì đâu, chả làm được việc gì đâu mà. Trong khi từ bé em đã đi thi văn nghệ phường xã quận, em đá bóng từ năm 8 tuổi đến tận bây giờ 4x tuổi các đội bóng bụng bia dưỡng sinh, việc gì cũng đến tay.

Chỉnh sửa cuối:

Ớt xanh

Xe điện
Cám ơn cụ đã còm men, nhưng xin lỗi cụ chả biết cái quái gì, và cụ là trẻ trâu thế cho nhanh.

Cái từ Óc chó là từ của bọn trẻ trâu mới xuất hiện 15 năm trở lại đây, thời các cụ ( thế hệ bố mẹ ) ngày xưa chỉ có từ đầu óc bã đậu thôi. Kể cả cho là cụ trẻ thế hệ 9x, bố mẹ của cụ 196x thì cũng ko dùng từ Óc Chó.

Có thể cụ sẽ reply chửi em, em vẫn quan điểm cám ơn cụ đã còm men cho thớt của em, nhưng văn là người cụ ạ, cụ gõ chữ ra thế nào em biết luôn cụ là thế nào rồi, nên em xin phép ko quote reply cụ còm nào nữa. Cũng khuyên cụ bơn bớt còm men lại, cụ còm vu vơ ko sao, còm nhiều người ta cười cho đấy.
Em công nhận oác chóa là từ mới cóa thoại.

mitdac1819

Xe điện
Cũng bình thường thôi cụ, em học trường làng ở tận tỉnh mà lớp em cũng đỗ đại học 90% đây.
Cùng khóa với cụ trên luôn.
Nhầm ko cụ, hay tính cao đẳng cũng coi là đỗ đại học? Ở Phồng quê e, lớp chọn của mấy trường điểm, cũng mới đạt tỷ lệ 70%. Tốt nghiệp còn rớt đầy, đâu ra mà 90%. Đến giờ, còn chả có tỷ lệ 90%.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Nhầm ko cụ, hay tính cao đẳng cũng coi là đỗ đại học? Ở Phồng quê e, lớp chọn của mấy trường điểm, cũng mới đạt tỷ lệ 70%. Tốt nghiệp còn rớt đầy, đâu ra mà 90%. Đến giờ, còn chả có tỷ lệ 90%.
Lớp cụ ạ,tức là lớp chọn thì 90% thì tỉ lệ thế bình thường

MuathuHN252

Xe cút kít
Cụ ông, cụ bà thân sinh ra em hồi xưa mỗi lần dạy em học đều lăm lăm tay cầm cái roi xong rồi chửi em như này các cụ ạ :

Trời ơi sao đầu mày như hũ nút thế, làm thế nào để nhét chữ vào cho máy bớt ngu đây.

Trời ơi sao dốt quá, học hành gì toàn điểm 7 điểm 8 thế này....

=> Vẫn biết bố mẹ cần có cái uy để dạy dỗ con, nhưng ông bà cụ thân sinh của em hồi đó hơi nghiệt, chửi ghê đánh ghê luôn. Rồi 2 cụ chỉ dạy em được hết cấp 1, cấp 2, cấp 3 là ko dạy được nữa, là trăm sự nhờ các thày cô. Hồi đó trong lớp mà bạn nào có bố/mẹ giỏi làm ở viên năng lượng, viện hóa học, bác sĩ... dạy kèm các bạn ý là mọi người hâm mộ lắm. Đấy thằng Công Khê ( bố Công là bác Khê ) có trình độ dạy nó đâm nó giỏi vãi chưởng.

Có con rồi mới biết lòng cha mẹ, giờ con em cũng 2 hĩm, em dạy con cũng có bực có tức có đánh nhưng ko bao giờ em bốc phét là xưa bố mày giỏi nhất lớp nhất trường cả. Em nói hồi xưa bố đi học được học sinh tiên tiến, điểm bình thường là 7,8, môn nào bố học giỏi như toán lý hóa ngoại ngữ ... thì hay được 9, 10... Bố cũng tốt nghiệp cấp 3, đi thi ĐH được 18.5 điểm đỗ trường... học hơn 5 năm...

=> Mỗi lần nói về bố ( tức là em ) ngày xưa, em lại lôi học bạ cấp 2, cấp 3 ra cho các con xem điểm tổng kết học kì của các môn... Nói có sách mách có chứng, ông bà cụ thân sinh em nhiều lúc cũng ở đó, em thấy được các cụ cũng có phần xấu hổ.
Thời cụ chủ mà toán lý hóa anh hay dc 9, 10 mà thi đh 18.5đ thì hơi nhọ nhỉ, đúng là học tài thi phận.
Gặp ai số hên là thi cũng fai 25 27đ chứ ko chừng.
E fun tý nha cụ

cuongkilo

Xe tăng
Cụ ý bảo e trẻ trâu bịa chuyện, hóa ra e bịa chuyện vu khống ông già e để chém gió mua vui trên mạng. Có những cái mình ko gặp ko có nghĩa là nó ko có. Những lời đấy của ông già e ko bao giờ quên, ko phải là để thù hận hay cay cú gì mà là để những lúc con cái nó khiến mình tức giận thì lại nhớ lại tình cảnh của mình để kiềm chế lại.
[/QUOTE.
Ông già thằng bạn gần nhà em ngày xưa cũng chửi em vs bạn em y vậy đấy
"2 chúng mày là 2 thằng óc chó lên chơi thân vs nhau .Suốt ngày đi lêu lông ko chịu học ,chỉ đi phá là giỏi"🐵

Thạch Hầu

Xe buýt
Cụ ông, cụ bà thân sinh ra em hồi xưa mỗi lần dạy em học đều lăm lăm tay cầm cái roi xong rồi chửi em như này các cụ ạ :

Trời ơi sao đầu mày như hũ nút thế, làm thế nào để nhét chữ vào cho máy bớt ngu đây.

=> Vẫn biết bố mẹ cần có cái uy để dạy dỗ con, nhưng ông bà cụ thân sinh của em hồi đó hơi nghiệt, chửi ghê đánh ghê luôn. Rồi 2 cụ chỉ dạy em được hết cấp 1, cấp 2, cấp 3 là ko dạy được nữa, là trăm sự nhờ các thày cô. Hồi đó trong lớp mà bạn nào có bố/mẹ giỏi làm ở viên năng lượng, viện hóa học, bác sĩ... dạy kèm các bạn ý là mọi người hâm mộ lắm. Đấy thằng Công Khê ( bố Công là bác Khê ) có trình độ dạy nó đâm nó giỏi vãi chưởng.

Có con rồi mới biết lòng cha mẹ, giờ con em cũng 2 hĩm, em dạy con cũng có bực có tức có đánh nhưng ko bao giờ em bốc phét là xưa bố mày giỏi nhất lớp nhất trường cả. Em nói hồi xưa bố đi học được học sinh tiên tiến, điểm bình thường là 7,8, môn nào bố học giỏi như toán lý hóa ngoại ngữ ... thì hay được 9, 10... Bố cũng tốt nghiệp cấp 3, đi thi ĐH được 18.5 điểm đỗ trường... học hơn 5 năm...

=> Mỗi lần nói về bố ( tức là em ) ngày xưa, em lại lôi học bạ cấp 2, cấp 3 ra cho các con xem điểm tổng kết học kì của các môn... Nói có sách mách có chứng, ông bà cụ thân sinh em nhiều lúc cũng ở đó, em thấy được các cụ cũng có phần xấu hổ.
Cụ cũng thù dai ghê nhỉ :D

MuathuHN252

Xe cút kít
đừng nhắc đến 18.5đ đh ra lgi cụ ah. Thời thi tự luận 3 môn xa rồi, jo cả TN và ĐH làm 1, nhiều đứa học bt cũng thi 25đ 3 môn. 27đ 28đ 3 môn vẫn trượt đầy trường ấy. Các con sẽ ko hiểu dc sự khác nhau đó đâu.nó nghĩ bố thi 6đ 1 môn thì có gì mà hay ấy.

antidau

Xe container

Bố cháu học giỏi toán nên chỉ chửi cháu ở môn Toán thôi
Đến lớp 10 thì cụ nhìn sách chuyên ban A lúc đó toàn là hình Vector chắc cụ không được học nên không dạy cháu nữa :D

TorienT

Xe container
Có cụ. Lớp em đỗ Đại học 100% (nếu tính cả dân lập).
P/s: Lớp em mới chọn chứ không phải chuyên. Còn nếu chuyên cỡ Tự nhiên, Sư phạm, Tổng hợp, Ams (Hà nội) hay Lê Hồng Phong (Nam Định), Lam sơn (Thanh Hóa) thì chắc tỉ lệ đỗ năm nào cũng phải trên 95%. Trượt là cá biệt.

Chỉnh sửa cuối:

mr teppi

Xe buýt
Em còn chả dám mắng… chúng nó mà hỏi sao bố người ta ra tổng công ty to, chiều vào tập đoàn lớn, không thì làm quan người đưa kẻ đón. Còn bố đi nem nép, nói nhẹ nhàng… sợ người sợ cả vợ…

TorienT

Xe container
Thời cụ chủ mà toán lý hóa anh hay dc 9, 10 mà thi đh 18.5đ thì hơi nhọ nhỉ, đúng là học tài thi phận.
Gặp ai số hên là thi cũng fai 25 27đ chứ ko chừng.
E fun tý nha cụ
Nếu cụ chủ topic mà vào thời 7x đầu 8x thì điểm đấy đúng rồi mợ. Trường ra đề riêng có trường chỉ lấy điểm chuẩn 13,14 điểm thôi

caisua

Xe lăn
Lấy đâu ra hồi xưa nhiều 9 nhiều 10 như bi giờ :))
Xưa em lên thẳng cấp 3 mà cũng chỉ 2 năm tiên tiến 1 năm giỏi, giờ 2 đứa con toàn thấy xuất sắc mà thi lên 10 xong như được sống lại, sợ mất mật

Xe_loi

Xe tăng
Đọc những tấm lòng cao cả em thấy mình và cả gia đình trong đó nên ký ức này của lão cũng thường thôi :))

toyennha

Xe lăn
Nghe các cụ được ba,má dạy mà thèm.
E 81 TL đây. Lớp 10,11 đa số (cỡ 70%) tb nhé. Cả lớp 2-3 bạn hsg. Lên lớp 12 thì tỷ lệ giỏi áp đảo luôn. Vk cũng 81 Am thì cả lớp giỏi. Lớp e đỗ ĐH khoảng 90%
Em 80 đây cụ. Cả lớp em toàn học sinh khá. Vì toàn lớp môn Văn dưới trung bình, nhưng môn toán,lý,hóa thì toàn 8, trở lên đặc biệt có đứa bạn tổng kết toán 10, nhưng môn văn phải đi điện hiệu trưởng mới khỏi phải thi lại. Còn mấy môn học bài thì toàn điểm cao do "kỹ năng" hoặc do thầy cô cố tình ngớ lơ.

mitdac1819

Xe điện
Có cụ. Lớp em đỗ Đại học 100% (nếu tính cả dân lập).
P/s: Lớp em mới chọn chứ không phải chuyên. Còn nếu chuyên cỡ Tự nhiên, Sư phạm, Tổng hợp, Ams (Hà nội) hay Lê Hồng Phong (Nam Định), Lam sơn (Thanh Hóa) thì chắc tỉ lệ đỗ năm nào cũng phải trên 95%. Trượt là cá biệt.
Cụ ấy bảo cụ ấy học trường làng ở tỉnh, mà lớp đỗ 90%. Thời điểm đấy là ko thể, vì cũng ko nhiều trường đh như bây giờ, và tỉ lệ tuyển sinh của trường cũng ko nhiều. Đỗ cao thế, thì lấy đâu ra chỗ mà học :)) . Hồi đấy thi bộ đề, ko ôn thì có mà đỗ vào mắt :))

TorienT

Xe container
Cụ ấy bảo cụ ấy học trường làng ở tỉnh, mà lớp đỗ 90%. Thời điểm đấy là ko thể, vì cũng ko nhiều trường đh như bây giờ, và tỉ lệ tuyển sinh của trường cũng ko nhiều. Đỗ cao thế, thì lấy đâu ra chỗ mà học :)) . Hồi đấy thi bộ đề, ko ôn thì có mà đỗ vào mắt :))
Thì trường làng cụ ấy có thể tên là Lê Hồng Phong mà cụ.