Chứng khoán 2009 - Phần 20: Anh em OF cưỡi bò vàng đi chăn gấu

Trạng thái
Thớt đang đóng

FX45

Xe máy
Em làm cái bình chọn này để test thử hiệu ứng số đông xem thế nào. Qua các bài trao đổi trong thớt Chứng khoán, em áng chừng tỷ lệ Lên/Xuống là 40/60.
Mời các bác.
Nếu tin vào cái candlestick formation thì xác suất xuống là rất cao đấy cụ Bes ạ ( hôm nọ tôi có nói là mô hình chưa hoàn thiện , nhưng hôm nay mô hình đã hoàn thiện xong)

Nhưng ở Việt nam mọi thứ đều có thể ngược lại . Hi hi

tuanhaiha

Xe điện
http://www.otofun.net/forumdisplay.php?f=73
Khà khà, tổng kết tuần qua thấy các cụ mua bán ì xèo. Phiên giảm điểm mạnh hôm nay gây dư chấn ghê quá, 1 số cụ đã xuống sạch bách, 1 số cụ liều lĩnh vào thêm nhưng thực tình trong lòng cũng đang lo lắm, 1 số cụ thì tay ăn tay mở - bán đấy nhưng lại mua đấy.
Em làm cái Poll, xin ý kiến các cụ. Số đông không phải là vô lý, em nghĩ thế.

http://otofun.net/showthread.php?t=82153
sự kiện tuần này:
- các nhà đầu tư thờ ơ với việc mở rom
- SSI đang cầm 1.200 tỷ đồng @31/03/2009, liệu nó đã tiêu hết chứ nhỉ?
- cụ bes rỗi rãi suốt tuần, riêng thứ 7 và chủ nhật cực bận (b) (off cà phê vẽ fizline nhể)

bes

Xe lăn
Bác Bes có biết trong bản Meta Stock 10 có thêm một indicator cực "hot" không ( nhân thể đề tài về đường Fiz của anh Fiztrading) . Theo lời tay Scott Brown,Giám đốc Marketing của Equis thì chính nhờ Indicator này mà phiên bản Meta Stock 10 bán được 1,4 triệu bản đấy!!!
Hôm qua em vừa thú nhận là em đánh vật mất hơn nửa ngày để làm quen với Metastock, bác hỏi thế này thì em trả lời sao được. Liệu bổ sung thêm indicator đó với gốc là Fizline thì có càng tăng hiệu quả không?
Phải chăng là ATM(auto trend module) - Counter Trend Indicator ? Thú thực là em có xem nhưng không hiểu :mad::mad::mad:

@ Bác Bes và các bác tổ chức hội thảo về Fizline :21:

Bác Bes cố gắng truyền đạt sao cho không bị tam sao thất bản nhé. Tôi sợ nhất là sau một số lần trao đi đổi lại thì đường Fiz nó biến thành cái gì đó, có khi đến tôi cũng không nhận ra được :^)
Em chưa thật tự tin vào bản thân thì sao dám hội thảo, rất mong bác có mặt nhưng rất tiếc là tuần này bác bận mất rồi. Đành cứu viện thêm bác Fatboy để ông này sai ông kia còn chỉnh, nhân thể học thêm về MetaStock 10 nữa ạ. Tại sao em cứ cố tuần này, vì đoạn chấp chới này rất nhiều bác đang bị mất phương hướng, mất tự tin vì không biết nó lên xuống lắc giật ra sao. Bác FX45, bác Fiz thu xếp được chút thời gian thì hay quá.

bes

Xe lăn
Nếu tin vào cái candlestick formation thì xác suất xuống là rất cao đấy cụ Bes ạ ( hôm nọ tôi có nói là mô hình chưa hoàn thiện , nhưng hôm nay mô hình đã hoàn thiện xong)

Nhưng ở Việt nam mọi thứ đều có thể ngược lại . Hi hi
Em xin phép move bài này của bác FX45 về đây cho tiện bạn luận :

Cảm ơn bác hôm trước đã cảnh báo em về Doji Evening Star, nhưng em thấy ở trên nó chưa thật hoàn hảo (mà của nợ, trên đời có thứ gì là hoàn hảo đâu), nhưng đúng là rất đáng lưu tâm. Em sẽ chờ thêm phiên ngày thứ 2 để xác định. Chậm 1 bước nhưng chắc hơn, em nghĩ thế.

@all : Từ mấy hôm trước bác FX45 có cảnh báo em về ngôi sao buổi tối Doji tuy nhiên hôm đó nó chưa hình thành hẳn, hôm nay có chút cơ sở em post thêm thông tin vào đây để các bác biết thêm.

Mẫu hình tiêu biểu :

[FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]Candlestick (hay còn được gợi là candle – nến Nhật) được sử dụng bởi người Nhật từ thế kỉ 17. Nguyên tắc của Candle rất đơn giản và được đúc kết từ những yếu tố sau:[/FONT]
[FONT=Arial, Helvetica, sans-serif][FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]o [/FONT]“Như thế nào” (Biến động giá) quan trọng hơn “Tại sao” (tin tức, tác động của thị trường)[/FONT]
[FONT=Arial, Helvetica, sans-serif][/FONT]
[FONT=Arial, Helvetica, sans-serif][/FONT][FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]o Tất cả các thông tin đều được hiển thị trên giá[/FONT]
[FONT=Arial, Helvetica, sans-serif][FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]o [/FONT]Người mua và người bán trên thị trường dựa trên tác động của kì vọng và cảm xúc (hay tham vọng và sự sợ hãi)[/FONT]
[FONT=Arial, Helvetica, sans-serif][/FONT]
[FONT=Arial, Helvetica, sans-serif][/FONT][FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]o Biến động giá không phản ánh giá trị thật .[/FONT]
[FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]Candestick được xây dựng bởi 4 yếu tố : giá mở (open), giá đóng (close), giá cao (high) và giá thấp (low). Khung candle hay còn gọi là thân candle có màu trắng hay đen tùy theo vào mức giá. Nếu đóng mở cao hơn giá mở, ta có candle trắng (while candle). Nếu giá đóng thấp hơn giá mở, ta có candle đen (black candle). Đường kẻ phía trên và phía dưới thân candle thể hiện giá cao nhất / thấp nhất của candle và còn được gọi là chân candle hay còn gọi là bóng của candle (shadow). Phần thân thể hiện giá giao dịch mở đầu (open) và kết thúc (close) trong 1 khung thời gian ( 1min, 5min, 15min… 1day, 1week) trong khi phần chân (phần bóng) thể hiện phần giá giao dịch nằm ngoài phạm vi giá mở và giá đóng.[/FONT]

[FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]Mua – Bán:[/FONT]

[FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]Thân candle càng dài, sức mua / sức bán càng mạnh. Ngược lại, thân candle ngắn thể hiện biến động giá thấp.[/FONT]

[FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]Candle trắng thể hiện sức mua. Thân càng dài, sức mua càng mạnh, là dấu hiệu người mua kì vọng cao vào thị trường lên. Nếu nhìn vào tổng quan hơn, khi thị trường đang trong xu hướng xuống, candle trắng dài cho thấy người mua đang xác lập điều khiển thị trường và kì vọng giá lên trở lại. [/FONT]

[FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]Candle đen thể hiện sức bán. Thân càng dài, sức bán càng mạnh, là dấu hiệu người bán kì vọng cao vào thị trường xuống. Nếu nhìn vào tổng quan hơn, khi thị trường đang trong xu hướng lên, candle đen dài cho thấy có người bán đang xác lập điều khiển thị trường và kì vọng giá xuống.[/FONT]

sigma

Xe buýt
Thấy các bác phấn khích với TA quá, em cũng xin góp 1 vài nhận định thay vote của nhà Bes để survey thêm phần vui vẻ.

Theo em, xác suất xuống là cao khi nhìn Candle formation 3 ngày qua, MACD bắt đầu có divergence, RSI gập xuống cắt 70, Momentum yếu dần. Trước mắt, VNI sẽ có thể về test lại ~ 300 (mid BB) + Support cũ.

Chart 1: candle stick bình thường:

1 chart nữa em dùng nến Heiken Ashi cũng cho thấy VNI đang có khả năng ở vùng đỉnh. Nếu thứ 2 tuần sau nến đỏ thì xác suất tèo là cao.

Chart 2:

Trình còi thấy sao nói vậy, mạnh dạn quăng lên để các bác ném đá cho mau tiến bộ.
Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ.

Chỉnh sửa cuối:

bes

Xe lăn
Vừa nói chuyện điện thoại với cụ Biz, thấy cụ Biz ngưỡng mộ bác Shopdongho trong giờ làm việc sử dụng 3 máy tính liền, đây nhé, em show tạm bộ của các bác forex hay dùng này :21::21::21:

Cái này để dùng hàng ngày:

Cái này để backup:

:21::21::21::21::21::21::21: cho cụ biz ngưỡng mộ 1 thể nhé

Ian

Xe điện
Website
www.americandoor.vn
Dự đoán từ 220-400 thì em cũng dự đoán được, hè hè, cứ thế này khéo ae ta mua biệt thự hết (chả biết lấy tiền của ai mua). Thế này chả trách quỹ lỗ lòi phèo :21::21::21:
Em đoán có sát hơn lại có thời gian cụ tỷ luôn nhé, thị trường chỉ chạy quanh 250 đến 380 từ giờ đến hết quý 2. Nói thế mà cũng lên báo nói được :77:

bizviet

Xe điện
Chiều nay được thọ giáo cụ Bes quả fizline. Em nghĩ em là em khó áp dụng được quả này các cụ ạ. Sử món này vào chứng chắc em sẽ rât, rất nhiều lần bị thị trường lừa. Có lẽ là nên sử dụng nó + các công cụ khác. Vì em áp vào mấy thằng mà em đã mua mà tăng vù vù đợt vừa rồi. Thì hầu như thằng nào cũng có ngày chọc thủng đường S3 ít nhất là một lần (vì lúc đó nó bị đè giá để gom hàng - Hay còn gọi là rung hehehe), sau đó 1 ngày, 2 ngày là nó up. Trước đó thì cứ đến S3 là nó lại lên 1 tý. Giả sử ta nghĩ S3 là cứng, thì thấy nó bật lên, ta mua, sau đó vài hôm nó đục S3 - giá lúc đó cũng ngang với giá ta mua hôm trước. Thế nếu đảm bảo an toàn ta bán, thì ngày hôm sau đếch dám mua nữa vì ngày hôm sau nó lại tăng hehehe

Em nghĩ vậy có gì sai cụ FIZ cho ý kiến chỉ đạo nhé.

Ngoải ra. Khi đường giá chạy quá xa (quá cao) đường S1 thì lúc đó ta không nên căn cứ chờ nó lao xuống xem có phá đường S1 hay không mà vấn đề là ta phải tranh thủ bán sớm (quả này thì lại phải dùng kỹ thuật khác). Vì lúc đó giá nó cách S1 nhiều lắm, nếu chờ nó về S1 thì chắc là lost (mất lãi ấy hehehe) mất khá nhiều rồi (mà làm gì phải chờ, nó rơi từ trên cao xuống thì quán tính nó lớn lắm khả nang chọc thủng S1 là 90% - Các cụ hay nói là trèo cao ngã đau). Thậm chí là mất thanh khoản. Vậy là chỉ còn mỗi quả hy vọng nó chạm đất (S1) rồi nó bật lên như quả bóng ấy để có thể bán. Cái này nói thì đơn giản nhưng phải kết hơp kinh nghiệm chiến đấu ở từng mã một thì mới hiệu quả. Vì là vàng và tiền thì đều có giá trị nên áp dụng quả fizline này ok, nhưng chứng thì nhiều quả bị thối, nó rơi xuống không bật lên được (hay còn gọi là quả bóng xịt hơi, rơi xuống nó không nảy).

(Em gọi đường S1 là cái nan quạt cao nhất, S3 là cái nan quạt thấp nhất )

Chứng thì phải dò được sóng, bắt được sóng thì chén, ăn xong là té. Nhưng dù tốt thì cứ lấy mức PE ~10 (giai đoạn hiện tại) là phắn (còn thằng nào mà EPS có thể tăng trong thời gian tới thì mới tham giữ lại ít). Dược đợt này em tham, tính PE là khoảng 11~12 cho giá kỳ vọng :)) đặc biệt là mấy em mới lên sàn

Chỉnh sửa cuối:

bes

Xe lăn
(2) Tổ chức Đại hội cổ đông thường niên năm 2009

- Tỷ lệ thực hiện: 1 cổ phiếu – 1 quyền biểu quyết

- Thời gian thực hiện: 18/4/2009

- Địa điểm thực hiện: hội trường lớn tầng 3, tòa nhà Vinaconex, khu đô thị mới Trung Hòa – Nhân Chính, phường Nhân Chính, quận Thanh Xuân, Hà Nội

- Nội dung đại hội:

+ Thông qua báo cáo tài chính kiểm toán hàng năm

+ Báo cáo của Hội đồng quản trị năm 2008 và kế hoạch SXKD 2009, nhiệm kỳ 2009 – 2014

+ Báo cáo của Ban kiểm soát

+ Tổ chức hoạt động theo mô hình Công ty mẹ - Công ty con

+ Chủ trương phát hành cổ phiếu tăng vốn điều lệ

+ Thông qua số lượng, danh sách các ứng cử viên bầu HĐQT, BKS và các vấn đề khác

Hastc

Hôm qua cụ 4x4 đi họp VC2 về kết quả thế nào, có tin tốt gì không share cho anh em với :):):)

bes

Xe lăn
Đây rồi, hàng về, cụ Mazspeed đã nhảy tàu còn mỗi em và cụ 4x4 chơi phần thi " Làm giàu không khó " của VC2
I. PHƯƠNG ÁN PHÁT HÀNH

- Tên cổ phiếu: Cổ phiếu Công ty cổ phần xây dựng số 2

- Loại cổ phiếu phát hành: Cổ phiếu phổ thông

- Số lượng cổ phiếu phát hành: 2.126.035 cổ phiếu

- Tổng giá trị đợt phát hành (theo mệnh giá): 21.260.350.000 đồng

- Mục đích phát hành: Phát hành cổ phiếu thưởng cho cổ đông hiện hữu để tăng vốn điều lệ, đảm bảo đủ cơ cấu góp vốn điều lệ cho các công ty con và công ty liên kết.

- Vốn điều lệ sau khi phát hành: 80.000.000.000 đồng

- Nguồn vốn sử dụng cho việc phát hành từ: Thặng dư vốn cổ phần qua đợt phát hành tăng vốn điều lệ từ 20 tỷ lên 32,05 tỷ và quỹ đầu tư phát triển.
- BẢNG DỰ KIẾN CÁC NGUỒN SỬ DỤNG CHI TRẢĐơn vị: 1.000 đồng
1 Chỉ tiêu Thời gian thực hiện Tổng số tiền thu được Mục đích sử dụng tiền theo phương án Sử dụng tiền thu Tỷ lệ sử dụng
Tăng vốn điều lệ từ 20 tỷ - 32,05 tỷ đồng, năm 2007 tháng 8 năm 2007 26.028.000 Bổ sung vốn lưu động 13.993.000 53,76%
Đầu tư chiều sâu nâng cao năng lực thiết bị thi công 3.731.000 14,33%
Đầu tư xây dựng Trụ sở 52 Lạc Long Quân 8.304.000 31,90%
Tổng cộng 26.028.000 100%

2 Nguồn tiền dự kiến sử dụng để chi trả cổ phiếu thưởng 44.845.478
2.1 Quỹ đầu tư phát triển 35.327.034
2.2 Thặng dư vốn từ đợt phát hành năm 2007 9.518.444
Cụ thể:
Tổng thăng dư của đợt phát hành 2007 13.978.000
Thặng dư dùng để bổ sung vốn lưu động (Bằng 68,1% tổng thặng dư) 9.518.444

- Tỷ lệ thực hiện: 36,19% vốn điều lệ, tỷ lệ 100:36,19 (tại ngày chốt danh sách thực hiện quyền, cổ đông sở hữu 100 cổ phần sẽ được hưởng 36,19 cổ phiếu mới, tỷ lệ thực hiện quyền sẽ được tính làm tròn tới hàng đơn vị).

- Đối tượng nhận cổ phiếu thưởng: Tất cả các cổ đông sở hữu cổ phiếu của Công ty cổ phần xây dựng số 2 có tên trong Danh sách tổng hợp phân bổ quyền do Trung tâm lưu ký chứng khoán lập tại ngày đăng ký cuối cùng.
- Nguyên tắc phân phối:+ Phát hành cổ phiếu thưởng cho cổ đông hiệu hữu theo tỷ lệ 100:36,19 (Mỗi cổ đông sở hữu 100 cổ phiếu sẽ được nhận 36,19 cổ phiếu mới)

+ Người sở hữu cổ phần đang bị hạn chế chuyển nhượng vẫn được hưởng quyền cổ phiếu thưởng và số cổ phiếu thưởng sẽ không bị hạn chế chuyển nhượng.
+ Xử lý cổ phiếu lẻ: Số cổ phiếu lẻ (nếu có sẽ được làm tròn đến hàng đơn vị, Công ty sẽ mua lại số cổ phần lẻ với giá 10.000 đồng/cổ phần để làm cổ phiếu quỹ)Ví dụ: Cổ đông sở hữu 1.100 cổ phần. Tại ngày chốt danh sách cổ đông hưởng quyền cổ phiếu thưởng, cổ đông được hưởng quyền nhận: 1.100 x 36,19% = 398,09 cổ phần. Như vậy, cổ đông sẽ được nhận 398 cổ phần và được hưởng thêm 0,09 cổ phần (x) 10.000 đồng/cổ phần = 900 đồng- Thời gian thực hiện nhận cổ phiếu thưởng: Ủy quyền cho Hội đồng quản trị lựa chọn thời gian thực hiện cụ thể. Uỷ quyền cho Hội đồng quản trị công ty thực hiện mua cổ phiếu lẻ theo quy định của Đại hội đồng cổ đông.
Em :77::77::77: VC2 nhà bác, thưởng 100 : 36,19 thì biết mua bao nhiêu cho nó tròn, đừng nói đến đơn vị trăm K như bác nhé.
Xong VC2 có khi em lộn lại SFI đú quả 1:2 mới được, chỉ có SFI tích lũy tin tốt vào giá nhiều quá rồi.

bizviet

Xe điện
Mua xong rồi mới kiếm thông tin thì thấy anh SSI này lướt sóng VSH hơi bị kinh nhỉ

VSH: CTCP Chứng khoán Sài Gòn đã mua ròng 132.268 cổ phiếu VSH

Kết quả giao dịch cổ phiếu cổ đông lớn của Công ty Cổ phần Thủy điện Vĩnh Sơn – Sông Hinh như sau:

* Tên nhà đầu tư thực hiện giao dịch: Công ty CP Chứng Khoán Sài Gòn
* Mã chứng khoán thực hiện giao dịch: VSH
* Số lượng CP nắm giữ trước khi thực hiện giao dịch: 6.835.947 CP chiếm tỷ lệ: 4,972 %
* Số lượng CP thực hiện mua: 466.058 CP
* Số lượng CP thực hiện bán: 333.790 CP
* Số lượng CP nắm giữ sau khi thực hiện giao dịch: 6.968.215 CP chiếm tỷ lệ: 5,068 %
* Thời gian thực hiện giao dịch ngày 12/01//2009 đến 23/03/2009.

bes

Xe lăn
Chiều nay được thọ giáo cụ Bes quả fizline. Em nghĩ em là em khó áp dụng được quả này các cụ ạ. Sử món này vào chứng chắc em sẽ rât, rất nhiều lần bị thị trường lừa. Có lẽ là nên sử dụng nó + các công cụ khác. Vì em áp vào mấy thằng mà em đã mua mà tăng vù vù đợt vừa rồi. Thì hầu như thằng nào cũng có ngày chọc thủng đường S3 ít nhất là một lần (vì lúc đó nó bị đè giá để gom hàng - Hay còn gọi là rung hehehe), sau đó 1 ngày, 2 ngày là nó up. Trước đó thì cứ đến S3 là nó lại lên 1 tý. Giả sử ta nghĩ S3 là cứng, thì thấy nó bật lên, ta mua, sau đó vài hôm nó đục S3 - giá lúc đó cũng ngang với giá ta mua hôm trước. Thế nếu đảm bảo an toàn ta bán, thì ngày hôm sau đếch dám mua nữa vì ngày hôm sau nó lại tăng hehehe

Em nghĩ vậy có gì sai cụ FIZ cho ý kiến chỉ đạo nhé.

Ngoải ra. Khi đường giá chạy quá xa (quá cao) đường S1 thì lúc đó ta không nên căn cứ chờ nó lao xuống xem có phá đường S1 hay không mà vấn đề là ta phải tranh thủ bán sớm (quả này thì lại phải dùng kỹ thuật khác). Vì lúc đó giá nó cách S1 nhiều lắm, nếu chờ nó về S1 thì chắc là lost (mất lãi ấy hehehe) mất khá nhiều rồi (mà làm gì phải chờ, nó rơi từ trên cao xuống thì quán tính nó lớn lắm khả nang chọc thủng S1 là 90% - Các cụ hay nói là trèo cao ngã đau). Thậm chí là mất thanh khoản. Vậy là chỉ còn mỗi quả hy vọng nó chạm đất (S1) rồi nó bật lên như quả bóng ấy để có thể bán. Cái này nói thì đơn giản nhưng phải kết hơp kinh nghiệm chiến đấu ở từng mã một thì mới hiệu quả. Vì là vàng và tiền thì đều có giá trị nên áp dụng quả fizline này ok, nhưng chứng thì nhiều quả bị thối, nó rơi xuống không bật lên được (hay còn gọi là quả bóng xịt hơi, rơi xuống nó không nảy).

(Em gọi đường S1 là cái nan quạt cao nhất, S3 là cái nan quạt thấp nhất )

Chứng thì phải dò được sóng, bắt được sóng thì chén, ăn xong là té. Nhưng dù tốt thì cứ lấy mức PE ~10 (giai đoạn hiện tại) là phắn (còn thằng nào mà EPS có thể tăng trong thời gian tới thì mới tham giữ lại ít). Dược đợt này em tham, tính PE là khoảng 11~12 cho giá kỳ vọng :)) đặc biệt là mấy em mới lên sàn
He...he....TA phải kèm FA chứ, nếu chỉ trông vào mỗi TA mà đã thắng 100% thì khác gì đưa cho cái bút rồi bảo mày viết cho tao 1 bài thơ hay.
Fizline đặc biệt hiệu quả trong currency, gold ...cũng vì tính minh bạch, tính thanh khoản. Với chứng khoán Việt Nam em e rằng chỉ báo phải trừ hao đi thêm ~5% nữa. Điều thiết thực nhất là xác định trend (đương nhiên là khi đã xác định được rõ trend thì nó không còn là đáy hay đỉnh).
Hãy chờ tuần này để kiểm nghiệm hiệu quả.

bes

Xe lăn
Sau khi xin được data của bác Fatboy, thảo luận lại cách vẽ em ra được 2 cái này. Em tự tin là chuẩn đấy, nhìn trên màn hình 22" chắc phải rõ nét hơn 14" rồi :P:P:P
Bác Fiztrading giúp anh em cái scenarios để còn tự tin chiến đấu với ạ. Số lượng anh em mất phương hướng khá nhiều (tối nay em sẽ thống kê poll)

fiztrading

Xe máy
Sau khi xin được data của bác Fatboy, thảo luận lại cách vẽ em ra được 2 cái này. Em tự tin là chuẩn đấy, nhìn trên màn hình 22" chắc phải rõ nét hơn 14" rồi :P:P:P
Bác Fiztrading giúp anh em cái scenarios để còn tự tin chiến đấu với ạ. Số lượng anh em mất phương hướng khá nhiều (tối nay em sẽ thống kê poll)

Cám ơn bác Bes đã post chart

Viết scenarios cho trường hợp này thực sự khó khăn bởi những yếu tố khách quan như sau :

1. VN market giao động bị fix biên độ và trong trường hợp này (HASTC) thì maximum down ~ khoảng cách close index tới S line. Nói cách khác thì nếu giả sử thứ hai tới market có down chạm S1 và ngừng thì chúng ta cũng không thể biết chính xác market ngừng dow vì chạm S1 hay đơn giản là do biên độ bị hạn chế nên chỉ down tối đa đến đó là phải dừng :77:

2. Tâm lý của rất nhiều VN investors hiện nay bị ảnh hưởng của kết quả giao dịch của US market. Nếu phiên giao dịch sắp tới là một phiên giao dịch trong tuần thì đơn giản hơn phiên đầu tuần rất nhiều. Bởi vì kết quả thứ hai tới đây của VN market có xảy ra như thế nào thì cũng chưa phải là phiên quyết định. Trong tuần tới, phiên giao dịch ngày thứ ba (sau khi đã tham chiếu US market đêm thứ hai) mới là phiên có tính chất sống còn của VN market :77:

3. Bất kỳ market nào cũng bị ảnh hưởng bởi quán tính, VN market phụ thuộc vào tâm lý đám đông nên quán tính càng mạnh. Phiên thứ sáu vừa qua là một phiên giảm điểm mạnh, phiên thứ hai sắp tới là một phiên mất định hướng nên kết quả sẽ là random, nếu lại là một phiên giảm điểm mạnh nữa thì sẽ xuất hiện quán tính down (hình như các bác hay nói tuyết lở gì đó). Cái quán tính down này chỉ có thể ngừng nếu có ngoại lực tác động rất mạnh (tức là DJI đêm thứ hai phải tăng cỡ > 200 điểm) :41:

Với những đặc điểm trên nên tôi xin viết scenarios cho hai phiên đầu tuần như sau :

Phiên giao dịch ngày thứ hai hoàn toàn là random nên có thể xảy ra :

1. VN market tăng nhẹ/giảm nhẹ, khi đó thì khoảng cách giữa close index tới S1 line sẽ < biên độ ngày thứ ba. Nếu ngày thứ ba mà tiếp tục tăng/giảm nhẹ thì những phiên sau đó (thứ tư, năm, sáu) khi gãy S1 line, nên đi ra vì đó là điểm gãy của uptrend lần này rồi

2. VN market giảm mạnh chạm S1 line, nhưng tới thứ ba (giả sử như DJI tăng khủng chẳng hạn) VN market bật mạnh lại, thì những phiên sau đó (thứ tư, năm, sáu) nếu vẫn không vượt nổi đỉnh cũ thì nên đi ra.

3. VN market giảm mạnh chạm S1 line, thứ ba giảm tiếp tức là thủng luôn Support thì ngay khi VN market hồi lên là đi ra không luyến tiếc.

4. VN market giảm tuy không mạnh nhưng cứ nến đen trên chart liên tục thì cũng chạy vì quán tính down sẽ xuất hiện sớm sau đó.

Tôi cố gắng viết cụ thể nghe có vẻ rất lằng nhằng, nhưng tóm lại là :

1. Nếu market sideway >>> giảm mạnh là chạy
2. Nếu market giảm mạnh sau đó bật lại, không vượt nổi đỉnh cũ là chạy
3. Nếu market giảm mạnh liên tục, hồi lên là chạy
4. Nếu market cứ giảm tuy không mạnh nhưng liên tiếp >>> chạy

Chỉ nên hold cổ phiếu trong trường hợp 2
hoặc thứ hai tới tự nhiên thị trường tăng điểm mạnh (ai biết được nhỉ, market luôn ẩn chứa bất ngờ (l))

tuanhaiha

Xe điện
ối giời ơi
thế tức là thầy bes thầy fiz bẩu té té té
em với cụ biz khổ rồi

có một chữ Vê
đó là VSH

tuanhaiha

Xe điện
Đây rồi, hàng về, cụ Mazspeed đã nhảy tàu còn mỗi em và cụ 4x4 chơi phần thi " Làm giàu không khó " của VC2

Em :77::77::77: VC2 nhà bác, thưởng 100 : 36,19 thì biết mua bao nhiêu cho nó tròn, đừng nói đến đơn vị trăm K như bác nhé.
Xong VC2 có khi em lộn lại SFI đú quả 1:2 mới được, chỉ có SFI tích lũy tin tốt vào giá nhiều quá rồi.
chuẩn
lướt ván SFI chốt như VSP à

fiztrading

Xe máy
ối giời ơi
thế tức là thầy bes thầy fiz bẩu té té té
em với cụ biz khổ rồi

có một chữ Vê
đó là VSH
Kịch bản tuy là thế nhưng ai biết trước ngày mai
Mai mà VN market tăng khủng thì té làm gì nhở :21:

tuanhaiha

Xe điện
bây giờ thì nghĩ thế này:
mai té hết cho nó lành, cuối tuần múc lại thì chắc chắn rẻ hơn

mai vào ca 8h30:
mãi không chịu ấn chuột, nhỡ bán ra mai nó lại lên thì chết, thế là đi uống cà phê (vừa uống vừa khấn cố lên Vni)
alô cụ biz bốc phét khen nhau anh em mình dũng cảm ôm bom
chiều tối về xem TV bình luận hối hận lại alô cụ bes, mắng là tại sao sáng nay bán không bẩu bọn em với
:21:

Chỉnh sửa cuối:

bes

Xe lăn
Cám ơn bác Bes đã post chart

Viết scenarios cho trường hợp này thực sự khó khăn bởi những yếu tố khách quan như sau :

1. VN market giao động bị fix biên độ và trong trường hợp này (HASTC) thì maximum down ~ khoảng cách close index tới S line. Nói cách khác thì nếu giả sử thứ hai tới market có down chạm S1 và ngừng thì chúng ta cũng không thể biết chính xác market ngừng dow vì chạm S1 hay đơn giản là do biên độ bị hạn chế nên chỉ down tối đa đến đó là phải dừng :77:

2. Tâm lý của rất nhiều VN investors hiện nay bị ảnh hưởng của kết quả giao dịch của US market. Nếu phiên giao dịch sắp tới là một phiên giao dịch trong tuần thì đơn giản hơn phiên đầu tuần rất nhiều. Bởi vì kết quả thứ hai tới đây của VN market có xảy ra như thế nào thì cũng chưa phải là phiên quyết định. Trong tuần tới, phiên giao dịch ngày thứ ba (sau khi đã tham chiếu US market đêm thứ hai) mới là phiên có tính chất sống còn của VN market :77:

3. Bất kỳ market nào cũng bị ảnh hưởng bởi quán tính, VN market phụ thuộc vào tâm lý đám đông nên quán tính càng mạnh. Phiên thứ sáu vừa qua là một phiên giảm điểm mạnh, phiên thứ hai sắp tới là một phiên mất định hướng nên kết quả sẽ là random, nếu lại là một phiên giảm điểm mạnh nữa thì sẽ xuất hiện quán tính down (hình như các bác hay nói tuyết lở gì đó). Cái quán tính down này chỉ có thể ngừng nếu có ngoại lực tác động rất mạnh (tức là DJI đêm thứ hai phải tăng cỡ > 200 điểm) :41:

Với những đặc điểm trên nên tôi xin viết scenarios cho hai phiên đầu tuần như sau :

Phiên giao dịch ngày thứ hai hoàn toàn là random nên có thể xảy ra :

1. VN market tăng nhẹ/giảm nhẹ, khi đó thì khoảng cách giữa close index tới S1 line sẽ < biên độ ngày thứ ba. Nếu ngày thứ ba mà tiếp tục tăng/giảm nhẹ thì những phiên sau đó (thứ tư, năm, sáu) khi gãy S1 line, nên đi ra vì đó là điểm gãy của uptrend lần này rồi

2. VN market giảm mạnh chạm S1 line, nhưng tới thứ ba (giả sử như DJI tăng khủng chẳng hạn) VN market bật mạnh lại, thì những phiên sau đó (thứ tư, năm, sáu) nếu vẫn không vượt nổi đỉnh cũ thì nên đi ra.

3. VN market giảm mạnh chạm S1 line, thứ ba giảm tiếp tức là thủng luôn Support thì ngay khi VN market hồi lên là đi ra không luyến tiếc.

4. VN market giảm tuy không mạnh nhưng cứ nến đen trên chart liên tục thì cũng chạy vì quán tính down sẽ xuất hiện sớm sau đó.

Tôi cố gắng viết cụ thể nghe có vẻ rất lằng nhằng, nhưng tóm lại là :

1. Nếu market sideway >>> giảm mạnh là chạy
2. Nếu market giảm mạnh sau đó bật lại, không vượt nổi đỉnh cũ là chạy
3. Nếu market giảm mạnh liên tục, hồi lên là chạy
4. Nếu market cứ giảm tuy không mạnh nhưng liên tiếp >>> chạy

Chỉ nên hold cổ phiếu trong trường hợp 2
hoặc thứ hai tới tự nhiên thị trường tăng điểm mạnh (ai biết được nhỉ, market luôn ẩn chứa bất ngờ (l))
Hôm nay em và bác fatboy cũng vừa đo đạc và phát hiện ra là ngày mai có down mạnh thì cũng vừa đến S1, nên không biết được là có bật lên hay xuyên thủng.
Em đi sau các bác 1 phiên, em sẽ chờ đến phiên ngày thứ 3. Điều em lo ngại nhất là mất thanh khoản. Nhưng có 1 điều để níu kéo hy vọng : Thị trường CKVN không có gì là không thể :P:P:P

Thanksssssssssssssssssssssss bác !!!

PS : Cụ biz cũng phím FA cho em là giằng co 2 phiên >>> chạy

Trạng thái
Thớt đang đóng