[Funland] Chứng khoán và Bds sẽ thế nào khi Juve liên tục tuyển mộ?!

dhela

Xe tăng
Chuyện k có gì vui, e cũng k muốn nói lại
Nếu được thì em chỉ dám hỏi thăm bác Nhaque có khoẻ ko thôi.
Vì thú thật (giờ mới dám thú vì hồi đó bác í nhiều fan lắm) là em rất ngưỡng mộ bác ấy.
Bác ấy là người dám chấp nhận gạch đá để cảnh báo lũ gà mới như bọn em trước bầy sói xám Lòi cu mí cả hội LHH.

Mọi người cứ động viên nhau rằng Tiền bạc là vật ngoại thân.
Nhưng cũng có câu Đồng tiền đi liền khúc ruột. Em mất có tí mà mãi mới hoàn hồn.
Nên em nghĩ cũng ko nên mang nỗi đau (nếu đúng) của bác ấy ra nữa.

Giờ có tuổi rồi, ăn đc bao nhiêu nữa đâu. Quần áo thì ngày thay bộ chứ mấy.
Gái gẩm thì cũng làm gì còn sức nữa. Chỉ mong bác ấy bình an hưởng phúc con cháu :)

Nếu được thì cụ chuyển lời hỏi thăm của một fan (dù là ngày xưa) tới bác ấy giúp em nhá 🙂

IP man

Xe lăn
Hồi 2008-2011 là đợt chết nặng của các chiến sỹ tích lũy tài sản trong 1 thập niên từ 1998-2008
Giờ tới thế hệ tích lũy trong 1 thập kỷ 2012-2021...liệu có đỡ hơn thế hệ trước ko
Theo quan sát của em, nếu lấy mốc 2008 trở về trước thì tạm chia làm 3 thế hệ:
- Thế hệ 1, em gọi là first class, là đội bắt đầu vào chứng khoán từ thủa ban đầu, tính từ 2000-2005.
- Thế hệ 2, tính từ 2005 đến cuối 2006. Lấy mốc cuối 2006 là khi VN vào WTO, kinh tế bùng nổ, người người, nhà nhà phấn khích đi kiếm tiền.
- Thế hệ 3, vào từ cuối 2006 cho đến lúc khủng hoảng, đội này lúc đấy là thấy người ta ăn khoai thì mới bắt đầu vác mai đi đào.
Khi mà chứng khoán bùng nổ thì thế hệ 1 và thế hệ 2 đã rất trưởng thành và kiếm được rất nhiều. Thế hệ 1 đa phần đều là ông chủ các cty chứng khoán hoặc giữ vị trí cao, team cũng rất mạnh vì gắn bó với nhau từ xưa. Thế hệ 2 cũng ổn vì lúc đó tiền rẻ, đòn bẩy cao, ăn đậm (những phi vụ ipo ăn dầu khí, sông đà, sữa, điện, nhựa rồi FPT… kiếm lãi vài chục đến trăm lần do có đòn bẩy là chuyện thường).
Nên thực ra khi khủng hoảng 2008-2011 thì đội này bị ảnh hưởng là mất lãi, giảm giàu chứ ko đến mức tán gia bại sản.
Nhưng lỗ nhiều là thế hệ 3, vào muộn nên giá vốn cao, lại cầm tiền nhà mang đi nên khi thua là ăn vào vốn, đúng như cụ nói: mất tài sản tích luỹ.
Nhưng khốn nạn nhất của chứng khoán em nghĩ là giai đoạn từ 2012-2017, thật sự là chẳng có vẹo gì, thi thoảng có mấy con sóng kiểu bập bùng, giai đoạn đấy nó mới là giai đoạn mất niềm tin, đội chứng cháo bỏ nghề tương đối :D
Từ 2018 trở đi thì có đám thịt tươi mới gọi là F0 với tinh thần FOMO, đội này thì chắc chưa kịp rút, chưa biết khủng hoảng là thế nào nên chưa nhỏ lệ.

kinum08

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thời cụ LHH e biết chút , nổi lắm nhưng vốn ko hợp tính cách nên e quá tìm hiểu. E thời sinh viên đánh bạc nhiều hay sao mà bây giờ e bị hấp dẫn bởi tt giảm điểm như thế này 1 cách lạ kỳ , e cứ bắt dao rơi suốt 1 tháng qua như 1 thói quen khó bỏ , hoặc do năm 2018 và 2020 e bắt dao cũng đc tí ti nên thành thói quen như vậy, năm 2012 -2018 tt chung thì ko có gì nổi bật nhưng vẫn có con sóng ăn lần . Nhưng cá nhân e thấy ck hồi đó và bây giờ khác nhau rất nhiều ít nhất về mặt hình ảnh của các lứa đt mới . Đợt này nếu chỉ có 1 -2 phiên nổ vol 30k tỉ thôi thì các chứng sĩ mới lại quên hết và đội lái lại thấy hứng thú rất nhiều . Giờ thời điểm đang phân chia sân chơi, nghe xa với nhưng ck có khi đang ảnh hưởng bởi vụ Việt Á rất nặng ??? Vì sau nó khá phức tạp ….
Sau khi mọi thứ cấp thượng ổn thoả e tin rằng up trend , nếu ko có đợt sọc kiểu chưa từng gặp này thì e lo hơn nhiều , nhưng kiểu sọc đều thế này e vẫn nghĩ sẽ có sóng mạnh trong những năm tới , e bắt đầu nhặt dần những ngành đang bị sọc mạnh , vì e dự sau nó sẽ dấn sóng up trènd . Ck bây giờ khác hẳn ngày trước về mặt đc quan tâm và đưa ra bàn tiệc chia nhau về các khía cạnh. Khi miếng bánh đc mang ra thì sớm muộn gì nó cũng up trend , với mỗi cú rơi thế này thì e lại rất hứng thú , tuy nó kho dễ kiếm tiền như giao đoạn up trend vừa ròii nhưng nó lại hợp khẩu vị của e là liều cho khác người , mua vùng chứ ko bao giờ tham mua điểm , tức nhặt xong e lỗ 20% vẫn vui nhặt tiếp …
Lần này ko biết đúng ko nhưng e vẫn tin vấn đề là lựa chọn cp , và 1 điều quan trọng nữa là cp đó phải tích luỹ dài chưa tăng trước đợt rơi … mai e bắt đầu giải ngân thêm vào 1 số mã mới e thấy hấp dẫn …

IP man

Xe lăn
Nếu được thì em chỉ dám hỏi thăm bác Nhaque có khoẻ ko thôi.
Vì thú thật (giờ mới dám thú vì hồi đó bác í nhiều fan lắm) là em rất ngưỡng mộ bác ấy.
Bác ấy là người dám chấp nhận gạch đá để cảnh báo lũ gà mới như bọn em trước bầy sói xám Lòi cu mí cả hội LHH.

Mọi người cứ động viên nhau rằng Tiền bạc là vật ngoại thân.
Nhưng cũng có câu Đồng tiền đi liền khúc ruột. Em mất có tí mà mãi mới hoàn hồn.
Nên em nghĩ cũng ko nên mang nỗi đau (nếu đúng) của bác ấy ra nữa.

Giờ có tuổi rồi, ăn đc bao nhiêu nữa đâu. Quần áo thì ngày thay bộ chứ mấy.
Gái gẩm thì cũng làm gì còn sức nữa. Chỉ mong bác ấy bình an hưởng phúc con cháu :)

Nếu được thì cụ chuyển lời hỏi thăm của một fan (dù là ngày xưa) tới bác ấy giúp em nhá 🙂
Lòi cu có phải là thằng cha Lối cũ ta về, phỏng cụ. Thằng cha này ngày xưa ăn được vụ Nhựa Tiền Phong xong mới có cả hội vào pr, bú fame :D

A7 đang hô cảm tử DIG kìa, theo các cụ có nên vào ko? E hỏi nghiêm túc
Lão đấy có chả chốt lời mấy vòng rồi, giờ cảm tử làm cái gì hở cụ. E có join group tele của DIG, CEO. Phải nói là A7 tập hợp đc con nhang đệ tử đông như quân nguyên, nhưng con nhang cũng chỉ mong chốt lời, kiếm tiền, vậy ai là người mất, trong khi 2 cái mã đấy chả có cái vẹo gì cả

kinum08

Xe tăng
Lão đấy có chả chốt lời mấy vòng rồi, giờ cảm tử làm cái gì hở cụ. E có join group tele của DIG, CEO. Phải nói là A7 tập hợp đc con nhang đệ tử đông như quân nguyên, nhưng con nhang cũng chỉ mong chốt lời, kiếm tiền, vậy ai là người mất, trong khi 2 cái mã đấy chả có cái vẹo gì cả
Nói khách quan nhưng theo ý cá nhân e :D thì e thấy 2 mã đó có nhiều vẹo mà, nhưng đợt này bị sai thời điểm nên bị đập thế cũng dễ hiểu, nhưng vấn đề là đập dòng bđs chết hay đập để ăn hàng dẫn dòng, cái này nó làm chúng ta khác hành vi theo cách nhìn nhận, tới phiên hnay e vẫn chưa chắc chắn đc là thế nào

boy_spott

Xe điện
Vẫn chưa thấy đáy đâu , ck sụt làm Bds dừng hình

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Nói khách quan nhưng theo ý cá nhân e :D thì e thấy 2 mã đó có nhiều vẹo mà, nhưng đợt này bị sai thời điểm nên bị đập thế cũng dễ hiểu, nhưng vấn đề là đập dòng bđs chết hay đập để ăn hàng dẫn dòng, cái này nó làm chúng ta khác hành vi theo cách nhìn nhận, tới phiên hnay e vẫn chưa chắc chắn đc là thế nào
Vì thấy DIG có vẹo nên mới lăn tăn nên bắt đáy ở đâu, giảm 70% rồi đáy chưa? :) đang 33.85 mà có cụ bảo đáy 15-18

IP man

Xe lăn
LHH mãi sau em mới biết là một hội nhiều người. Là một tổ chức.
Có nick nhiều người dùng, ngược lại cũng có người dùng nhiều nick để tung hứng.
Với những kẻ khờ như em lúc đó thì mỗi một bài của họ là như trời hạn gặp mưa.
Thức đêm thức hôm (nó toàn tung bài về đêm mới ác chứ :D)
Ngoại tình cũng ko say mê đến thế :">
Giờ kể ra mà vẫn xí hổ quá ạ :">
Thực ra cái cẩm nang “sai lầm” này đi từ cơ bản là các nghiên cứu trong món tài chính hành vi. Đội LHH cũng gọi là có công tổng hợp, phóng tác theo bối cảnh thị trường VN.
Không biết đội này có liên quan gì đến team của tiến sĩ Quất Mạnh Vào không cụ?

dhela

Xe tăng
Thực ra cái cẩm nang “sai lầm” này đi từ cơ bản là các nghiên cứu trong món tài chính hành vi. Đội LHH cũng gọi là có công tổng hợp, phóng tác theo bối cảnh thị trường VN.
Không biết đội này có liên quan gì đến team của tiến sĩ Quất Mạnh Vào không cụ?
Anh Quất này sau cũng nhiều fan cụ nhờ. Nhưng như nội dung cụ hỏi thì em ko biết. Chỉ nhớ là trong những còm tung hứng của hội "đệ" LHH, em thấy hay nhắc đến cái ông gì Việt Kiều là giám đốc một quỹ lớn. Ông này có cái tên bắt đầu là chữ Don.
Lâu em quên mất rùi :)

Dr.Chen

[Tịch thu bằng lái]
Website
johnchenvn.wordpress.com
Hồi 2008-2011 là đợt chết nặng của các chiến sỹ tích lũy tài sản trong 1 thập niên từ 1998-2008
Giờ tới thế hệ tích lũy trong 1 thập kỷ 2012-2021...liệu có đỡ hơn thế hệ trước ko
Thế hệ hiện tại chính là bọn em. Tích lũy 1 thập kỉ 2012-2021 để bây giờ bắt đầu xung trận.

Dr.Chen

[Tịch thu bằng lái]
Website
johnchenvn.wordpress.com
Thời cụ LHH e biết chút , nổi lắm nhưng vốn ko hợp tính cách nên e quá tìm hiểu. E thời sinh viên đánh bạc nhiều hay sao mà bây giờ e bị hấp dẫn bởi tt giảm điểm như thế này 1 cách lạ kỳ , e cứ bắt dao rơi suốt 1 tháng qua như 1 thói quen khó bỏ , hoặc do năm 2018 và 2020 e bắt dao cũng đc tí ti nên thành thói quen như vậy, năm 2012 -2018 tt chung thì ko có gì nổi bật nhưng vẫn có con sóng ăn lần . Nhưng cá nhân e thấy ck hồi đó và bây giờ khác nhau rất nhiều ít nhất về mặt hình ảnh của các lứa đt mới . Đợt này nếu chỉ có 1 -2 phiên nổ vol 30k tỉ thôi thì các chứng sĩ mới lại quên hết và đội lái lại thấy hứng thú rất nhiều . Giờ thời điểm đang phân chia sân chơi, nghe xa với nhưng ck có khi đang ảnh hưởng bởi vụ Việt Á rất nặng ??? Vì sau nó khá phức tạp ….
Sau khi mọi thứ cấp thượng ổn thoả e tin rằng up trend , nếu ko có đợt sọc kiểu chưa từng gặp này thì e lo hơn nhiều , nhưng kiểu sọc đều thế này e vẫn nghĩ sẽ có sóng mạnh trong những năm tới , e bắt đầu nhặt dần những ngành đang bị sọc mạnh , vì e dự sau nó sẽ dấn sóng up trènd . Ck bây giờ khác hẳn ngày trước về mặt đc quan tâm và đưa ra bàn tiệc chia nhau về các khía cạnh. Khi miếng bánh đc mang ra thì sớm muộn gì nó cũng up trend , với mỗi cú rơi thế này thì e lại rất hứng thú , tuy nó kho dễ kiếm tiền như giao đoạn up trend vừa ròii nhưng nó lại hợp khẩu vị của e là liều cho khác người , mua vùng chứ ko bao giờ tham mua điểm , tức nhặt xong e lỗ 20% vẫn vui nhặt tiếp …
Lần này ko biết đúng ko nhưng e vẫn tin vấn đề là lựa chọn cp , và 1 điều quan trọng nữa là cp đó phải tích luỹ dài chưa tăng trước đợt rơi … mai e bắt đầu giải ngân thêm vào 1 số mã mới e thấy hấp dẫn …
Khẩu vị cụ giống em quá. Cho xin vài mã gợi ý đi cụ :))

kinum08

Xe tăng

holland

Xe tăng
MÌnh vẫn nhớ bác Nhà quê, giọng văn rất chững chạc, mình cũng là fan của LHH và chết hơn phim, nhưng chẳng phải do họ mà do chính mình thôi vì bây giờ vẫn chết như phim mà không có LHH nào.
Bác Nhà quê nghe nói là bị sao đó do sàn vàng chứ không phải CK. Kể ra, được biết sự thật cũng tốt, để rút kinh nghiệm cho chính mình (dù sợi dây kinh nghiệm này rút mãi không hết).

kinum08

Xe tăng
Vì thấy DIG có vẹo nên mới lăn tăn nên bắt đáy ở đâu, giảm 70% rồi đáy chưa? :) đang 33.85 mà có cụ bảo đáy 15-18
Tứ Vô Lượng tâm thì cảnh giới cao của thiền rồi cụ ơi, vùng đáy là múc để đấy, e nhiều khi vùng đáy chênh 30% đợt nhặt đầu và đợt nhặt đáy , nhưng e vẫn tin vào nhặt vùng đáy ko tham như e nhưng liều vẫn hơn ông ko liều nhưng tham vùng đỉnh :P

kinum08

Xe tăng
MÌnh vẫn nhớ bác Nhà quê, giọng văn rất chững chạc, mình cũng là fan của LHH và chết hơn phim, nhưng chẳng phải do họ mà do chính mình thôi vì bây giờ vẫn chết như phim mà không có LHH nào.
Bác Nhà quê nghe nói là bị sao đó do sàn vàng chứ không phải CK. Kể ra, được biết sự thật cũng tốt, để rút kinh nghiệm cho chính mình (dù sợi dây kinh nghiệm này rút mãi không hết).
Bác Nhà Quê ko chết do ck bác ạ, e nghe nói là vàng và …. lề trái