[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

Thanhvuóng71

Xe container
Bỏ qua đội giàu và siêu giàu thì đội thực lực, cầm vài tỉ và kiếm tháng tiền trăm cũng ko phải ít đâu cụ. E cứ bốc thuốc thế này nhé, HN có 10 triệu dân, 4tr trong độ tuổi lđ. 20 ông quân phục vụ 1 ông tướng (5%). Vậy là có khoảng 200k ông tướng. Đội này thu nhập cao vút và là cầu tiềm năng chứ còn j nữa. 10% số đấy có nhu cầu mua căn hộ thì cũng là 20k căn roài. E cứ nhân thủ công, sơ khai thế thôi. Cung căn hộ nội đô thì lẹt bẹt thấy rõ.
Cuộc sống mà cứ số học như vậy thì chả mấy chốc mà hóa rồng hóa phượng.

Jerrrry

Xe tải
Bỏ qua đội giàu và siêu giàu thì đội thực lực, cầm vài tỉ và kiếm tháng tiền trăm cũng ko phải ít đâu cụ. E cứ bốc thuốc thế này nhé, HN có 10 triệu dân, 4tr trong độ tuổi lđ. 20 ông quân phục vụ 1 ông tướng (5%). Vậy là có khoảng 200k ông tướng. Đội này thu nhập cao vút và là cầu tiềm năng chứ còn j nữa. 10% số đấy có nhu cầu mua căn hộ thì cũng là 20k căn roài. E cứ nhân thủ công, sơ khai thế thôi. Cung căn hộ nội đô thì lẹt bẹt thấy rõ.
Đây là chưa tính đội ngũ tỉnh lẻ, sở ngành, ủy ban tỉnh từ cấp huyện trở lên sẽ mua bđs HN

Jerrrry

Xe tải
Năm ngoái người cầm tiền thắng, hay người cầm cổ, đất thắng?
nhìn sang TQ xem, lãi suất gửi tiền quanh 1% mà chứng và giá nhà vẫn giảm chưa thấy đáy đâu
Khu vực trung tâm các t.p của nó vẫn tăng ầm ầm. Chỉ số giá nhà này tính tổng thể, ko đại diện hết khu vực và phân khúc đc

Thanhvuóng71

Xe container
Đây là chưa tính đội ngũ tỉnh lẻ, sở ngành, ủy ban tỉnh từ cấp huyện trở lên sẽ mua bđs HN
Giả sử là vậy đi, thì đội đấy tất cả đang đi thuê nhà và chỉ đi mua chung cư ah. Năm nào cũng mua. Vợ mua 1 , chồng mua 1 , con trai mua 1 , con gái mua 1....

Chỉnh sửa cuối:

altis_oldman

Xe tăng
cứ ngồi tranh luận mà CC nó vẫn cứ tăng giá, người mua CC kg vào thớt này kg biết

nhaque_tb

Xe tăng
Nhiều người nhảy vào cuộc chơi đầu cơ mà cứ tưởng mình đang đầu tư.
Việc đầu tư dòng tiền phải ra con số cụ thể. chứ ù ù cạc cạc rồi thì lại gống shophouse, codotel, nhà trọ khu công nghiệp.
Tất cả những cái cụ nói không sai nhưng mấu chốt của những bđs kia là không có dòng tiền không bền vững và ổn định. Còn chung cư nói riêng và bđs nói chung ở nội đô thì làm gì có nguồn cung tăng mạnh như dân số cho nên lâu dài thì loại này chỉ có chững và tăng. Em ví dụ như này, em có căn cc đểu ở HH linh đàm mua từ đầu, chưa bao giờ có ý định ở nhưng 7 năm nay cho thuê chưa trống ngày nào, còn tranh nhau 😁.

Goya

Xe buýt
Tính 2 năm vừa rồi thì kinh, nhưng tính 5 năm thì giá chung cư mới tăng gấp rưỡi, tính 10 năm khéo giá còn chưa tăng gấp đôi đâu các cụ ạ. Tất nhiên không có gì tăng mãi, đến lúc nào đó cũng phải dừng hoặc giảm chút rồi mới tăng tiếp. Nhưng cc trong vành đai 3 trend dài hạn là chỉ có tăng, nó tỉ lệ thuận với thu nhập giới trung lưu, và tỉ lệ nghịch với nguồn cung.
Em thì thấy nếu cc trong vành đai 3 mà giá thuê được 5-6% thì em thà mua chung cư hơn gửi tiết kiệm.

Tặng các bác cái ảnh em kiếm trên mạng

Chỉnh sửa cuối:

anphudong

Xe tăng
Tính 2 năm vừa rồi thì kinh, nhưng tính 5 năm thì giá chung cư mới tăng gấp rưỡi, tính 10 năm khéo giá còn chưa tăng gấp đôi đâu các cụ ạ. Tất nhiên không có gì tăng mãi, đến lúc nào đó cũng phải dừng hoặc giảm chút rồi mới tăng tiếp. Nhưng trend dài hạn là chỉ có tăng, nó tỉ lệ thuận với thu nhập giới trung lưu, và tỉ lệ nghịch với nguồn cung.
Em thì thấy nếu cc trong vành đai 3 mà giá thuê được 5-6% thì em thà mua chung cư hơn gửi tiết kiệm.

View attachment 8251334
Giá này nó bán cho người nước ngoài hay người Việt quá giàu thôi, chứ tính toán kỹ thì mua nhà đất nhiều nơi trong các Quận ở SG đường ô tô tránh cũng chỉ tầm 100tr/m2, dại gì mua những nơi này cho họ cắt cổ bác à.

koala2023

Xe tải
Giá này nó bán cho người nước ngoài hay người Việt quá giàu thôi, chứ tính toán kỹ thì mua nhà đất nhiều nơi trong các Quận ở SG đường ô tô tránh cũng chỉ tầm 100tr/m2, dại gì mua những nơi này cho họ cắt cổ bác à.
Quan trong la chat luong song o nha dat duong o to tranh so voi chung cu nay nhu the nao. Tien nao cua day thoi.

MrTomCangTo

Xe buýt
Cuộc sống mà cứ số học như vậy thì chả mấy chốc mà hóa rồng hóa phượng.
Thì e bảo bốc thuốc đấy thây. Cụ có đồng ý với e là trong vài 3 năm tới nguồn cung mới nội đô có ít ko nào? Vậy thì ngắn hạn vài 3 năm sao mà giảm đc. Còn làm j có cái j cứ tăng đc mãi, sẽ đến lúc chững thôi. Ít nhất chung cư vành đai 3 trở vào theo nhìn nhận của e nó vẫn đang ắp choen

KeanuR

Xe tăng
Tính 2 năm vừa rồi thì kinh, nhưng tính 5 năm thì giá chung cư mới tăng gấp rưỡi, tính 10 năm khéo giá còn chưa tăng gấp đôi đâu các cụ ạ. Tất nhiên không có gì tăng mãi, đến lúc nào đó cũng phải dừng hoặc giảm chút rồi mới tăng tiếp. Nhưng cc trong vành đai 3 trend dài hạn là chỉ có tăng, nó tỉ lệ thuận với thu nhập giới trung lưu, và tỉ lệ nghịch với nguồn cung.

View attachment 8251334
Vđ ở chỗ cc nhận nhà xong dc ở luôn hoặc cho thuê luôn 10-20-30 tr 1 tháng, cụ tính 5-10 năm tiền thuê xem ra bao nhiêu nữa mới đúng giá trị
Còn đất thì đa số k có nhà trên đất, dẫn tới cho thuê ít dc giá hoặc k ai thuê.
Đất mà có nhà cho thuê cug k dc giá như cc xét cùng tầm tiền, chưa kể đầu tư nội thất vv
E thấy đầu tư đất nền đa số là để ko chờ tăng giá, còn cc ko ở ít ng để ko, đa số cho thuê lấy dòng tiền

Chỉnh sửa cuối:

stevevuxx

Xe tải

View attachment 8251334
Các cụ trên này nghĩ là chung cư đợt vừa rồi tăng nên 5 năm sau nó cũng tăng tốc độ như thế. Cái này thì kiểu như đánh chứng thôi. Như trong Sài Gòn nó tăng trước Hà Nội mấy năm nên 2 năm vừa rồi có tăng đâu. Trong Phú Mỹ Hưng mua chung cư phần lớn là lỗ :)
Mua chung cư xác định để ở thôi, dù gì có cái nhà thì vẫn cảm giác ổn định hơn.

Quê bầm

Xe điện
Các cụ trên này nghĩ là chung cư đợt vừa rồi tăng nên 5 năm sau nó cũng tăng tốc độ như thế. Cái này thì kiểu như đánh chứng thôi. Như trong Sài Gòn nó tăng trước Hà Nội mấy năm nên 2 năm vừa rồi có tăng đâu. Trong Phú Mỹ Hưng mua chung cư phần lớn là lỗ :)
88 Láng Hạ năm 2009 giá hơn 40 củ/m2 nếu tính vàng nó cỡ 2 cây. TH - NC 20 năm trước 5 củ/m2 tầm 1 cây/m2, IPH cũng cỡ 2 ngàn obama/m2 thời đó, Royal quãng 2012 cũng 2 ngàn,….Năm 2010 em xem khu 17T1 thì cũng cỡ 42-45 củ/m2, N6D tái định cư Nguyễn Thị Định thì căn 78m2 tầng 6 chủ nhà rao 2,75 tỏi tương đương 90 cây vàng lúc đó

MrTomCangTo

Xe buýt
Đấy là cụ nghĩ người ta nghĩ thế chứ. Như em chỉ mua để ở và túc tắc cho thuê lấy dòng tiền thôi, cũng chả nghĩ nó tăng mãi đâu, mà chỉ nghĩ ngắn hạn nó khó giảm, nên cụ nào cần mà tài chính ổn thỏa thì cứ múc thôi. Những còm gần đây là tranh luận chung cư đang ở đỉnh hay chưa thì đúng hơn. Một số cụ cho rằng đỉnh rồi, chờ xuống, một số trong đó có e cho rằng chưa đỉnh, nhưng ko tăng mãi đc và cũng ko giảm sâu đc.

Goya

Xe buýt
giống chứng khoán nhưng chung cư nội đô là giống mã bluechip luôn tăng trưởng, không sợ phá sản không sợ làm ăn thua lỗ :D Chỉ có định giá cao quá thì phải giảm thôi. Mà giá này em thấy chưa bị cao quá so với tốc độ tăng của những khu vực khác, kể cả tốc độ tăng thu nhập

Chỉnh sửa cuối:

stevevuxx

Xe tải
88 Láng Hạ năm 2009 giá hơn 40 củ/m2 nếu tính vàng nó cỡ 2 cây. TH - NC 20 năm trước 5 củ/m2 tầm 1 cây/m2, IPH cũng cỡ 2 ngàn obama/m2 thời đó, Royal quãng 2012 cũng 2 ngàn,….Năm 2010 em xem khu 17T1 thì cũng cỡ 42-45 củ/m2, N6D tái định cư Nguyễn Thị Định thì căn 78m2 tầng 6 chủ nhà rao 2,75 tỏi tương đương 90 cây vàng lúc đó
Bổ sung cụ Lancaster Núi Trúc 2.2K/2 giờ bán được tầm 70. Hoặc anh the Manor hồi mở bán tầm 2008 giá cũng kinh hoàng. Giờ có 50.

Tất nhiên có những khu tăng cũng nhiều, nhất là chung cư giá rẻ. Vì rẻ nên bây giờ tăng gấp đôi vẫn rẻ nên người ta vẫn mua được. Chứ bảo mấy chung cư giá rẻ đấy vài năm nữa vẫn tăng trong khi đó chất lượng thì nát thì là :D

Xediduongxa

Xe buýt
Quận cụ bảo là quận nào SG? riêng giá nhà thuê quận 1 SG đã hơn HN cỡ 30%, đất SG có chỗ đắt xắt ra miếng như phố cổ đấy

Quê bầm

Xe điện
Bổ sung cụ Lancaster Núi Trúc 2.2K/2 giờ bán được tầm 70. Hoặc anh the Manor hồi mở bán tầm 2008 giá cũng kinh hoàng. Giờ có 50.

Tất nhiên có những khu tăng cũng nhiều, nhất là chung cư giá rẻ. Vì rẻ nên bây giờ tăng gấp đôi vẫn rẻ nên người ta vẫn mua được. Chứ bảo mấy chung cư giá rẻ đấy vài năm nữa vẫn tăng trong khi đó chất lượng thì nát thì là :D
Keangnam hồi mở bán cũng 60-80 giờ bao
Nhiêu hở cụ?

Thanhvuóng71

Xe container
Điển hình nhất là Sông Đà Thăng Long tiền ngàn mà bây giờ vẫn là đống bê tông dang dở.