[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

tuan2681

Xe điện
Sao căn Villa hạng thấp lại là tiêu sản cụ nhỉ?
tức là nhiều ng có quan điểm: cái nhà chỉ để ở, mà k sinh ra tiền thì gọi là tiêu sản cụ ạ.
cụ đặt mình vào tình trạng đó xem cụ sẽ làm j nhé.
tài sản có 30-40 tỷ, bỏ hết ra mua 1 cái nhà để ở thôi
hay là làm chục căn chung cư cho thuê lấy dòng tiền 100tr/tháng?
(k tính đến lựa chọn gửi bank nhé, chỉ chọn 1 trong 2 hình thức)
nếu là em sẽ chọn chung cư , nhàn đầu hơn nhiều, về hưu sớm được luôn ấy chứ.

archituan

Xe tải
tức là nhiều ng có quan điểm: cái nhà chỉ để ở, mà k sinh ra tiền thì gọi là tiêu sản cụ ạ.
Tiêu sản là tài sản phải tốn tiền để duy trì, bị hao hụt theo thời gian. ( Đọc lại Rid Dad - Poor Dad)

Chung cư là tiêu sản vì nhiều lý do. Nó ko sai đâu nếu nhìn theo lâu dài. Nhưng cũng có ngoại lệ với những người thông minh tài chính :D Nhà đất cũng ko hẳn là tài sản với những người...dốt về tài chính :)) Chính xác tiêu sản hay tài sản phụ thuộc vào người sở hữu nó thì đúng hơn!

Chỉnh sửa cuối:

tuan2681

Xe điện
Tiêu sản là tài sản phải tốn tiền để duy trì, bị hao hụt theo thời gian. ( Đọc lại Rid Dad - Poor Dad)

Chung cư là tiêu sản vì nhiều lý do. Nó ko sai đâu nếu nhìn theo lâu dài. Nhưng cũng có ngoại lệ với những người thông minh tài chính :D
em k đọc sách thể loại self-help cụ bảo
nhưng với em định nghĩa tiêu sản là: dòng tiền nó sinh ra nhỏ hơn dòng tiền mình bỏ vào nuôi nó.
nếu sinh ra nhiều hơn nuôi thì là tài sản.
còn tài sản nào chả phải duy trì? villa của cụ k phải duy trì hả?
cụ thử nêu thêm lý do chung cư là tiêu sản em xem có những gì là "nhiều" ạ?

archituan

Xe tải
em k đọc sách thể loại self-help cụ bảo
nhưng với em định nghĩa tiêu sản là: dòng tiền nó sinh ra nhỏ hơn dòng tiền mình bỏ vào nuôi nó.
nếu sinh ra nhiều hơn nuôi thì là tài sản.
còn tài sản nào chả phải duy trì? villa của cụ k phải duy trì hả?
cụ thử nêu thêm lý do chung cư là tiêu sản em xem có những gì là "nhiều" ạ?
cụ định nghĩa sao e ko biết, tuy nhiên cha đẻ của thuật ngư đó từ sách đó mà ra :D Cãi nhau mấy cái đó mần gì ^^ Với cả trong com em cũng nói rõ rùi mà, tiêu hay tài sản phụ thuộc chính vào cách sử dụng nó ntn của chủ tài sản :D

tuan2681

Xe điện
cụ định nghĩa sao e ko biết, tuy nhiên cha đẻ của thuật ngư đó từ sách đó mà ra :D Cãi nhau mấy cái đó mần gì ^^ Với cả trong com em cũng nói rõ rùi mà, tiêu hay tài sản phụ thuộc chính vào cách sử dụng nó ntn của chủ tài sản :D
kể cả cha đẻ của cái cụ nói cũng định nghĩa nôm na vậy thôi, có chăng khác là giá trị trong tương lai.
nhưng giai đoạn chung cư tăng phi mã vừa rồi thì đã nói lên rằng : chả có lý do gì mà cc k tăng theo thời gian, chỉ là thời điểm nào nó tăng, thời điểm nào nó chững giống các loại hình khác thôi.
những người như cụ cứ thích nửa vời để tỏ ra mình thông minh tinh tế, em ăn nói bỗ bã, nên cũng xin thôi, k tranh luận tiếp với ạ :))

oppa123

Xe tải

Chung cư là tiêu sản vì nhiều lý do. Nó ko sai đâu nếu nhìn theo lâu dài. Nhưng cũng có ngoại lệ với những người thông minh tài chính :D Nhà đất cũng ko hẳn là tài sản với những người...dốt về tài chính :)) Chính xác tiêu sản hay tài sản phụ thuộc vào người sở hữu nó thì đúng hơn!

Qua nhiều lần tranh luận với cụ cộng với những lần cụ tranh luận cả với người khác, em thấy cụ có vẻ khá là bảo thủ và kỳ thị chung cư :))

Trong này có khá nhiều cụ vừa đầu tư cả đất vừa đầu tư cả chung cư. Đất biên độ tăng mạnh hơn chung cư thì ko phải bàn cãi rồi, nhưng chung cư time qua cũng vừa tăng giá lại còn sinh ra dòng tiền ổn định, tính ra nó vẫn có đủ tiêu chí của 1 tài sản đó chứ đâu phải tiêu sản đâu :))

Đơn cử như 1 loại tài sản khác người ta vẫn coi nó là tài sản dù mất nhiều chi phí để duy trì, đó chính là tài sản “mối quan hệ”. Các cụ vẫn phải hằng năm hàng tháng bia bọt nhậu nhẹt quà cáp để duy trì nó, nhưng nó vẫn cứ là 1 loại tài sản đó thôi.

Chỉnh sửa cuối:

stevevuxx

Xe tải
em thấy bth mà nhỉ, chục căn chung cư cho thuê thu về 70-100-120tr/ 1 tháng tức là 1,2-1,5 tỷ/1 năm, đủ thuê villa ở rồi.
tổng giá trị chục căn đó tầm 20-25 lần giá thuê là 25 -30 tỷ.
với số tiền 30 tỷ giờ mua 1 căn villa hạng thấp thấp chỉ để ở thì là tiêu sản quá.
trong khi chục căn chung cư kia thích thì bán nhanh 1-2 lúc nào chả được ạ?
và nếu có cho thuê căn villa 30 tỷ chưa chắc đã thu về được 100tr/th.
bài toán tăng giá vốn thì tùy giai đoạn, ai nói trước được đâu,
:D Liền kề Harmony 90m2 thuê giá 25 tỷ thuê được tầm 30 triệu/tháng. Chung cư nó có cái là cũ dần đều, càng cũ thì tăng giá càng chậm lại. Không phải kết cấu nó cũ mà ví dụ như hạ tầng điện nước nhiều người dùng chung nó sẽ xuống cấp nhanh hơn.
Người mua biệt thự có mấy ai tính giá cho thuê đâu. Nó tính tiềm năng tăng giá. Tăng giá thì từ trước đến nay chưa bao giờ chung cư lại được nhà đất.

QAZ

Xe container
Tôi thấy, hầu hết người có 40T họ không bao giờ bỏ hết ra mua 10cc hoặc 1bt, mà họ sẽ mua 1 căn nhà 15-20T để ở, mua 4-5 căn cc cho thuê, còn lại vài T để dự phòng. Phương án này đảm bảo có 50tr tiền tiêu hàng tháng, có tiền dự phòng, lại có nhà ở chờ tăng giá.

Còn cái cậu xác Hưng kia, xin lỗi, ba hoa chích chòe, tát nước theo mưa thôi.
Giữa người "nếu mà" và người thực cầm cục tiền, khác xa nhiều lắm !!!

archituan

Xe tải
Qua nhiều lần tranh luận với cụ cộng với những lần cụ tranh luận cả với người khác, em thấy cụ có vẻ khá là bảo thủ và kỳ thị chung cư :))

Trong này có khá nhiều cụ vừa đầu tư cả đất vừa đầu tư cả chung cư. Đất biên độ tăng mạnh hơn chung cư thì ko phải bàn cãi rồi, nhưng chung cư time qua cũng vừa tăng giá lại còn sinh ra dòng tiền ổn định, tính ra nó vẫn có đủ tiêu chí của 1 tài sản đó chứ đâu phải tiêu sản đâu :))

Đơn cử như 1 loại tài sản khác người ta vẫn coi nó là tài sản dù mất nhiều chi phí để duy trì, đó chính là tài sản “mối quan hệ”. Các cụ vẫn phải hằng năm hàng tháng bia bọt nhậu nhẹt quà cáp để duy trì nó, nhưng nó vẫn cứ là 1 loại tài sản đó thôi.
Khổ quá, em có kỳ thị kỳ theo cái gì đâu bác. Cứ nói ra cái sự thật lại bảo kỳ thị :( Trong com em cũng nói rõ mà, tài hay tiêu phụ thuộc vào trí thông minh tài chính của chủ sở hữu mà :D Em cũng mọt sách, nói theo khái niệm của người khác thôi. Dẫn thuật ngữ của người khác thì e muốn đúng tí :D
Thấy cụ Hieu Nguyen nói hay nè:

stevevuxx

Xe tải
Tôi thấy, hầu hết người có 40T họ không bao giờ bỏ hết ra mua 10cc hoặc 1bt, mà họ sẽ mua 1 căn nhà 15-20T để ở, mua 4-5 căn cc cho thuê, còn lại vài T để dự phòng. Phương án này đảm bảo có 50tr tiền tiêu hàng tháng, có tiền dự phòng, lại có nhà ở chờ tăng giá.

Còn cái cậu xác Hưng kia, xin lỗi, ba hoa chích chòe, tát nước theo mưa thôi.
Giữa người "nếu mà" và người thực cầm cục tiền, khác xa nhiều lắm !!!
Uhm, hàng xóm của tôi thì thế này:
1. Có con bé hàng xóm ở Times chồng Hàn, không được mua nhà đất thì một năm nó mua vài căn chung cư có suất SPA, quyết không để vợ mua nhà đất :D do không tin tưởng sợ nó dump mình. Thu nhập chính của thằng chồng là làm tài chính.
2. Mấy người hàng xóm của tôi ở Harmony thì cũng có nhiều người cũng có một cái nhà ở đó thôi vì hồi xưa có tiền thì mua rất rẻ (12 tỷ một căn nhà vườn 150m2 xây thô năm 2017). Vẫn đi làm công ăn lương bình thường. Có ông thì kinh doanh tiền một năm mua được1 2 cái biệt thự là chuyện thường. Có phải ai cũng phụ thuộc vào tiền thuê nhà đâu. Như em gần nhà NQ20-22 em ấy làm phân phối thiết bị vệ sinh Đức tiền đè chết người này. Hoặc như thằng anh họ tôi đóng sữa công thức vừa xây cái nhà máy ở Bắc Ninh 100 tỷ. Mấy bọn mua nhà trong Vin nhiều thằng giàu khiếp lắm :)
Cầm 15 tỷ có khi còn chưa mua được cái nhà trong ngõ ở trung tâm Long Biên.
Nhiều nhà 50 triệu không đủ tiền tiêu vặt một tháng.
Cho nên cụ nói hầu như là không chuẩn lắm. Mỗi nhà mỗi cảnh không thể nói "hầu như" được.

BloodOwl87

Xe điện
Khổ quá, em có kỳ thị kỳ theo cái gì đâu bác. Cứ nói ra cái sự thật lại bảo kỳ thị :( Trong com em cũng nói rõ mà, tài hay tiêu phụ thuộc vào trí thông minh tài chính của chủ sở hữu mà :D Em cũng mọt sách, nói theo khái niệm của người khác thôi. Dẫn thuật ngữ của người khác thì e muốn đúng tí :D
Thấy cụ Hieu Nguyen nói hay nè:
Tôi cũng thấy cụ định kiến-bias với chung cư.

ototroll

Xe hơi
Tim tường thì giá cũng cao thật, nhưng lại ko vô lý nếu so sánh với thị trường bđs nói chung và phân khúc chung cư nói riêng.
Nhà e vừa bán 17T hoàng đạo thúy, 5,7 tỷ thu về diện tích tim tường 113,5m2 , cc 20 năm tuổi và để ở ngon thì phải bỏ thêm 700tr vào căn hộ vì toàn đồ cũ dùng từ đầu 🤣
Cc 20 năm tuổi r mà sao vẫn có ng thích mua nhỉ, chưa bàn đến giá. Sau nó mà thấm thì sửa cũng chết mệt

archituan

Xe tải
Tôi cũng thấy cụ định kiến-bias với chung cư.
Thế thì các cụ cũng lại bị định kiến với sự thật =)) Em có đính kèm cái video đấy ạ, cũng ko đủ nhưng khá đúng :D

Nhắc lại là em ko định kiến vs chung cư =)) Nó sao, cố nói sự thật nó vậy thôi.

Payroll

Xe điện
Cc 20 năm tuổi r mà sao vẫn có ng thích mua nhỉ, chưa bàn đến giá. Sau nó mà thấm thì sửa cũng chết mệt
Vị trí thuận lợi, giá cả hợp lý thì quất thôi.
Thấm thì có 3 nguồn chính:
- từ mưa bên ngoài: tòa nhà sơn bả lại ngoại thất thì sẽ hết
- từ đường nước trong nhà: gia chủ tự xử lý được
- từ tầng trên xuống: cái này hơi khoai 1 chút, phải phối hợp tầng trên và quan hệ tốt với ban quản lý

HA.acoustic

Xe hơi
Cách đây chừng 4 tháng em chốt 1 căn ở THNC 38.5tr/m, cọc cạch đợi ngày ký hd thì chủ dở chứng ko bán nữa. Giá hiện tại căn đó tầm 48,5-50tr/m
Mức tăng khủng khiếp luôn nằm ngoài ngưỡng dự đoán

BloodOwl87

Xe điện
Thế thì các cụ cũng lại bị định kiến với sự thật =)) Em có đính kèm cái video đấy ạ, cũng ko đủ nhưng khá đúng :D

Nhắc lại là em ko định kiến vs chung cư =)) Nó sao, cố nói sự thật nó vậy thôi.
Oh cụ là sự thật cơ đấy. Cụ cứ làm vài cái chung cư đi đã nhé, vị thế như thế cho khách quan.

archituan

Xe tải
Oh cụ là sự thật cơ đấy. Cụ cứ làm vài cái chung cư đi đã nhé, vị thế như thế cho khách quan.
Nó chẳng liên quan :D E đã nói rồi là em ko có định kiến cái gì hết. Ưu nhược điểm nó ntn , tiêu sản hay tài sản ntn, thì nó vậy nó vẫn vậy thôi. Cụ chắc còn chưa coi hết cái video kia! hoặc có khi cụ còn chưa đọc hết sách Rich Dad - Poor Dad để hiểu sao là tiêu sản sao là tài sản.

Chính các cụ mới có nhưng cái định kiến to như cái đình làng mà tự mình ko nhận ra được. Giờ lại thêm 1 cái ngụy biện: phải mua chung cư mới được nói về chung cư!

QAZ

Xe container
Uhm, hàng xóm của tôi thì thế này:
1. Có con bé hàng xóm ở Times chồng Hàn, không được mua nhà đất thì một năm nó mua vài căn chung cư có suất SPA, quyết không để vợ mua nhà đất :D do không tin tưởng sợ nó dump mình. Thu nhập chính của thằng chồng là làm tài chính.
2. Mấy người hàng xóm của tôi ở Harmony thì cũng có nhiều người cũng có một cái nhà ở đó thôi vì hồi xưa có tiền thì mua rất rẻ (12 tỷ một căn nhà vườn 150m2 xây thô năm 2017). Vẫn đi làm công ăn lương bình thường. Có ông thì kinh doanh tiền một năm mua được1 2 cái biệt thự là chuyện thường. Có phải ai cũng phụ thuộc vào tiền thuê nhà đâu. Như em gần nhà NQ20-22 em ấy làm phân phối thiết bị vệ sinh Đức tiền đè chết người này. Hoặc như thằng anh họ tôi đóng sữa công thức vừa xây cái nhà máy ở Bắc Ninh 100 tỷ. Mấy bọn mua nhà trong Vin nhiều thằng giàu khiếp lắm :)
Cầm 15 tỷ có khi còn chưa mua được cái nhà trong ngõ ở trung tâm Long Biên.
Nhiều nhà 50 triệu không đủ tiền tiêu vặt một tháng.
Cho nên cụ nói hầu như là không chuẩn lắm. Mỗi nhà mỗi cảnh không thể nói "hầu như" được.

Đang nói chuyện cụ thể 1 người có 30-40 T (tương đương 10 căn chung cư), nên tôi lấy ví dụ của người có 40T, chứ không lấy ví dụ 150T hay 300T.

Một chi tiết nữa, là câu chuyện đang tính ở thời điểm hiện tại, khi giá chung cư đang bị thổi bùng lên, và giá nhà đất Long Biên cũng đang khá cao. Chỉ cần lùi lại trước đây 2 năm, thì 15T đủ mua nhà đẹp Long Biên, và 3T cũng đủ mua 1 căn chung cư loại khá.

Tôi ngứa tay tham gia câu chuyện này, vì tình cờ tôi cũng có 40T trong tay, cũng đầu tư dăm căn chung cư, cũng đứng tên bán căn nhà khá đẹp bên Long Biên, nên có thể nói là người có đôi chút trải nghiệm, chứ không chỉ nghe nói thấy bảo thằng hàng xóm nhà ông anh rể !

Son.Hoang

Xe tăng
Vì những người đó chưa có tiền mua Villa cụ ạ. Người có tiền mua Villa nó lại khác. Tính cho thuê so với tiềm năng tăng giá mới là sự khác biệt.

riverstrike

Xe hơi
Cách đây chừng 4 tháng em chốt 1 căn ở THNC 38.5tr/m, cọc cạch đợi ngày ký hd thì chủ dở chứng ko bán nữa. Giá hiện tại căn đó tầm 48,5-50tr/m
Mức tăng khủng khiếp luôn nằm ngoài ngưỡng dự đoán
Giá tăng đó là giao dịch thật hay là chủ nhà FOMO rao vậy thôi cụ?