[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

KoenigseggPigani

Xe tăng
Cho Hàn quốc thuê thì được giá, nhung ghét cái là được vài năm bọn nó lại đi khu nào mới hơn.
Cô em em trước mua căn Golden Palace ở Mễ trì cho bọn Hàn thuê, cũng được giá.
Sau 3 năm bọn nó dọn sạch xuông Vinhome Gardenia ở Mỹ Đình. Giờ vừa bán rẻ. Hàn quốc nó hay ở thành quần thể
HQ ở lâu dài đa số ở vin
Đám bạn e ở tỉnh làm dn HQ toàn mua nhà vin rồi cho ng Hàn ở cty thuê dc phết mà lại ở khá lâu chắc bảo trì ở vin nó tốt
Cty HQ chi trả 3-40 tr 1 tháng cho nhân viên thuê nhà ấy

Tuan129

Xe tải
chính xác là covid nó làm em thay đổi quan điểm về đồng tiền và cuộc sống.
khi tất cả của cải chỉ là vật ngoài thân, chỉ còn quan trọng nhất là 1 nơi trú chân an toàn và đủ cơm ăn áo mặc,
mà thôi k bàn nhiều, cuộc sồng ai người đó quyết định , đúng với người này nhưng lại là sai với người khác.
Cụ cùng tên mà suy nghĩ giống em. Em ko phải dân kinh doanh hay đầu tư, tiền thì em cũng dư được chút chút, nhà ông bà em thì ở ngay Nguyễn Chí Thanh 4 tầng có mỗi 2 ông bà. Đợt rồi vc em đổi chỗ làm thằng cu vào lớp 1 trường gần nhà ông bà nên em bán nhà, về tạm ông bà ở. Được mấy tháng vẫn quen với cuộc sống riêng. Lúc đó suy nghĩ hay cứ ở nhà ông bà lấy tiền đầu tư... Nhưng cuối cùng em vẫn mua 1 căn ở Vin dọn ra, ở riêng quen rồi.

Nhà cửa xong, công việc mới, con cái đi học gần mình cũng yên tâm hơn làm việc khác. Chứ cứ quay cuồng thuê, rồi đầu tư, chờ đợi... Nói thật em ko kéo gia đình mình vào vòng quay đó được.

caisua

Xe lăn
Cụ cùng tên mà suy nghĩ giống em. Em ko phải dân kinh doanh hay đầu tư, tiền thì em cũng dư được chút chút, nhà ông bà em thì ở ngay Nguyễn Chí Thanh 4 tầng có mỗi 2 ông bà. Đợt rồi vc em đổi chỗ làm thằng cu vào lớp 1 trường gần nhà ông bà nên em bán nhà, về tạm ông bà ở. Được mấy tháng vẫn quen với cuộc sống riêng. Lúc đó suy nghĩ hay cứ ở nhà ông bà lấy tiền đầu tư... Nhưng cuối cùng em vẫn mua 1 căn ở Vin dọn ra, ở riêng quen rồi.

Nhà cửa xong, công việc mới, con cái đi học gần mình cũng yên tâm hơn làm việc khác. Chứ cứ quay cuồng thuê, rồi đầu tư, chờ đợi... Nói thật em ko kéo gia đình mình vào vòng quay đó được.
Rất nhiều người suy nghĩ như các cụ, ổn định cuộc sống với sinh hoạt thuận lợi thoải mái, nhất là cho con cái, xong mới tính đến đầu tư. Chứ cứ máu buôn bán quá cũng ko tận hưởng cuộc sống được về sau lại nuối tiếc

thongnv

Xe điện
Em thấy các cụ bảo tăng, chứ em định cho đi em căn góc vuông vắn, 3PN, mới vì em toàn cho người nước ngoài thuê, 3 mặt thoáng ở Goldmark City giá 33tr/m2 mà chưa được, có thể em bận nên cứ để kệ mấy em sales, sợ nhất là săn cả 2 đầu thì mệt. Mà khu đó em thấy chính chủ toàn báo 34-35tr/m2.
Cụ nào có nhu cầu ib em ạ
chắc hiện biểu tình nhiều quá cụ à

Rất nhiều người suy nghĩ như các cụ, ổn định cuộc sống với sinh hoạt thuận lợi thoải mái, nhất là cho con cái, xong mới tính đến đầu tư. Chứ cứ máu buôn bán quá cũng ko tận hưởng cuộc sống được về sau lại nuối tiếc
Nói chung là biết đủ, và hài lòng với cuộc sống là đc cụ ạ

Sent from SKR-A0 via OTOFUN

Em đang ở Bea Sky sát vành đai 3 ở xa la - nguyễn xiển, hồi mua năm 2020 là 32tr/m2 giờ mặt bằng chung lên 40tr/m2 tùy căn rồi, căn đẹp hướng ĐN lên 45tr/m2, căn nhà e ban công hướng TB mà mấy tháng trước sales gọi chào giá đã 42tr/m2. Nghe giá lên cao nếu bán thì lãi cũng thích thật mà đang ở bán thì ở đâu, chuyển nhà thì ngại, từ đợt đó sales nào gọi e cũng bảo đang ở ko có nhu cầu bán. Em tham khảo các chung cư loanh quanh ở thanh xuân, nguyễn tuân, lê văn lương các thứ đều giá tăng hơn nhiều so với 2020. Có lẽ quan điểm chung cư giảm giá chỉ hợp với các chung cư xây kém chất lượng, ít tiện ích với pháp lý có vấn đề, chủ đầu tư lởm thôi ạ :)

Gia Bảo Anh

Xe buýt
Nhiều cụ ở đây nói tăng do lạm phát???? em nghĩ lãi suất ngân hàng ngày càng giảm thì làm sao lạm phát được, mặt khác kinh tế khó khăn do COvid nên dòng tiền thu nhập của người dân cũng giảm nên chẳng có lý do gì nhà chung cư tăng giá cả... chỉ có lý do duy nhất là bị thổi giá... không thể tin nổi là chung cư Vin ở bên Ecopark gần hưng yên mà giá lên đến gần 40 củ.... cụ chủ thớt cứ chờ thêm thời gian nữa ngấm covid giá nhà sẽ phải giảm thôi.
em đồng ý với cụ chủ =((

danleduc

Xe điện
Cc tăng khi:
- Vài năm đầu khi còn mới, dân đang kéo về ở.
- Do cơ sở hạ tầng đường xá lân cận tốt lên.

Còn mấy cái cc cũ, hạ tầng không có đột biến, ở lâu lâu rồi thì chỉ thấy giảm hoặc đứng giá. Có tăng cũng ko lại so với trượt giá.
Tập thể cũ xây dựng 50-60 năm nay như khu Thành Công, Giảng Võ , Kim Liên, Trung Tự, Khương Thượng ở HN giá vẫn cao ....có thấy rẻ đi đâu cho dù đang xuống cấp.
Các khu CC mới xây dựng sau 2000 em dự là chất lượng xuống cấp chậm hơn các nhà tập thể cũ thời bao cấp.
Các khu CC cao cấp mới ngày nay, do được quản lý và vận hành bởi các cty chuyên nghiệp nên toics độ xuống cấp rất chậm.

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Chung cư ở các nước trên thế giới toàn cả trăm năm mà chả giảm giá tí nào, mà các cụ lo chung cư xây mới 5 năm, được quản lý vẫn hành bảo dưỡng bảo trì chuyên nghiệp xuống cấp giảm giá. Đúng là chả hiều cái gì.

Samdoria

[Tịch thu bằng lái]
Em đang ở Bea Sky sát vành đai 3 ở xa la - nguyễn xiển, hồi mua năm 2020 là 32tr/m2 giờ mặt bằng chung lên 40tr/m2 tùy căn rồi, căn đẹp hướng ĐN lên 45tr/m2, căn nhà e ban công hướng TB mà mấy tháng trước sales gọi chào giá đã 42tr/m2. Nghe giá lên cao nếu bán thì lãi cũng thích thật mà đang ở bán thì ở đâu, chuyển nhà thì ngại, từ đợt đó sales nào gọi e cũng bảo đang ở ko có nhu cầu bán. Em tham khảo các chung cư loanh quanh ở thanh xuân, nguyễn tuân, lê văn lương các thứ đều giá tăng hơn nhiều so với 2020. Có lẽ quan điểm chung cư giảm giá chỉ hợp với các chung cư xây kém chất lượng, ít tiện ích với pháp lý có vấn đề, chủ đầu tư lởm thôi ạ :)
Để thêm mấy năm nữa đi bạn. Chỉ cần quá 10 năm chung cư của bạn sẽ giảm giá kinh. Không phải chỉ vì chất lượng xuống, mà tâm lý người đi mua sẽ chỉ thích cc 1-5 năm tuổi.
Khi đo bạn muốn bán thì sẽ phải giảm nhiều giá so với mặt bằng chung.
Nói chung cc 2 - 5 năm bán thứ cấp sẽ tăng giá so với lúc mua, nếu giá sơ cấp ko quá cao

Chỉnh sửa cuối:

maximax903

Xe điện
Em dự giá các chung cư của Ép Lờ Xê mà chưa ra được sổ thì đợt này sẽ giảm giá.

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Để thêm mấy năm nữa đi bạn. Chỉ cần quá 10 năm chung cư của bạn sẽ giảm giá kinh. Không phải vì chất lượng xuống, mà tâm lý người đi mua sẽ chỉ thích cc 1-5 năm tuổi.
Nói chung cc 2 - 5 năm bán thứ cấp sẽ tăng giá so với lúc mua, nếu giá sơ cấp ko quá cao
Thế cụ nghĩ 5 năm tới có nhiều chung cư mới để mua lắm à? Thứ nhất là đất đâu để xây, thứ 2 là giá xây dựng lúc đó thế nào?

xedaphuyenthoai

Xe tải
Để thêm mấy năm nữa đi bạn. Chỉ cần quá 10 năm chung cư của bạn sẽ giảm giá kinh. Không phải vì chất lượng xuống, mà tâm lý người đi mua sẽ chỉ thích cc 1-5 năm tuổi.
cụ hơi nhầm tí đấy, giờ chung cư cũ nó ăn thua giá chung cư mới là đúng, nhưng trong thời điểm này có chung cũ nào thấp như xưa đâu, đều lên vài giá để theo mấy tòa còn mới hết

iamdongkisot

Xe tải
10 năm nữa thì nội đô làm gì còn chung cư nào 1-5 năm tuổi. Vậy tâm lý con người có thay đổi không?

Tuan129

Xe tải
Các cụ có thấy ở nước nào mà giá nhà đất với chung cư giảm ko? Người đông thêm chứ đất đâu có nở ra. Cụ nào nói do cò thổi giá cũng chỉ đúng một phần, nếu như nhu cầu mua để ở không có thì nó cũng không lấy đâu mà thổi. Đợt covid vừa rồi giá nguyên vật liệu tăng, khiến chung cư mới xây thì tăng, người bán chung cư cũ họ cũng hét để có $ đổi sang cái mới. Hơn nữa, khi dịch covid xảy ra tâm lý người ta cũng dè chừng khi đầu tư vào này kia, kênh nhà đất, chung cư vẫn là kênh khá an toàn và luôn có khả năng sinh lời, đối với người tiêu dùng thì càng ở trong hoàn cảnh bất ổn của xã hội thì họ muốn hướng đến cuộc sống ổn định lâu dài. Tất nhiên đó cũng là tiền đề cho cò thổi giá, nhưng em muốn nhấn mạnh là không có nhu cầu sẽ không thổi giá được.

Cách đây 1 năm em bán nhà em ở khu CT3 Nam Cường, em mua năm 2014, ở 7 năm bán vẫn lãi 400tr. Bọn đấy xây ko đẹp nhưng đc cái chất lượng cũng tốt gần mấy trường đh với mấy cơ quan ở Hoàng Quốc Việt. Họ ở quê mua cho con họ ở hoặc người ta mua gần cơ quan đi làm nên mua bán nhanh gọn lắm. Chung cư mà chất lượng tương đối, gần nhiều cơ quan bán vẫn ok lắm.

htn2310

Xe máy
E thì vẫn giữ nguyên quan điểm hiện nay cái gì giá cũng tăng nên giá cc tăng là chuyện bt. Nhưng lượng giao dịch trong đó e nghĩ rất thấp, tất cả chỉ lãi trong suy nghĩ thôi, tiền thật về túi không có đâu. Tương lai sáng sủa khi mua cc là năm sau, khi lãi ngân hàng tăng, sẽ ảnh hưởng trực tiếp đến giá cc.