[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

Rebel Melb

Xe tải
Nói chung là càng ngày càng tăng thôi.

Chung cư sẽ giảm khi nào nó gần hết hạn sử dụng.

Còn nhà đất thì đập đi tự xây lại. Và nó giữ giá hơn.
;)
Thế chung cư không đập đi xây lại được hả cụ?

Rebel Melb

Xe tải
Vâng skylake em cho người Hàn thuê, greenbay thì người TQ.
Ví dụ của em không phải điển hình nhưng ví dụ của cụ bloodowl cũng không điển hình mà, làm sao đòi chính xác được. Với cả tuy cho thuêđược giá caonhưng lãi vốn thời gian qua không bằng chung cư bác Thản. Nên khi tính tỉ suất lợi nhuận (cả giá bán + thuê + lãi suất tiết kiệm giá thuê/ vốn gốc) cũng bù qua bù lại vậy.

Căn 50 năm thì cũng không ảnh hưởng đến tỷ suất lợi nhuận nói trên do cái 50 năm nó sẽ phản ánh vào giá tại thời điểm đó.
Còn nói về chuyện sau 50 năm ra sao thì em cũng không biết, em nghĩ nếu chung cư chưa sập thì cứ ở thôi chứ ai đuổi mình đi được? Nhà nước không có quyền mà cđt cũng không có quyền. 5 tầng trên cùng lại là căn hộ vĩnh viễn. Còn nếu 50 năm mà chung cư xuống cấp thì cứ khăn gói ra đi tay trắng thôi, tuy nhiên em nghĩ nhà nước thể nào cũng cho đóng thêm phí này phí kia để mua lại suất mới cũng ở tòa đó. Thôi mà lúc đó em ngõm rồi, hoặc em là bà già 90t em cứ ở lì đó haha
Ô thế chung cư của cụ là sở hữu 50 năm à? Em tưởng sử dụng đất lâu dài.

quangvinh001

Xe tải
?
Cụ đùa à? Cụ không chịu nhìn đấy chứ?
Hoàng Thành Pearl.
gần chục tòa Vin Tây Mỗ, Canopy, Lumi gì đó.
BRG vẫn ế hàng.
Capital Elite thì phải.

Vấn đề duy nhất là chủ đầu tư bắt tay nhau để giá RẤT CAO. =))
Hoàng Thành Pearl CĐT bán hết lâu rồi. hàng chuyển nhượng dân bán lại cũng còn ít .
Canopy thì giá trên 60tr nhưng 1 tuần bán hết sạch bảng hàng. còn tòa TC3 chưa ra nhưng nếu ra cũng bán nhanh tầm 1 tuần là bay
- BRG Lê Văn Lương còn không nhiều hàng đâu. Capital Elite thì đúng là ế khá nhiều. Nhưng giá 2 tòa này cực đắt dân nào mua được? Người mua ngôi nhà đầu tiền đa phần không đủ tiền để mua!
* bác nói sai rồi. chẳng có CĐT nào thèm bắt tay cản. Như Vin và BRG họ là CĐT lớn , ra hàng bán thế nào là do họ. Vin cần gì phải bắt tay với BRG? và ngược lại
* Chi phí đất, xây dựng, tiền lobby giờ cao x2 x3 ngày xưa. thì giá bán phải cao.
* Mà ví dụ đặt bác vào vai chủ tích Vin Group đi. bác sẽ bán nhà đúng giá thị trường hiện tại để tối đa hóa lợi nhuận cho doanh nghiệp? Hay bác sẽ đi làm từ thiện bán nhà giá rẻ hẳn đi, chỉ ăn lãi chút chút? =))

xuanhieu7292

Tháo bánh
Hoàng Thành Pearl CĐT bán hết lâu rồi. hàng chuyển nhượng dân bán lại cũng còn ít .
Canopy thì giá trên 60tr nhưng 1 tuần bán hết sạch bảng hàng. còn tòa TC3 chưa ra nhưng nếu ra cũng bán nhanh tầm 1 tuần là bay
- BRG Lê Văn Lương còn không nhiều hàng đâu. Capital Elite thì đúng là ế khá nhiều. Nhưng giá 2 tòa này cực đắt dân nào mua được? Người mua ngôi nhà đầu tiền đa phần không đủ tiền để mua!
* bác nói sai rồi. chẳng có CĐT nào thèm bắt tay cản. Như Vin và BRG họ là CĐT lớn , ra hàng bán thế nào là do họ. Vin cần gì phải bắt tay với BRG? và ngược lại
* Chi phí đất, xây dựng, tiền lobby giờ cao x2 x3 ngày xưa. thì giá bán phải cao.
* Mà ví dụ đặt bác vào vai chủ tích Vin Group đi. bác sẽ bán nhà đúng giá thị trường hiện tại để tối đa hóa lợi nhuận cho doanh nghiệp? Hay bác sẽ đi làm từ thiện bán nhà giá rẻ hẳn đi, chỉ ăn lãi chút chút? =))
Cụ cho xin nguồn "Chi phí đất, xây dựng, tiền lobby giờ cao x2 x3 ngày xưa"đi.
Chứ em là em đ*o tin đất Tây Mỗ đắt vậy. Đất ngày xưa rẻ bèo, giá xây dựng giờ còn giảm :))

Còn đếch ai chả biết bán 1 căn TaayMo 80tr bằng 10 căn 40tr.
Và đó là làm giá để thịt, có sai đâu? =))

Thanhvuóng71

Xe container
Cứ chờ xem khi nhà tạo lập thoát được cơ bản hàng tồn và rút ván thì sẽ ntn thôi. Thóc đâu mà nuôi gà mãi.
Sắp tới rồi đó, khi mà thời gian hỗ trợ lãi suất của NH hết và lực đỡ , đẩy giá thuê nhà cũng kết thúc

quangvinh001

Xe tải
Cụ cho xin nguồn "Chi phí đất, xây dựng, tiền lobby giờ cao x2 x3 ngày xưa"đi.
Chứ em là em đ*o tin đất Tây Mỗ đắt vậy. Đất ngày xưa rẻ bèo, giá xây dựng giờ còn giảm :))

Còn đếch ai chả biết bán 1 căn TaayMo 80tr bằng 10 căn 40tr.
Và đó là làm giá để thịt, có sai đâu? =))
thì giờ nghĩ đơn giản đi. mỗi chúng ta nếu vào vai là chủ tịch 1 doanh nghiệp bđs. thì lúc đó sẽ vì lợi nhuận công ty? Hay là đi bán rẻ để làm từ thiện?
- những ông chưa có nhà thì than, chửi, lên án ...để mong mua được nhà giá rẻ. cũng là chính ông đó thôi nhưng khi có nhà rồi ông ý cần bán - thì lại hét giá cao ngang thậm chí cao hơn so với hàng xóm, với thị trường =)) .Ô hay sao ai cũng đa nhân cách nhỉ? lúc mua thì muốn mua rẻ, lúc bán thì đòi bán đắt ?
*cung ít cầu nhiều thì giá đương nhiên nó phải lên. Chẳng ai thổi được. Không mua thì thôi ai bắt đâu. cứ ở tiếp nhà cũ hoặc đi thuê tiếp đi. tiền vẫn trong túi cơ mà. Chờ khi nào giá nó hạ thì mua là lành nhất. Lúc nào nó hạ nhỉ? - cái này thì hóng các chuyên gia. em thì nghĩ có khi phải chờ đến già mất.

quangvinh001

Xe tải
Cứ chờ xem khi nhà tạo lập thoát được cơ bản hàng tồn và rút ván thì sẽ ntn thôi. Thóc đâu mà nuôi gà mãi.
Sắp tới rồi đó, khi mà thời gian hỗ trợ lãi suất của NH hết và lực đỡ , đẩy giá thuê nhà cũng kết thúc
cụ dự kiến thời điểm đó rơi vào quý mấy, năm nào? để em gom lúa chờ bắt đáy

pisces_hn

Xe container
?
Cụ đùa à? Cụ không chịu nhìn đấy chứ?
Hoàng Thành Pearl.
gần chục tòa Vin Tây Mỗ, Canopy, Lumi gì đó.
BRG vẫn ế hàng.
Capital Elite thì phải.

Vấn đề duy nhất là chủ đầu tư bắt tay nhau để giá RẤT CAO. =))
Có Vin Tây Mỗ bán chạy mà cụ mấy toà kia nó xây xong chưa em cũng k biết nhưng giá nó cứ 70 80 90 tr 1m mà chưa bàn giao. Cả thành phố chục triệu dân nhìn vào vài toà chung cư thì chủ đầu tư ngu gì mà bán rẻ.

xuanhieu7292

Tháo bánh
thì giờ nghĩ đơn giản đi. mỗi chúng ta nếu vào vai là chủ tịch 1 doanh nghiệp bđs. thì lúc đó sẽ vì lợi nhuận công ty? Hay là đi bán rẻ để làm từ thiện?
- những ông chưa có nhà thì than, chửi, lên án ...để mong mua được nhà giá rẻ. cũng là chính ông đó thôi nhưng khi có nhà rồi ông ý cần bán - thì lại hét giá cao ngang thậm chí cao hơn so với hàng xóm, với thị trường =)) .Ô hay sao ai cũng đa nhân cách nhỉ? lúc mua thì muốn mua rẻ, lúc bán thì đòi bán đắt ?
*cung ít cầu nhiều thì giá đương nhiên nó phải lên. Chẳng ai thổi được. Không mua thì thôi ai bắt đâu. cứ ở tiếp nhà cũ hoặc đi thuê tiếp đi. tiền vẫn trong túi cơ mà. Chờ khi nào giá nó hạ thì mua là lành nhất. Lúc nào nó hạ nhỉ? - cái này thì hóng các chuyên gia. em thì nghĩ có khi phải chờ đến già mất.
Cụ nói chuyện toàn vả vào mặt mình thôi.

"Đa nhân cách"? Rõ ràng chính cụ bảo giá tăng do "Chi phí đất, xây dựng, tiền lobby giờ cao x2 x3 ngày xưa"
Giờ không chứng minh dc thì quay sang cùn, lại bảo do doanh nghiệp bđs ham lãi cao. Dù cụ ĐÚNG =))

xuanhieu7292

Tháo bánh
a Thủ nói không, sẽ tiếp tục giữ lãi suất thấp rồi cụ ạ. :))

Chết thì chết cả nút, sợ kẹc.

Screenshot 2024-04-06 195124.png

chuvitpanpan

Xe tải
Chung cư tăng như vậy mà cụ còn kêu là không nhiều. Với em giá chung cư tăng hàng năm mà hơn 10% là nhiều rồi. Cứ tăng ngang ngang hoặ hơn lãi tk 1-2%/ năm là đẹp và bền vững. Nhưng nếu xét rộng ra 10-15 năm thì ko nhiều thật. Còn xét 2-3 năm trở lại đây hay nửa năm trở lại đây thì tăng quá nhiều.
Vậy có thể hiểu là 5-10 năm nay phân khúc chung cư bị nén chặt lại, giờ nó bật ra như lò xo thì cũng đâu có bất hợp lý đâu nhỉ ? Quan điểm của em thì nhà đất cũng giống chung cư. Đều là đất thì sở hữu lâu dài, còn nhà trên đất thì có thời hạn. Các bác xây nhà 30 năm sau có khi xuống cấp muốn đập đi xây lại rồi. Và cũng mất tiền xây lại. Chung cư cũng vậy, mảnh đất xây chung cư đó các bác cũng đc sở hữu lâu dài ( có điều nhiều người chung mảnh đó). Còn nhà trên đất thì 50-70 năm sau phải bỏ tiền ra mà đập đi xây lại nếu xuống cấp.
Như vậy nếu giống nhau như vậy thì tại sao lại có quan điểm mua nhà đất mới có nghĩa là tài sản ? Còn ở chung cư là tiêu sản???

bác lại cãi đài? Dưới đây là ảnh của phòng soát hồ sơ để đặt lịch hẹn nộp hồ sơ - dành cho người mua bán bđs - trên Văn phòng đăng ký đất đai Hà Nội
(phòng này chỉ dành riêng xếp lịch cho những người đến nộp hồ sơ mua bán, cho tặng) . bác nào ra thử lúc 13h sẽ biết: một buổi chiều chỉ nhận 40 người, người thứ 41 trở đi loại luôn. và lúc nào cũng đã full hết luôn 40 số từ ngay tầm 13h rồi! (dân rất đông ở lại thông trưa) Ai mà lơ ngơ ra sau 13h là hết số! cán bộ mời đi về, hôm sau quay lại!
Bác cũng là sale kì cựu lâu năm. Bác cho em hỏi thật. 10 ngày nay số lượng giao dịch của bác bằng bao nhiêu % so với 1,2 tháng trước

tung1311 .

Xe container
Cụ có đồng ý với quan điểm của nhà em không đã ?
Em đồng ý, chu kì nào cũng vậy thôi, phe tạo lập luôn tạo ra cuộc chơi và áp đặt ý chí.

Chủ yếu là bao lâu, tạo lập không thể quay xe trong vài tháng đc, ít nhất phải tính bằng năm.

expander

Xe tải
Bạn nhìn những căn tập thể cũ xem hiện tại nó thế nào. ;)
Tập thể cũ ngày xưa nó ko có BQL, ko có quỹ bảo trì bác ạ chứ chung cư giờ cứ tầm 10 năm họ sửa sang lại bên ngoài em nghĩ nhà đất cũng ko phải là sửa sang, bảo trì kịp thời dc như vậy đâu ạ

Cutit1809

Xe hơi
Liệu chung cư có tăng nữa ko à các bác
Cái này e thấy cãi nhau nhiều vl. Nhưng lãi suất đang tiếp tục hạ, nguồn cung có tăng lên đáp ứng được nhu cầu không?
1 năm có bao nhiêu người di chuyển lên HN ( sv, người ra trường đi làm, người lập gia đình…) nhu cầu chắc chắn tăng, vậy nguồn cung có đủ đáp ứng không?
Ai chả muốn có 1 nơi an cư, tính xem HN đang có bao nhiêu nhà trọ? Bao nhiêu trong số đó đang muốn mua nhà? Đây là e nói nhu cầu thực nhé. Ko nhắc tới đầu cơ :))
Vậy mà nhiều người hô hào giảm giá quá. Giảm thì may ra giảm mấy vùng ven thôi, nội đô thì không có chuyện đó đâu

quangvinh001

Xe tải
Bác cũng là sale kì cựu lâu năm. Bác cho em hỏi thật. 10 ngày nay số lượng giao dịch của bác bằng bao nhiêu % so với 1,2 tháng trước
tháng này (từ 1/3 đến bây giờ) em bán 9 căn rồi bác nhé. Bây giờ đang cạn hàng (vì mấy căn chuyển nhượng cứ chủ rao cái là bán mất cực nhanh - trừ nhà quá ngáo giá ko nói)
tháng 11 năm ngoái thì 5 căn,
tháng 12 tháng 1 tháng 2 thì em chậm không tính đến

BloodOwl87

Xe điện
bác lại cãi đài? Dưới đây là ảnh của phòng soát hồ sơ để đặt lịch hẹn nộp hồ sơ - dành cho người mua bán bđs - trên Văn phòng đăng ký đất đai Hà Nội
(phòng này chỉ dành riêng xếp lịch cho những người đến nộp hồ sơ mua bán, cho tặng) . bác nào ra thử lúc 13h sẽ biết: một buổi chiều chỉ nhận 40 người, người thứ 41 trở đi loại luôn. và lúc nào cũng đã full hết luôn 40 số từ ngay tầm 13h rồi! (dân rất đông ở lại thông trưa) Ai mà lơ ngơ ra sau 13h là hết số! cán bộ mời đi về, hôm sau quay lại!
Thì sao?
Hồi tôi ra lê đại hành cả ngày họ phát đến số 40 ngay buổi sáng thôi, 8h hơn là hết, chiều có phát cũng chả làm gì vì cả ngày nhận 40 bộ hồ sơ thôi. 2023 đấy.

Hirama

Xe đạp
tháng này (từ 1/3 đến bây giờ) em bán 9 căn rồi bác nhé. Bây giờ đang cạn hàng (vì mấy căn chuyển nhượng cứ chủ rao cái là bán mất cực nhanh - trừ nhà quá ngáo giá ko nói)
tháng 11 năm ngoái thì 5 căn,
tháng 12 tháng 1 tháng 2 thì em chậm không tính đến
Cụ làm đại lý hay làm gì cho cháu theo với