[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

Lalalandphim

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho em hỏi căn 2 ngủ tòa c6-c7 d'cap giá tầm mấy nhỉ? Gấu nhà e cứ đòi mua bên đấy
C6 C7 tuỳ vào cụ muốn mua bao nhiêu mét. 2n2vs bé nhất ở đây tầm 62 63 mét như căn e đang cho thuê, view xấu (TDH) thì hàng xóm giao dịch cỡ 5 tỉ 1 đến 5 tỉ 3. Còn view hồ thì 5 tỉ 5. Mấy căn hơn 7x mét vuông thì tầm 6 tỉ hơn. Tuỳ view và số tầng cụ à

Mytv

Xe điện
Em nghe bảo đông lắm phải xếp hàng lấy số trước từ mấy hôm mới được. Thế là lo quá, đến từ 5h30 xếp hàng. Đến nơi chẳng thấy ma nào, làm mất công ngồi chầu trực ở ngoài. Đến đúng giờ hành chính người ta mở cửa mới lục tục vài người vào. Em lấy số từ 8h, cầm hồ sơ ra điền, đợi đến lượt nộp rồi lấy giấy hẹn. Trong buổi sáng xong xuôi hết, hẹn 13 ngày làm việc nữa quay lại đóng thuế. Thế là xong, nhanh hơn em tưởng rất nhiều. Suýt mất 10 củ tiền dịch vụ cho mấy ông cò :))
Cụ nên cho cái ảnh ko có ông vào bẩu lại "mõm" thì chết. Báo cáo với cụ là e vừa cafe với thằng bạn. Nó cũng nói y như cụ ở quận LB ạ. :D

Hdv1012

Xe hơi

Nay đây các cụ ,chưa đến giờ mà các cụ nhà mình đang xếp hàng đứng chơi .Em k dám bảo xếp hàng đứng sang tên vì nhiều cụ nhảy vào phản bác quá nên thôi .Các cụ đứng chơi chờ trước không hết lượt uống nước chè trong trụ sở các cụ ạ
Tuần này đúng là giao dịch ít hơn tuần trước tí , nhưng giá lại nhích nhẹ vì có thông tin lãi suất bank giảm ạ

Hdv1012

Xe hơi
Em nghe bảo đông lắm phải xếp hàng lấy số trước từ mấy hôm mới được. Thế là lo quá, đến từ 5h30 xếp hàng. Đến nơi chẳng thấy ma nào, làm mất công ngồi chầu trực ở ngoài. Đến đúng giờ hành chính người ta mở cửa mới lục tục vài người vào. Em lấy số từ 8h, cầm hồ sơ ra điền, đợi đến lượt nộp rồi lấy giấy hẹn. Trong buổi sáng xong xuôi hết, hẹn 13 ngày làm việc nữa quay lại đóng thuế. Thế là xong, nhanh hơn em tưởng rất nhiều. Suýt mất 10 củ tiền dịch vụ cho mấy ông cò :))
Khu vực nào đó cụ , giờ trong này phải có ảnh , video , phỏng vấn , check uchi , show sổ đỏ các kiểu thì các cụ nhà mình mới tin .Vì thông tin giờ trái chiều nhiều .Cụ nào cũng có luận điểm riêng .Mà lại ngược nhau hoàn toàn .Do vậy chắc chắc có cụ đúng , cụ sai nên cần có tí ảnh cho các cụ dễ bình luận ạ

Xuân Bách

Xe buýt
Em cập nhật diễn biến trận đấu cho các cụ dễ hình dung.
2 bên vẫn tấn công và phòng thủ vững chắc. Chưa bên nào có đột phá. Tuy nhiên hiễn nay xuất hiện 1 số âm binh vào bàn luận. Các cụ theo dõi trận đấu để ý số âm binh này.

LongNguyễn8x

Xe tăng
View attachment 8456304
Nay đây các cụ ,chưa đến giờ mà các cụ nhà mình đang xếp hàng đứng chơi .Em k dám bảo xếp hàng đứng sang tên vì nhiều cụ nhảy vào phản bác quá nên thôi .Các cụ đứng chơi chờ trước không hết lượt uống nước chè trong trụ sở các cụ ạ
Tuần này đúng là giao dịch ít hơn tuần trước tí , nhưng giá lại nhích nhẹ vì có thông tin lãi suất bank giảm ạ
Thông tin lãi suất nhích tăng nhẹ của 1 vài ngân hàng thực ra có 2 mặt. 1 mặt khiến những người muốn bán sẽ giảm 1 chút để đẩy hàng. Nhưng mặt khác lại khiến những người cần mua sẽ có động thái vay để mua vì sợ lãi lên lại đánh mất cơ hội vay giá rẻ. Thực ra phe mua vẫn đang nắm đằng lưỡi vì bản chất cung chung cư quá yếu, trong khi lãi suất tăng quá nhẹ trên cái nền là lãi suất huy động quá thấp và lãi suất vay cũng đang hấp dẫn. Khúc này vẫn còn nhiều hay ho lắm.

Tung Anh 1401

Xe máy
Cụ nên cho cái ảnh ko có ông vào bẩu lại "mõm" thì chết. Báo cáo với cụ là e vừa cafe với thằng bạn. Nó cũng nói y như cụ ở quận LB ạ. :D
Em thì 3 tháng nay đi tìm mua cho thằng ku em căn CC bên LB, nó sắp về nước nên nhờ tìm mua hộ. Em đi xem cũng nhiều dự án, nhiều căn, mới cũ đủ cả. Mấy dự án mới như Khai Sơn, Le Grand jardin thì quỹ căn còn nhiều, nhưng CĐT ra hàng nhỏ giọt và tăng giá. KS tăng rất mạnh, Le thì tăng loanh quanh 6-10% mỗi lần, nói chung bán rất chậm, nhưng vẫn tăng giá đều, ra hàng nhỏ giọt.
Các căn mà NĐT mua từ trước giờ bán chốt lời thì cứ mỗi tháng tăng 100-400tr, dù đell bán được. Cũng có những căn, chốt giá xong hẹn cọc thì chủ lại đổi ý k bán nữa, vài hôm sau lại tăng 100, 200tr.
Nói chung là em thấy TT giờ đang rất loạn, nhiều tòa chỉ tương đương NƠXH cũng hét lên cỡ gần 50tr bên LB.
Từ đầu tháng đến giờ nhiều chủ nhà nhắn em đồng ý giá cũ hoặc giảm vài chục đến 100tr so với giá tháng trước. Nhưng em ghét cái loại làm ăn đell có chữ tín nên đell mua nữa.

LongNguyễn8x

Xe tăng
Em cập nhật diễn biến trận đấu cho các cụ dễ hình dung.
2 bên vẫn tấn công và phòng thủ vững chắc. Chưa bên nào có đột phá. Tuy nhiên hiễn nay xuất hiện 1 số âm binh vào bàn luận. Các cụ theo dõi trận đấu để ý số âm binh này.
E cũng đang nghi ngờ 1 số âm binh trong thớt này, vì mục đích cá nhân đang lèo lái câu chuyện và hô hào rất mạnh.

BloodOwl87

Xe điện
Âm binh đấy bị em dí cho lặn rồi giờ vẫn mặt dày mò vào nhể, tố chất nghề cao ghê hê hê.

thiendv

Xe đạp
Mõm thôi ấy mà, tôi 8h30 ra, vẫn cầm đc số buổi sáng ở Hà Đông, sốt nhất cái HN này. Ra gặp ông chú bảo 5h đến xếp hàng thì đc 3 mống =]], nhưng ông chú cũng nói 3 tuần trước đến thì đông lắm.

thiendv

Xe đạp
Em thì 3 tháng nay đi tìm mua cho thằng ku em căn CC bên LB, nó sắp về nước nên nhờ tìm mua hộ. Em đi xem cũng nhiều dự án, nhiều căn, mới cũ đủ cả. Mấy dự án mới như Khai Sơn, Le Grand jardin thì quỹ căn còn nhiều, nhưng CĐT ra hàng nhỏ giọt và tăng giá. KS tăng rất mạnh, Le thì tăng loanh quanh 6-10% mỗi lần, nói chung bán rất chậm, nhưng vẫn tăng giá đều, ra hàng nhỏ giọt.
Các căn mà NĐT mua từ trước giờ bán chốt lời thì cứ mỗi tháng tăng 100-400tr, dù đell bán được. Cũng có những căn, chốt giá xong hẹn cọc thì chủ lại đổi ý k bán nữa, vài hôm sau lại tăng 100, 200tr.
Nói chung là em thấy TT giờ đang rất loạn, nhiều tòa chỉ tương đương NƠXH cũng hét lên cỡ gần 50tr bên LB.
Từ đầu tháng đến giờ nhiều chủ nhà nhắn em đồng ý giá cũ hoặc giảm vài chục đến 100tr so với giá tháng trước. Nhưng em ghét cái loại làm ăn đell có chữ tín nên đell mua nữa.
Giá rất loạn đoạn này, có những chủ rất ngáo giá, nhưng cũng hiểu đc, khi họ thấy sốt thì cứ ra giá cao thôi, bán đc thì bán mà. Người mua thì hoang mang, nên giao dịch khớp đc ít.

hanuhanu

[Tịch thu bằng lái]
Khu vực nào đó cụ , giờ trong này phải có ảnh , video , phỏng vấn , check uchi , show sổ đỏ các kiểu thì các cụ nhà mình mới tin .Vì thông tin giờ trái chiều nhiều .Cụ nào cũng có luận điểm riêng .Mà lại ngược nhau hoàn toàn .Do vậy chắc chắc có cụ đúng , cụ sai nên cần có tí ảnh cho các cụ dễ bình luận ạ
Ôi ai rảnh mà đi chụp ảnh đâu cụ. Chỉ muốn làm xong cho nhanh rồi về.

Có một chi tiết nữa, đó là em đi công chứng ở phòng công chứng duy nhất khu Linh Đàm. Cả một buổi có đúng em và vợ chồng chủ nhà làm giao dịch bán chung cư. Còn lại lác đác vài khách vào công chứng giấy tờ và 1 số thủ tục khác.

stevevuxx

Xe tải
Thì so 3 căn chung cư với 1 căn liền kề vậy :))
3 căn của cụ còn chưa mua được một căn liền kề thô ở Ocean Park đâu. Giá rẻ nhất cũng 14.5 củ cho căn 66m2 rồi. Giá này là giá giao dịch nhé vì đầu năm tôi vừa bán một căn thô trong Ngọc Trai 66m giá 14 tỷ. Giá lúc đỉnh là 17 tỷ.

Chung cư hay liền kề đều vậy thôi cụ, cái gì tăng đến một mức nào đó thì đều chững lại thôi.

Chung cư ở VN tôi tính là tiêu sản, mua để ở gần trung tâm thôi. So với các loại hình tài sản khác thì giá trị tăng không thể bằng. Năm 2016 tôi mua căn Park Hill 4.6 tỉ, 2022 bán được tỉ 6 củ, giờ chắc căn đấy rao 8.5 tỉ. Tính cả tiền thuê thì hơi lãi ngân hàng một chút. 2017 Vinhomes Harmony mở bán một căn liền kề 8.5 củ, 2022 bán 25 tỉ, đứng giá từ đó đến nay. Đấy là ví dụ cho giá nhà chững lại sau khi tăng quá cao đấy, giảm không đáng kể nhưng không tăng lại được.

Mấy căn liền kề hay biệt thự Green Bay tôi thấy cũng tăng ngần đó lần và cũng chững lại khá lâu rồi.

Chung cư sau đợt này cũng đứng giá như trong SG thôi. Nên giờ này ai thật sự có nhu cầu thì mua thôi, giờ không đầu tư được đâu. Mua để ở cho sướng thôi. Chúc mừng cụ giữ được 3 căn sau đợt vừa rồi.

Tôi mua chung cư có 3 tiêu chí:
1. Vị trí, vì cùng một tầm tiền thì không thể mua được nhà đất cùng khu vực.
2. Mật độ dân cư, kinh nghiệm của tôi ở Royal với Park Hill đời đầu thì mấy khu đấy quá đông nên loại ngay từ đầu.
3. Chất lượng của chủ đầu tư: đối với các khu mức độ trung bình đến cận cao cấp không ông nào ăn được Vin, ở Vin thì 40 năm nữa chung cư vẫn ok. Bây giờ đi vào mấy khu bàn giao cùng thời điểm với Vin thì như vịt với thiên nga.

Theo mấy tiêu chí vừa rồi thì năm ngoái tôi mua Lancaster Luminaire, vừa rồi BRG Lê Văn Lương (trông thì cao tầng nhưng số căn rất ít vì căn bé nhất cũng hơn 100m thông thuỷ rồi).
Tôi đang định mua thêm căn Heritage Westlake nữa nhưng giá hơi căng, chênh gần 4 tỷ chủ đầu tư nên đang xem có vào mua Vin Golden River không vì mấy căn tôi thấy ok thì giá vẫn đứng hoặc giảm trong 2 năm qua trong khi dịch vụ ngon ít là gấp 2 cái khu ngon nhất của Vin: Metropolis.

Nói chung cụ nào rất cần thì mua thì mua luôn cũng được vì có cái nhà ở nó cũng cảm giác yên tâm, nhưng mà đừng để cho chủ nhà nó ép giá. Còn mua đầu tư thì thôi, ra mua BT Nam Cường đang mở bán đóng tiến độ ăn còn nhiều hơn.

stevevuxx

Xe tải
Khai Sơn với Le Jardin không phải là ra hàng nhỏ giọt đâu mà tự lúc mở bán bán ế quá thôi. Còn tăng giá theo giai đoạn thì thằng nào cũng tăng thôi, Masteri vừa rồi cũng tăng đấy. Cái bọn chủ đầu tư mà nó không bí tiền thì nó chỉ có tăng giá theo thời gian thôi. Kiểu bán không được giá thì thôi bố cũng không cần ấy. Như chị Nga ấy dự án nào của chị ấy mà chả ế, vẫn tăng giá đều vì chị có cần tiền đâu.

stevevuxx

Xe tải
Giá rất loạn đoạn này, có những chủ rất ngáo giá, nhưng cũng hiểu đc, khi họ thấy sốt thì cứ ra giá cao thôi, bán đc thì bán mà. Người mua thì hoang mang, nên giao dịch khớp đc ít.
Chủ nhà nhiều thằng ngáo bỏ mẹ. Mấy người rao giá cao nhiều người cũng đưa ra để khảo giá thị trường thôi.
Năm ngoái tôi định mua một căn song lập hơn 40 tỷ ở Harmony, đến khi sắp chốt cọc thì bảo vợ anh sợ tâm linh nên năm sau mới bán được. Xong tôi nhờ 3, 4 người nữa đi xem nhà rồi phát giá cũng vậy, sắp đặt cọc thì bảo vợ anh ko cho bán.

Screenshot 2024-04-07 at 21.53.18.png

Chỉnh sửa cuối:

cikehai123

Đi bộ
Vợ chồng trẻ chúng em chịu rồi. Của các bác lắm tiền hết. Chúng em lại đi thuê thôi.

Nguyencong.xd

Xe hơi
nhìn tốc độ tăng giá nhanh gấp mấy lần tốc độ kiếm tiền thế này thì làm seo vc em có được căn để An cư nhỉ...............................