[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

BloodOwl87

Xe điện
1,5 tỷ mua tập thể vẫn ổn mà cụ. Hơi chật chút nhưng gia đình 4 người vẫn ở được. Trước nhà em cái tập thể 35m2 mà vẫn lớn lên ở đấy chẳng vấn đề gì.
Cả họ nhà em còn ở cái tập thể 24m chứ 35 là còn cơi nới rồi :))

LongNguyễn8x

Xe tăng
Choáng nhỉ? Thế những ai chỉ có tầm 1- 1,5 tỷ thì bây giờ k biết mua gì nhỉ
2 tỷ giờ còn khó cụ ạ. Nhưng cũng đúng thôi. Giờ tiết kiệm 1 tỷ đối với cặp vc làm HN cũng ko quá lâu như trước. Còn vay 1 tỷ thì trả cũng nhẹ nhàng. Chưa kể e thấy bọn trẻ mua nhà giờ hầu hết là gia đình có hỗ trợ, từ ít đến nhiều, thậm chí full với đội trung lưu tỉnh. Nó cũng phản ánh phần nào thực tế ngoài xã hội cụ ạ. Như thằng ku e e vừa làm căn vay gần full luôn, cơ bản 2 vc nó gánh được và cũng chơi bài mỡ nó rán nó nên cũng ko phải gồng. Đấy là 2 vc nó tự lực cánh sinh đấy, cũng làm doanh nghiệp thôi, ko kinh doanh buôn bán gì. Còn tại sao cứ phải là mua mà ko phải thuê mãi mãi thì chắc cũng do hệ tư tưởng sở hữu từ trước tới giờ, của mình vẫn thích hơn. Chưa kể đã tính định cư lâu dài ở HN thì cũng nên sớm muộn có chỗ ra vào. Đi thuê cũng nhiều bất cập, nhiêu khê lắm.
E thấy là giá nhà luôn ở cái mức mà số đông luôn cảm thấy khó với tới, khó tiếp cận. Ví như hơn chục năm trước, chỉ 1-2 tỷ là nhích được căn nhà ngõ, căn chung cư nhưng lúc ấy với 1 cặp vc đi làm mức ấy vẫn cứ là khó. Giờ thì tầm 3-4 tỷ. Cứ như vậy cứ như vậy, lúc nào cũng xa xa tầm với của số đông. Nếu số đông ai cũng xơi được thì nó lại ko phải thị trường.

Chỉnh sửa cuối:

Lê Tí

Đi bộ
Em đang nhắm mua căn hộ ở chung cư golden an khánh 32T. CCCM nào đã ở đây hoặc có thông tin gì không cho em tham khảo với ạ

Leonistaaaaaaa

Xe máy
Trường học chất lượng cao Hoàng Mai xách dép theo ko kịp chất lượng thường Cầu Giấy
Để cho các bác có ý đến ở khu này thêm xíu thông tin, các trường công được lên kế hoạch mở ở khu này vừa to vừa xịn mà đương chức chạy cho con cháu còn không có cửa :D thầy cô toàn cocc hoặc con e cán bộ ngành nên gu dạy sẽ là dịu dàng tình cảm vì ko phải bon chen với ai, cụ nào đã nhập khẩu thì xác nhận lời em phát nhé ;)

Nhà có người thân làm ở quận này từ hồi nó mới lên quận và giờ có vô vàn mối quan hệ ở đây, thì xác nhận là chất lượng sống hòm hòm nhưng mà có xèng thì vào Gamuda ở mà học SIS ( trường quốc tế thì cần tiền + gia sư giỏi là ok). Trường công thì con mình phải giỏi. Ở đâu chả có cách sống. các bác đừng lên quan điểm. Huhu để em được follow post này mà hóng giá cc

Jerrrry

Xe tải
Để cho các bác có ý đến ở khu này thêm xíu thông tin, các trường công được lên kế hoạch mở ở khu này vừa to vừa xịn mà đương chức chạy cho con cháu còn không có cửa :D thầy cô toàn cocc hoặc con e cán bộ ngành nên gu dạy sẽ là dịu dàng tình cảm vì ko phải bon chen với ai, cụ nào đã nhập khẩu thì xác nhận lời em phát nhé ;)

Nhà có người thân làm ở quận này từ hồi nó mới lên quận và giờ có vô vàn mối quan hệ ở đây, thì xác nhận là chất lượng sống hòm hòm nhưng mà có xèng thì vào Gamuda ở mà học SIS ( trường quốc tế thì cần tiền + gia sư giỏi là ok). Trường công thì con mình phải giỏi. Ở đâu chả có cách sống. các bác đừng lên quan điểm. Huhu để em được follow post này mà hóng giá cc
Cầu giấy trường công xin vào cũng ko đơn giản. Số lượng trường công chất lượng tốt cho cả 3 cấp học ở quận Cầu giấy là vượt trội các quận khác, Hoàng Mai ko có cửa so sánh. Trường công làng nhàng ở Cầu giấy chất lượng cũng ăn đứt trường công hàng đầu của Hoàng Mai.
Trường tư và trường quốc tế của Cầu Giấy cũng có kết quả tương tự.

BloodOwl87

Xe điện
Cầu giấy trường công xin vào cũng ko đơn giản. Số lượng trường công chất lượng tốt cho cả 3 cấp học ở quận Cầu giấy là vượt trội các quận khác, Hoàng Mai ko có cửa so sánh. Trường công làng nhàng ở Cầu giấy chất lượng cũng ăn đứt trường công hàng đầu của Hoàng Mai.
Trường tư và trường quốc tế của Cầu Giấy cũng có kết quả tương tự.
Vấn đề của Hoàng Mai là tầng lớp lao động dân trí thấp, dân xã hội, dân làng rất nhiều.
một số dự án như Gamuda mới dân trí cao thôi, nhưng khá phân mảnh. Hạ tầng lụp xụp và lđ quận cũng bựa có tiếng, điển hình là con đường Nguyễn Cảnh Dị bao năm vẫn thế.

BloodOwl87

Xe điện

Tất nhiên có xèng và nhiều xèng thì con cái học trường tốt ở đâu chả được, vẫn nội thành Hn chứ có phải quê đâu mà lo. Có cái là tốn nhiều chi phí và thời gian hơn thôi. Nhưng đó là trường hợp đặc biệt rồi, 90% dân quận Hoàng mai ko có khả năng đó.
Phổ biến là sẽ học chung với các cháu có bố mẹ là những người có trình độ văn hoá ko cao lắm đại diện cho số đông dân quận Hm: điểm nhấn là mấy đồng chí sống quanh khu Hh, dân trông xe các bãi xe định công linh đàm... cả HN mỗi quận Hoàng mai là đông thành phần đó nhất. Các khu tam trinh, thuý lĩnh, lĩnh nam, trương định... cũng khá lộn nhộm. Dân trí thức thì tập trung ở kđt định công, linh đàm, gamuda... các dự án.

Chỉnh sửa cuối:

honeykiss

Xe hơi
Choáng nhỉ? Thế những ai chỉ có tầm 1- 1,5 tỷ thì bây giờ k biết mua gì nhỉ
Tất nhiên đấy là thông tin 1 chiều của Mg báo lại. Cũng có căn m qua hỏi thì k phải đã bán mà là chủ đổi ý k bán nữa. Tầm 2 tuần sau tăng thêm 5-700tr 🙃.

LongNguyễn8x

Xe tăng
Chả riêng cc tăng đâu bác, nay e đi xem đất tỉnh cách HN 150KM mà dân quanh ấy bảo tầm 2018 giá chỉ bằng 1/2 giá bây giờ thôi.
Ko về được giá 2018 đâu cụ. Giá 2018 các tỉnh, đặc biệt các tỉnh có thực lực kiểu BN, QN, HP, BG đúng chỉ bằng 1/2 hiện tại. Cụ nào chốt lời dc đỉnh 2022 thì ngon, còn ko giờ cứ làng nhàng vậy thôi, giảm sâu hơn nữa cũng ko dễ.

largo_kent

Xe tăng
Thật ra mandarin tân mai giá thế là cao rồi. Chung cư hoà phát giải phóng chắc cũng 4x chứ nhiu, cùng chủ đầu tư mà hpg giải phóng vị trí đẹp hơn nhiều.
So sánh thế sao đc, cái chung cư HP giải phóng bàn giao trước cả chục năm, lại chỉ có 1 toà nhỏ, ko khuôn viên, ko dịch vụ tiện ích gì.

largo_kent

Xe tăng
Căn nào mới bán vậy cụ? E cũng tìm khu này mà môi giới toàn rao 6x tr tim tường mới ảo diệu. Có phải căn ban công hướng Tây view nội khu phải ko cụ? Tháng 1/2024 tầm 46-47tr/m2 sau đợt sóng lên khủng khiếp thật.
Đúng rồi cụ, cơ bản mới rao 2 hôm là bay. Giá cứ 58tr/m2 là bay nhanh ko cần môi giới. Còn rao cao hơn vì thực ra cũng chưa có nhu cầu bán thật.

BloodOwl87

Xe điện
So sánh thế sao đc, cái chung cư HP giải phóng bàn giao trước cả chục năm, lại chỉ có 1 toà nhỏ, ko khuôn viên, ko dịch vụ tiện ích gì.
Tôi cũng ko ngắm kỹ toà mandarin bao giờ, nhớ mang máng nó quanh trương định. Mà chỗ đó gần chợ mật độ rất đông và lộn nhộn.

largo_kent

Xe tăng
Tôi cũng ko ngắm kỹ toà mandarin bao giờ, nhớ mang máng nó quanh trương định. Mà chỗ đó gần chợ mật độ rất đông và lộn nhộn.
Cuu nhớ mang máng thì không nên nói như thật thế. bao lâu rồi cũng chưa đi qua mà bảo nó mật độ rất đông và lộn nhộn? Chợ Trương Định ở cạnh đấy đã biến thành Trương Định plaza, còn chợ truyền thống ở dưới hầm rất sạch sẽ gọn gàng. Hai trường tiểu học và Trung học cơ sở Tân mai được xây mới sạch sẽ đẹp đẻ ngay cạnh.

BloodOwl87

Xe điện
Cuu nhớ mang máng thì không nên nói như thật thế. bao lâu rồi cũng chưa đi qua mà bảo nó mật độ rất đông và lộn nhộn? Chợ Trương Định ở cạnh đấy đã biến thành Trương Định plaza, còn chợ truyền thống ở dưới hầm rất sạch sẽ gọn gàng. Hai trường tiểu học và Trung học cơ sở Tân mai được xây mới sạch sẽ đẹp đẻ ngay cạnh.
Thế túm lại giờ tan tầm mấy cái đường trương định tân mai quanh đó có tắc ko cụ.
Mạt độ dân ở đó sao mà giảm được.
Mang máng nhưng tôi sống gần đó từ cấp 2 đến khi hơn 30 tuổi đó ạ.

Chỉnh sửa cuối:

largo_kent

Xe tăng
Thế túm lại giờ tan tầm mấy cái đường trương định tân mai quanh đó có tắc ko cụ.
Mạt độ dân ở đó sao mà giảm được.
Ko cụ ạ, ko tắc, ko ngập khi mưa. Trương định - Tân Mai giờ chả tắc bao giờ. Quanh đó nếu tắc thì sang Tam Trinh, ngã tư vọng cụ ạ. Mật độ dân khu Tân Mai khéo còn thấp hơn HBT, ai bảo nó nó rất đông hả cụ?

BloodOwl87

Xe điện
Ko cụ ạ, ko tắc, ko ngập khi mưa. Trương định - Tân Mai giờ chả tắc bao giờ. Quanh đó nếu tắc thì sang Tam Trinh, ngã tư vọng cụ ạ. Mật độ dân khu Tân Mai khéo còn thấp hơn HBT, ai bảo nó nó rất đông hả cụ?
Thế à cụ lạ nhỉ. Ấn tượng của tôi khi đi từ nguyễn an ninh sang trương định là đông lòi kèn.
Bà bác tôi xưa cũng ở tân mai đi qua suốt lạ gì, hồi là mấy cái nhà ngõ lụp xụp mưa phát ngập. Lúc về nghĩ bụng: quái dân ở đây sao đông thế nhìn cứ ùn ùn như quân Nguyên.

Chỉnh sửa cuối:

largo_kent

Xe tăng
Thế à cụ lạ nhỉ. Ấn tượng của tôi khi đi từ nguyễn an ninh sang trương định là đông lòi kèn.
Ấn tượng của cụ chắc chục năm trước rồi. Hơn nữa Tân Mai cũng chẳng liêm quan tới Nguyễn An Ninh. Giờ đi từ Tân Mai lên phố sẽ đi 2 đường bờ sông sét, đi tam trinh, đi giải phóng, mấy ai đi trương định. Trước đoạn Trương Định Nguyễn An Ninh tan tầm là phải có dân phòng đứng để điều tiết giao thông, nhưng giờ hết rồi. Giờ chỉ còn đoạn trương định gần ngã tư với bạch mai còn dân phòng đứng khi tan tầm. Mà chỗ đó lại thuộc Hai Bà Trưng đấy cụ.

Nhiều ông bà già vẫn nghĩ / vẫn tưởng Mỹ Đình vẫn còn là ruộng đấy cụ ạ. Cũng kiểu như cụ nghĩ.