[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

luyenok

Xe điện
Tháng tk đc 30tr, năm 300tr, 6 năm cỡ 1.8t, cộng thêm gia đình 2 bên trợ giúp là mua nhà 3t được rồi cụ ơi. Tầm 3t mua hẳn được 1Pn + của Masterise hơi bị soang choảnh đó, còn thấp hơn thì mua được S rộng hơn. Với vc trẻ thì ở thế là ổn roài, còn đòi đua với các bậc lão thành, đại gia đã có tích luỹ đầu bạc hết roài thì khó lắm. Đấy là mình nhìn khá nhiều TH các bạn trẻ quanh mình, còn các bạn yếu hơn có thể mình ít tiếp xúc nhưng mặt bằng chung lớp 9x trở đi lo nhà cửa là vẫn sướng đấy.
Chắc vài năm nữa khi giá bds hn, HCM lên tiếp mặt bằng mới nữa thì các cháu từ 2000 trở đi mới khó và cơ hội dần khép lại với đại đa số.
chuẩn rồi, thực tế như giai đoạn 2015-2020 tầm các cháu đi làm 5-7 năm, thậm chí là mới cưới xong với sự giúp đỡ của 2 bên gia đình mua HH Linh Đàm, Kim Văn Kim Lũ,... giá chỉ 1-2 tỷ rất nhiều, vài năm sau trả hết nợ hoặc thêm tích luỹ là mua được các xe phân khúc A, B như Fadil, City, Cerato,...

Chỉnh sửa cuối:

Trần Trụi

Xe tải
Hàng khan hiếm thật hay không em không rõ,chứ nhu cầu mua cũng chả có chuyện tăng vọt làm giá tăng cao khủng khiếp như vậy.Đây toàn mua đầu tư cọc 200m định bán chênh vài trăm trẹo làm như dân ngâu lắm kiếm tiền dễ quá vậy các bác lướt sóng.Chứ đâu có ai thừa tiền mua cái chung cư tiện ích ít,xa lắc ngoài ngoại thành không biết bao giờ mới ở được?
minibulterri tin này chắc của bạn đăng nhỉ?

Goya

Xe buýt
Mợ nói chí phải :D tuy nhiên giờ chung cư em thấy không còn là món hàng đầu tư thơm nữa rồi, giá rất cao. Matrix One giai đoạn 2 không biết có nhiều người đầu tư không :)
Vâng, giờ mà em có tiền cũng k biết nhét vào đâu, vàng cũng tăng kinh hồn.
May em glờ chỉ cày trả nợ các khoản mua năm ngoái thôi, đỡ nhức đầu 😂

dung nguyen 282

Xe máy
chuẩn rồi, thực tế như giai đoạn 2015-2020 tầm các cháu đi làm 5-7 năm, thậm chí là mới cưới xong với sự giúp đỡ của 2 bên gia đình mua HH Linh Đàm, Kim Văn Kim Lũ,... giá chỉ 1-2 tỷ rất nhiều, vài năm sau trả hết nợ hoặc thêm tích luỹ là mua được các xe phân khúc A, B như Fadil, City, Cerato,...
Như công ty E (về công nghệ) thì các phòng key như phần mềm thì đến 50% nhân sự sinh năm 90 đổ về trước đều đã có ô tô.
Mình đầu 9x, lại cảm thấy ghen tị vs thế hệ 8x, vì thời điểm mình mới ra trường đất và chung cư còn rất rẻ, thế hệ 8x thời điểm đó thu nhập đã ổn định, đầu tư đất cát dễ dàng hơn. Giờ đến lúc 9x có tích lũy thì giá nhà đất lại quá cao, nên họ cũng chỉ dễ để có căn nhà để ở chứ để nhiều đất đai tài sản như 8x lại rất khó.

Bicu

Xe đạp
Chiều nay em ngồi quán nước, nghe hai bạn nữ làm phòng kế toán cho một công ty tâm sự buồn về nhà cửa. Một bạn tầm trên 30 tuổi bảo có ý định về quê, hoàn cảnh là mẹ đơn thân, một con, nói cày cả đời chắc cũng không mua được căn studio 40 m2 nên sẽ về quê xin việc, làm lại từ đầu. Ngoài đời nhiều người làm công ăn lương hoặc làm thuê vất vả lắm các bác ơi, giấc mơ có nhà Hà Nội ngày càng xa

Quê bầm

Xe điện
Tầm giữa năm ngoái bạn em mua nhà trong Vin Tân Cảng cho con đi học đại học, giá tầm 100tr/m2 view landmark, em nghe xong thốt lên : ôi thế thì chung cư HN sẽ còn tăng nữa. Ngay sau đó em đi sửa sai tập trung mua chung cư ngay, nếu lúc đó k quyết tâm, k kiên định mục tiêu mà thấy giá tăng từng ngày khéo k dám xuống tiền
Vin Tân Cảng nó có vị trí và con sông SG quá đẹp, công viên rất giá trị mà ngoài Hn ko thể có đc mà cụ, cho thuê được giá

Goya

Xe buýt
Vin Tân Cảng nó có vị trí và con sông SG quá đẹp, công viên rất giá trị mà ngoài Hn ko thể có đc mà cụ, cho thuê được giá
Em thấy nó cũng tầm tầm Vin skylake thôi, hoặc hơn chút về tiện ích. Mà lúc đó skylake đâu đó 65tr/m2

luyenok

Xe điện
Chiều nay em ngồi quán nước, nghe hai bạn nữ làm phòng kế toán cho một công ty tâm sự buồn về nhà cửa. Một bạn tầm trên 30 tuổi bảo có ý định về quê, hoàn cảnh là mẹ đơn thân, một con, nói cày cả đời chắc cũng không mua được căn studio 40 m2 nên sẽ về quê xin việc, làm lại từ đầu. Ngoài đời nhiều người làm công ăn lương hoặc làm thuê vất vả lắm các bác ơi, giấc mơ có nhà Hà Nội ngày càng xa
mặt bằng chung lương kế toán (nhân viên) hơi thấp, nếu ngoài nhóm công ty thuộc TOP 500 VN thì chắc chỉ được 6-9tr/tháng. Nếu lương chồng không cao đề bù lại, hoặc lại còn siglemom nữa thì sẽ vô cùng vất vả ở đất HN. Nói tóm lại thì thời nào cũng có các nhóm thu nhập thấp, trung bình, cao,.. khác nhau, nhưng kinh tế đất nước phát triển nên cơ hội để các bạn trẻ được gia nhập vào nhóm thu nhập cao là nhiều hơn thời xưa.

Goya

Xe buýt
Nếu khó quá thì có một phương án là làm HN kiếm tiền mua 1 mảnh đất ở quê, sau này nghỉ hưu về ở. Coi như HN chỉ là chỗ tạm, chỗ kiếm tiền thôi, đi thuê nhà mà ở. Về quê làm mà kiếm đủ tiền mua 1 mảnh đất ở quê chắc cũng k dễ dàng

ngocquybk

Xe điện
Các cụ cứ nói cc tăng, thử cầm 8ty đi mua nhà đất nội đô xem có ra gì k ạ, giá nhà cc 2 năm tăng tý trong khi nhà đất tăng mấy lần rồi. Em thấy giá bds đag ảo và bơm thổi quá.

Chỉnh sửa cuối:

ngocquybk

Xe điện
Tính sơ sơ cũng chuẩn đấy cụ, lương trung bình ở hn cỡ 15tr/tháng tức 180tr năm. 15 năm cỡ 2.7ty thừa sức mua căn hộ 50m2 ở hn. Nếu hai vợ chồng thì chỉ cần cỡ 7 năm thu nhập thôi.
Giờ đội trẻ cuối 9x, 2k giỏi thu nhập tốt lắm cụ. Tiếng anh giỏi hoạt bát, tháng toàn 40, 50tr thôi. 2vc sống sang chảnh lên thích khu hiện đại. Giờ đội già theo chóng mặt nếu k chịu khó học và cố gắng.

elmk264

Xe tải
Mình đầu 9x, lại cảm thấy ghen tị vs thế hệ 8x, vì thời điểm mình mới ra trường đất và chung cư còn rất rẻ, thế hệ 8x thời điểm đó thu nhập đã ổn định, đầu tư đất cát dễ dàng hơn. Giờ đến lúc 9x có tích lũy thì giá nhà đất lại quá cao, nên họ cũng chỉ dễ để có căn nhà để ở chứ để nhiều đất đai tài sản như 8x lại rất khó.
Đồng quan điểm với cụ. Các cụ 8x có thời gian tích luỹ dài hơn nên đa phần mua được nhà giá hợp lý (trước năm 2020/2021). Còn 9x như em vs cụ nếu chi tiêu hợp lý và lập gđ sớm thì cũng sẽ mua được thôi cụ. Cũng có 7-8 năm (nếu đời đầu) tích luỹ.
Các bạn 96 97 trở đi trừ khi siêu giỏi hoặc gia đình hỗ trợ, còn lại là khá là chật vật. Công ty em có nhiều bạn lứa này. Cũng có 1 vài bạn đã có nhà có xe (do gia đình hỗ trợ), có bạn có nhà có xe (do lập gđ sớm), còn phần lớn là vẫn thuê. Các bạn 96 lương bây giờ ko dưới 30 net (xuất sắc thì 40). Công ty em làm lập trình.

Minh Quoc 79

Xe buýt
Suy nghĩ này sẽ chỉ làm con người kém cỏi thêm
Nếu với lối suy nghĩ này thì các thế hệ 7x, 8x lại phải ghen tị với thế hệ 5x, 6x vì đất đai nhà cửa còn rẻ hơn cả cái xe máy. Và vẫn lối suy nghĩ này thì các thế hệ sau bạn hoặc con bạn sẽ ra sao?
...
Mỗi một thời kỳ, đều có những cơ hội khác nhau để con người ở giai đoạn đó phát triển, chỉ khác là có nắm bắt được cơ hội hay không mà thôi

supercat

Xe hơi
“Đội 9x cuối, 2k giờ lương toàn 3,40 triệu/tháng”.
Nghe như Sing.
Em nghĩ cũng tùy ngành nghề, nhưng với mức lương 30-40 triệu ở ngành công nghệ thông tin thì rất nhiều, vì ngành này đặc thù, em cũng làm ở ngành này. Vì ngành này nó vừa dễ xin việc, vừa lương cao nên điểm chuẩn các trường đại học (ví dụ Bách KHoa) ngành này rất cao, năm ngoái có bạn thủ khoa vẫn trượt nguyện vọng 1 cntt (Link bài báo). Các bạn nào là lead thì lương có thể lên tới 60-80 triệu, làm cho nước ngoài (remote) thì trên 100 triệu là chuyện rất bình thường.
Nhưng em nghĩ chỉ có ngành cntt là thu nhập cao hơn hẳn các ngành khác.