[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

TorienT

Xe container
Nói chung Vin làm tốt so với mặt bằng. Nhà xây chất lượng hợp lý, co kéo đủ công năng, hạ tầng theo cam kết, pháp lí tốt, vị trí tốt nên bán được. Còn chuyện đồ vật theo diện tích nhà, thang máy đông mới vui là thứ tào lao. Người ta mua Vin vì ưu điểm và chấp nhận nhược điểm, có vậy thôi.

TreeBoo

Xe buýt
Nhưng 3PN mà chưa được 90m thì bé lắm cụ ạ, kể cả tk có hợp lý. Có 1 sự thật là, nhìn trên bản vẻ có vẻ ok nhưng khi kê đồ thực tế vào mới thấy nó quá nhỏ và chật chội
Vâng, nói chung rộng thì ai cũng thích chứ làm j có ai thích ở chật. Nhg ko có điều kiện phải chịu thôi. Khu em đang ở 3n có căn 80m,90m và hơn 100m. Có nhà anh chị hàng xóm ban đầu ở căn > 100m vì nhà tận 3 con, sau ngộp lãi bank nên bán chuyển qua căn 80m, cũng chật chội hơn nhg điều kiện có sao dùng vậy. Nhà cửa hạn chế đồ đạc đi nó cũng đỡ.

thảo nguyễn vinhomes

Xe buýt
{Kinh doanh Bất động sản}
Vingreen thì có quá nhiều ưu điểm. Em sống ở đó năm 2019-2020, ở căn góc 3 ngủ 85m G2, nhà có trẻ con mấy năm dịch ở dịt trong nhà thấy bí bách, ko có chỗ chạy nhảy cho chúng nó nên mới quyết chuyển đi. Bên đó căn góc 2n2vs g3 giờ 4tỏi lùi có căn nào bán ko cụ?

Mợ là sale theo đúng kiểu bây giờ: khen cđt bất chấp.😂😂😂
Nhà Vin em ở căn 85m 3 ngủ còn thấy vừa chật vừa bí. Giờ lên căn 160m mới thấy tạm ổn.
Cụ ơi em chỉ tập trung lựa chọn Eco và OCP 1, 2, 3 để tư vấn chứ không phải là em tư vấn toàn hàng Vins. Ở HN em ko tư vấn SMRT hay VCL đâu. Mỗi người một quan điểm lựa chọn sản phẩm cho phù hợp.

Em vẫn tư vấn những ưu điểm, và em đưa sản phẩm 2n+1 mà em thấy nó có tính chất tối ưu đương nhiên là các cụ có thể đánh giá. Trải nghiệm đc thì càng tốt, tại sao em không đưa những sản phẩm như 2 ngủ thường, hay 1 ngủ hoặc studio?

Đối với căn 2n+1-2vs thiết kế như thế là tối ưu,

- Thứ 1 nếu cccm đi tham khảo nhiều sẽ thấy; đa phần không gian các vị trí góc đều đc tận dụng làm 3 ngủ diện tích rất rộng.. thường đều trên 80m² rất ít hoặc ít các dự án có căn 2 ngủ với góc diện tích thông minh.

- Thứ 2 tối ưu được khả năng chuyển đổi mà không cần mua mới nếu thời điểm đó tài chính eo hẹp.

- Thứ 3, đây là nhận định cá nhân nhưng nếu cụ nào hữu duyên sẽ để ý là việc tìm căn đẹp trong vô vàn mẫu căn hộ như ở OCP là 43 tòa khu S (nhưng để lọc được tòa đẹp vị trí đẹp giá hợp lý thì chỉ đâu đó có 4-5 tòa, nhưng giá hợp lý và tiềm năng thì còn ít nữa... nếu trong đầu tư bđs, có thể lọc được những vị trí đẹp giá hợp lý tiềm năng gia tăng giá trị rất lớn trong tương lai bởi nhu cầu và độ khan hiếm.

Trong thiết kế nhà mẫu trên video kia người xem cũng ko phải là phù hợp. Thường căn 2n+1 ngoài là không gian dự phòng cho thêm 1 ngủ thì có thể bố trí bàn ăn ở khu +1 rất là thoáng. Phòng khách ở hướng lô gia hoặc chán chán thì xoay lại. Bàn ăn có thể để hướng lô gia và phòng khách bài trí khu +1 đó cụ.

largo_kent

Xe tăng

Nhìn mới thấy cái khoảng cách từ bànăn tới bếp nó bé như thế nào, vừa đủ 1 người lách qua, nhưng trên hình mô tả thì nhìn còn rộng thoải mái.
Còn nếu kê bàn ăn ra chỗ không gian sinh hoạt chung kia thì riêng khoản bê đồ ăn thức uống mỗi khi dọn cơm và bê ngược lại để rửa bát cũng phát mệt luôn rồi. Xong nếu kê bàn ăn ở đó thì hết chỗ kê bàn học cho con =)).

Thực ra căn hộ nào, diện tích nào cũng ở được, nhét bao nhiêu người vào. chả được, nhét thêm 2 phòng ngủ vào nữa vẫn được, ở HongKong nó còn làm cái hộp ngủ có 2m2 nữa là. Vấn đề là nó phải hi sinh đi rất nhiều thứ, đừng có gán cho nó cái mác nào là tối ưu, nào là thông minh bla bla

thảo nguyễn vinhomes

Xe buýt
View attachment 8787094 View attachment 8787096

Nhìn mới thấy cái khoảng cách từ bànăn tới bếp nó bé như thế nào, vừa đủ 1 người lách qua, nhưng trên hình mô tả thì nhìn còn rộng thoải mái.
Còn nếu kê bàn ăn ra chỗ không gian sinh hoạt chung kia thì riêng khoản bê đồ ăn thức uống mỗi khi dọn cơm và bê ngược lại để rửa bát cũng phát mệt luôn rồi. Xong nếu kê bàn ăn ở đó thì hết chỗ kê bàn học cho con =)).

Thực ra căn hộ nào, diện tích nào cũng ở được, nhét bao nhiêu người vào. chả được, nhét thêm 2 phòng ngủ vào nữa vẫn được, ở HongKong nó còn làm cái hộp ngủ có 2m2 nữa là. Vấn đề là nó phải hi sinh đi rất nhiều thứ, đừng có gán cho nó cái mác nào là tối ưu, nào là thông minh bla bla
Khi chia sẻ thì mỗi người có quan điểm riêng cụ ạ, em có quan điểm của em, còn cụ không đồng ý cũng không sao. :) Hoan hỉ.

TsarPutin

Xe tăng
Các sàn đào tạo Sale tốt thật, gì nó cũng có khái niệm và đặc điểm ntn thì chả mấy chốc căn hộ 3 ngủ chắc chỉ 20m2 thôi là đủ rồi, vì Hongkong nó thế mà :))
Còn căn 3 ngủ 90m2 chắc lúc ấy phải gọi là SkyVilla

huyphan91

Xe hơi
Các sàn đào tạo Sale tốt thật, gì nó cũng có khái niệm và đặc điểm ntn thì chả mấy chốc căn hộ 3 ngủ chắc chỉ 20m2 thôi là đủ rồi, vì Hongkong nó thế mà :))
tí không gian thừa thẹo nó vẽ lên +1 với chả +2, bé như cái bàn mà các thánh cứ tung hô như phát minh thể kỉ, tối ưu không gian. chán chả buồn nói

Quê bầm

Xe container
Cười rớt hàm với còm của cụ

Goya

Xe buýt
Vingreen thì có quá nhiều ưu điểm. Em sống ở đó năm 2019-2020, ở căn góc 3 ngủ 85m G2, nhà có trẻ con mấy năm dịch ở dịt trong nhà thấy bí bách, ko có chỗ chạy nhảy cho chúng nó nên mới quyết chuyển đi. Bên đó căn góc 2n2vs g3 giờ 4tỏi lùi có căn nào bán ko cụ?
Có em cũng không nói cho cụ, tại cụ bảo em tâng GB quá, em dỗi rồi không nói về GB nữa :))

Hiện giờ chưa thấy có nhưng từ giờ đến Tết em nghi là có lắm. Em cọc căn 25 kia mà tối về nằm mất ngủ vì sợ đu đỉnh, nhưng thôi coi như em đổi căn với cho phép mình sai lầm, mua để ở không tính thiệt hơn nữa :))

Chỉnh sửa cuối:

taychoi2403

Xe buýt
Các cụ cứ chê 75m2 cho căn 3pn là quá bé, chật nhưng ở châu Âu em gặp nhiều căn 3pn diện tích 75-80m2 (chỉ 1 wc, ko hiểu sao bọn Tây tiết kiệm xây ít wc vậy, 2-3-4 pn em toàn thấy chỉ 1 wc) rồi. Thấy ở vẫn ổn không bí bách lắm, có thể do họ là xứ lạnh. Còn ở vn mình xứ nóng nên cảm thấy bí bách và chật chội chăng?

Gà lắm cơ

Xe máy
Các cụ cứ chê 75m2 cho căn 3pn là quá bé, chật nhưng ở châu Âu em gặp nhiều căn 3pn diện tích 75-80m2 (chỉ 1 wc, ko hiểu sao bọn Tây tiết kiệm xây ít wc vậy, 2-3-4 pn em toàn thấy chỉ 1 wc) rồi. Thấy ở vẫn ổn không bí bách lắm, có thể do họ là xứ lạnh. Còn ở vn mình xứ nóng nên cảm thấy bí bách và chật chội chăng?
Em ở châu Âu nên cụ để em trả lời. Vụ này em rành 6 câu vọng cổ.

Toilet bọn tây xây tách biệt với khu tắm nên không bị cảnh đóng cửa phòng tắm vào là đứa bên ngoài khóc. Dù đứa bên ngoài muốn xài toilet, đứa bên trong đang tắm, cũng phải chờ. 4 ngủ 2 toilet dĩ nhiên tiện hơn nhưng giá đất ở đô thị lớn quá đắt nên bớt được gì thì bớt cho dân còn mua được cụ ạ. Nhà sang thì 3 ngủ 2 toilet là thường nhưng nhà thường thôi, giá cc cũ khu cũng thường thường nốt, cũng mấy trăm triệu/m2 rồi.

3 ngủ phổ biến như cụ nói thôi, nhưng diện tích thông thuỷ, là diện tích thật. Nếu cụ để ý cụ sẽ thấy họ không xây toà nhà dầy như VN. Phòng ngủ sẽ có đủ ánh sáng và việc phân chia, bố trí phòng trong nhà sẽ dễ, hợp lý hơn, cũng giảm thiểu diện tích hành lang không cần thiết. 40m2 thì họ làm 1 ngủ, 75m2 mà 3 ngủ thì họ cho ra góc rồi nên sáng thoáng và cụ không có cảm giác bí bách. Đại đa số các công trình lớn đều vậy. Những toà nhà cũ nhỏ hàng trăm năm rồi cải tạo thì em không tính nhé.

Ở bển tuy là xứ lạnh nhưng mùa nóng cũng lên được 40 độ. Đi vào cái nhà cc không điều hoà, tối 8h nắng vẫn rừng rực, bí bách hơn ở VN nhiều. Có đợt dân châu Âu chết nóng mấy trăm ngàn người mà cụ. Các cụ già không có điều hoà, nóng ko ngủ được một tuần là dễ cao huyết áp đột quỵ. Lắp điều hoà thì gần như không thể vì treo cục nóng ra ngoài phá cảnh quan, không được phép. Muốn lắp thì nhà phải to, có phòng kỹ thuật rồi làm điều hoà tổng mới chơi kèo này được cụ ạ. Nói chung, tây đa số sống ở đô thị lớn khổ bỏ mẹ. Nội đô mà mua được căn 2 ngủ khu thường thôi chừng 50m2 cũng là trung lưu dạng thu nhập khá rồi. 50m2 ở VN thì tính là NOXH rồi ạ.

expander

Xe tải

Toilet bọn tây xây tách biệt với khu tắm nên không bị cảnh đóng cửa phòng tắm vào là đứa bên ngoài khóc. Dù đứa bên ngoài muốn xài toilet, đứa bên trong đang tắm, cũng phải chờ. 4 ngủ 2 toilet dĩ nhiên tiện hơn nhưng giá đất ở đô thị lớn quá đắt nên bớt được gì thì bớt cho dân còn mua được cụ ạ. Nhà sang thì 3 ngủ 2 toilet là thường nhưng nhà thường thôi, giá cc cũ khu cũng thường thường nốt, cũng mấy trăm triệu/m2 rồi.

3 ngủ phổ biến như cụ nói thôi, nhưng diện tích thông thuỷ, là diện tích thật. Nếu cụ để ý cụ sẽ thấy họ không xây toà nhà dầy như VN. Phòng ngủ sẽ có đủ ánh sáng và việc phân chia, bố trí phòng trong nhà sẽ dễ, hợp lý hơn, cũng giảm thiểu diện tích hành lang không cần thiết. 40m2 thì họ làm 1 ngủ, 75m2 mà 3 ngủ thì họ cho ra góc rồi nên sáng thoáng và cụ không có cảm giác bí bách. Đại đa số các công trình lớn đều vậy. Những toà nhà cũ nhỏ hàng trăm năm rồi cải tạo thì em không tính nhé.

Ở bển tuy là xứ lạnh nhưng mùa nóng cũng lên được 40 độ. Đi vào cái nhà cc không điều hoà, tối 8h nắng vẫn rừng rực, bí bách hơn ở VN nhiều. Có đợt dân châu Âu chết nóng mấy trăm ngàn người mà cụ. Các cụ già không có điều hoà, nóng ko ngủ được một tuần là dễ cao huyết áp đột quỵ. Lắp điều hoà thì gần như không thể vì treo cục nóng ra ngoài phá cảnh quan, không được phép. Muốn lắp thì nhà phải to, có phòng kỹ thuật rồi làm điều hoà tổng mới chơi kèo này được cụ ạ. Nói chung, tây đa số sống ở đô thị lớn khổ bỏ mẹ. Nội đô mà mua được căn 2 ngủ khu thường thôi chừng 50m2 cũng là trung lưu dạng thu nhập khá rồi. 50m2 ở VN thì tính là NOXH rồi ạ.
Tức là cc ở khu trung tâm ở nước ngoài cũng rất đắt nên nó xây tiết kiệm ah bác? Vậy thì ở VN mình còn dễ thở hơn, e có căn nào em giữ vậy, ko bán nữa. Hồi trc em đã định bán bớt để mua đất vùng ven tích lũy nhưng nghĩ đi nghĩ lại thì thấy nó ko phải nhu cầu thật dễ sụp hơn là vùng trung tâm

thảo nguyễn vinhomes

Xe buýt

Cụ phải khách quan vào, dẫn chứng thì cần có ảnh ... cho em ngó phát bên trời âu thế nào chứ :V

Đông86

Xe điện
Tức là cc ở khu trung tâm ở nước ngoài cũng rất đắt nên nó xây tiết kiệm ah bác? Vậy thì ở VN mình còn dễ thở hơn, e có căn nào em giữ vậy, ko bán nữa. Hồi trc em đã định bán bớt để mua đất vùng ven tích lũy nhưng nghĩ đi nghĩ lại thì thấy nó ko phải nhu cầu thật dễ sụp hơn là vùng trung tâm
Đi Paris thấy dân toàn ở nhà cổ, cỡ 6-7 tầng, bên đó có đạo luật bảo tồn, cấm xây dựng nhà cao tầng ở khu vực trung tâm. Xây nhà cao tầng là phải ra ngoại ô.

Gà lắm cơ

Xe máy
Sao cụ lại nghĩ vùng ven không có nhu cầu thật? Đất vùng ven HN tăng hơn đất lõi HN của em nhiều cụ ạ. Giờ cũng nhiều người muốn dịch chuyển ra vùng ven ở cho thoáng, trong đó có em. Xa quá thì em không có nhu cầu nhưng trong vòng 25km đổ lại, tiện cầu đường thì em thấy ở ngoài cũng được. Phần tắc và mất thời gian nhất lại chính là phần nội đô.

À ở tây, giá vùng ven cũng lên nhanh và dân cũng phải ở lan ra càng lúc càng xa vùng lõi thành phố cụ ạ. Giá nhà quá đắt đến mức không chịu nổi, thì buộc phải giãn ra thôi. Cách đây mười mấy năm em định mua đất ở 1 khu em thấy cực tiềm năng vì tiện cao tốc và vành đai. Lúc ấy vẫn vắng lắm, nhà 1000m2 đất là thường và giá rẻ bèo. Bồ em nó cản em mãi nên thôi. Không phải vì em không tin khu ấy tiềm năng, mà vì cãi nhau thì mệt đầu. Giờ khu ấy cũng được mua gom xây chung cư nhiều rồi, và giá tất nhiên là cao lên cực nhiều. Những mảnh 1000 - 2000m2 gần như không còn và nếu có, tính tiền đất rất đắt. Khi xưa thì họ chỉ tính tiền nhà tức là số m2 xây dựng là chủ yếu thôi, đất khu ấy chưa có giá nên tính rẻ như cho.

Kinh nghiệm rút ra là, bồ bảo gì cứ làm ngược lại, auto thành công.

expander

Xe tải
Sao cụ lại nghĩ vùng ven không có nhu cầu thật? Đất vùng ven HN tăng hơn đất lõi HN của em nhiều cụ ạ. Giờ cũng nhiều người muốn dịch chuyển ra vùng ven ở cho thoáng, trong đó có em. Xa quá thì em không có nhu cầu nhưng trong vòng 25km đổ lại, tiện cầu đường thì em thấy ở ngoài cũng được. Phần tắc và mất thời gian nhất lại chính là phần nội đô.

À ở tây, giá vùng ven cũng lên nhanh và dân cũng phải ở lan ra càng lúc càng xa vùng lõi thành phố cụ ạ. Giá nhà quá đắt đến mức không chịu nổi, thì buộc phải giãn ra thôi. Cách đây mười mấy năm em định mua đất ở 1 khu em thấy cực tiềm năng vì tiện cao tốc và vành đai. Lúc ấy vẫn vắng lắm, nhà 1000m2 đất là thường và giá rẻ bèo. Bồ em nó cản em mãi nên thôi. Không phải vì em không tin khu ấy tiềm năng, mà vì cãi nhau thì mệt đầu. Giờ khu ấy cũng được mua gom xây chung cư nhiều rồi, và giá tất nhiên là cao lên cực nhiều. Những mảnh 1000 - 2000m2 gần như không còn và nếu có, tính tiền đất rất đắt. Khi xưa thì họ chỉ tính tiền nhà tức là số m2 xây dựng là chủ yếu thôi, đất khu ấy chưa có giá nên tính rẻ như cho.

Kinh nghiệm rút ra là, bồ bảo gì cứ làm ngược lại, auto thành công.
Tăng là hồi xưa 20_30 tr/m2 chứ giờ 50-60tr/m2 thì lên cao nữa khó bán lắm với diện tích 100-200m2-300m2

taychoi2403

Xe buýt
Xu hướng chung sẽ là 1 căn chung cư nội đô giá sẽ bằng 1 căn biệt thự 1000m2 đất ngoại thành cụ nhé.

thangsu

Xe buýt
các cụ gạch đá ghê quá haha :))
1 người gạch đá thì có thể mợ đúng. Nhiều người gạch đá thì chắc chắn là mợ nên xem lại. Các bạn sale hay bao biện là: giá do thi trường và khách hàng quyết định. Vậy những người như các cụ of đây ko phải là khách hàng ư?? Đừng nên khen bất chấp cái layout bé tẹo đó. Mà mợ hãy ca ngợi cái vị trí, cái tiện ích, cái tiềm năng... nghe nó đỡ chối tai hơn.
Có em cũng không nói cho cụ, tại cụ bảo em tâng GB quá, em dỗi rồi không nói về GB nữa :))

Hiện giờ chưa thấy có nhưng từ giờ đến Tết em nghi là có lắm. Em cọc căn 25 kia mà tối về nằm mất ngủ vì sợ đu đỉnh, nhưng thôi coi như em đổi căn với cho phép mình sai lầm, mua để ở không tính thiệt hơn nữa :))
Thực ra đỉnh hay không còn tuỳ vào khả năng tài chính và mục đích mua nữa cụ. Như em mua để cho thuê nên giá đó với e là đỉnh. Nhưng cụ mua để tận hưởng tiện ích như những cư dân biệt thự 500tr/m thì lại là quá rẻ.
Em định đợi đến tết xem ntn. Căn G3- trục 25 mà tầm 4tỏi là oki rồi cụ.

theway

Xe tải
Các cụ cứ block mấy sale của Vin là thấy thoáng hẳn :)