[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

hrdolehoan

Xe hơi
bị thu bằng r, cãi cùn quá mà, mod cho ra đảo là phải

luyenok

Xe điện
Thay vì cãi nhau các cụ làm cho giá nó bình thường đi đc thì tốt quá, chứ như bây giờ thật quá khổ cho các gia đình thời gian qua cố gắng để mua nhà. Đầu năm thiếu vài trăm, giờ có thêm đc vài trăm rồi thì lại thành thiếu cả tỷ :(

Quê bầm

Xe điện
Các cụ kéo giá cc HN kinh quá làm cc trong SG cũng phi mã rồi, cuối tuần rồi em vào SG thì nó tăng 6-7 lít cho căn 2 ngủ khu Bình Thạnh so với ba tháng trước mà hãi quá, quận 7 cung tăng 1x% các khu.

Tiền rẻ lãi suất thấp, cung thị bóp nghẹt, bảng giá đất mới thì ngã ngửa, giá còn đi về đâu

Chung cư không bao giờ có tuổi so sánh với nhà mặt đất được. Nói thế cho nó ngắn gọn. Xét đến mọi tiêu chí lâu dài, giữ tài sản, tự do

Micar

Xe tải
Bạn nhấn ga thêm chút nữa để có bức tranh đủ màu sắc
Giả dụ căn biệt thự mặt phố trị giá 100 tỷ và một căn penhouse chung cư đối diện cùng dãy phố kia cũng trị giá 100 tỷ, chủ nhân có cả 2 và sẽ chọn ở căn nhà nào.
Chủ nhà sử dụng căn nhà nào trong 2 căn nhà trên thì đều có lý của nó. Nhưng nếu phải dự đoán thì có lẽ họ sẽ sống trong căn chung cư kia.
Nhìn chung sẽ có hai nhóm người với 2 sự lựa chọn khác hẳn nhau. Mà nhóm nào cũng cho rằng mình đúng:D.
Nếu toàn bộ tài sản của bạn, gia đình bạn chỉ có 100 tỷ. Bạn sẽ chọn căn BT mặt phố giá 100 tỷ để hy vọng vừa ở, vừa buôn bán, cho thuê lấy tiền sinh sống, hy vọng tăng giá và đầu tư tiếp.
Nhưng nếu bạn có 1000 tỷ hoặc hơn. Khi đó bạn chẳng còn nghĩ đến việc sinh lợi từ căn nhà bạn đang sống nữa, mà chỉ muốn cùng nó hưởng thụ cuộc sống. Lúc đó bạn sẽ nhấc căn pen.
Có ai sai với lựa chọn của mình không? Không ai cả:D:D

Đào Tử Thi

Xe container
Nhìn chung sẽ có hai nhóm người với 2 sự lựa chọn khác hẳn nhau. Mà nhóm nào cũng cho rằng mình đúng:D.
Nếu toàn bộ tài sản của bạn, gia đình bạn chỉ có 100 tỷ. Bạn sẽ chọn căn BT mặt phố giá 100 tỷ để hy vọng vừa ở, vừa buôn bán, cho thuê lấy tiền sinh sống, hy vọng tăng giá và đầu tư tiếp.
Nhưng nếu bạn có 1000 tỷ hoặc hơn. Khi đó bạn chẳng còn nghĩ đến việc sinh lợi từ căn nhà bạn đang sống nữa, mà chỉ muốn cùng nó hưởng thụ cuộc sống. Lúc đó bạn sẽ nhấc căn pen.
Có nghìn tỷ thì chả quan tâm nhà gì nữa

Minh Quoc 79

Xe buýt
Tranh luận tý cho vui thôi bạn nhé

Ví dụ trên cho căn BT và căn Pen cho dễ hiểu v/v chọn nơi mình sống "tốt" hơn cho bối cảnh xã hội nói chung và Hà Nội nói riêng mà thôi.

Còn theo giả định của bạn, nếu các con số đó là cố định, e rằng mức tới hạn để "hưởng thụ cuộc sống là có 1000 tỷ" và không nghĩ đến mưu sinh nữa sẽ chỉ là lý thuyết không tưởng.

Vì sao ư, có nhiều người không cần có quá nhiều thu nhập hay thu nhập quá cao, nhưng họ vẫn có những tinh thần tươi vui, nhàn nhã,... để mà hưởng thụ cuộc sống. Ngược lại, chỉ cần nhìn vào các tỷ phú của VN thôi, các tỷ phú đã có rất nhiều tiền so với con số trên, nhưng các tỷ phú vẫn chưa bao giờ có ý định dừng lại công cuộc kinh doanh của mình để mà "hưởng thụ" và vẫn có rất nhiều dự án liên tục được phát triển...

Các cụ cãi nhau suốt ngày cũng chẳng đi đến đâu khi mà quan điểm đã khác nhau từ đầu.
Một bên nghĩ nhiều đến tăng/giữ giá.
Bên kia thì đặt tiêu chí tận hưởng cuộc sống cho mình và gia đình lên hàng đầu.

Micar

Xe tải
Tranh luận tý cho vui thôi bạn nhé

Ví dụ trên cho căn BT và căn Pen cho dễ hiểu v/v chọn nơi mình sống "tốt" hơn cho bối cảnh xã hội nói chung và Hà Nội nói riêng mà thôi.

Còn theo giả định của bạn, nếu các con số đó là cố định, e rằng mức tới hạn để "hưởng thụ cuộc sống là có 1000 tỷ" và không nghĩ đến mưu sinh nữa sẽ chỉ là lý thuyết không tưởng.

Vì sao ư, có nhiều người không cần có quá nhiều thu nhập hay thu nhập quá cao, nhưng họ vẫn có những tinh thần tươi vui, nhàn nhã,... để mà hưởng thụ cuộc sống. Ngược lại, chỉ cần nhìn vào các tỷ phú của VN thôi, các tỷ phú đã có rất nhiều tiền so với con số trên, nhưng các tỷ phú vẫn chưa bao giờ có ý định dừng lại công cuộc kinh doanh của mình để mà "hưởng thụ" và vẫn có rất nhiều dự án liên tục được phát triển...
Cụ hiểu hơi sai ý em rồi :D
Ý em không phải là ông 1000 tỷ thì sẽ ngồi chơi, hưởng thụ.
Mà là tay 1000 tỷ dành 10% tài sản vào mua cái nhà để ở thì sẽ không đặt nặng mục tiêu kinh doanh, kiếm tiền trên căn nhà hay gia tăng giá trị của căn nhà nữa.
Nhưng nếu ông có 100 tỷ mà all in vào cái nhà thì đương nhiên phải xét đến tính sinh lợi từ căn nhà. Khi đó, mục tiêu hưởng thụ và mục tiêu sinh lời sẽ song song.
Do đó sự lựa chọn là khác nhau và ai cũng có lý lẽ riêng của người đó.

Minh Quoc 79

Xe buýt
Cụ hiểu hơi sai ý em rồi :D
Ý em không phải là ông 1000 tỷ thì sẽ ngồi chơi, hưởng thụ.
Mà là tay 1000 tỷ dành 10% tài sản vào mua cái nhà để ở thì sẽ không đặt nặng mục tiêu kinh doanh, kiếm tiền trên căn nhà hay gia tăng giá trị của căn nhà nữa.
Nhưng nếu ông có 100 tỷ mà all in vào cái nhà thì đương nhiên phải xét đến tính sinh lợi từ căn nhà. Khi đó, mục tiêu hưởng thụ và mục tiêu sinh lời sẽ song song.
Do đó sự lựa chọn là khác nhau và ai cũng có lý lẽ riêng của người đó.
Vâng
Cụ cũng là người cẩn thận và cầu toàn đó. Người này thì rất tốt cho gia đình và đồng nghiệp, nhưng bản thân có những nỗi niềm riêng.
Chúc cụ luôn an vui

richardyang

Xe đạp
kaka tâm lý chung là thế, nếu cụ chơi chứng khoán thì biết câu "xanh bỏ đỏ mua" nhưng thực tế thì ngược lại, giá lên thì lao vào tranh cướp mua, đỏ thì bán tháo bất chấp :))
Em thì nghĩ cc HN vài năm (3-5) nữa sẽ tăng cao tiệm cận SG và gấp rưỡi hiện nay, thế nên nhiều cụ đừng lên các diễn đàn hỏi thuê hay mua cc nữa, k mua bgio thì 5 năm nữa k thể mua nổi;
1 căn cc bt Nova 70m2 trong quận SG giờ 4-4.5ty ( HN là 2ty8-3ty); còn 1 căn như thế ở Seoul Đài Bắc ko dưới 20 tỷ đâu, cc ở đô thị lớn là xu thế rồi
tự dưng đọc lại thớt từ đầu thấy comment bác này =)) ước 3 năm trước nghe lời bác haha

FuongNG

Xe đạp
Cụ nói chuẩn, nếu tài sản chỉ có trên dưới 100T và all in vào căn BT kia thì em sẽ chọn mua BT và ở. Còn nếu tài sản e có 2-300T thì em sẽ chọn ở Penthouse và cho thuê những BĐS khác. Khi có nhiều tiền rồi thì tất nhiên là con người sẽ hướng đến sự "hưởng thụ" hơn chứ. Không phải kiểu hưởng thụ là nghỉ hưu, mà là ưu tiên chất lượng cuộc sống hơn!
Thôi thì ước 1 lần trúng Vietlott để được đau đầu với 2 options cụ kia đưa ra vậy :D :D :D

oppa123

Xe tải
Chung cư không bao giờ có tuổi so sánh với nhà mặt đất được. Nói thế cho nó ngắn gọn. Xét đến mọi tiêu chí lâu dài, giữ tài sản, tự do
Cụ lại tư tưởng gây War giống cái cụ vừa mới bị tịch thu bằng lái và bị khóa nick trưa nay rồi.

Góc nhìn của 2 bên chung cư hay nhà đất bản chất đã khác nhau ngay từ đầu, ko có cái gì gọi là "ko có tuổi" so với cái còn lại cụ à, nó tùy thuộc vào điều kiện tài chính và mục đích sống của từng người, cùng tầm tiền thì chung cư hay nhà đất đều có ưu nhược điểm riêng, quan trọng với ng mua họ thấy cái nào phù hợp với họ thì họ mua thôi.

nhaque_tb

Xe tăng
Bác kia quá nhạy bén luôn, chắc bác ấy cũng thắng lớn vụ tăng giá này rồi.
Lúc ấy kiểu gì chả đầy ông vào kêu là môi dưới với lùa gà 😂. Dạo nọ em nói có mấy câu thôi mà đội muốn mua nhà giá gốc nó đã cho em nghỉ việc từ thợ xây lên hẳn cò bđs rồi 😂

DDNTAN

Xe tải
Chạy ăn từng bữa thì hay nghĩ đến cái đoạn giữ tài sản kiểu thế này.

The Killer

Xe điện
Bác nào mở riêng thớt nhà đất với bẹt thự đi cho đỡ vật nhau :D
tự dưng đọc lại thớt từ đầu thấy comment bác này =)) ước 3 năm trước nghe lời bác haha
Em cũng vẫn phân tích và nghĩ như thế nhưng bản chất ung dung không hành động gì cả, bao năm nay cc Hn đứng im lìm nên chủ quan, đến lúc đỉnh rồi bấm bụng thôi sai thì sửa lao vào mua cố, vì lúc ý vẫn cảm giác còn cơ hội, chờ thêm là mất cơ hội, thế nên đúng là nước tới chân mới nhảy bác ạ.

Cụ lại tư tưởng gây War giống cái cụ vừa mới bị tịch thu bằng lái và bị khóa nick trưa nay rồi.

Góc nhìn của 2 bên chung cư hay nhà đất bản chất đã khác nhau ngay từ đầu, ko có cái gì gọi là "ko có tuổi" so với cái còn lại cụ à, nó tùy thuộc vào điều kiện tài chính và mục đích sống của từng người, cùng tầm tiền thì chung cư hay nhà đất đều có ưu nhược điểm riêng, quan trọng với ng mua họ thấy cái nào phù hợp với họ thì họ mua thôi.
Hiện tại chung cư đang bị đẩy giá quá ngáo so với giá trị sử dụng thật, tất nhiên chung cư sẽ dễ mua hơn so với mặt đất vì đước trả góp, theo tiến độ. Nhưng càng ở lâu càng thấy bất cập cụ ạ

thongnv

Xe điện
kaka tâm lý chung là thế, nếu cụ chơi chứng khoán thì biết câu "xanh bỏ đỏ mua" nhưng thực tế thì ngược lại, giá lên thì lao vào tranh cướp mua, đỏ thì bán tháo bất chấp :))
Em thì nghĩ cc HN vài năm (3-5) nữa sẽ tăng cao tiệm cận SG và gấp rưỡi hiện nay, thế nên nhiều cụ đừng lên các diễn đàn hỏi thuê hay mua cc nữa, k mua bgio thì 5 năm nữa k thể mua nổi;
1 căn cc bt Nova 70m2 trong quận SG giờ 4-4.5ty ( HN là 2ty8-3ty); còn 1 căn như thế ở Seoul Đài Bắc ko dưới 20 tỷ đâu, cc ở đô thị lớn là xu thế rồi
Còm năm 2021 đỉnh quá cụ ơi