[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

Goya

Xe buýt
Vấn đề là cụ có chục tỏi cụ có ở căn cc 3pn 75m2 không? nếu 3 tỏi thì không nói.
Vấn đề là với số tiền căn nhà em đang ở (tầm 4t), em có thể đổi qua căn rộng hơn ở những khu khác nhưng em không thích, em cũng thích nhà rộng nhưng em không thích đánh đổi một số tiện ích, chất lượng khác. Cái này là tùy sở thích từng người chứ không nói đúng sai nhé

luyenok

Xe điện
Căn 2 ngủ này: Chỗ để tủ giày không có, Bếp thì rất ngắn, khi nấu nướng cực kỳ khó chị. Chỗ Loggia phơi đồ kia chắc không lắp được giàn phơi, muốn dùng cái vòi nước cũng khó. Phòng ngủ chắc khoảng 8-9m, thiếu Oxy khi ngủ, giường phải đẩy sát cửa kính, nằm ngủ cảm nhận trực tiếp nóng lạnh ngoài trời luôn.
đúng rồi, thiết kế cũng chỉ khắc phục/tối ưu đc phần nào chứ không phải đũa thần biến không thành có đc mà :) Thực tế phải đi vào sử dụng mới biết, vì có lẽ đến ~50% vật dụng sử dụng hàng ngày KHÔNG có trên hình minh hoạ, do đó khi vào ở 1 thời gian thôi là thấy chật chội, bí bách ngay. Nói đơn gian như cái bàn bếp thôi, rất nhiều vật dụng linh tinh mà không phải lúc nào dùng xong cũng dọn sạch trống trơn như hình đc.

thảo nguyễn vinhomes

Xe buýt
{Kinh doanh Bất động sản}
Căn 2 ngủ này: Chỗ để tủ giày không có, Bếp thì rất ngắn, khi nấu nướng cực kỳ khó chị. Chỗ Loggia phơi đồ kia chắc không lắp được giàn phơi, muốn dùng cái vòi nước cũng khó. Phòng ngủ chắc khoảng 8-9m, thiếu Oxy khi ngủ, giường phải đẩy sát cửa kính, nằm ngủ cảm nhận trực tiếp nóng lạnh ngoài trời luôn.
:)) Đó là cụ đoán.
đúng rồi, thiết kế cũng chỉ khắc phục/tối ưu đc phần nào chứ không phải đũa thần biến không thành có đc mà :) Thực tế phải đi vào sử dụng mới biết, vì có lẽ đến ~50% vật dụng sử dụng hàng ngày KHÔNG có trên hình minh hoạ, do đó khi vào ở 1 thời gian thôi là thấy chật chội, bí bách ngay. Nói đơn gian như cái bàn bếp thôi, rất nhiều vật dụng linh tinh mà không phải lúc nào dùng xong cũng dọn sạch trống trơn như hình đc.
Thực tế thì mỗi loại hình căn hộ đều cần áp dụng nội thất sao cho phù hợp. Ví như căn này dùng ghế papasan mà loại đường kính 1.2 - 1.4 thì rất là choáng chỗ nhưng dùng loại 1m thì ok. Tương tự nếu thiết kế theo kiểu tối giản hoặc hiện đại là hợp lý. Nhưng nếu đưa thiết kế tân cổ điển, cổ điển, tq.. thì gần như là sẽ tạo gánh nặng cảm xúc.

Tương tự như bàn ghế, ghế sofa. Nhiều nhà ốp thiết bị kích cỡ lớn cho nhà nhỏ thì sẽ thấy bí bách ngay kể cả với căn hộ diện tích lớn cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

thảo nguyễn vinhomes

Xe buýt
Góc nhìn khác, các cụ có thấy ở cc luyện cho mình cách sống “vừa đủ” không? Thật ra trong nhà có rất nhiều đồ đạc kiểu “không có thì thiếu, có thì thừa “.
Em thấy nhiều ạ. Toàn đồ kiểu dùng 1 lần xong để bụi. Như cái máy làm sữa hạt của nhà em =))

Cuabeo

Xe Cứu Trợ
Nhà em chuyển nhà lê lết từ Long Biên sang Hà Đông- Hoàng Mai - Hoàng mai- hai Bà Tưng. Đến cú chuyển nhà cuối đến gấu cũng bỏ gần hết đồ, đến quần áo cũng bỏ đi nhiều, càng chuyển nhà nhiều càng thấy gọn gàng hơn.

Magnetox

Xe đạp
Góc nhìn khác, các cụ có thấy ở cc luyện cho mình cách sống “vừa đủ” không? Thật ra trong nhà có rất nhiều đồ đạc kiểu “không có thì thiếu, có thì thừa “.
Mình thấy chung cư làm tủ giầy, tủ bếp, tủ quần áo kịch trần + ngăn dưới giường đều làm chỗ để đồ dc mà. Nhiều ô để đồ phết là đằng khác.

thảo nguyễn vinhomes

Xe buýt
Nhà em chuyển nhà lê lết từ Long Biên sang Hà Đông- Hoàng Mai - Hoàng mai- hai Bà Tưng. Đến cú chuyển nhà cuối đến gấu cũng bỏ gần hết đồ, đến quần áo cũng bỏ đi nhiều, càng chuyển nhà nhiều càng thấy gọn gàng hơn.
[Inbox Kín]: Cụ đã có kế hoạch thanh lý tiếp đồ chưa ạ. ;)) nao cụ có kế hoạch, cụ inb em tiếng nhé hihi ;))

:))

Bicu

Xe đạp
Các cụ mợ sale trong này hoạt động hết công suất nhể :>
Em đọc nhiều cmt tung hứng mà buồn cười vãi ấy. Nhiều bạn chả hiểu gì về thực tế, cứ chém bừa theo mấy cái mánh khóe bán hàng. Nói thật các cụ làm sale chịu khó học thêm, trải nghiệm thêm, tìm kiếm các thông tin đa chiều thêm về các ngành nghề khác nhau, về THỰC TẾ của các lĩnh vực khác nhau, rồi chém cho người ta phục, bán hàng sẽ hiệu quả hơn, em khuyên chân thành. Thực ra vấn đề là ở người mua thôi, ai có bộ lọc tốt thì ra được quyết định hiệu quả, không thì làm gà cho người khác lùa:)

thảo nguyễn vinhomes

Xe buýt
:-$ Em thấy mỗi mình em là nghề sale, chứ làm gì có "các" đâu mà nhỉ?
Em hứa, em đảm bảo, em khẳng định là không "tung hứng" như cụ tomtep 1 nói. [-O<
Chém gió thì có :D

largo_kent

Xe tăng
Mợ ơi nếu nói về thiết kế. Giống như cái nhà đất ấy, không quan trọng chiều sâu mà quan trọng về chiều rộng căn nhà. Nên nhiều thiết kế dù là nhỏ nhưng đủ chiều rộng không gian thì công năng ăn đứt căn diện tích to. Đây cũng là kinh nghiệm quan trọng khi lựa chọn căn hộ để ở đó <:-P

Chứ 75-80m² hay cả đến trên 100m² mà chiều rộng không đủ, trông sẽ cứ sâu hun hút ấy. Và cũng sẽ bí nhà.

Em lấy ví dụ bên Vins này, thì em kết căn góc 63m² 2 ngủ +1 đa năng. Căn này cực tối ưu, điểm trừ duy nhất là bếp gần cửa. Nhưng điểm + là không gian 2+ có thể setup thoải mái theo sở thích (ưu tiên các đồ dùng nhỏ gọn). Với gia đình trẻ tương lai lâu dài có thể biến thành ko gian 3 ngủ. Điều mà chắc chắn gần như thị trường ko có mấy dự án tối ưu đc diện tích như vậy.

View attachment 8786249
Mợ để ý là chiều rộng nhà khá rộng nhé. Còn 3 ngủ loại 77 thì cũng từ loại 63m² update lên. :D.

Còn đây là ví dụ 1 căn 100m² nhưng chiều rộng hẹp.

View attachment 8786256 View attachment 8786257

Còn để nói quy hoạch dân cư hay thiết kế thang máy thì cái này là do sở xd và quy hoạch kiến trúc chấp thuận, nên mật độ dân cư thế nào phụ thuộc vào thông số được phép phê duyệt trong quyết định và chủ trương đầu tư dự án chứ không làm bừa được đâu, ko là ko ra đc sổ ấy chứ. Còn mật độ cao hay thấp thì tùy quan điểm riêng của mỗi người. Quan điểm em thì đông mới vui :D
Căn bạn khen cực kì tối ưu 63m chắc là kiểu căn này:

Xem video thực tế nhà mẫu mới thấy, cái gì cũng phải thiết kế "thông minh" và tiny nếu không thì khỏi có chỗ đi lại.
- Bànăn không gập thì khỏi đi vào nhà, khỏi cựa ở bếp.
- Phòng ngủ nhỏ kê đc cái giường 1m2 + tủ quần áo.
- Phòng ngủ chính kê cái giường thì coi như hết, sát tivi, còn không kê nổi cái bàn trang điểm.

Trong khi đó vì để cố nhét thêm cái + 1 vào thì tự dưng thêm 1 cái diện tích chết ở hành lang.
Căn này hợp với cho thuê, sống tạm, chứ muốn đảm bảo chất lượng cuộc sống không ai làm thế.

thangsu

Xe buýt
haha thôi để em tém tém lại, thích chỗ mình ở nên em khoe hơi nhiều :))
g1, g2 em không biết nhưng g3 thang máy nhanh thật mà cụ, em có tâng gì quá đâu nhỉ.
Chỗ nào mà cho thuê nhiều thì cũng tạp nham cả cụ ạ, g3 cho thuê nhiều thật, đó là cái em không thích nhưng thôi chẳng có đâu hoàn hảo lại vừa túi tiền mình cả :))
Vingreen thì có quá nhiều ưu điểm. Em sống ở đó năm 2019-2020, ở căn góc 3 ngủ 85m G2, nhà có trẻ con mấy năm dịch ở dịt trong nhà thấy bí bách, ko có chỗ chạy nhảy cho chúng nó nên mới quyết chuyển đi. Bên đó căn góc 2n2vs g3 giờ 4tỏi lùi có căn nào bán ko cụ?
Mợ ơi nếu nói về thiết kế. Giống như cái nhà đất ấy, không quan trọng chiều sâu mà quan trọng về chiều rộng căn nhà. Nên nhiều thiết kế dù là nhỏ nhưng đủ chiều rộng không gian thì công năng ăn đứt căn diện tích to. Đây cũng là kinh nghiệm quan trọng khi lựa chọn căn hộ để ở đó <:-P

Chứ 75-80m² hay cả đến trên 100m² mà chiều rộng không đủ, trông sẽ cứ sâu hun hút ấy. Và cũng sẽ bí nhà.

Em lấy ví dụ bên Vins này, thì em kết căn góc 63m² 2 ngủ +1 đa năng. Căn này cực tối ưu, điểm trừ duy nhất là bếp gần cửa. Nhưng điểm + là không gian 2+ có thể setup thoải mái theo sở thích (ưu tiên các đồ dùng nhỏ gọn). Với gia đình trẻ tương lai lâu dài có thể biến thành ko gian 3 ngủ. Điều mà chắc chắn gần như thị trường ko có mấy dự án tối ưu đc diện tích như vậy.

View attachment 8786249
Mợ để ý là chiều rộng nhà khá rộng nhé. Còn 3 ngủ loại 77 thì cũng từ loại 63m² update lên. :D.

Còn để nói quy hoạch dân cư hay thiết kế thang máy thì cái này là do sở xd và quy hoạch kiến trúc chấp thuận, nên mật độ dân cư thế nào phụ thuộc vào thông số được phép phê duyệt trong quyết định và chủ trương đầu tư dự án chứ không làm bừa được đâu, ko là ko ra đc sổ ấy chứ. Còn mật độ cao hay thấp thì tùy quan điểm riêng của mỗi người. Quan điểm em thì đông mới vui :D
Mợ là sale theo đúng kiểu bây giờ: khen cđt bất chấp.😂😂😂
Nhà Vin em ở căn 85m 3 ngủ còn thấy vừa chật vừa bí. Giờ lên căn 160m mới thấy tạm ổn.

TorienT

Xe container
:)) Đó là cụ đoán.

Thực tế thì mỗi loại hình căn hộ đều cần áp dụng nội thất sao cho phù hợp. Ví như căn này dùng ghế papasan mà loại đường kính 1.2 - 1.4 thì rất là choáng chỗ nhưng dùng loại 1m thì ok. Tương tự nếu thiết kế theo kiểu tối giản hoặc hiện đại là hợp lý. Nhưng nếu đưa thiết kế tân cổ điển, cổ điển, tq.. thì gần như là sẽ tạo gánh nặng cảm xúc.

Tương tự như bàn ghế, ghế sofa. Nhiều nhà ốp thiết bị kích cỡ lớn cho nhà nhỏ thì sẽ thấy bí bách ngay kể cả với căn hộ diện tích lớn cụ ạ.
Nhà rộng lúc nào cũng hơn, phòng ngủ em 24m em thấy sang phòng con 12m đã thấy không thoải mái rồi. Còn kiểu gì chả bố trí được, nhưng bảo thoải mái thì không.

TorienT

Xe container
Như em thấy ở trong một cái nhà đủ rộng và ít đồ là thích nhất. Nhà có không gian nó vẫn khác.

Quê bầm

Xe container
Ocean 2,3; Global city, Landmark81... có sổ chưa? biệt thự biển Nha Trang, Phú quốc có đang tranh chấp ko 🤣🤣🤣
[/QUOTE]
Lòa Landmark 81 xây sau emko rõ, chứ tòa Park 1-5, Lp, C là có sổ rồi nhé

Jerrrry

Xe tải
10 năm trước sale và những người yêu nước còn khen 1 ngủ tịt là mát, đỡ tốn tiền điều hoà, yên tĩnh, ngủ ngon 🤣🤣🤣

thảo nguyễn vinhomes

Xe buýt
10 năm trước sale và những người yêu nước còn khen 1 ngủ tịt là mát, đỡ tốn tiền điều hoà, yên tĩnh, ngủ ngon 🤣🤣🤣
Giống như 10 năm trước xe đạp và xe máy. Giờ xe máy và oto. Thời đó, dân số trẻ nhiều các cccm ra trường bước đầu lập gia đình...v..v thì những căn như stu và 1 ngủ hấp thụ tốt, mà giá cũng còn mềm hơn. Nếu để ý thì thời đó rất kén 3 ngủ ... còn xu hướng giờ thì có sự thay đổi dù không rõ ràng. Em còn dự kiến thời gian sau này căn 3 ngủ có thể lại có giá, dễ thanh khoản trong các tầm phân khúc.

taiadau

Xe điện
Chỗ để tủ giày thì làm cái tủ nhỏ ngay cửa ra vào.
Logia phơi đồ bé thì để máy giặt thôi, phơi ban công phòng khách. Khu tôi đang ở căn 2n 76m thông thuỷ cũng y chang. Có phải căn nào cũng tk dc 2 logia rộng đâu? Cái này chẳng liên quan diện tích căn hộ.
Phòng ngủ 8-9m thì đúng là hơi bé. Nhg bây giờ hình như cdt thích tke bé hay sao ý. Tôi đi xem nhà mẫu Lumi Hanoi căn 3n hơn 100m thông thuỷ, 2 ngủ nhỏ dc gần 9m, ngủ master thì to hơn, trong khi phòng khách rộng chà bá.
Căn mợ Thảo đăng layout thế là ngon rồi, nhà vuông hình chữ nhật, diện tích tiếp xúc ánh sáng tốt, ngon hơn nhiều căn diện tích to mà thiết kế ngu. Còn bới ra để mà chê thì chắc HN này chả có khu nào 10 điểm cả.
Nhưng 3PN mà chưa được 90m thì bé lắm cụ ạ, kể cả tk có hợp lý. Có 1 sự thật là, nhìn trên bản vẻ có vẻ ok nhưng khi kê đồ thực tế vào mới thấy nó quá nhỏ và chật chội

huyphan91

Xe hơi

View attachment 8786249

Sale tệ hại đến mức quan điểm thang máy đông mới vui thì đến chịu, đúng bán hàng ko cần biết lương tâm tư vấn gì luôn

thảo nguyễn vinhomes

Xe buýt
Sale tệ hại đến mức quan điểm thang máy đông mới vui thì đến chịu, đúng bán hàng ko cần biết lương tâm tư vấn gì luôn
Cụ đọc hiểu giúp em nhé, em không chỉ nói thang máy. Em có nói gồm cả mật độ cư dân trong khu đô thị. :-? và cái em nói đến là thiết kế bất cứ dự án nào, dân số ra sao, bao nhiêu cái thang máy thì cần phê duyệt chủ trương đầu tư được các sở ban ngành và cấp cuối cùng là UBND thành phố phê duyệt chứ ko làm bừa được. Làm bừa giờ như HH hay một số cc sai phạm không ra đc sổ.

Gửi cụ mẫu chủ trương đầu tư của 1 dự án.

Có cái này xong 👉 thuế má, phê duyệt thiết kế cơ sở... xong mới đc có quyết định bàn giao đất, rồi cđt dự án mới có sổ đỏ, giấy phép xây dựng.

Chỉnh sửa cuối: