[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

TreeBoo

Xe buýt
ơ ngộ nhỉ
Em nói 700tr 2n hồi nào?

chính chủ dautu quảng cáo là bán “từ 700tr”

chắc căn stu
Thế cụ cứ bảo tôi gg vincity 700tr làm cái j? Rồi cụ so với đám cc ông Thản cũ nát nó khập khiễng chẳng liên quan. Người thật việc thật bạn tôi mua studio S1 năm 2019 900tr, đắp thêm 50 củ nội thất vào cho thuê dc 6,5tr. Cụ nghĩ giá năm 2019 nó phải bằng giá 2017 à?
chuyện cụ mỉa mai nhà Vin lởm khởm, ko xứng tầm của cụ thì mời cụ đi mua chỗ khác. Người khác thấy hợp nhu cầu của họ thì họ mua, lèm bèm lắm làm gì?

anphudong

Xe tăng
Vin Q9 xa trung tâm, đường vào nhỏ như con hẻm chưa kể về nội đô lại đi chung với xe tải, xe cont rất nguy hiểm, chỉ ai làm gần đó thì mua là hợp lý.

Vin Q9 xa trung tâm, đường vào nhỏ như con hẻm chưa kể về nội đô lại đi chung với xe tải, xe cont rất nguy hiểm, chỉ ai làm gần đó thì mua là hợp lý.
Thế sao 2020 lúc mở bán mn lại k biết việc đó à cụ. Bán như rau, cũng cái trò booking bán vài k căn 1 phát. Lúc mở bán là chưa làm vành đai 3 tp.HCM đâu nhé. Giờ đang làm rồi mà lại đi cắt lỗ. Hài thật

anphudong

Xe tăng
Thế sao 2020 lúc mở bán mn lại k biết việc đó à cụ. Bán như rau, cũng cái trò booking bán vài k căn 1 phát. Lúc mở bán là chưa làm vành đai 3 tp.HCM đâu nhé. Giờ đang làm rồi mà lại đi cắt lỗ. Hài thật
Mấy cái trò tung hứng của môi giới thì cụ lạ gì, lúc bán có mấy ngàn người tập trung tạo sóng, đặt cọc giữ chỗ để úp bô người khác, ko kiếm được khách phải vay ngân hàng giờ theo ko nổi thì phải cắt lỗ thôi.

Mấy cái trò tung hứng của môi giới thì cụ lạ gì, lúc bán có mấy ngàn người tập trung tạo sóng, đặt cọc giữ chỗ để úp bô người khác, ko kiếm được khách phải vay ngân hàng giờ theo ko nổi thì phải cắt lỗ thôi.
Hà nội bây giờ còn kinh hơn. Gần như 100% sale chỉ tập trung bán chung cư. Sale Sài gòn còn nhảy ra HN bán hàng

Goya

Xe buýt
Hnay như TQ đang xem xét giải pháp là xây NOXH tại TP lớn cho NLĐ thuê và họ phải tự xây nhà tại quê để ở sau khi nghỉ hưu.
Em nghĩ nước mình cũng nên xây NOXH cho thuê. Chứ nếu bán NOXH ở khu vực trung tâm thì ai mua được như kiểu trúng giải độc đắc, không fair tí nào vì nhu cầu quá nhiều mà chỉ một nhóm nhỏ được, chưa kể đầy người giàu lách mua rồi chờ tăng giá bán lấy lãi.
NOXH ở xa thì không ai thèm mua, xây lên quá lãng phí.

Với cả các cụ lãnh đạo lo phát triển giao thông công cộng và giãn dân đi chứ em thấy sắp đè lên nhau mà đi rồi :((

babeo

Xe điện
Thế cụ cứ bảo tôi gg vincity 700tr làm cái j? Rồi cụ so với đám cc ông Thản cũ nát nó khập khiễng chẳng liên quan. Người thật việc thật bạn tôi mua studio S1 năm 2019 900tr, đắp thêm 50 củ nội thất vào cho thuê dc 6,5tr. Cụ nghĩ giá năm 2019 nó phải bằng giá 2017 à?
chuyện cụ mỉa mai nhà Vin lởm khởm, ko xứng tầm của cụ thì mời cụ đi mua chỗ khác. Người khác thấy hợp nhu cầu của họ thì họ mua, lèm bèm lắm làm gì?
Thể loại thích bàn về cách tiêu tiền của người khác nên thế! Nực cười thật, tiền ai nấy tiêu, ng ta mua Smart bằng tiền của ng ta mà cứ khó chịu 🤣, kiểu cụ này chắc dễ đổ bệnh đố kỵ lắm mợ ạ!

The Killer

Xe điện
Smart xity nó ở kín mít thì cắt lỗ kiểu gì mà chờ năm sau 30-40% như Vin quận 9 ạ?
Khen hay chê gì thì nó cũng chiến thắng rồi 🙄
Nhiều tiền thì đi đâu cũng được nhưng ít tiền còn bao nhiêu chỗ nữa đâu (ít vì chính sách trả ko phải 1 cục và dù giá thành theo m2 lớn nhưng diện tích nhỏ dễ mua, đúng nhu cầu đaị đa số cần chỗ nấp trước ko thì cứ mãi kiếp đi thuê)
Tiền ai ng đó chi cho phù hợp cân nhắc ưu/ nhược mới xuống tiền, báu bở gì đi xa, tắc đường, lại mang tiếng bị "loè" mua giá nhà rẻ thành đắt như thể dắt mũi trâu đâu, cung - cầu phù hợp là triển, mắc gì bình phẩm cách họ mua 1 cái nhà định cư?
Em ko phải vin nô cũng ko có nhà ở xity 🤧 nói cho đúng vấn đề thôi

TungThoc

Xe điện
Em có tật xấu, khi ít tiền thì em ghét người nhiều tiền, khi hết tiền thì em ghét ai có tiền. Nhưng em không nói ra miệng.

redbuttlerkt

Xe buýt
Mợ ơi nếu nói về thiết kế. Giống như cái nhà đất ấy, không quan trọng chiều sâu mà quan trọng về chiều rộng căn nhà. Nên nhiều thiết kế dù là nhỏ nhưng đủ chiều rộng không gian thì công năng ăn đứt căn diện tích to. Đây cũng là kinh nghiệm quan trọng khi lựa chọn căn hộ để ở đó <:-P

Chứ 75-80m² hay cả đến trên 100m² mà chiều rộng không đủ, trông sẽ cứ sâu hun hút ấy. Và cũng sẽ bí nhà.

Em lấy ví dụ bên Vins này, thì em kết căn góc 63m² 2 ngủ +1 đa năng. Căn này cực tối ưu, điểm trừ duy nhất là bếp gần cửa. Nhưng điểm + là không gian 2+ có thể setup thoải mái theo sở thích (ưu tiên các đồ dùng nhỏ gọn). Với gia đình trẻ tương lai lâu dài có thể biến thành ko gian 3 ngủ. Điều mà chắc chắn gần như thị trường ko có mấy dự án tối ưu đc diện tích như vậy.

View attachment 8786249
Mợ để ý là chiều rộng nhà khá rộng nhé. Còn 3 ngủ loại 77 thì cũng từ loại 63m² update lên. :D.

Còn đây là ví dụ 1 căn 100m² nhưng chiều rộng hẹp.

View attachment 8786256 View attachment 8786257

Còn để nói quy hoạch dân cư hay thiết kế thang máy thì cái này là do sở xd và quy hoạch kiến trúc chấp thuận, nên mật độ dân cư thế nào phụ thuộc vào thông số được phép phê duyệt trong quyết định và chủ trương đầu tư dự án chứ không làm bừa được đâu, ko là ko ra đc sổ ấy chứ. Còn mật độ cao hay thấp thì tùy quan điểm riêng của mỗi người. Quan điểm em thì đông mới vui :D
Layout 2 căn dưới hình như , con bên trái BRG Lê Văn Lương , con bên phải toà kính dát vàng QMS :D

TreeBoo

Xe buýt
Smart xity nó ở kín mít thì cắt lỗ kiểu gì mà chờ năm sau 30-40% như Vin quận 9 ạ?
Khen hay chê gì thì nó cũng chiến thắng rồi 🙄
Nhiều tiền thì đi đâu cũng được nhưng ít tiền còn bao nhiêu chỗ nữa đâu (ít vì chính sách trả ko phải 1 cục và dù giá thành theo m2 lớn nhưng diện tích nhỏ dễ mua, đúng nhu cầu đaị đa số cần chỗ nấp trước ko thì cứ mãi kiếp đi thuê)
Tiền ai ng đó chi cho phù hợp cân nhắc ưu/ nhược mới xuống tiền, báu bở gì đi xa, tắc đường, lại mang tiếng bị "loè" mua giá nhà rẻ thành đắt như thể dắt mũi trâu đâu, cung - cầu phù hợp là triển, mắc gì bình phẩm cách họ mua 1 cái nhà định cư?
Em ko phải vin nô cũng ko có nhà ở xity 🤧 nói cho đúng vấn đề thôi
Tiếp câu chuyện bạn em ở trên.
Bà đấy mua ko fai để lướt, tích sản cho thuê thôi. Căn stu S1 sau 5 năm cho thuê ( 6,5tr/ tháng thôi ) thì bây giờ giá nhà tăng x2, lãi thêm tiền cho thuê. Tầm 2021 bà đấy chốt thêm 1 căn S3, cũng stu cho thuê y chang, giá tỷ mấy thì em k hỏi. Đầu năm ngoái thì thêm 1 căn 1N bên Mas, thấy bảo cho thuê kén khách hơn bên S, tỷ suất lợi nhuận ko bằng nhg vẫn cho thuê dc.
Còn ở thì bạn em có 5 đứa mua nhà ở đó, trải đủ mấy khu : S, Mas, Tonkin. Đều bảo ở ok, hài lòng.
Cái tầm ở vẫn ok, cho thuê vẫn đều khách, vay thì ko fai vay, chả hiểu ở đâu ra mà cứ hô cắt lỗ 40% 🙄

redbuttlerkt

Xe buýt
View attachment 8787094 View attachment 8787096

Nhìn mới thấy cái khoảng cách từ bànăn tới bếp nó bé như thế nào, vừa đủ 1 người lách qua, nhưng trên hình mô tả thì nhìn còn rộng thoải mái.
Còn nếu kê bàn ăn ra chỗ không gian sinh hoạt chung kia thì riêng khoản bê đồ ăn thức uống mỗi khi dọn cơm và bê ngược lại để rửa bát cũng phát mệt luôn rồi. Xong nếu kê bàn ăn ở đó thì hết chỗ kê bàn học cho con =)).

Thực ra căn hộ nào, diện tích nào cũng ở được, nhét bao nhiêu người vào. chả được, nhét thêm 2 phòng ngủ vào nữa vẫn được, ở HongKong nó còn làm cái hộp ngủ có 2m2 nữa là. Vấn đề là nó phải hi sinh đi rất nhiều thứ, đừng có gán cho nó cái mác nào là tối ưu, nào là thông minh bla bla
Layout là thứ vẻ phi tỷ lệ nhất, chủ yếu để lấy cái cảm quan hợp lý ng mua . Cụ lấy cái thước đo tỷ lệ giữa thông thuỷ căn hộ với kích thước đồ fur ( ví dụ dài x rộng cái bàn ăn ) là thấy vô lý ngay

thảo nguyễn vinhomes

Xe buýt
{Kinh doanh Bất động sản}

stevevuxx

Xe buýt
Ai cũng muốn diện tích rộng nhưng hầu bao không cho phép thì thay vì lựa chọn 80m 2 ngủ thì 80m 2 ngủ + 1 đối với em vẫn đa dụng hơn. Thông thường chọn kiểu căn như thế là ngta chọn +1 kia là để dự phòng nếu có khách, phòng làm việc hoặc kho hoặc ngủ cho 1 trẻ bé. Còn không khí thì nếu thiết kế thoáng sáng thì cũng không lo, vẫn đủ cho câc cụ hít thở. Trước em ở căn 92m 3 ngủ lúc có 1 con sang căn 80m 3 ngủ lúc có 2 con vẫn thấy bt, bọn nó vẫn đua xe 3 bánh trong nhà đc 🤣
Đây là thiết kế căn 78,5 m2 tại berriver jardin cho câc cụ tham khảo, 2 ban công cả khách và ngủ, 1 lô gia phụ
Căn này thiết kế khá hợp lý đấy. Mỗi phòng bé đi một tí nhưng vẫn sử dụng ok. Những phòng không cần to như phòng vệ sinh bé đi một tí không thành vấn đề gì. Để dễ hình dung, một mặt bằng 10x10m là 100m2 so với mặt bằng 9x9 là 81m2 chênh nhau 19 m2 nhưng thực tế mỗi chiều chỉ chênh nhau 1m. Chia đều ra các khu vực không gian chung thì độ rộng của từng phòng không chênh nhau đáng kể. Ví dụ thế này: phòng khách + bếp + 3 phòng ngủ + 2 vệ sinh, tổng cộng là 7 phòng. Chênh lệch nhau nếu tính trung bình là khoảng hơn 2m2 một phòng tí. Làm nội thất thông minh tí là ok.

Giờ giá cả chỗ nào nó cũng tăng nên khó tránh được là chủ đầu tư phải chia nhỏ ra như vậy. Chung cư Ruby ở tí dưới Phúc Lợi gần cao tốc Hà Nội Bắc Giang mà cũng phát giá 50 triệu rồi, bảo sao mấy chung cư của Masterise nó phát giá cao thế. Tất nhiên là giảm xuống tầm 10% nữa thì ok hơn.

stevevuxx

Xe buýt
Em ví dụ điển hình, Qms cả mà cụ :D
Vừa xem qua thì thằng QMS là thằng một trong những thằng c út đ ái nhất. Không hơi HH là mấy. QCVN 04:2021 quy định thế này:

- Căn hộ chung cư phải được chiếu sáng tự nhiên. Căn hộ có từ 2 phòng ở trở lên, cho phép một phòng ở không có chiếu sáng tự nhiên.

Thằng này nó lách luật bằng cách làm cái hành lang bé tí thế kia để dẫn ánh sáng vào trong nhà. Thằng này đáng ra phải cấm xây nhà vĩnh viễn.

Thằng BRG Lê Văn Lương cũng bố láo, mấy căn 100, 120m của nó cũng vậy, làm mấy cái ô lấy sáng để lách luật.

TreeBoo

Xe buýt
Căn này thiết kế khá hợp lý đấy. Mỗi phòng bé đi một tí nhưng vẫn sử dụng ok. Những phòng không cần to như phòng vệ sinh bé đi một tí không thành vấn đề gì. Để dễ hình dung, một mặt bằng 10x10m là 100m2 so với mặt bằng 9x9 là 81m2 chênh nhau 19 m2 nhưng thực tế mỗi chiều chỉ chênh nhau 1m. Chia đều ra các khu vực không gian chung thì độ rộng của từng phòng không chênh nhau đáng kể. Ví dụ thế này: phòng khách + bếp + 3 phòng ngủ + 2 vệ sinh, tổng cộng là 7 phòng. Chênh lệch nhau nếu tính trung bình là khoảng hơn 2m2 một phòng tí. Làm nội thất thông minh tí là ok.

Giờ giá cả chỗ nào nó cũng tăng nên khó tránh được là chủ đầu tư phải chia nhỏ ra như vậy. Chung cư Ruby ở tí dưới Phúc Lợi gần cao tốc Hà Nội Bắc Giang mà cũng phát giá 50 triệu rồi, bảo sao mấy chung cư của Masterise nó phát giá cao thế. Tất nhiên là giảm xuống tầm 10% nữa thì ok hơn.
Ko dc như hình đâu cụ. Căn đó 78m trừ đi 2 cái ban công + 1 logia khéo còn có 70m. Tỷ lệ chia diện tích các phòng thì có lẽ đúng, nhg tỷ lệ kích thước đồ nội thất thì ảo. Nhìn tỷ lệ nội thất phòng ngủ như kia thì 2 phòng ngủ lớn phải 14m2 chưa tính nhà vs, phòng ngủ nhỏ tầm 10m. Để thoáng dc như hình thì căn này phải 90m là ít.

stevevuxx

Xe buýt
Ko dc như hình đâu cụ. Căn đó 78m trừ đi 2 cái ban công + 1 logia khéo còn có 70m. Tỷ lệ chia diện tích các phòng thì có lẽ đúng, nhg tỷ lệ kích thước đồ nội thất thì ảo. Nhìn tỷ lệ nội thất phòng ngủ như kia thì 2 phòng ngủ lớn phải 14m2 chưa tính nhà vs, phòng ngủ nhỏ tầm 10m. Để thoáng dc như hình thì căn này phải 90m là ít.
Căn đấy chính xác là 78m2 đấy bạn. Bọn Berriver này nó làm ban công trông thì rộng thế thôi, nông lắm, nó chi sâu hơn French Balcony một tí thôi. Không đủ để kê ghế ngồi đâu. Làm để lấy gió là chủ yếu.

Cụ này trên này muốn học cách bố trí cho không gian nhỏ thì có thể vào kênh này để tham khảo: