[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

Goya

Xe buýt
Ui chuẩn quá cụ ạh. Em cũng đang tìm bên green cho người quen. Giá nhảy lung tung. Căn 15B mấy tháng trước thấy rao 11ti(tính ra hơn 100tr/m) nay em thấy rao 13,5tỉ. Vãi cả phụ khoa
Em thấy có 2,3 căn 15b đang bán, căn tầng thấp giá rẻ, 13.5t là căn tầng trung đẹp cụ ạ
hô hào đến 100tr/m thì cá nhân em không khuyến khích mua GB, nó chỉ là chung cư tầm trung-khá của Vin. Cụ nhìn cái lan can ban công rỉ sét làm bằng sắt là thấy ngay mà :) Mà nó cũng xây mới 2019, không được lan can kính
Lan can sắt nhưng thanh mảnh và không rỉ sét đâu mợ. Những căn khác giá k cao vậy, riêng căn 15b thì hoa hậu của hoa hậu, em thấy 100tr/m2 cũng đáng, nhưng em nói vậy thôi chứ k có tiền mua :))

thangsu

Xe buýt
Em nhầm cụ ạ, view LTV, cái căn mà nhà làm lại sàn gỗ tối màu nguyên bản như Royal ấy ạ, bộ bàn ghế giống bàn ghế kiểu nhà đất View attachment 8642477
Cụ xem ở kênh nào đấy? Cho e xin thông tin. Đang tìm nhà cho cu em. Con nó học tiểu học Vingreen. Muốn mua nhà cho tiện đi học. Tài chính 4tỉ vênh tí

gsm615

Xì hơi lốp
Cứ tự rao vống lên mà cụ :D e để ý có căn 2n1vs view xấu hướng nóng, rao 4.1 suốt 2 tháng rồi ko ai mua, xoá bài được tầm 1 tuần, nay lên lại đã 4.5 :) Vui thôi ấy mà, cứ phải có việc cần bán gấp, 100 khách vào đều lắc đầu thì mới nhận ra về giá mình đưa ra :D
Em nghĩ có việc tâng giá nhà đất qua truyền thông, có kẻ lợi dụng việc 1 số kênh quảng cáo cho phép đăng tin miễn phí trong 15 ngày.

Goya

Xe buýt
Lan can căn studio em đi xem rỉ hết sét :) stu sổ lâu dài bên này giá đắt gớm, rao tận 100tr/m cơ cụ ạ, đắt hơn stu bên West Point
Cứ rao vống lên vậy k biết có bán được không.
Mợ làm em vừa ra xem lại ban công, có thấy rỉ sét gì đâu

Chỉnh sửa cuối:

thangsu

Xe buýt
Em thấy có 2,3 căn 15b đang bán, căn tầng thấp giá rẻ, 13.5t là căn tầng trung đẹp cụ ạ
Lan can sắt nhưng thanh mảnh và không rỉ sét đâu mợ. Những căn khác giá k cao vậy, riêng căn 15b thì hoa hậu của hoa hậu, em thấy 100tr/m2 cũng đáng, nhưng em nói vậy thôi chứ k có tiền mua :))
Cu em nó có 4tỏi. Muốn mua 2n1vs mà giờ toàn hét 4,5 với 5tỏi. Ở đây tiện cái trường học nó trong nội khu

Goya

Xe buýt
Cu em nó có 4tỏi. Muốn mua 2n1vs mà giờ toàn hét 4,5 với 5tỏi. Ở đây tiện cái trường học nó trong nội khu
Ngày xưa em mua cũng một phần lớn là để con đi bộ đi học, thích lắm ấy cụ. Giờ con lên cấp 2 em định chuyển nhà đến vin smart cho gần trường mà ở quen rồi nên đi đâu cũng k thấy thích bằng greenbay

thangsu

Xe buýt
Ngày xưa em mua cũng một phần lớn là để con đi bộ đi học, thích lắm ấy cụ. Giờ con lên cấp 2 em định chuyển nhà đến vin smart cho gần trường mà ở quen rồi nên đi đâu cũng k thấy thích bằng greenbay
Ở đây cũng nhiều ưu điểm. Về smart thi e ko thích vì quá đông.

Yato

Xe đạp
Em đang tìm hiểu khu ecohome 3 mà toàn nhà xã hội mua bán vi bằng. Có cụ nào rành vụ này không tư vấn giúp em với ạ.

Goya

Xe buýt
Ở đây cũng nhiều ưu điểm. Về smart thi e ko thích vì quá đông.
Vâng, em làm tự do nên năm ngoái lúc con lên lớp 6 em cũng đi timescity với smart để định chuyển nhà cho con đi bộ đi học, ở hai khu đó đông nên rất thuận tiện về các tiện ích, lớp học thêm nhạc họa các kiểu. Nhưng em già rồi đến hai khu đó thấy ngợp quá nên lại thôi

thangsu

Xe buýt
Vâng, em làm tự do nên năm ngoái lúc con lên lớp 6 em cũng đi timescity với smart để định chuyển nhà cho con đi bộ đi học, ở hai khu đó đông nên rất thuận tiện về các tiện ích, lớp học thêm nhạc họa các kiểu. Nhưng em già rồi đến hai khu đó thấy ngợp quá nên lại thôi
Cụ cư dân ở đó thấy có nhà nào bán 2n1vs giá nhú 4 đồng giới thiệu e với nhé

thudoll88

Xì hơi lốp
Tính sơ sơ cũng chuẩn đấy cụ, lương trung bình ở hn cỡ 15tr/tháng tức 180tr năm. 15 năm cỡ 2.7ty thừa sức mua căn hộ 50m2 ở hn. Nếu hai vợ chồng thì chỉ cần cỡ 7 năm thu nhập thôi.
Trung bình có chục củ tháng thôi cụ. Không ăn không tiêu 15 năm chưa được 2 tỷ sao mua được căn 50 mét nào. Vụ hai vợ chồng ko có nghĩa gấp đôi lên. Lắm khi sinh con rồi nghỉ làm phập phù chứ không liên tục như cánh đàn ông. Mà vẫn là không ăn không tiêu mới tích được từng đấy nên cũng ko có ý nghĩa gì lắm. Phải là mỗi tháng tiết kiệm trung bình bao nhiêu. Ví dụ 2 vk ck sau khi trừ sinh hoạt phí chỉ còn 5 triệu 1 tháng. Thì mất bao nhiêu năm mới mua được nhà

jaypark

Xe hơi
Cái vấn đề ở chung cư chủ ngáo giá là 1 phần, nhưng đội sàn sale thiếu hàng bán (vì cung ít, giờ bán đi mua chỗ khác cũng khó nên rất hiếm căn bán) nên đội sàn ngày nào cũng cho tele sale gọi chủ bảo nhà mình tháng trc 4 tỏi tháng này tăng đc 4 tỏi 5 rồi. A chị cứ yên tâm gửi bán bên e, bên e sẽ thịt khách nhanh gọn đảm bảo thu về cho a chị 4,5 tỏi. Thế là căn nào thấy giá ngon do sale dụ dỗ gật đầu bán phát là 1 đàn cò thi nhau đăng bán trong nhóm cư dân, web bds,… thổi giá, thao túng tăng chóng mặt và bỗng nhiên khu chung cư thiết lập mặt bằng giá mới, ko ông nào chịu bán rẻ. Từ tháng 3/2024 lập đỉnh tăng khoảng 1 tỷ 1 căn, đi ngang được 1-2 tháng, từ tháng 5-7 bây giờ tăng âm thầm âm ỉ lên 5-700tr/1 căn. Tất cả đều do nguồn cung cạn, cầu nhiều, môi giới hết hàng bán, đẩy giá lên cao để có nguồn hàng bán ra kiếm giao dịch ăn hoa hồng ko chết đói, người mua ở thì mua bằng mọi giá vì tâm lý FOMO ko mua sợ tăng tiếp, biết là đắt vẫn phải mua vì mua rẻ cũng chẳng có ma nào bán. Chưa bao giờ thị trường đáng sợ như bây giờ.

Quê bầm

Xe container
Cái vấn đề ở chung cư chủ ngáo giá là 1 phần, nhưng đội sàn sale thiếu hàng bán (vì cung ít, giờ bán đi mua chỗ khác cũng khó nên rất hiếm căn bán) nên đội sàn ngày nào cũng cho tele sale gọi chủ bảo nhà mình tháng trc 4 tỏi tháng này tăng đc 4 tỏi 5 rồi. A chị cứ yên tâm gửi bán bên e, bên e sẽ thịt khách nhanh gọn đảm bảo thu về cho a chị 4,5 tỏi. Thế là căn nào thấy giá ngon do sale dụ dỗ gật đầu bán phát là 1 đàn cò thi nhau đăng bán trong nhóm cư dân, web bds,… thổi giá, thao túng tăng chóng mặt và bỗng nhiên khu chung cư thiết lập mặt bằng giá mới, ko ông nào chịu bán rẻ. Từ tháng 3/2024 lập đỉnh tăng khoảng 1 tỷ 1 căn, đi ngang được 1-2 tháng, từ tháng 5-7 bây giờ tăng âm thầm âm ỉ lên 5-700tr/1 căn. Tất cả đều do nguồn cung cạn, cầu nhiều, môi giới hết hàng bán, đẩy giá lên cao để có nguồn hàng bán ra kiếm giao dịch ăn hoa hồng ko chết đói, người mua ở thì mua bằng mọi giá vì tâm lý FOMO ko mua sợ tăng tiếp, biết là đắt vẫn phải mua vì mua rẻ cũng chẳng có ma nào bán. Chưa bao giờ thị trường đáng sợ như bây giờ.
Chắc cụ nói cc ngoài Hn, giá cc Hn giờ ngang giá cc trong SG rồi nhưng chất lượng cảnh quan tiện ích cùng tầm tiền thì ko bằng trong SG, giá cho thuê cũng thua SG tính ra cc trong SG giờ mua hiệu quả hơn

quangzizi

Xe tăng
ngành nào mà 1 nhân viên rất bth đạt 1k5 sau 5 năm vậy ạ? Và tỉ lệ người HN làm vp là bao nhiêu cụ nhỉ?

Được gửi từ iPhone - Otofun
Thế cụ không biết rồi, hôm trước em đọc thấy có cháu học vin uni mới tốt nghiệp mà lương đã net hơn 100 khoe cả tin nhắn chuyển khoản. Tất nhiên đấy là rất hiếm nhưng chứng tỏ xã hội giờ rất khác rồi. Người ta toàn kiếm 5 nói 1 rồi than đói thôi cụ. Cụ cứ vào bất kỳ vp nào ở HN sẽ thấy đội kiếm 40 50 nhan nhản, chưa kể nhà hai vợ chồng thì 100 tháng quá bt.

Chỉnh sửa cuối:

BMW X5

Xe tăng
Cái dở hơi của thị trường bây giờ là hầu như chủ nhà cần bán họ đều có tâm lý nghe ngóng với kỳ vọng là giá sẽ tiếp tục tăng, trong khi số lượng khách mua nhà quá đông, giá nhà chỉ cần thấp hơn mặt bằng(mà mặt bằng lại qua mồm ông môi giới, nhà chào 5 tỷ nhưng giá chốt có 4 tỷ thì ông MG cũng không biết vì có phải ông nào cũng bán căn ý đâu, nhưng lúc nào báo khách cũng căn A toà B xấu hơn mới bán giá 5 tỷ.....thế là bà con dựng hết cả lên) là nhà bay ngay lập tức. Các cụ OF thông thái thì em không bàn, nhưng ngoài kia thị trường đảo điên là có thật, thị trường có những căn bán được mức giá mà dân đầu tư lẫn MG đều ngỡ ngàng.

Kaisa

Xe buýt
Cái dở hơi của thị trường bây giờ là hầu như chủ nhà cần bán họ đều có tâm lý nghe ngóng với kỳ vọng là giá sẽ tiếp tục tăng, trong khi số lượng khách mua nhà quá đông, giá nhà chỉ cần thấp hơn mặt bằng(mà mặt bằng lại qua mồm ông môi giới, nhà chào 5 tỷ nhưng giá chốt có 4 tỷ thì ông MG cũng không biết vì có phải ông nào cũng bán căn ý đâu, nhưng lúc nào báo khách cũng căn A toà B xấu hơn mới bán giá 5 tỷ.....thế là bà con dựng hết cả lên) là nhà bay ngay lập tức. Các cụ OF thông thái thì em không bàn, nhưng ngoài kia thị trường đảo điên là có thật, thị trường có những căn bán được mức giá mà dân đầu tư lẫn MG đều ngỡ ngàng.
Đến cái nhà ở xã hội 90 Nguyễn Tuân còn đang có nhà đòi 75tr/m2 kia kìa cụ ạ, ai bỏ ra 60tr/m2 mua chỗ này em cũng nể vì sự chịu chơi và chịu chi rồi, còn cụ nào bỏ 75tr/m2 mua ở đây thì chắc là giới tinh hoa của Hà Thành rồi.

supercat

Xe hơi
Đến cái nhà ở xã hội 90 Nguyễn Tuân còn đang có nhà đòi 75tr/m2 kia kìa cụ ạ, ai bỏ ra 60tr/m2 mua chỗ này em cũng nể vì sự chịu chơi và chịu chi rồi, còn cụ nào bỏ 75tr/m2 mua ở đây thì chắc là giới tinh hoa của Hà Thành rồi.
Thông tin này em nghĩ là không chuẩn hoặc là chủ đăng chơi chơi chứ không phải là muốn bán, chứ em sống ở khu GoldSeason-đối diện khu 90 Nguyễn Tuân này, và em cũng ở trong group mua bán chung cư khu GoldSeason + 90 Nguyễn Tuân (trước em mua chung cư ở đây nên em join), giá em thấy mới đăng hôm qua là 4.6 tỉ thương lượng cho diện tích 71 m2 thông thủy, tính ra là có 64.7 triệu / m2
Screen Shot 2024-07-22 at 08.35.35.png

Kaisa

Xe buýt
Thông tin này em nghĩ là không chuẩn hoặc là chủ đăng chơi chơi chứ không phải là muốn bán, chứ em sống ở khu GoldSeason-đối diện khu 90 Nguyễn Tuân này, và em cũng ở trong group mua bán chung cư khu GoldSeason + 90 Nguyễn Tuân (trước em mua chung cư ở đây nên em join), giá em thấy mới đăng hôm qua là 4.6 tỉ thương lượng cho diện tích 71 m2 thông thủy, tính ra là có 64.7 triệu / m2
View attachment 8642949

Đây cụ nhé.