[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

taychoi2403

Xe tải
em sẽ làm video kiến nghị chính phủ nên dùng PPP đối tác công tư để xây ồ ạt nhà ở xã hội, cần gì phải chủ đầu tư nào làm, xây nhà ở xã hội thì cũng khác gì xây cầu đường đâu mà, PPP vẫn đang làm rất ngon, rất tốt, rất nhanh, cho dân mua nhà đóng tiền theo tiến độ nữa thì thậm chí k cần vay, giá rẻ, miễn trung gian, lại làm đc đại trà, số lượng lớn, chủ động được nguồn quỹ đất . cũng là 1 cách thúc đẩy đầu tư công...... Ích Nước Lợi Nhà, 1 Mũi tên trúng rất nhiều đích
Như cụ nói thì ko cần vốn vay (do người mua đóng theo tiến độ) thì cần gì ppp ? Nó sẽ trở thành nhà nước tự làm như em nêu ở điểm 1 nhé.

nguyenvancuong88

Xe buýt
Như cụ nói thì ko cần vốn vay (do người mua đóng theo tiến độ) thì cần gì ppp ? Nó sẽ trở thành nhà nước tự làm như em nêu ở điểm 1 nhé.
sao lại k, PPP chính là cách để người ta chuẩn hóa việc "trả tiền" theo tiến độ, hay cụ tự nghĩ ra cách nào chuẩn hóa từ giám sát thi công đến vấn đề thu chi kế toán hộ e cái !

taychoi2403

Xe tải
sao lại k, PPP chính là cách để người ta chuẩn hóa việc "trả tiền" theo tiến độ, hay cụ tự nghĩ ra cách nào chuẩn hóa từ giám sát thi công đến vấn đề thu chi kế toán hộ e cái !
Giống như em tự xây nhà thuê thiết kế, thi công, giám sát, nghiệm thu, kế toán … thôi. Còn nếu cụ vẫn muốn bắt buộc phải có 1 bên nữa để chuẩn hóa thì lại rơi vào mục 2 của em nói thôi. Nghĩa là nhà nước có ưu đãi về thuế, về cấp đất, về mặt bằng, về vốn (người mua đóng theo giai đoạn), về cấp phép… thì giá sẽ giảm khá nhiều đấy.

Zai_ngoan

Xe tải
Hôm nay em đi xuống mạn Nhổn, gần đó có cái Chung cư của HATECO em nhớ mấy năm trước mở bán có đâu đấy 15,17. Thế mà ông bạn nói giá khu này bây giờ phải 40 - kinh khủng thật! Có cụ nào biết về khu này xác nhận giúp với ạ!

nguyenvancuong88

Xe buýt
Giống như em tự xây nhà thuê thiết kế, thi công, giám sát, nghiệm thu, kế toán … thôi. Còn nếu cụ vẫn muốn bắt buộc phải có 1 bên nữa để chuẩn hóa thì lại rơi vào mục 2 của em nói thôi. Nghĩa là nhà nước có ưu đãi về thuế, về cấp đất, về mặt bằng, về vốn (người mua đóng theo giai đoạn), về cấp phép… thì giá sẽ giảm khá nhiều đấy.
cụ suy nghĩ đơn giản thật đấy
PPP không phải là ưu đãi thuế đất hay là ưu đãi về vốn như cụ nói nhá
nhà nc người ta k có chuyên môn đi giám sát, chỉ đạo trwucj tiếp tuwgf việc nhỏ như vậy đc, chưa kể còn vấn đề đục khoét tham nhũng .... loằng ngoằng phía sau nữa
sinh ra cái PPP là tối ưu nhất để làm những dự án về xây dựng cơ sở hạ tầng rồi , cụ có ý kiến gì tối ưu hơn nữa thì kiến nghị thử xem ;))

taychoi2403

Xe tải
cụ suy nghĩ đơn giản thật đấy
PPP không phải là ưu đãi thuế đất hay là ưu đãi về vốn như cụ nói nhá
nhà nc người ta k có chuyên môn đi giám sát, chỉ đạo trwucj tiếp tuwgf việc nhỏ như vậy đc, chưa kể còn vấn đề đục khoét tham nhũng .... loằng ngoằng phía sau nữa
sinh ra cái PPP là tối ưu nhất để làm những dự án về xây dựng cơ sở hạ tầng rồi , cụ có ý kiến gì tối ưu hơn nữa thì kiến nghị thử xem ;))
Thế cụ nghĩ ppp ko có tệ nạn, ko tham nhũng, đục khoét, sân sau ….. ? Cá nhân em vẫn thấy mục 2 của em (cũng có cả nhà nước và tư nhân tham gia như ppp) tối ưu hơn ppp cho mục đích hạ giá nhà ở.

nguyenvancuong88

Xe buýt
Thế cụ nghĩ ppp ko có tệ nạn, ko tham nhũng, đục khoét, sân sau ….. ? Cá nhân em vẫn thấy mục 2 của em (cũng có cả nhà nước và tư nhân tham gia như ppp) tối ưu hơn ppp cho mục đích hạ giá nhà ở.
cụ không hiểu đc những thứ sâu xa mà e đang nói
PPP hay cái gì đi nữa suy cho cùng nó vẫn là vấn đề về con người
để làm đc 1 việc đồ sộ trơn chu thì con người là quan trọng nhất
vốn dĩ PPP đã đc thử lửa, chắc chắn là quy trình đó đang ổn ( tham nhũng hay k e ko dám đánh giá nhưng e nghĩ là không có đâu - bởi vì người ta đã dành ít nhất 5 năm để có những con người như hiện tại làm PPP rồi )

đấy, cụ hiểu đơn giản thế nhé, để có đc sự ồ ạt về đầu tư công như thời điểm hiện tại, nó k phải là từ lời nói, dăm ba cái vớ vẩn như a e mình đang trao đổi, mà nó là từ ít nhất hàng trăm con người đã đc quy chuẩn, ăn khớp với nhau, việc đó thực tế đã được chuẩn bị từ ít nhất 5 năm trước rồi ạ !

đã có 1 lần e từng nói 2022 hoặc 2023 sẽ làm ồ ạt đầu tư công là vì vậy, e đã nhìn ra vấn đề này từ 5 năm trước rồi cơ !

Xediduongxa

Xe buýt
Noxh biên lợi nhuận mỏng lắm nên không cđt nào muốn xây đâu. Ở Tây cũng như ở ta đều là vậy. Muốn có noxh thì phải:
1. Nhà nước bỏ tiền ra mà xây
2. Có chính sách ưu đãi về thuế, về đất, về vốn vay …. cho chủ đầu tư noxh. Phải tính toán sao cho những ưu đãi này mang lợi nhuận cho cđt gần tương đương khi xây chung cư cc
3. Áp luôn chỉ tiêu khi cấp phép, ví dụ vin ocp được cấp phép xây 40 tòa thì yêu cầu phải có 1/10 số tòa noxh tức 4 tòa.
Chứ chính phủ cứ hô hào xuông thì ko ai làm đâu.
cả cái VH River side to như thế mới xây được 4 tòa NOXH Hope cụ ạ, nên tính ra cũng ko ăn thua là mấy.

babeo

Xe điện
cụ không hiểu đc những thứ sâu xa mà e đang nói
PPP hay cái gì đi nữa suy cho cùng nó vẫn là vấn đề về con người
để làm đc 1 việc đồ sộ trơn chu thì con người là quan trọng nhất
vốn dĩ PPP đã đc thử lửa, chắc chắn là quy trình đó đang ổn ( tham nhũng hay k e ko dám đánh giá nhưng e nghĩ là không có đâu - bởi vì người ta đã dành ít nhất 5 năm để có những con người như hiện tại làm PPP rồi )

đấy, cụ hiểu đơn giản thế nhé, để có đc sự ồ ạt về đầu tư công như thời điểm hiện tại, nó k phải là từ lời nói, dăm ba cái vớ vẩn như a e mình đang trao đổi, mà nó là từ ít nhất hàng trăm con người đã đc quy chuẩn, ăn khớp với nhau, việc đó thực tế đã được chuẩn bị từ ít nhất 5 năm trước rồi ạ !

đã có 1 lần e từng nói 2022 hoặc 2023 sẽ làm ồ ạt đầu tư công là vì vậy, e đã nhìn ra vấn đề này từ 5 năm trước rồi cơ !
Cứ đợi gỡ hết vướng mắc thì sẽ có NOXH, trong lúc đó thì chịu khó thuê nhà thôi cụ!
Những người không cam tâm chờ đợi thì họ phấn đấu mua nhà , dù xa trung tâm, dù nhỏ và ở trong ngõ ngách thì vẫn là của mình. Rồi kiếm được tiền lại nâng cấp dần, đấy mới là người sáng suốt.

babeo

Xe điện
Vấn đề của mình thì mình tìm cách giải quyết, không trông chờ vào người khác , như vậy mới phát triển được. Thế hệ 7x -8x đa phần là tự lực cánh sinh, 9x thì khá khẩm hơn tí được hỗ trợ ít nhiều từ gia đình, tại sao người ta mua được nhà mà mình thì không ? Thay vì kêu than thì hãy gắng đặt những viên gạch đầu tiên bằng cách kiếm việc làm thêm, chi tiêu tiết kiệm, đầu tư thông thái ... thì sẽ mua được nhà thôi mà ! Chả riêng Vn đâu, ở các nước giàu đầy người gần nghỉ hưu mới trả hết nợ sinh viên và nợ mua nhà , cụ nào chưa có nhà thì nhìn vào đó mà có động lực phấn đấu.

HoangPhan89

Xe máy
Đọc thấy cụ rất có hiểu biết , cụ chia sẻ giúp em với 2010-2013 bất động sản kinh hoàng như nào ạ? E ko rõ vụ đó.

Cám ơn cụ rất nhiều 🍺🍺🍺
2010 nhà e xuống tiền 1 căn Xa La lúc đó mới xây móng, giá 20.5, mà còn phải mua lại suất mua nhà, chênh thêm 30tr/ căn, đi nộp tiền ở khách sạn Mường Thanh Linh Đàm đông như hội. Đến cuối 2011 giá hạ quá bác Thản giảm giá còn 17, trả lại phần 3.5. Đến giữa 2017 e bán lại đc có 14.5. :(

Trà Lý

Xe tăng
Muốn căn nhà chung cư rộng, vị trí trung tâm, đủ mọi dịch vụ y tế, giáo dục, giải trí, thể thao, công viên... lại sổ đỏ sở hữu vĩnh viễn.
Xin lỗi các cụ ai cũng vậy thì quỹ đất đâu cho xuể, đời mình hết thì để lại cho con cháu, sẽ làm con cháu mất động lực phấn đấu, thậm chí nếu ai có vài cái nhà cho thuê thì con cháu nằm thẳng cẳng không đi làm nữa ngay.
Em thấy cần chung cư cao cấp để ở nhưng sở hữu 30 năm hoặc tối đa 50 năm thôi. Giá sẽ hợp lý và sau nay hết thời hạn còn có quỹ đất cho thế hệ sau nữa chứ.

xuanhieu7292

Tháo bánh
Muốn căn nhà chung cư rộng, vị trí trung tâm, đủ mọi dịch vụ y tế, giáo dục, giải trí, thể thao, công viên... lại sổ đỏ sở hữu vĩnh viễn.
Xin lỗi các cụ ai cũng vậy thì quỹ đất đâu cho xuể, đời mình hết thì để lại cho con cháu, sẽ làm con cháu mất động lực phấn đấu, thậm chí nếu ai có vài cái nhà cho thuê thì con cháu nằm thẳng cẳng không đi làm nữa ngay.
Em thấy cần chung cư cao cấp để ở nhưng sở hữu 30 năm hoặc tối đa 50 năm thôi. Giá sẽ hợp lý và sau nay hết thời hạn còn có quỹ đất cho thế hệ sau nữa chứ.
Cụ toàn nhét chữ vào mồm mọi người thôi :))
1, chung cư ngoại ô, giá rẻ tăng nhanh nhất, điển hình Vin Smart, HH Linh Đàm => đa số chỉ cần giá rẻ, có chỗ chui ra chui vào, chứ vị trí trung tâm, đủ mọi dịch vụ... nào? Ai cần?
2, Quỹ đất HN đang quây tôn còn đầy.

cnvui2106

Xe buýt
2010 nhà e xuống tiền 1 căn Xa La lúc đó mới xây móng, giá 20.5, mà còn phải mua lại suất mua nhà, chênh thêm 30tr/ căn, đi nộp tiền ở khách sạn Mường Thanh Linh Đàm đông như hội. Đến cuối 2011 giá hạ quá bác Thản giảm giá còn 17, trả lại phần 3.5. Đến giữa 2017 e bán lại đc có 14.5. :(
Vì sao giá lại sập hả bác ?

Trà Lý

Xe tăng
Cụ toàn nhét chữ vào mồm mọi người thôi :))
1, chung cư ngoại ô, giá rẻ tăng nhanh nhất, điển hình Vin Smart, HH Linh Đàm => đa số chỉ cần giá rẻ, có chỗ chui ra chui vào, chứ vị trí trung tâm, đủ mọi dịch vụ... nào? Ai cần?
2, Quỹ đất HN đang quây tôn còn đầy.
À ra là thế, thủ đô cần phải có quỹ đất lớn để phát triển chính trị, thương mại, dịch vụ, sản xuất, kinh doanh, văn hóa, du lịch... ý cụ là xây nhiều NOXH rẻ rúng để cho đủ cái chỗ chui ra chui vào thì thủ đô thành cái ổ chuột vĩ đại phỏng?

xuanhieu7292

Tháo bánh
À ra là thế, thủ đô cần phải có quỹ đất lớn để phát triển chính trị, thương mại, dịch vụ, sản xuất, kinh doanh, văn hóa, du lịch... ý cụ là xây nhiều NOXH rẻ rúng để cho đủ cái chỗ chui ra chui vào thì thủ đô thành cái ổ chuột vĩ đại phỏng?
Xây cái gì cũng dc. Miễn đừng để đất vàng thành nơi bỏ hoang, nơi đầu cơ không mất thuế như này là được!

babeo

Xe điện
Con cái như nào là do cách giáo dục của bố mẹ chứ! Đầy nhà rách như tổ đỉa con vẫn ăn chơi hư hỏng không chịu làm việc. và cũng đầy nhà giàu sụ nhưng con vẫn có chí tiến thủ không dựa dẫm.
Nền kinh tế phát triển về dài hạn phải có tính kế thừa, ví dụ ở các nước phát triển, tại sao cơ sở vật chất, hạ tầng, an sinh xh tốt ... là vì được kế thừa từ các thế hệ trước. Trong gia đình cũng vậy, nếu được kế thừa gia sản cha mẹ để lại thì con cháu có nền tảng tốt, thay vì đi lên từ số 0 thì đi lên từ mức cao hơn.
Cái câu : đời cua cua máy đời cáy cáy đào là câu cửa miệng của các bậc cha mẹ thất bại mà thôi.

pisces_hn

Xe container
em có 1 căn bé bé nhận năm ngoái môi giới đang bảo lãi được 1 tỏi rồi nhưng đang cho thuê đủ tiền nuôi 1 thằng cu nên thôi để đấy đã. lúc cọc 2 năm rưỡi trước ai cũng kêu sao k mua đất chỗ nọ chỗ kia nhưng mà mua đất có được ân hạn nợ đâu.

Chỉnh sửa cuối:

vanhai493

Xe điện
Con cái như nào là do cách giáo dục của bố mẹ chứ! Đầy nhà rách như tổ đỉa con vẫn ăn chơi hư hỏng không chịu làm việc. và cũng đầy nhà giàu sụ nhưng con vẫn có chí tiến thủ không dựa dẫm.
Nền kinh tế phát triển về dài hạn phải có tính kế thừa, ví dụ ở các nước phát triển, tại sao cơ sở vật chất, hạ tầng, an sinh xh tốt ... là vì được kế thừa từ các thế hệ trước. Trong gia đình cũng vậy, nếu được kế thừa gia sản cha mẹ để lại thì con cháu có nền tảng tốt, thay vì đi lên từ số 0 thì đi lên từ mức cao hơn.
Cái câu : đời cua cua máy đời cáy cáy đào là câu cửa miệng của các bậc cha mẹ thất bại mà thôi.
em đồng ý đoạn này
ng ta có nhiều nhà cho thuê thì ng ta cho con đi du học ở bển, ng ta gửi tiền VN sang mẽo cho con, chứ ai lại nằm thẳng cẳng =))
bố mẹ có tiền, cho con học thêm cái này, cái kia, ví dụ như học đàn, rồi mua đàn chả hạn. thì con đã phát triển tư duy khác với các bạn cùng lứa rồi, chứ đừng nói họ có tiền đi học trường xịn hơn...

chắc chủ thớt trên kia chưa đọc dc bài có cháu gì mới mua nhà triệu $ được bố mẹ hỗ trợ kha khá, cháu ấy chỉ thêm vài 3 tỷ vào thôi :D
như vậy thấy là bố mẹ có điều kiện đã là 1 bước tiến quá lớn với con cái rồi. còn ông nào bố mẹ k có gì thì coi như bắt đầu từ số âm, chứ đừng nói số 0 nữa

Chỉnh sửa cuối:

vanhai493

Xe điện
e đang tích lũy thêm, chờ cuối năm xem có sập ko để e làm căn rồi đi làm khu CG cho tiện nào
còn 7 tháng nữa mà hóng ghê
1 là sập
2 là giá lại tăng thêm tầm 500tr/1 căn nữa :D